[Funland] Đại học Rmit

Civic to Merc.

Xe container
Thực ra thả số sv top đầu các tr công tên tuổi vào rmit học thì kết quả ra tr chắc chắn sẽ hơn rất nhiều nếu học công.
Tuy nhiên học rmit đồng nghĩa với có đk kinh tế mà số học giỏi tr công gia đình ko đáp ứng đc.
Về qui trình, cách thức đào tạo và 1 môi trường lý tưởng cho tiếng Anh thì rmit vượt trội là rõ ràng.

Dâu đất

Xe tải
Theo em đc biết (từ các số liệu của trường RMIT khi em tìm hiểu trướ khi cho con học ở đây) thì 80% sv tốt nghiệp trưởng tìm đc cv tốt, thu nhập tốt trong và ngoài nước. Với mấy nv cũ của em, khi em phỏng vấn và thử việc thì cũng đã trả lương cứng cho các cháu khoảng 15tr/ tháng cộng thêm thưởng. Điểm nổi bật ở các cháu là khả năng tư duy và phân tích rất tốt, tinhs chủ động trong cv cũng rất cao và hoà nhập rất nhanh với cv. Tuy nhiên cũng nói luôn với cụ là 2 cháu đó sau 1 năm lv đều đã ra nước ngoài lv tiếp :)
Cám ơn cụ. Thông tin rất bổ ích.

faceid6

Xe tải
Các cụ cho em hỏi về Rmit với ạ. Em biết sơ qua thì đầu vào dễ nhưng ra khó và thậm chí nhiều bạn không ra được trường phải nghỉ. Không biết trường này chất lượng sinh viên ra trường thế nào ( trong công việc hoặc ra nước ngoài học cao học, tiến sĩ). Và có nên học IT ở đây không hay vẫn bách khoa. Em cảm ơn các cụ.
Nói nghiêm túc nếu đúng học IT mà đỗ BK lại chuyển qua RMIT thì đúng là nhiều tiền đem nấu cháo rìu. Riêng IT BK không dám nói là số 1 nhưng nếu đứng số 2 thì không chú nào dám kêu số 1. Còn chuyện học ThS, TS ở Tây có HB là chuyện thường như ở phường.

thientudolong

Xe container
Bản thân các cháu và gia đình một khi đã xác định học RMIT thì cũng đã có định hướng về tương lai khác với sv công lập: phần lớn các cháu sẽ đi du học và tìm kiếm cv ở nước ngoài, nếu có quay về VN thì cũng sẽ hướng tới các cty nước ngoài để lv. Vì thế chọn trường nào là tuỳ vào khả năng và định hướng của các cháu, kg thể có tiêu chí so sánh bằng nhau. Đã xác định lv ở nước ngoài hoặc các cty nước ngoài lớn ở VN thì tiêu chuẩn bằng cấp là yếu tố cần cân nhắc. RMIT là trường đc cả thế giới cộng nhận bằng cấp, đã từng đứng trong top 100 trường ĐH tốt nhất thế giới và kg phải tự nhiên họ có đc điều đó. Đừng cụ nào bảo em sính ngoại, em chỉ nói về thực tế (nv của em học ở đó ra, con nhà em đang học ở đó và những gì mà RMIT đã đc thừa nhận
Ra nước ngoài làm việc ko chỉ cần mỗi tầm bằng thôi đâu cụ ơi, em vd như đại học seoul top quốc tế nhưng liệu các cty VN có tuyển ko, 1 là lương cao, 2 là khác biệt ngôn ngữ, văn hoá, môi trường kinh doanh :D, đấy là nếu cháu nhà cụ làm việc ở các nước có trình độ thấp, nếu đến các nước có trình độ cao hơn thì cạnh tranh sẽ khốc liệt hơn, kiếm 1 chỗ lương đủ sống còn khó chưa nói định cư lâu dài, còn bảo về làm việc cho các cty nc ngoài tại vn thì con cụ học trường công cũng dư sức miễn là cháu nó có năng lực, tóm lại thì học ở đâu vẫn là năng lực và tư duy, tính tự giác của ng học, trường hay tấm bằng nó chỉ là 1 phần.

dungblhk

Xe buýt
Về RMIT thì e cũng có tý trải nghiệm. Đứa lớn đã tốt nghiệp và đi làm chuẩn bị cho đứa bé vào tháng 7 tới. Đầu vào cũng không quá căng thẳng, tiếng Anh 5.5 có thể học từ cao đẳng lên đại học. Nếu 6.5 học thẳng đại học luôn. Trường của Úc cơ sở chính tại Melbourne, RMIT Việt Nam có 2 cơ sở ở TP HCM và Hà Nội. Trong HCM trường xây to đẹp có ký túc xá cho sinh viên, Hà Nội không có ký túc xá. Về xếp hạng trên thế giới khoảng ngoài top 200 gì đó. Học phí khoảng 30 củ/môn. Chất lượng đào tạo chấp nhận được, học thực, thi thực không có chuyện xin cho. Thi trượt học lại không có thi lại. Học lại đến lần thứ 3 một môn thì nghỉ luôn học lại từ đầu nên có trường hợp học mãi vẫn không ra được trường là có thật. Có 1 ưu điểm so với trường công chỉ học những môn cần, không học lan man, không học những môn vô bổ như thể dục, quốc phòng, lịch sử đảng. Sinh viên tự chủ trong việc chon môn học và số lượng môn học trong 1 kỳ. 1 năm có 3 kỳ học. Mỗi kỳ khoảng hơn 2 tháng sau đó nghỉ khoảng hơn tháng lại học tiếp. Việc học đánh giá quá bài thi chứ không hình thức như VN là phải đi học đều. SV có thể không cần lên giảng đường, tự học mà thi qua là OK. Một điều nữa em thấy khá hay là các kỹ năng mềm được đào tạo thêm làm sinh viên năng động hơn hư làm việc nhóm, thuyết trình. Đứa lớn trước học PTTH khá nhát nhưng sau khi tốt nghiệp khá tự tin trong giao tiếp nhất là sau khi du học chuyển tiếp 1 năm ở Úc. Thời gian học để tốt nghiệp khá nhanh. Học thẳng Đại học khoảng 2,5 năm, học từ Cao đẳng liên thông lên Đại học chỉ khoảng 3 năm với điều kiện mỗi kỳ học khoảng 3-4 môn trong khi đó học ĐH VN ít nhất cũng phải hơn 4 năm mới có 1 cái bằng.
Còn thêm 1 lựa chọn nữa là chương trình trao đổi SV giữa RMIT VN và RMIT Úc, cái này cũng khá hay. Nếu điều kiện kinh tế cho phép nên cho các con theo. Sau khi học 1 năm đầu ở VN có thể sang học tại RMIT Úc 1-2 năm cuối. E cho F1 đi năm cuối và tốt nghiệp luôn bên Úc. Học phí vẫn đóng như ở VN (rẻ khá nhiều so với học phí ở Úc) và đóng luôn 1 lần cho suốt quá trình học ở Úc. Về ăn ở phải tự túc hoặc ở Ký túc xá của trường RMIT (nhưng đắt hơn so với thuê ngoài). Tiền ăn, ở, thuê nhà khoảng 1k2 US Úc/tháng. Thời gian nghỉ giữa các kỳ các con có thể đi làm kiếm thêm thu nhập để giải quyết việc riêng: mua săm, du lịch...nhưng các cụ đừng quá kỳ vọng vào việc này. Sau 1 thời gian phải tự lập bên ngoài các con sẽ trưởng thành khá nhiều
Bằng của RMIT là bằng quốc tế toàn bộ bằng Tiếng Anh do ĐH RMIT tại Melbourne cấp không ghi nơi học, cái đó cũng là sự đánh giá chất lượng đào tạo tại VN ngang bằng tại Úc. Cũng chính vì vậy nên đứa thứ 2 e tiếp tục lựa chon RMIT.
Đây là bằng của F1 nhà e

Chỉnh sửa cuối:

xemay_oto89

Xe điện
Em thấy các cháu mà dk du học tự túc đa số sang học xong về k học dk j nhiều kiến thức chuyên môn mà chỉ học dk văn hoá nc bạn , học tiếng là nhiều , chỉ những cháu du học tự túc tức là các cháu nó bản thân có tố chất ( cực thông minh + ham học ) thì mới học tốt về chuyên môn

ducvt8x

Xe tăng
e nói thật chứ thí sinh đỗ bách khoa sang rmit học thì quá tuyệt luôn, chỉ sợ trượt kinh công vào rmit thì học cho vui là chính! nhưng bạn học sinh đỗ bách khoa đấy cũng phải cứng vì môi trường hơi hỗn loạn!

SIGNUS

Xe container
Người OF
Ra nước ngoài làm việc ko chỉ cần mỗi tầm bằng thôi đâu cụ ơi, em vd như đại học seoul top quốc tế nhưng liệu các cty VN có tuyển ko, 1 là lương cao, 2 là khác biệt ngôn ngữ, văn hoá, môi trường kinh doanh :D, đấy là nếu cháu nhà cụ làm việc ở các nước có trình độ thấp, nếu đến các nước có trình độ cao hơn thì cạnh tranh sẽ khốc liệt hơn, kiếm 1 chỗ lương đủ sống còn khó chưa nói định cư lâu dài, còn bảo về làm việc cho các cty nc ngoài tại vn thì con cụ học trường công cũng dư sức miễn là cháu nó có năng lực, tóm lại thì học ở đâu vẫn là năng lực và tư duy, tính tự giác của ng học, trường hay tấm bằng nó chỉ là 1 phần.
Em với cụ kg cùng quan điểm nên xin phép kg tranh luận với cụ. Tks

TomNam

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi về Rmit với ạ. Em biết sơ qua thì đầu vào dễ nhưng ra khó và thậm chí nhiều bạn không ra được trường phải nghỉ. Không biết trường này chất lượng sinh viên ra trường thế nào ( trong công việc hoặc ra nước ngoài học cao học, tiến sĩ). Và có nên học IT ở đây không hay vẫn bách khoa. Em cảm ơn các cụ.
1. RMIT là trường có thương hiệu ở Việt Nam rồi, đào tạo kiểu tây, học thật ko có chạy chọt xin điểm này kia nên chất lượng đầu ra tốt, nếu thi lại phải nộp một mớ tiền nên ai cũng phải bò ra mà học, thi ko qua thì đừng có nói chuyện tốt nghiệp.
Sv ra trường dễ xin việc do tiếng Anh tốt, năng động tháo vát, làm dc việc ngay chứ ko như nhiều trường công sv ra trường lơ ngơ phải đào tạo lại từ đầu.

2. RMIT mạnh về kinh tế thôi, về kỹ thuật, IT thì kém Bách khoa.

3. Trường hợp sau này ra nước ngoài học cao học hoặc tiến sĩ thì phụ thuộc profile apply là chủ yếu. Nhưng chắc chắn RMIT hơn các trường trong nước về thương hiệu và khoản tiếng Anh. Tây nó có biết mấy trường đại học VN là trường nào đâu :)

thientudolong

Xe container
Theo em đc biết (từ các số liệu của trường RMIT khi em tìm hiểu trướ khi cho con học ở đây) thì 80% sv tốt nghiệp trưởng tìm đc cv tốt, thu nhập tốt trong và ngoài nước. Với mấy nv cũ của em, khi em phỏng vấn và thử việc thì cũng đã trả lương cứng cho các cháu khoảng 15tr/ tháng cộng thêm thưởng. Điểm nổi bật ở các cháu là khả năng tư duy và phân tích rất tốt, tinhs chủ động trong cv cũng rất cao và hoà nhập rất nhanh với cv. Tuy nhiên cũng nói luôn với cụ là 2 cháu đó sau 1 năm lv đều đã ra nước ngoài lv tiếp :)
Thật ra số liệu này chỉ mang tính chất tham khảo
1. Đây là nguồn tin nội bộ :D
2. Cụ vừa cho con học ở đây vừa có nhân viên ở đây, nên em thấy có vẻ đánh giá của cụ nó sẽ hơi nghiêng về khen
3. Nếu so với tiền đầu tư cho con học RMIT thì số lương nhận được sau khi tốt nghiệp có phải là cao?
4. Đa số học RMIT đều là con nhà có đk, việc ra trường làm luôn cho gđ hoặc xin đc các cv khác một cách dễ dàng hơn nó sẽ tác động đến thu nhập :D

Happiness76

Xe tải
Ơ, đấy là em chỉ trả lời câu cụ bảo bằng Rmit được công nhận nghe hơi điêu:). Em mới bẩu, ko điêu, nó được thế giới công nhận. Còn để ra nước ngoài làm việc, thì rõ ràng các cháu sử dụng tiếng anh làm ngôn ngữ hàng ngày sẽ thuận lợi hơn nhưng cũng thuộc chủ đề khác ạ.

faceid6

Xe tải
Rmit đứng top 100 thế giới là cái RMIT ở Úc. Cái RMIT VN còn chả có cửa mà xếp hạng. Nói Rmit VN top 100 khác gì xếp Univ. of Cali. at Berkeley ngang hạng với Univ. of Cali. at Merced vì cả 2 đều thuộc Univ. of Cali.

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
Đây ạ, thực trạng rmit :(

thientudolong

Xe container
Em thấy các cháu mà dk du học tự túc đa số sang học xong về k học dk j nhiều kiến thức chuyên môn mà chỉ học dk văn hoá nc bạn , học tiếng là nhiều , chỉ những cháu du học tự túc tức là các cháu nó bản thân có tố chất ( cực thông minh + ham học ) thì mới học tốt về chuyên môn
Du học tự túc khác gì chuyên tu tại chức ngày xưa cụ :D (dốt như chuyên tu ngu như tại chức) đi giải quyết khâu oai cho gia đình và tiêu bớt tiền hộ bố mẹ, đóng góp ngoại tệ cho nước sở tại

Lucky.Cat

Xe buýt
Đầu ra chắc cũng trên cơ mấy trường dân lập như thăng long, phương đông tẹo, so với mấy trường top như kinh tế ngoại thương tài chính thì ko có cửa :D
Cụ nói không có cửa với các trường cụ nhắc ở trên là cửa gì. Các cháu học trường này ra riêng tiếng Anh và sự nhanh nhẹn, hoạt bát hơn đứt mấy trường kia luôn, em làm mảng tuyển dụng thực tế cho thấy thế.

thientudolong

Xe container
Cụ nói không có cửa với các trường cụ nhắc ở trên là cửa gì. Các cháu học trường này ra riêng tiếng Anh và sự nhanh nhẹn, hoạt bát hơn đứt mấy trường kia luôn, em làm mảng tuyển dụng thực tế cho thấy thế.
Cụ làm mảng tuyển dụng cty nào ạ, :D, cty cụ tuyển nhân viên chỉ cần tiếng anh à, nếu chỉ cần thế em tuyển đh ngoại ngữ cho chắc, tuyển rmit em ko đủ tiền trả lương :D

Happiness76

Xe tải
1. RMIT là trường có thương hiệu ở Việt Nam rồi, đào tạo kiểu tây, học thật ko có chạy chọt xin điểm này kia nên chất lượng đầu ra tốt, nếu thi lại phải nộp một mớ tiền nên ai cũng phải bò ra mà học, thi ko qua thì đừng có nói chuyện tốt nghiệp.
Sv ra trường dễ xin việc do tiếng Anh tốt, năng động tháo vát, làm dc việc ngay chứ ko như nhiều trường công sv ra trường lơ ngơ phải đào tạo lại từ đầu.

2. RMIT mạnh về kinh tế thôi, về kỹ thuật, IT thì kém Bách khoa.

3. Trường hợp sau này ra nước ngoài học cao học hoặc tiến sĩ thì phụ thuộc profile apply là chủ yếu. Nhưng chắc chắn RMIT hơn các trường trong nước về thương hiệu và khoản tiếng Anh. Tây nó có biết mấy trường đại học VN là trường nào đâu :)
Em cảm ơn cụ nhiều :)

faceid6

Xe tải
Cụ hơi bị nhầm. Tây là Tây nào. Nếu là châu Âu như Pháp Đức Belgium UK thì VNU với BK hoàn toàn có uy tín nhất là Pháp (có làng VN ở Grenoble). Còn nói về Mẽo, sau mười mấy năm VEF thì đừng nói cái chuyện nó không biết 2 cái flagship của VN về tự nhiên và kỹ thuật. VNU với HUT của VN còn thua mấy trường của Thái/Indo/Malay về xếp hạng nhưng học lên TS thì bọn kia chưa có cửa đâu. Hồi em học mỗi năm ít nhất 1-2 chú VN có HB PhD. Không so được với bọn hấp diêm, vịt quay pac kinh, kim chi, jav chứ vài năm cũng chả thấy thằng Thái, Indo nào cả.

westlake

Xe buýt
Cám ơn cụ, em rất quan tâm các trường kiểu này, thông tin của cụ thật hữu ích. F1 em mới đang cấp 2, thực sự rất lăn tăn về học ĐH. Ngoài vđ kinh tế, vì ko muốn con học quá xa nhà nên những trường kiểu Rmit em rất thích, nhưng ko biết chất lượng ra sao thôi,nghe cụ nói thì cũng khá yên tâm.
Nếu F1 nhà cụ mà học được và cụ đủ tiền cho học RMIT thì đây là lựa chọn tốt đấy. Phải hỏi người có con học thực sự chứ toàn nghe nói thì ko chuẩn đâu. Học 2 năm VN, sau đó nếu đủ điều kiện có thể chọn sang Melbourne học 1 năm ( học phí vẫn bằng giá ở VN) chỉ thêm tiền nhà và ăn. Đi để các cháu có trải nghiệm thế giới, môi trường học xã nhà, tự lập... Các cụ nào chê là trường con nhà giàu học dốt thì đọc thử bài luận của các cháu đã nhé.