[Funland] Đại học Rmit

faceid6

Xe tải
Em ra trường năm 2004, ngành IT đây, xác nhận là kiến thức học được ở trường không đủ để làm việc thực tế. Không biết lớp chất lượng cao thì sao, chứ các lớp bình thường thì 90% sẽ trả lời giống em. Được cái là có tố chất nên làm quen công việc cũng nhanh.

Em nghĩ các thế hệ sau cũng vẫn vậy thôi.
Cho em hỏi theo cụ cần kiến thức gì để ra trường là làm việc được thực tế ? Trường đại học chỉ dạy cho những kiến thức cực kì cơ bản chứ không thể chạy theo các công ty với yêu cầu đa dạng được. Đến Tây ra trường xong vào chỗ em thì vẫn learning curve 6-8 tháng nhé, làm làm sao được ngay mà đòi làm. Em nghĩ một là nhiều SV học trong trường có vấn đề về tính tự học, cứ cho rằng học cái trên lớp là đủ đi làm. Hai là nhiều công ty VN có thái độ rất coi thường các bạn trẻ mới ra trường kiểu như chúng mày chả biết quái gì, nhận vào mất công bọn tao dạy. Nếu các bố ấy giỏi thế, thôi tự kiếm mấy cháu HSPT lên mà dạy như bầu Đức nuôi bọn CP, XT ấy.

Kitcat

Xe container
Thôi cụ lượn đi, xin lỗi chứ cụ toàn nói bằng mồm bạn cụ nên em tin thế đếch nào được. Em ít nhất nói từ cái em trải qua, em học và làm thế thôi.
Ngay bên trên kia có tới mấy cụ học IT 2004,2003 tả trải nghiệm thực của họ là ra trường không đáp ứng được cv và phải học thêm kia. Cụ mới là 1 trường hợp xác nhận cho riêng cụ là cụ học xong thì làm được việc ngay (k biết hồi ấy cụ được giao làm gì?).
Còn em thì trải nghiệm thực tế rồi, học tới năm 4 mới bắt tay vào code project mà ối học sinh không làm được, đi thuê, nhờ người làm hộ. Em cũng đã code hộ 1 cái phần mềm quản lý bệnh viện bằng Microsoft Access, luận văn dùm 1 người, nói thế để cụ hiểu, cũng chả phải chả biết mấy thứ cụ nói đâu nha.
Em còn có bận được nhờ dạy thêm hộ 1 người để người này chuẩn bị thi toán cao học. Ôi giời, dạy đông dạy tây mãi cuối cùng té ngửa lão ấy chả biết là số nào nhân với O cũng bằng O. Kết thúc là dạy ông ấy em không có cái kẹo nào, em chia anh 3 cái kẹo, hỏi anh có mấy cái kẹo =)).
Giáo dục thất bại khi để tình trạng ngồi nhầm lớp,nhân chia cũng chả biết mà học đại học.
Bật máy tính không biết vậy mà tốt nghiệp bằng khá của 1 trường top đầu cả nước!

Kitcat

Xe container
Em ra trường năm 2004, ngành IT đây, xác nhận là kiến thức học được ở trường không đủ để làm việc thực tế. Không biết lớp chất lượng cao thì sao, chứ các lớp bình thường thì 90% sẽ trả lời giống em. Được cái là có tố chất nên làm quen công việc cũng nhanh.

Em nghĩ các thế hệ sau cũng vẫn vậy thôi.
Em xác nhận BKHN tầm ra trường trước 2003 có thể nói là chả dạy x gì, thế cho nhanh. Cơ mà đầu vào tốt nên đâu ra cũng ổn. Giống như cụ nào nói, có khi x biết bật máy tính (cái này hơi quá) nhưng sau 1 thời gian vẫn đáp ứng tốt công việc :D. Thông tin về RMIT em thấy ổn quá, hơn em suy nghĩ, đây cũng là 1 hướng tốt cho F1 nhà em, tất nhiên với em thì thời gian vẫn còn dài.
Hì, chuyện thật cụ ạ, còn tốt nghiệp bằng khá, mà ít người tốt nghiệp bằng khá ạ.
Ông anh kia xấu hổ quá, tuần nào cũng dành mấy buổi kèm riêng đứa kia code cho nó bắt kịp :)
Được cái cũng có nền tảng, toán nó ổn, nên sau cũng đáp ứng được.

faceid6

Xe tải
Ngay bên trên kia có tới mấy cụ học IT 2004,2003 tả trải nghiệm thực của họ là ra trường không đáp ứng được cv và phải học thêm kia. Cụ mới là 1 trường hợp xác nhận cho riêng cụ là cụ học xong thì làm được việc ngay (k biết hồi ấy cụ được giao làm gì?).
Còn em thì trải nghiệm thực tế rồi, học tới năm 4 mới bắt tay vào code project mà ối học sinh không làm được, đi thuê, nhờ người làm hộ. Em cũng đã code hộ 1 cái phần mềm quản lý bệnh viện bằng Microsoft Access, luận văn dùm 1 người, nói thế để cụ hiểu, cũng chả phải chả biết mấy thứ cụ nói đâu nha.
Em còn có bận được nhờ dạy thêm hộ 1 người để người này chuẩn bị thi toán cao học. Ôi giời, dạy đông dạy tây mãi cuối cùng té ngửa lão ấy chả biết là số nào nhân với O cũng bằng O. Kết thúc là dạy ông ấy em không có cái kẹo nào, em chia anh 3 cái kẹo, hỏi anh có mấy cái kẹo =)).
Giáo dục thất bại khi để tình trạng ngồi nhầm lớp,nhân chia cũng chả biết mà học đại học.
Bật máy tính không biết vậy mà tốt nghiệp bằng khá của 1 trường top đầu cả nước!
Tóm lại một câu, cụ cho em biết một lớp IT ở BK ra bao nhiêu đứa không có việc sau 6 tháng ? Đừng có nói cái chuyện ngu mà công ti vẫn phải nhận nhé. Nếu thế em coi công ti đó bị mù. Còn cụ học thế ra có làm được việc ngay không hay lại bị ông anh nào đó phán mày chỉ biết access mà không biết foxbro nên tạch ùng? Còn em ra được giao code C chủ yếu là làm mấy cái hàm xử lí ảnh. Em biết mỗi cái đó, không biết access gì cả chỉ đủ qua môn database nên anh bạn cụ nào hỏi cái đó thì em nhẹ nhàng “em không biết”.

P/S: còn chuyện thi toán cao học của cụ nghe buồn cười đấy

Kitcat

Xe container
Tóm lại một câu, cụ cho em biết một lớp IT ở BK ra bao nhiêu đứa không có việc sau 6 tháng ? Đừng có nói cái chuyện ngu mà công ti vẫn phải nhận nhé. Nếu thế em coi công ti đó bị mù. Còn cụ học thế ra có làm được việc ngay không hay lại bị ông anh nào đó phán mày chỉ biết access mà không biết foxbro ? Còn em ra được giao code C chủ yếu là làm mấy cái hàm xử lí ảnh. Em biết mỗi cái đó, không biết access gì cả chỉ đủ qua môn database nên anh bạn cụ nào hỏi cái đó thì em nhẹ nhàng “em không biết”.
:) Vậy quay lại câu chuyện là dù không đáp ứng đủ yêu cầu công việc nhưng người ta phải nhận vì không có lựa chọn. Lứa của cụ là IT gần đời đầu, làm gì có ai thất nghiệp? Chỉ có chọn đi làm code hay đi dạy, tốt nghiệp bằng khá mà về tỉnh còn có chân làm giáo viên tin luôn lập tức, vì thiếu người biết IT.
p.s khi em nhận làm cái PM bằng access cho ông kia, em tự học, chứ có được học access bao giờ đâu. Em tưởng dân IT không có khái niệm em không biết ngôn ngữ này, ngôn ngữ kia, chỉ có làm đi và ngồi tìm hiểu? :P

faceid6

Xe tải
:) Vậy quay lại câu chuyện là dù không đáp ứng đủ yêu cầu công việc nhưng người ta phải nhận vì không có lựa chọn. Lứa của cụ là IT gần đời đầu, làm gì có ai thất nghiệp? Chỉ có chọn đi làm code hay đi dạy, tốt nghiệp bằng khá mà về tỉnh còn có chân làm giáo viên tin luôn lập tức, vì thiếu người biết IT.
Không em hỏi đời này (cuối 9x ấy), bỏ qua thế hệ ăn may như bọn em đi.

Skoda_Favorit

Xe container
Tóm lại một câu, cụ cho em biết một lớp IT ở BK ra bao nhiêu đứa không có việc sau 6 tháng ? Đừng có nói cái chuyện ngu mà công ti vẫn phải nhận nhé. Nếu thế em coi công ti đó bị mù. Còn cụ học thế ra có làm được việc ngay không hay lại bị ông anh nào đó phán mày chỉ biết access mà không biết foxbro nên tạch ùng? Còn em ra được giao code C chủ yếu là làm mấy cái hàm xử lí ảnh. Em biết mỗi cái đó, không biết access gì cả chỉ đủ qua môn database nên anh bạn cụ nào hỏi cái đó thì em nhẹ nhàng “em không biết”.

P/S: còn chuyện thi toán cao học của cụ nghe buồn cười đấy
Foxbro là gì ta? Ý Cụ là foxpro?
Mà các cụ cãi nhau làm gì! Học và hành ở xứ ta mà đc như bọn tư bản "xấu xa" kia thì giờ ta là Hàn Quốc rồi!

faceid6

Xe tải
:)
p.s khi em nhận làm cái PM bằng access cho ông kia, em tự học, chứ có được học access bao giờ đâu. Em tưởng dân IT không có khái niệm em không biết ngôn ngữ này, ngôn ngữ kia, chỉ có làm đi và ngồi tìm hiểu? :P
À cái cơ hội làm đi và ngồi tìm hiểu chỉ có chỉ có nếu ông bạn tuyển dụng không đập bàn quát mày chả biết éo gì cả, học hành như mứt. Quên là em không có biết ngôn ngữ access chỉ biết database management system thôi.

Chỉnh sửa cuối:

faceid6

Xe tải
Foxbro là gì ta? Ý Cụ là foxpro?
Mà các cụ cãi nhau làm gì! Học và hành ở xứ ta mà đc như bọn tư bản "xấu xa" kia thì giờ ta là Hàn Quốc rồi!
Đúng rồi, cảm ơn cụ nhắc em. Chúng ta không được như tư bản xấu xa nhưng cũng còn lâu mới đạt được xuống hố cả nút.

Thôi em xin lỗi các cụ quan tâm rờ mít, em xin trả thớt cho các cụ ấy. Cụ nào thích bàn về GDVN so sánh với Tây mở thớt em qua góp rượu.

taiadau

Xe điện
Thôi quay lại RMIT đi các cụ, còn BKHN thời đó thì đào tạo có gì đâu, nói chung là vớ vẩn, sv ra trường đa phần training on job. Khoa mà học hành tử tế nhất là CNTT, láng tráng nhất là ĐTVT (2 khoa này có thể nói sv ngon nhất). Cụ faceid6 có phải K42 ko, nếu K42 thì em chơi và làm với nhiều cao thủ khoa CNTT lúc ra trường phết.

vieteuro

Xe container
E ko biết nhưng có cái bằng này e thấy làm toàn chỗ ngon

faceid6

Xe tải
Thôi quay lại RMIT đi các cụ, còn BKHN thời đó thì đào tạo có gì đâu, nói chung là vớ vẩn, sv ra trường đa phần training on job. Khoa mà học hành tử tế nhất là CNTT, láng tráng nhất là ĐTVT (2 khoa này có thể nói sv ngon nhất). Cụ faceid6 có phải K42 ko, nếu K42 thì em chơi và làm với nhiều cao thủ khoa CNTT lúc ra trường phết.
Cụ là sư huynh rồi, em sau 2 năm.

XeChuaCo

Xe tăng
Cho em hỏi theo cụ cần kiến thức gì để ra trường là làm việc được thực tế ? Trường đại học chỉ dạy cho những kiến thức cực kì cơ bản chứ không thể chạy theo các công ty với yêu cầu đa dạng được. Đến Tây ra trường xong vào chỗ em thì vẫn learning curve 6-8 tháng nhé, làm làm sao được ngay mà đòi làm. Em nghĩ một là nhiều SV học trong trường có vấn đề về tính tự học, cứ cho rằng học cái trên lớp là đủ đi làm. Hai là nhiều công ty VN có thái độ rất coi thường các bạn trẻ mới ra trường kiểu như chúng mày chả biết quái gì, nhận vào mất công bọn tao dạy. Nếu các bố ấy giỏi thế, thôi tự kiếm mấy cháu HSPT lên mà dạy như bầu Đức nuôi bọn CP, XT ấy.
Vậy là cụ thừa nhận ĐH không đào tạo được cái thực tế rồi đúng không? Em không làm ở tây nên không biết cái Learning Curve bên đó nó ra răng, nhưng sinh viên VN ra trường phải training kha khá mới làm ok.

faceid6

Xe tải
Vậy là cụ thừa nhận ĐH không đào tạo được cái thực tế rồi đúng không? Em không làm ở tây nên không biết cái Learning Curve bên đó nó ra răng, nhưng sinh viên VN ra trường phải training kha khá mới làm ok.
Learning curve là khoảng thời gian công ty training về mặt kiến thức, công nghệ, way of working(wow) cho một SV mới vào. Tuỳ vị trí bọn em soạn ra những thứ cần đọc, tutorial, mentoring trước khi giao một phần nhỏ. Áp lực project cho các bạn mới vào thấp. Sau 6 tháng sẽ evaluate có tiếp tục không hay là firing. Cụ coi nó như thử việc ở VN nhưng khác là quyền lợi như NV chính thức và thực sự được đồng nghiệp giúp đỡ để trở thành một cộng sự. Thực ra nó áp dụng cho bất kì một nhân viên mới nhưng senior thì nhanh tầm 2-3 tuần chủ yếu là wow. Em đề cập cái này để nói rằng việc training cho SV là rất bình thường kể cả ở Tây chứ không phải như mấy bố giám đốc VN gào lên.

Chỉnh sửa cuối:

Sad Angel

Xe tải
Thôi cụ lượn đi, xin lỗi chứ cụ toàn nói bằng mồm bạn cụ nên em tin thế đếch nào được. Em ít nhất nói từ cái em trải qua, em học và làm thế thôi.
Nghe cứ như thế kỉ nào ấy cụ nhỉ, thời 2k mà học toán tin lại không biết bật, không biết dùng máy tính, viết code trên giấy thì kì quặc quá.
Năm đó ở tỉnh sv không phải khoa tin cũng đã biết dùng forum, yahoo ầm ầm rồi

xegiacmo

Xe container
Cccm lại lan man sang so sánh 2 trường bk với rmit rồi . 2 trường lệch pha nhau như thế sao so được . Nếu là f1 nhà em đỗ được bk và có đủ điều kiện học rmit thì em vẫn chọn bk và training thêm , như vậy vừa rẻ mà kết quả cũng ngon . Học phí cả kỳ bên bk chưa bằng 1 môn rmit

XeChuaCo

Xe tăng
Learning curve là khoảng thời gian công ty training về mặt kiến thức, công nghệ, way of working(wow) cho một SV mới vào. Thực ra nó áp dụng cho bất kì một nhân viên mới nhưng senior thì nhanh tầm 2-3 tuần chủ yếu là wow. Em đề cập cái này để nói rằng việc training cho SV là rất bình thường kể cả ở Tây chứ không phải như mấy bố giám đốc VN gào lên.
Trời, cái đó thì bình thường cụ ơi. Training nó khác với Learning Curve.

faceid6

Xe tải
Trời, cái đó thì bình thường cụ ơi. Training nó khác với Learning Curve.
Bọn em dùng learning curve cho SV mới vào vì suppose là họ không biết công ty làm gì, cái họ biết chỉ là cơ sở nền tảng còn biết nhiều thì learning curve ngắn, không biết thì bọn em phải training chứ không để SV tự học tránh rủi ro. Thế nên em nghĩ các công ty VN kêu ca ít thôi, đừng đẩy nốt cái việc đó cho DH.

Thôi em ngủ đây, mãi mới xong cái code. Happy 1/5 các cụ, ăn chơi không ngán mưa rơi !

xecon

Xe điện
Pass cái qualification của Rmit Úc thì nó cho chuyển. Cũng như cụ học ở UoC at Merced thì có quyền nộp qua UoC at Irvine miễn là qualify thôi. Nhưng điều đó cũng có nghĩa là <100% của Rmit VN có thể qua Rmit Úc. Cụ nào sợ rank của Rmit úc giảm nếu VN kém thì không đúng. Trừ phi quá kém và tai tiếng nó có thể close luôn. Còn lại chỉ cần ở mức trung bình thì chả sao, khi xếp hạng ĐH, nó dùng data của các campus tại Úc là đủ, không có luật bắt buộc phải tính thêm anh VN.
Mình có anh bạn người Sing, vợ người Việt, con gái mới học xong TH ở Sing. Vừa rồi đăng ký học RMIT tại SG , nó nói sau 2 năm cho qua Úc học tiếp lấy bằng. Như vậy tính ra RMIT cũng có tiếng chứ ko phải xoàng .

AT76

Xe điện
Các cụ cho em hỏi về Rmit với ạ. Em biết sơ qua thì đầu vào dễ nhưng ra khó và thậm chí nhiều bạn không ra được trường phải nghỉ. Không biết trường này chất lượng sinh viên ra trường thế nào ( trong công việc hoặc ra nước ngoài học cao học, tiến sĩ). Và có nên học IT ở đây không hay vẫn bách khoa. Em cảm ơn các cụ.
Em chưa học nhưng đoán là chất lượng trung bình khá, vì thực ra RMIT cũng có phải trường top ở Úc đâu. Những ngành kinh tế, quản trị thì chắc tốt, ít nhất là hiện đại kiểu Mỹ, hội nhập với Tây dễ. Còn IT thì em không nghĩ Úc nó giỏi nói chung, chưa nói tầm RMIT. Tuy nhiên, nếu tự học tốt, có tư duy thì học RMIT làm cho Tây dễ kiếm hơn học Bách khoa.