[Funland] Đại học Rmit

Kitcat

Xe container
Thứ nhất cụ có học IT không, nếu không cụ bớt chém đi. Hỏi cái câu năm cuối mới có thực hành, thực hành năm cuối là gì cụ biết không ? Cụ làm như ngành IT ở VN vẫn rừng rú lắm không bằng. Nghèo ở quê lên học DH thì vẫn được đối xử như nhau. Tuần 1, 2 buổi thực hành có hâm mới vẽ bàn phím ra để làm cái gì, tập gõ văn bản à ? Cụ so sánh IT của 20 năm trước đến bây giờ thì em cũng chịu. Cụ cứ vào mấy cái VT, Vin, FPT xem dân IT học BK, VNU trong nước nó vẫn ngồi đầy ra ở đủ các vị trí kỹ thuật. Mấy ông giám đốc IT ở VN thì kêu ít thôi. SV mới ra trường phải đào tạo là hiển nhiên, trường không phải là nơi cung cấp riêng cho công ty của các ông ấy. Tài trợ thì một xu cũng tiếc đòi cái ếch gì lắm thế. Lương SV ra trường rẻ, muốn không đào tạo bỏ tiền thuê senior nó làm cho. Đến Tây ra trường vào làm còn phải dạy cho quen việc (trừ bọn intern) nữa là mấy công ty VN.
Cụ ah, bạn em giám đốc công ty IT mấy đứa lận, làm chuyên sâu ở nc ngoài như cụ cũng k thiếu nhé nên chuyện tuyển nhân viên IT làm đc khó là thật.
Cụ nói cụ học IT ra trường cách đây 15 năm làm việc đc luôn, thế em mới còm do ngành IT thủa ấy non trẻ nên sv chả biết vẹo gì ra trường vẫn đáp ứng đc việc, còn tất nhiên vào guồng rồi thì có những việc tư duy thuật toán mới là quan trọng, thế nên đội IT các trường học nặng thuật toán đôi khi còn đc trọng dụng hơn đội BK.
Cụ phủ nhận chuyện hs vẽ bàn phím ra tập gõ 10 ngón thì chịu rồi, bản thân em từng có đứa vào hỏi mua cái bàn phím hỏng về tập gõ đây, vì ít đc sờ vào máy tính quá nên phải vẽ bàn phím ra tập gõ cho quen tay.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Pembroke, St John’s College danh tiếng hơn rất rất nhiều mấy DH top của VN. Tuy nhiên trong ngữ cảnh câu hỏi của cụ “là xin việc ở VN” thì em phải nói thật là “uncertain”. Tuyển dụng nó chỉ có pass và fail, tên trường có thể giúp được gọi phỏng vấn (với điều kiện người lọc hồ sơ có trình độ). Tuy nhiên lúc phỏng vấn nó có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng như thực lực cá nhân, phong độ hôm pvan, độ hợp giữa Jd với ứng viên, độ hợp giữa nhà tuyển dụng với ứng viên. Do vậy, các bạn học ở nước ngoài về cũng nên chuẩn bị cho những cơn shocks (lỗi không phải do các bạn ấy). Còn lại em tin là học ở nước ngoài tốt hoàn toàn đủ trình độ đáp ứng các công việc ở các công ty tại VN nếu vượt qua được các cú shock ban đầu.

Vậy hả cụ, ý em không phải hỏi về danh tiếng so với các trường ở VN, ý em muốn hỏi là chất lượng của mấy trường đó so với các trường đại học ở nước ngoài thế nào, có so được với những trường được xếp hạng không ạ.
F1 bạn em học 1 trong những trường đó và nghe nói học rất vất vả và chỉ học có 3 năm thôi ạ.

Kitcat

Xe container
Đọc đến cái trang 9-10 này em buồn cười quá. Đúng là hồi ấy (9x) em có 1 học kỳ lập trình dù ngành học bọn em hoàn toàn khác, chả liên quan gì đến code. Đến lúc làm bài thi đúng là viết code trên giấy thật.
Đào tạo nhà ta nó thế đấy. Công việc chả liên quan gì đến lập trình mà cũng học code. Học thì cũng ko đủ máy mà thi, thi bằng viết ra giấy.
Hì ông anh em quen 15 năm trước xin việc cho 1 đứa tốt nghiệp khoa toán tin. Giám đốc phỏng vấn, nhận làm xong đưa lên phòng máy phát hiện ra nó không biết bật máy tính!
Ôn giám đốc trách nhẹ: cháu giới thiệu thế nào mà đưa đứa chưa biết bật máy tính tới? Vẫn nhận làm nhé, sau 1 thời gian thì vẫn đáp ứng nhu cầu, cũng tiệm cận đc với công việc.
Hỏi nó vì sao k biết cả bật máy tính? Nó bảo có ai dạy đâu, ít được thực hành, tới phòng máy thì máy đã bật sẵn rồi. Số ít thì giỏi và vọc trước thì thậm chí chưa cần học đh nó đã tự code đc nếu có máy tính, hoặc như cụ faceid kia.

Skoda_Favorit

Xe container
Phần đông ai có con thi vào đại học thì cũng phải tìm hiểu kỹ càng nhiều năm trước khi các cháu thi để có sự góp ý và định hướng mợ ah! Chọn trường nào thì cũng phải phù hợp với khả năng của con, khả năng tài chính của gia đình, định hướng tương lai (gần) của con, cơ hội tìm kiếm việc làm tốt sau khi học, v.v... Đối với em thì còn vấn đề lớn mà em quan tâm: đó là làm sao để con xây dựng được phương pháp và thói quen tư duy cũng như chủ động trong công việc. Đó gần như là 1 kỹ năng sống cho con mà nhiều khi ở nhà kg dạy được. Con cái nhà mình từ bé đã đã chăm bẵm nên khả năng tự lực kém. Trường công có trường hay trường dở, khoa hay khoa dở, trong lớp có hs hay hs dở nhưng một trong những lý do em chọn RMIT cho con là vào đó con phải tự lực hoàn toàn 100% việc học hành, kg thể dựa dẫm vào ai ngoài bản thân mình. Phương pháp giảng dạy của trường luôn có tính thúc đẩy và định hướng để con phải tự đào sâu suy nghĩ. Chương trình học thì gắn sát với thực tế, ví dụ con nhà em học International Business thì topic các bài học thường xuyên gắn với những vấn đề của các doanh nghiệp hiện tại của VN và thế giới, các con tự tìm hiểu, phân tích và làm bài rồi bảo vệ. Tóm lại là em kg hối tiếc khi hướng cho con vào đó dù con nhà em thừa 1 điểm ngoại thương :)
F1 nhà em học đến năm T2 FTU chán quá nó xin sang RMIT! RMIT học thật thi thật bằng của Úc chứ có ghi RMIT VN Campus gì gì đó đâu! Nói chung có đk thì học kg bổ ngang thì bổ dọc! Cách gd của họ khác nên tư duy của chúng nó cũng ổn! Quan điểm của em là nếu cố đc và con có khả năng học đc thì cho học!

Archer

Xe điện
RMIT có trên 450 ngành học trong 16 lĩnh vực đào tạo với nhiều thứ hạng “khủng” trong bảng xếp hạng của các trường Đại học trên Thế giới (QS Rankings 2018): # 5 sao cho chất lượng giảng dạy xuất sắc #Top 1% Đại học tốt nhất toàn cầu #14 Đại học hàng đầu nước Úc #1 tại Úc và #11 thế giới về Nghệ thuật & Thiết kế #1 tại Úc và #17 thế giới về Thời trang & Dệt may #4 tại Úc và #26 thế giới về Kiến trúc & Môi trường nhân tạo

faceid6

Xe tải
Vậy hả cụ, ý em không phải hỏi về danh tiếng so với các trường ở VN, ý em muốn hỏi là chất lượng của mấy trường đó so với các trường đại học ở nước ngoài thế nào, có so được với những trường được xếp hạng không ạ.
F1 bạn em học 1 trong những trường đó và nghe nói học rất vất vả và chỉ học có 3 năm thôi ạ.
Em không rành hệ thống UK lắm nhưng theo em hiểu college ở Uk là một dạng gift school chuẩn bị cho ĐH. Đầu vào 16 tuổi học 2 năm (16-18) rồi nộp đơn vào ĐH. Nhiều college nó thuộc ĐH như kiểu khối chuyên toán thuộc ĐHTH cũ nên khi nộp đơn lên ĐH mẹ thì có nhiều lợi thế (HT xét tuyển). So thì không so được với ĐH (18-21). College ở Mẽo thì khác vì nó là 18-21 (mình gọi là cao đẳng) nhưng có quyền nộp đơn vào ĐH học nốt 1-2 năm (nếu thiếu credit) để có bằng ĐH.

Archer

Xe điện
Lần đầu tới RMIT Melbourne em cũng choáng chẳng kém cu này :)

faceid6

Xe tải
Cụ ah, bạn em giám đốc công ty IT mấy đứa lận, làm chuyên sâu ở nc ngoài như cụ cũng k thiếu nhé nên chuyện tuyển nhân viên IT làm đc khó là thật.
Cụ nói cụ học IT ra trường cách đây 15 năm làm việc đc luôn, thế em mới còm do ngành IT thủa ấy non trẻ nên sv chả biết vẹo gì ra trường vẫn đáp ứng đc việc, còn tất nhiên vào guồng rồi thì có những việc tư duy thuật toán mới là quan trọng, thế nên đội IT các trường học nặng thuật toán đôi khi còn đc trọng dụng hơn đội BK.
Cụ phủ nhận chuyện hs vẽ bàn phím ra tập gõ 10 ngón thì chịu rồi, bản thân em từng có đứa vào hỏi mua cái bàn phím hỏng về tập gõ đây, vì ít đc sờ vào máy tính quá nên phải vẽ bàn phím ra tập gõ cho quen tay.
Thôi cụ cố làm gì, phán như cụ thì bảo luôn 44 năm trước VNCH chả có vẹo gì nên VNDCCH mới thắng còn thực tế có biết tất cả các vẹo cũng bị VNDCCH oánh cho tụt quần. Em bảo cụ về nói với bạn cụ tăng lương cao lên, trình nào cũng có hết. Còn học nặng thuật toán hơn BK may ra có đội tin VNU (mà cũng chỉ là do có mấy chú tuyển IoI lên tá túc 1 năm rồi đi du học) nhưng cũng 9.5/10 mà thôi. Có một đứa vào mua cái bàn phím không khéo nó văn vẻ cho cụ vui chứ cụ làm như 2004, trường BK nó rừng rú lắm mà khoa IT để học sinh vẽ phím học lập trình. Chắc cụ bán cho SV trường nông nghiệp khoa trồng trọt mua bàn phím về tập trồng lúa.

taiadau

Xe điện
Em xác nhận BKHN tầm ra trường trước 2003 có thể nói là chả dạy x gì, thế cho nhanh. Cơ mà đầu vào tốt nên đâu ra cũng ổn. Giống như cụ nào nói, có khi x biết bật máy tính (cái này hơi quá) nhưng sau 1 thời gian vẫn đáp ứng tốt công việc :D. Thông tin về RMIT em thấy ổn quá, hơn em suy nghĩ, đây cũng là 1 hướng tốt cho F1 nhà em, tất nhiên với em thì thời gian vẫn còn dài.

balohanghieu266

Xe tải
Mà nói cái chuyện không xiết đầu ra, trường nào không biết chứ có cụ nào học BKHN có thể xác nhận. Mỗi đợt cuối năm chỗ phòng ĐT C1 có một đêm trắng cho các SV nhận lệnh xuống ca thôi học. Danh sách dán trắng bảng đen luôn. Khoá em vào 5000 thì 2 năm đầu cỡ gần 2000 chú tăng ca + đuổi học. 3 năm cuối em cứ ước lượng gần 1000 chú tăng ca thôi học thì ra trường cũng chỉ 50%. Có điều thi lại tăng ca học lại ở BK nó rẻ không đắt như Rờ mít chứ không SV nó hoả thiêu 1st Đại Cồ Việt lâu rồi. Em thấy Rờ mít nó có ưu điểm của nó, mất tiền như roi quất vào mông, sống chết cũng phải qua môn kể cả bò qua. Mà học phí của Rờ mít có cao hơn đội rich kid ở Genetic chỗ BK không nhỉ, thấy cũng chấm bài gửi về Sing.
Clc bách khoa em thấy ok đó cụ, học 4,5 năm. Học phí 18trieu 1 kỳ, bạn em lứa này ra ổn lắm

XeChuaCo

Xe tăng
Em xác nhận BKHN tầm ra trường trước 2003 có thể nói là chả dạy x gì, thế cho nhanh. Cơ mà đầu vào tốt nên đâu ra cũng ổn. Giống như cụ nào nói, có khi x biết bật máy tính (cái này hơi quá) nhưng sau 1 thời gian vẫn đáp ứng tốt công việc :D. Thông tin về RMIT em thấy ổn quá, hơn em suy nghĩ, đây cũng là 1 hướng tốt cho F1 nhà em, tất nhiên với em thì thời gian vẫn còn dài.
Em ra trường năm 2004, ngành IT đây, xác nhận là kiến thức học được ở trường không đủ để làm việc thực tế. Không biết lớp chất lượng cao thì sao, chứ các lớp bình thường thì 90% sẽ trả lời giống em. Được cái là có tố chất nên làm quen công việc cũng nhanh.

Em nghĩ các thế hệ sau cũng vẫn vậy thôi.

Kitcat

Xe container
Thôi cụ cố làm gì, phán như cụ thì bảo luôn 44 năm trước VNCH chả có vẹo gì nên VNDCCH mới thắng còn thực tế có biết tất cả các vẹo cũng bị VNDCCH oánh cho tụt quần. Em bảo cụ về nói với bạn cụ tăng lương cao lên, trình nào cũng có hết. Còn học nặng thuật toán hơn BK may ra có đội tin VNU (mà cũng chỉ là do có mấy chú tuyển IoI lên tá túc 1 năm rồi đi du học) nhưng cũng 9.5/10 mà thôi. Có một đứa vào mua cái bàn phím không khéo nó văn vẻ cho cụ vui chứ cụ làm như 2004, trường BK nó rừng rú lắm mà khoa IT để học sinh vẽ phím học lập trình. Chắc cụ bán cho SV trường nông nghiệp khoa trồng trọt mua bàn phím về tập trồng lúa.
Cụ đang chém gió k dám chấp nhận sự thật lứa sinh viên 200x của cụ đc dạy và học thế nào, hoặc cụ quá suất sắc và chả chơi với ai thuộc giới nghèo hơn cụ 1 tẹo nên k biết cảnh sv IT thời ý vẽ bàn phím, code trên giấy... ra trường bằng khá ngành toán tin k biết bật máy tính. Trường học đào tạo gì cho ra đầu ra kiểu ấy thì k thể nói số đông đáp ứng ngay và đi làm đc. Méo mó có hơn không, công ty nó đành nhận rồi dạy lại thì thật. Làm lâu lên lão làng, lứa lãnh đạo thời ông quang A,... đa phần là học toán hoặc tin bên nga hay đông âu về. Thôi em xin miễn tiếp còm cụ nữa ạ. Em k phủ nhận tài của cụ biết cụ là ai đâu mà dám nói, hihi em chỉ nói về thực tế là công ty IT nó vẫn buộc phải tuyển vì thiếu ng chứ chả phải dạy tốt. Giáo trình dạy toàn những môn linh tinh, môn chuyên ngành thì hẻo.

faceid6

Xe tải
Clc bách khoa em thấy ok đó cụ, học 4,5 năm. Học phí 18trieu 1 kỳ, bạn em lứa này ra ổn lắm
Thời em chưa có CLC hoặc ít nhất lớp nào đóng học phí cao thế, chắc là mới mở. Thời em KSTN là tốt nhất rồi, đi học lớp riêng có tiền, thầy dạy thuộc dạng tốt nhất. Đại khái là lớp chọn của ĐH. Đội này ra đi Tây HB toàn phần gần hết luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Happiness76

Xe tải
[/QUOTE]

Nhìn đây tự nhiên em nhớ tới trường Newton liên kết Gwis mỹ về sau phát hiện địa chỉ trường bên mỹ ko có tí trường nào mà là địa chỉ một hòm thư, chủ Newton kiếm hàng chục tỉ nhờ một hộp thư đó. Rmit thế này thì chất lượng chuyên môn chắc cũng khá đấy ạ.

faceid6

Xe tải
Cụ đang chém gió k dám chấp nhận sự thật lứa sinh viên 200x của cụ đc dạy và học thế nào, hoặc cụ quá suất sắc và chả chơi với ai thuộc giới nghèo hơn cụ 1 tẹo nên k biết cảnh sv IT thời ý vẽ bàn phím, code trên giấy... ra trường bằng khá ngành toán tin k biết bật máy tính. Trường học đào tạo gì cho ra đầu ra kiểu ấy thì k thể nói số đồn đáp ứng ngay và đi làm đc. Méo mó có hơn không, công ty nó đành nhận rồi dạy lại thì thật. Làm lâu lên lão làng, lứa lãnh đạo thời ông quang A,... đa phần là học toán hoặc tin bên nga hay đông âu về. Thôi em xin miễn tiếp còm cụ nữa ạ. Em k phủ nhận tài của cụ biết cụ là ai đâu mà dám nói, hihi em chỉ nói về thực tế là công ty IT nó vẫn buộc phải tuyển vì thiếu ng chứ chả phải dạy tốt. Giáo trình dạy toàn những môn linh tinh, môn chuyên ngành thì hẻo.
Thôi cụ lượn đi, xin lỗi chứ cụ toàn nói bằng mồm bạn cụ nên em tin thế đếch nào được. Em ít nhất nói từ cái em trải qua, em học và làm thế thôi.

Phantom Lady

Đi bộ
Em có bạn học RMIT đây. Học phí đắt hơn so với các trường ở VN nhưng rẻ hơn so với trường quốc tế. Nếu gđ có điều kiện nhưng ko muốn ra nước ngoài thì RMIT là lựa chọn lý tưởng. Nếu gđ tầm trung nhưng muốn mác quốc tế em thấy chọn những chương trình liên kết của ĐHVN và ĐH nước ngoài chi phí sẽ tốt hơn.

Bản thân em học master cả VN và ở Mỹ. Khi xem bài vở của bạn em học RMIT thì cũng bình thường. Chương trình học khó hay dễ chủ yếu là ở khả năng tiếng Anh của bạn khi vào và bạn dành bao nhiêu thời gian để học. Chương trình quốc tế học theo kiểu học sinh phổ thông tức có bài vở liên miên hàng tuần chứ ko giống ĐH ở VN thi qua môn là đc. Nếu tiếng Anh ko vững thì khả năng học lại cao.

Các cụ cho em hỏi về Rmit với ạ. Em biết sơ qua thì đầu vào dễ nhưng ra khó và thậm chí nhiều bạn không ra được trường phải nghỉ. Không biết trường này chất lượng sinh viên ra trường thế nào ( trong công việc hoặc ra nước ngoài học cao học, tiến sĩ). Và có nên học IT ở đây không hay vẫn bách khoa. Em cảm ơn các cụ.
Các cụ cho em hỏi về Rmit với ạ. Em biết sơ qua thì đầu vào dễ nhưng ra khó và thậm chí nhiều bạn không ra được trường phải nghỉ. Không biết trường này chất lượng sinh viên ra trường thế nào ( trong công việc hoặc ra nước ngoài học cao học, tiến sĩ). Và có nên học IT ở đây không hay vẫn bách khoa. Em cảm ơn các cụ.

taiadau

Xe điện
KSTN bắt đầu từ K43 và là lớp đào tạo cho chuyên ngành ĐTVT nếu em nhớ ko nhầm (có chơi với thằng em học lớp này). Còn trước đó thì bọn điểm cao chỉ có 1 option là học Tin Phap với học bổng cao thì phải, tuy nhiên phải chấp nhận học Tin và tiếng Pháp. BKHN nói thật muốn đào tạo tốt khó lắm, vì quá đông, ko đủ CSVC (khóa em có khoang 3,8k sinh viên :) ) nên chủ yếu vẫn là sinh viên tự thân vận động là chính thôi, được cái chất lượng sv ổn.

Iphone7

Xe hơi
Con gái mình đậu bk Saigon, ĐH CNTT, DH Quốc tế các kiểu nhưng được học bổng 50% RMIT nganh CNTT nên bỏ luôn mấy trường kia

1 năm học 3 học kỳ mỗi học kỳ 3 môn. Cách học và làm bài theo nhóm, học 100% bằng tiếng Anh.