[Funland] Đại học Rmit

faceid6

Xe tải
Nghĩa là ổn hả cụ? Vậy có thể xếp chung được với các trường ĐH được không cụ? Xếp chung với trường ĐH top nào thì được ạ?
Pembroke, St John’s College danh tiếng hơn rất rất nhiều mấy DH top của VN. Tuy nhiên trong ngữ cảnh câu hỏi của cụ “là xin việc ở VN” thì em phải nói thật là “uncertain”. Tuyển dụng nó chỉ có pass và fail, tên trường có thể giúp được gọi phỏng vấn (với điều kiện người lọc hồ sơ có trình độ). Tuy nhiên lúc phỏng vấn nó có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng như thực lực cá nhân, phong độ hôm pvan, độ hợp giữa Jd với ứng viên, độ hợp giữa nhà tuyển dụng với ứng viên. Do vậy, các bạn học ở nước ngoài về cũng nên chuẩn bị cho những cơn shocks (lỗi không phải do các bạn ấy). Còn lại em tin là học ở nước ngoài tốt hoàn toàn đủ trình độ đáp ứng các công việc ở các công ty tại VN nếu vượt qua được các cú shock ban đầu.

7years

Xe điện
Em xác định con em học để làm quen với môi trường tư duy học thuật thôi, nữa là có cơ hội mở mang hiểu biết, việc tham gia trao đổi kỳ học cũng thuận tiện, nếu muốn.

Chứ em nhắc lại là do con trẻ, đứa nào có chí thì lần mò rồi nó cũng tìm được cơ hội để đi, tìm được việc tốt hoặc tự làm chủ kinh doanh.

Còn về chi phí thì với xếp hạng của trường thì chi phí đó là rẻ, chẳng có trường nào top 200 mà có học phí như thế; còn so với học cũng rmit mà ở úc thì gấp 4 lần.

Về ra trường xin việc, thì mới ra trường đừng hỏi lương bao nhiêu, mà cơ hội làm việc trong môi trường học hỏi được nhiều thứ và phát triển say này. Học hành chỉ có mở mang hiểu biết, chứ học rồi tính gỡ vốn thì 12 năm phổ thông, 3-4 năm đại học , tính riêng học thêm tính ra chi phí cơ hội cả vài tỷ đồng, đi làm lương khởi điểm may 10 triệu hay 30 triệu đến bao giờ gỡ được. Còn không thì 4 triệu cho sv ra trường cũng là hạnh phúc

ubisapro

Xe trâu
Trước em định vào trường nài học, hồi nó mới ra, hồi đó học phí cũng đôi trăm 1 năm thì phải
Hồi 04-05 mà đôi trăm ợ? E có cu e học ở trường này, cũng lơ mơ nghe nó nói, năm đầu nhẹ nhàng, các năm sau học phí tăng dần. Ko biết đúng ko ợ? Hồi e học thì chưa có trường này.

vietdoan2006

Xe hơi
Hồi xưa e vào học 2007, học phí tầm khoảng $18000 cho 24 môn học, đô lúc đó tầm 15k-17k, e nhớ tiền học cho tới khi ra cái bằng tầm hơn 300tr nếu ko trượt môn nào. Đa phần nhà có điều kiện mới vào học.
Ai học nhanh 2 năm x 3 kỳ x 4 môn, 2 năm có thể xong được cái bằng đh. Lớp em vào toàn cao thủ ielts 8.0 , có vài bạn top đầu ngoại thương/ amsterdam đc học bổng 50 hay 100% gì đó.
Nói chung vào rmit có cơ hội và môi trường khá tốt, còn có tận dụng được hay không là do học viên thôi.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Vào dễ, ra khó, học phí cao! Vào dễ để đông học viên-> thu được nhiều học phí; ra khó để những thằng ra là đạt chất lượng (kiểu lọc thằng giỏi, thằng chăm và thằng thật nhiều tiền)-> Chất lượng đầu ra cũng tương đối khá!

BKG

Xe tăng
Trừ vài cụ có F1 đang học là nói đúng còn lại toàn chỉ là nghe nói. Con nhà em đang học ở đây, năm thứ 2. Hồi thi đại học con njaf em đủ điểm đỗ Ngoại thương nhưng em vẫn cho học RMIT. Trường này kg chỉ có tiền là học đc dù đầu vào chỉ là xét tuyển. Cách học của họ khác hoàn toàn so với công lập, tự học là chính buộc sv phải tự đào sâu nghiên cứu và do vậy kiến thức là thực chất chứ kg có chuyện học hành qua loa rồi quay cop để thi. Các bài thi là present trước cả 1 hội đồng phản biện chứ rất ít làm bài thi giấy. Thi kg qua môn thì đóng tiền full học lại (26tr/ môn). Về cơ bản, sv tốt nghiệp RMIT luôn có cơ hội kiếm việc làm tốt trong và ngoài nước. Em có mấy đứa nv tốt nghiệp RMIT ra làm việc rất tốt, tư duy sắc và thực tế
Cụ ơi chị phí đại học trọn gói tầm nhiêu ạ?

balohanghieu266

Xe tải
Em mới tuyển nhân viên, các cậu đại học kinh tế, ngoại thương hình như đang bị ảo tưởng sức mạnh. Cv viết ko có gửi cho ai , cuối thư ko chào.
Vào làm thì về marketing các cậu mới ra trường đòi công ty phải đưa ngân sách cho em làm dự án, marketing là phải như này như kia blah blah, nhưng đụng việc toàn thua mấy em cd em tự train lên nên vài tuần em cho out hết

Kitcat

Xe container
Cụ ơi, tìm hiểu về trường thì phải đến trường hoặc vào trang web của trường, hỏi những người đã học ở đấy chứ hỏi trên này toàn các cụ chưa học ở đó nói cứ như đúng rồi.
Ai bảo cụ là toàn người chưa có trải nghiệm? Em đã có trải nghiệm thực tế ở cả rmit lẫn trg công vn rồi mới còm nha cụ :).

Có cụ nào bảo đh công ở vn là đủ, em đồ rằng cụ ấy khá cao tuổi, học IT ra thủa ngành này còn non trẻ, nên tất cả đều starter, đáp ứng đc ngay, chứ trg công chưa tới 20% môn học dạy môn chuyên ngành. Học sinh ra trường thời trước tới gần năm cuối mới đc thực hành gõ vài bài lập trình pascal lên máy tính, assembly thì làm trên giấy, sinh viên nghèo còn vẽ bàn phím ra tập gõ 10 ngón... ra trường khác gì bò đội nón.

faceid6

Xe tải
Có cụ nào bảo đh công ở vn là đủ, em đồ rằng cụ ấy khá cao tuổi, học IT ra thủa ngành này còn non trẻ, nên tất cả đều starter, đáp ứng đc ngay, chứ trg công chưa tới 20% môn học dạy môn chuyên ngành. Học sinh ra trường thời trước tới gần năm cuối mới đc thực hành gõ vài bài lập trình pascal lên máy tính, assembly thì làm trên giấy, sinh viên nghèo còn vẽ bàn phím ra tập gõ 10 ngón... ra trường khác gì bò đội nón.
Cụ học IT năm bao nhiêu thế, 1994 em học cấp 3 đã học IT trên máy (tuần một buổi), assembly đủ để gọi ngắt, viết thường trú, vẽ đồ hoạ. Cấu trúc dữ liệu và giải thuật cũng học brute force, back tracking, graph. Vào BK đọc cuốn Assembly của Intel 3 tập dày cộp. Rồi được dạy về C/C++ và OOP (em không học IT luôn). Môn tin học có thực hành đầy đủ, thuê máy tính ở ngoài cũng rẻ. Chưa bao giờ có chuyện vẽ bàn phím tập gõ 10 ngón nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, tìm hiểu về trường thì phải đến trường hoặc vào trang web của trường, hỏi những người đã học ở đấy chứ hỏi trên này toàn các cụ chưa học ở đó nói cứ như đúng rồi.
Trên này có rất nhiều người đã trải nghiệm Rmit và đều đánh giá tích cực. Chỉ những người đánh giá tiêu cực là chưa từng học, hay chưa có trải nghiệm ở môi trường đào tạo quốc tế.

Khoá Executive MBA của Rmit cũng toàn lãnh đạo các DN có vốn đầu tư NN họ đi học tự túc hoặc do chính DN tài trợ.

faceid6

Xe tải
Em mới tuyển nhân viên, các cậu đại học kinh tế, ngoại thương hình như đang bị ảo tưởng sức mạnh. Cv viết ko có gửi cho ai , cuối thư ko chào.
Vào làm thì về marketing các cậu mới ra trường đòi công ty phải đưa ngân sách cho em làm dự án, marketing là phải như này như kia blah blah, nhưng đụng việc toàn thua mấy em cd em tự train lên nên vài tuần em cho out hết
CV phải viết “To whom ....” hả cụ, lần đầu em nghe đấy.

Kitcat

Xe container
Cụ học IT năm bao nhiêu thế, 1994 em học cấp 3 đã học IT trên máy (tuần một buổi), assembly đủ để gọi ngắt, viết thường trú, vẽ đồ hoạ. Cấu trúc dữ liệu và giải thuật cũng học brute force, back tracking, graph. Vào BK đọc cuốn Assembly của Intel 3 tập dày cộp. Rồi được dạy về C/C++ và OOP (em không học IT luôn). Chưa bao giờ có chuyện vẽ bàn phím tập gõ 10 ngón nhé.
Dạ cụ e đang nói các bạn nghèo ở quê lên học vẽ bàn phím ra học thật luôn. Còn học sinh ở phố thì nói làm gì, cấp 3 đã đc học tuần 1 b trên máy. Nhưng đại học vẫn tuần 1 hoặc 2 buối thực hành là cùng và chỉ năm cuối mới có thực hành phải k cụ?
Pa em rất đầu tư cho con cái, nên nhà em có mua máy tính cá nhân từ thủa nó giá trị ngang mảnh đất cụ ạ. Ông anh em đã lập trình phần mềm karaoke, làm luận văn thuê cho mấu đứa cấp trên từ thủa học cấp 3.
Với những thứ đc trang bị trên trường đh thủa ấy, giờ cho ra vào công ty IT, giám đốc nào chả la oai oái tuyển khó và phải đào tạo lại? Cụ hỏi lại bạn ở vn xem cty IT ở vn giờ tuyển sv mới ra trg vào có đáp ứng k nhé?

faceid6

Xe tải
Dạ cụ e đang nói các bạn nghèo ở quê lên học vẽ bàn phím ra học thật luôn. Còn học sinh ở phố thì nói làm gì, cấp 3 đã đc học tuần 1 b trên máy. Nhưng đại học vẫn tuần 1 hoặc 2 buối thực hành là cùng và chỉ năm cuối mới có thực hành phải k cụ?
Pa em rất đầu tư cho con cái, nên nhà em có mua máy tính cá nhân từ thủa nó giá trị ngang mảnh đất cụ ạ. Ông anh em đã lập trình phần mềm karaoke, làm luận văn thuê cho mấu đứa cấp trên từ thủa học cấp 3.
Với những thứ đc trang bị trên trường đh thủa ấy, giờ cho ra vào công ty IT, giám đốc nào chả la oai oái tuyển khó và phải đào tạo lại? Cụ hỏi lại bạn ở vn xem cty IT ở vn giờ tuyển sv mới ra trg vào có đáp ứng k nhé?
Thứ nhất cụ có học IT không, nếu không cụ bớt chém đi. Hỏi cái câu năm cuối mới có thực hành, thực hành năm cuối là gì cụ biết không ? Cụ làm như ngành IT ở VN vẫn rừng rú lắm không bằng. Nghèo ở quê lên học DH thì vẫn được đối xử như nhau. Tuần 1, 2 buổi thực hành có hâm mới vẽ bàn phím ra để làm cái gì, tập gõ văn bản à ? Cụ so sánh IT của 20 năm trước đến bây giờ thì em cũng chịu. Cụ cứ vào mấy cái VT, Vin, FPT xem dân IT học BK, VNU trong nước nó vẫn ngồi đầy ra ở đủ các vị trí kỹ thuật. Mấy ông giám đốc IT ở VN thì kêu ít thôi. SV mới ra trường phải đào tạo là hiển nhiên, trường không phải là nơi cung cấp riêng cho công ty của các ông ấy. Tài trợ thì một xu cũng tiếc đòi cái ếch gì lắm thế. Lương SV ra trường rẻ, muốn không đào tạo bỏ tiền thuê senior nó làm cho. Đến Tây ra trường vào làm còn phải dạy cho quen việc (trừ bọn intern) nữa là mấy công ty VN.

Chỉnh sửa cuối:

faceid6

Xe tải
Mà nói cái chuyện không xiết đầu ra, trường nào không biết chứ có cụ nào học BKHN có thể xác nhận. Mỗi đợt cuối năm chỗ phòng ĐT C1 có một đêm trắng cho các SV nhận lệnh xuống ca thôi học. Danh sách dán trắng bảng đen luôn. Khoá em vào 5000 thì 2 năm đầu cỡ gần 2000 chú tăng ca + đuổi học. 3 năm cuối em cứ ước lượng gần 1000 chú tăng ca thôi học thì ra trường cũng chỉ 50%. Có điều thi lại tăng ca học lại ở BK nó rẻ không đắt như Rờ mít chứ không SV nó hoả thiêu 1st Đại Cồ Việt lâu rồi. Em thấy Rờ mít nó có ưu điểm của nó, mất tiền như roi quất vào mông, sống chết cũng phải qua môn kể cả bò qua. Mà học phí của Rờ mít có cao hơn đội rich kid ở Genetic chỗ BK không nhỉ, thấy cũng chấm bài gửi về Sing.

Chỉnh sửa cuối:

muoibaconcho

Xe điện
Đọc đến cái trang 9-10 này em buồn cười quá. Đúng là hồi ấy (9x) em có 1 học kỳ lập trình dù ngành học bọn em hoàn toàn khác, chả liên quan gì đến code. Đến lúc làm bài thi đúng là viết code trên giấy thật.
Đào tạo nhà ta nó thế đấy. Công việc chả liên quan gì đến lập trình mà cũng học code. Học thì cũng ko đủ máy mà thi, thi bằng viết ra giấy.

hocsinhc

Xe tăng
Từ xưa tới giờ, chỉ nghe thấy học Bách Khoa thì được các công ty săn đón khi đang ngồi trên ghế nhà trường

Thông tin cụ là chuẩn nhất, còn toàn thím chém láo, ko biết gì vào chém, vào rmit mà nói dễ, học ra được trường còn khó gấp vạn lần vào nhé.

Học xong ko lo xin việc, lương tính ra cũng vài chục củ.

Còn các loại đại học việt nam học xong thì khỏi phải nói luôn, toàn thành rồng phượng hết.

TreExGiaRanger

Đi bộ
Cụ tham khảo chia sẻ của một thanh niên vừa tốt nghiệp xong này

faceid6

Xe tải
Mở đầu vào, xiết đầu ra là một thủ pháp kinh doanh (đào tạo có thu phí) hoàn toàn đúng và tốt. Nâng cao thương hiệu cơ sở đào tạo, sản phẩm cuối được xã hội chấp nhận và hòa nhập được. Khoảng 5 năm đầu (tương đương 1 mẻ nấu) sẽ phải mệt mỏi vì 1 số cân đối, nhưng nó sẽ mang lại nhiều giá trị tốt sau khoảng 5 mẻ, tức 11 năm. Nó cũng thanh lọc đám điểm cao phổ thông do được ưu ái ở đâu đó mà không phải thực lực, nó cũng tách lớp thông minh và câng cù, tách lớp có trí mà không có đức.
Em ủng hộ cách đào tạo thanh lọc đó. Nhưng em còn có niềm tin mãnh liệt là có không ít ký sinh viên xuất thân từ lớp trên đi học là để gắn mác hợp quy.
Đại học công top có thể xiết cả đầu vào lẫn đầu ra chứ không cần phải mở đầu vào. Tuy nhiên phí thu được không đáng bao nhiêu. Làm chặt trường không có SV mất nguồn thu, Bộ cấp thiếu là đóng cửa. Vấn đề ở VN là quá nhiều ĐH không cần thiết, quy mô nhỏ lẻ chỉ bằng một cái school thậm chí gọi là 1-2 department. Trong khi hệ thống trường nghề tê liệt với cú nâng cấp Trung cấp ->Cao đẳng —> DH của lão NTN. Các trường tư mở ồ ạt mà chất lượng GV lẫn SV thì phải nói so với con bò tống qua Lx còn không bằng. DH ở VN giờ là một đống hỗn độn, các cháu giỏi càng ngày càng nhiều nhưng khoảng cách với các cháu TB/kém càng xa. Mà bọn giỏi học xong nó có HB là nó té một đi không về thế thôi.

Skoda_Favorit

Xe container
Rmit đầu vào cũng khoai phết ..tiếng anh Ielts đạt 6.5.. học bạ các môn trên 7.
vào trường này học vớ vẩn ko ra trường được đâu ạ! Cụ nào quan tâm lên đến trường để tìm hiểu thực tế.
Em có F1 đang học trường này...
IELTS 6,5 là chỉ đủ đk nộp hs chứ chưa đủ để học vì phải học thêm mấy khoá TA hay sao ấy chứ! Ai đó chê chứ RMIT là của Úc nên bằng cấp đc công nhận nhiều nơi tren TG! Cụ nào bảo đầu ra dễ thì nên xem lại vì qua đc các môn kg dễ còn tất nhiên qua đc hết các môn thì xin mời ra trường chứ giữ làm gì!