[Funland] Đại học Rmit

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Big4 làm khổ như chó, lương ít nên bọn nó không vào đâu. Auditing hay consulting cũng vậy. Làm tới 50 là muốn hết xí quách rồi. Làm cho DN khác sướng hơn nhiều!
Bác này nói đúng này. Làm Big4 thời gian để lấy Lever sau đó chuyển nơi khác ngon hơn. Chứ làm Big4 khổ bỏ mẹ, lương lại thấp.

hatrang1234

Xe buýt
Cụ đi trước cho em tham khảo ạ.
Ngành Quản trị Du lịch - Khách sạn RMIT xếp hạng thế nào trên thế giới ạ.
Con em lớp 10 và thích học ngành này.
Không có xếp hạng riêng cho quản trị khách du lịch - khách sạn, mà chỉ có xếp hạng quản trị kinh doanh, ngành này xếp hạng RMIT theo TIME là 201, theo QS là 151.

Skoda_Favorit

Xe container
Bác này nói đúng này. Làm Big4 thời gian để lấy Lever sau đó chuyển nơi khác ngon hơn. Chứ làm Big4 khổ bỏ mẹ, lương lại thấp.
E công nhận! Nhìn mấy cháu con gái làm audit thấy sao sao ấy! Giỏi đâu chả biết nhưng nhìn cứ thất thần, đi cứ cắm đầu cắm cổ đi! Laptop đeo sệ vai!

Naunong

Xe hơi
Thôi các bác khỏi cãi nha.
Con gái nhà em đang học Rmit - Tp.HCM năm nhất đây.
Mỗi môn học đóng phí 30 triệu. Kiểm tra không qua học lại lần 2 đóng 30 triệu. Lần 2 mà không qua dù chỉ một môn là cho nghỉ học luôn.
Vào đây đủ các thành phần Nam, Bắc, Du học về.. Nhưng phải là nhà có điều kiện.
Bắt buộc phải học nhóm và phải thuyết trình độc lập khi kiểm tra. Không học thật thì khi thuyết trình lộ ra ngay. Dù bài viết có hay bao nhiêu cũng bị loại.
Tiếng anh trình càng cao thì càng tốt. Nhưng trình cao cũng không là tất cả mà phải nên tham gia một khoá tiếng Anh của trường dạy đầu năm nhất để hiểu được các thuật ngữ chuyên môn và các kỹ năng cũng như các phương pháp hoà nhập văn hoá Rmit.
Thường xuyên phải tham gia các hoạt động ngoại khoá, thể thao. Được chấm điểm như một môn không thể thiếu. Bởi Rmit đào tạo con người toàn diện, biết kết hợp nhóm, phát triển công việc theo nhóm. Không đào tạo làm việc biệt lập.
Mỗi kỳ học đăng ký từ 1 đến 3 môn phải kiểm tra qua mới được đăng ký kỳ mới. Hết mỗi kỳ được nghỉ 1 tháng. Rmit không có nghỉ hè, chỉ có nghỉ Giáng Sinh và tết Tây luôn.
Ngoài các buổi phải đến trường bắt buộc. Sinh viên được đưa ra rất nhiều chủ đề để tự nghiên cứu hay phối hợp nhóm nghiên cứu trên nhiều nguồn thông tin và tự đưa ra bài viết và tự phải thuyết trình với hội đồng.
Sinh viên ngoài buổi đến trường bắt buộc có thể tự đến trường học nhóm từ 8h00 đến 11h đêm. Hoặc có thể tự thuê nhà bên ngoài để học nhóm. Thời gian không hạn chế.
Nói chung học thật, thi thật, không gian dối, học tự học, tự nghiên cứu, thầy cô chỉ hướng dẫn. Do đó, chắc chắn ra trường là bằng chuẩn, kiến thức chuẩn. Còn đại học VN thì các bác tự biết.
Với thành công ngoài đời thì Rmit tất nhiên là thành công còn các trường hợp đặc biệt suất sắc thì ở trường nào cũng ra trường và thành công suất sắc không nhất thiết là Rmit.
Vậy kính các cụ thông tin trên để cho con cháu lựa chọn. Đừng để không xác định rõ ràng rồi vào được vài kỳ phải bỏ học mất tiền mà lỡ cơ hội trường khác.
Em đọc gần hết các còm trong thớt, nhiều cụ có con học RMIT cũng nói như cụ. Gia đình em mà có đủ tiền chắc chắn sẽ lựa chọn RMIT. Nhân đây cụ nào có con học La Trop liên kết với Hanu cho em xin thông tin với ạ. Em cảm ơn

Archer

Xe điện
E công nhận! Nhìn mấy cháu con gái làm audit thấy sao sao ấy! Giỏi đâu chả biết nhưng nhìn cứ thất thần, đi cứ cắm đầu cắm cổ đi! Laptop đeo sệ vai!
Cu em em là đàn ông đàn ang hoành tráng mà đi làm cả EY lẫn PWC rồi cũng không chịu nổi nhiệt. Lấy vợ phát là té luôn ra làm Giám đốc Tài chính cho công ty Dược nước ngoài. Em thân với cả hai sếp bên đó mà cũng chịu không khuyên bảo cu em được...vì nó quyết định đúng quá hehe

Chỉnh sửa cuối:

Getzcoi.

Xe tăng
Em đồng ý. Kể cả cái nghề kế toán, trước thì hot, giờ thì càng ngày càng đỡ hot kể từ đầu vào cho đến đầu ra, vì dần dần cuộc sống hướng đến sự cân bằng giữa công việc và cuộc sống cá nhân mà cái nghề kế toán - kiểm toán làm con người mất cân bằng ghê gớm, nhất là đối với phụ nữ và những ai thật sự tâm huyết với nghề. Chưa kể bệnh nghề nghiệp soi đâu cũng thấy lỗi, nên ít người hài lòng với mình,

brick

Xe buýt
Cụ cho em hỏi khởi điểm cho vị trí senior consultant ở big 4 tầm bn ah? Vợ em đang định qua đó.

hatrang1234

Xe buýt
E thấy đây mà cụ
Ngành học này thì có, nhưng nó là nhánh của ngành học kinh doanh thôi, năm 1 các môn cơ bản tương đối giống nhau, phân nhánh ở các năm sau, khi không có xếp hạng các nhánh trong ngành, thì phải xem xếp hạng của ngành.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Cu em em là đàn ông đàn ang hoành tráng mà đi làm cả EY lẫn PWC rồi cũng không chịu nổi nhiệt. Lấy vợ phát là té luôn ra làm Giám đốc Tài chính cho công ty Dược nước ngoài. Em thân với cả hai sếp bên đó mà cũng chịu không khuyên bảo cu em được...vì nó quyết định đúng quá hehe
Ko có thời gian cắm mặt ở B4 trước đó thì còn lâu cu em nó mới có trình để té ra ngoài làm Giám đốc tài chính. =))

Archer

Xe điện
Ko có thời gian cắm mặt ở B4 trước đó thì còn lâu cu em nó mới có trình để té ra ngoài làm Giám đốc tài chính. =))
Nó có bằng ACCA ưu hạng nên cũng muốn thử sức, lại bị thằng anh ủng hộ nên trót dại mợ ạ!

dalink

Xe điện
Cơ bản là có trình độ, kinh nghiệm rồi nhảy, trừ số ít siêu nhân bám trụ lên được partner.
Nhưng làm ở các big còn có 1 cơ hội nữa là cơ hội thăng tiến rõ ràng, bám trụ được lâu cơ bản đều có cơ hội cả.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Cơ bản là có trình độ, kinh nghiệm rồi nhảy, trừ số ít siêu nhân bám trụ lên được partner.
Nhưng làm ở các big còn có 1 cơ hội nữa là cơ hội thăng tiến rõ ràng, bám trụ được lâu cơ bản đều có cơ hội cả.
Chính xác. Với tôi b4 nó kiểu như cái lò luyện bát quái. Ông nào trong đó 7x7 49 ngày là ra thành tôn ngộ không, còn không chịu được thì thành trư bát giới với sa tăng hết :))

khanhtung12345

Xe hơi

Jacklee1407

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi khởi điểm cho vị trí senior consultant ở big 4 tầm bn ah? Vợ em đang định qua đó.
Tùy nó xếp vợ cụ vào Sen mấy, và tùy business line. Nhưng nói chung ko quá 20 net, có thể hơn 1 tẹo, ko đáng kể.

Giống cu con nhà e, cũng thích đi đây đi đó.
Cụ nghiên cứu các trường chuyển về quản trị DL & KS xem.
Con nhà em thì bảo món này học ở Thụy Sỹ là nhất.
Em thì chịu nên mới đang lọ mọ tìm hiểu.

Quych

Xe máy
Làm Big4 khổ bcm, lương thấp tè nhưng ngược lại trình lên và CV ngon, bước đệm tốt cho định hướng nghề nghiệp sau vài năm.

Bạn trẻ gì làm big4 mà cứ nghĩ đã tột đỉnh vinh quang ý nhể. Mới rũ bùn đứng dậy sáng lòa à?

Trong bát trong đĩa, đôi bên cái chưa cân, mà kể cả lúc mở bát đôi khi còn dậy vị nên dăm bẩy năm nữa mà thành chủ doanh nghiệp của riêng mình rồi thuê lại các bạn trẻ khác đã/đang/chuẩn bị học RMIT thì lúc đấy chê bai mắng mỏ cũng chưa muộn.

LongLH

Xe điện
E lại có quan điểm khác chút là F1 nhà Cụ thế mới là đứa sau này dễ thành công nhất! Nó không theo khuôn phép nào và có tố chất như vậy là một kiểu nhân tài! Cụ cứ để cho cháu phát triển tự nhiên, học gì nó muốn, làm gì nó thích chắc chắn sau này nó sẽ thành công! F1 nhà e học hết HK1 của năm thứ 2 FTU là nó chán bỏ luôn và đề đạt với BM là vẫn muốn học 1 nghề gì đó và nếu BM có đk thì cho con học RMIT! Hiện nay nó đang học Truyền thông chuyên nghiệp ở RMIT và em mới cho vào SG học vì định đi Úc nhưng vướng Covid! E lan man chút là khi nó bỏ FTU thì nhiều người tá hóa lo lắng hộ nhưng vc em lại nghĩ hơi khác là nó vui thì mình cũng vui đỡ xung đột và thà nó bỏ và chuyển hướng luôn từ đâu sẽ hay hơn là cố học có cái bằng FTU (nó vào học hết HK1 năm thứ 1 bắt đầu kêu cách dạy và học ở FTU! E tin thêm là thời học sinh thì nó cũng là 7 năm học ở Ams và cũng có tố chất nhưng cũng kiểu người không thích bị gò vào khuôn mẫu) cho bằng bạn bằng bè nhưng ra làm nghề nó không thích và nó lại bỏ và bắt đầu loau hoay định hướng lại thành ra lại dở! Cụ suy nghĩ thêm nhé!
Em đồng ý với quan điểm dạy con của cụ. Ai hứng thú và có sở trường với ngành gì thì nên theo đuổi ngành đó. Ông anh con bác em học KTQD ra làm bộ Tài Chính rồi sang Pháp học tiếp đến Tiến Sĩ kinh tế. Làm chán cho các tập đoàn quốc tế rồi thì bố mẹ cũng bắt về VN, trải qua phó tổng mấy Ngân Hàng thì nay ông ấy quay ra vẽ vời. Tâm sự thì ông ấy bảo trước anh ưa thích và thấy mình có năng khiếu hội hoạ ( hồi nhỏ nhà em và nhà bác dán đầy tường tranh ông ấy vẽ), nhưng hai bác bắt học KTQD để ra có người nọ người kia xin việc cho. Nhưng đến bây giờ anh thấy thật là cực hình khi phải làm việc mình không đam mê và không phải sở trường của mình.
Em cũng mới gặp một bạn học hết năm 1 Luật ở Canada rồi bỏ để sang Mỹ học về nghệ thuật ( bạn này từng tham gia một số tập của 5S Online). Bạn ấy nói về ngành học mới của bạn ấy đầy say mê, và việc học Luật là chiều theo ý của bố mẹ, học hết năm đầu là bạn ấy thấy bằng mọi giá phải thay đổi...