[Funland] Đại gia Phương Hằng “quất” sư Minh Tuệ?

Nguoimoivao3

Xe tăng
Diễn giải của cụ hài vãi. Đạo là đường. Xưa trên trái đất làm gì có đường, đi nhiều mới thành đường. Sao phải câu nệ đi trên đường mới đúng đường ?
Đạo là đường. Đúng rồi. Đi mãi thành đường. Cũng đúng.

Thích đi đường nào chả được. Ai cấm ai bắt buộc đâu. Vấn đề là đi đường nào và nhằm đích nào. Nếu muốn đi con đường Đức Phật đã chỉ ra thì phải nương theo Chính Pháp. Làm gì có chuyện đường quàng xiên đạo liên thiên rồi cũng đòi là Đạo Phật hả cụ

Nguoimoivao3

Xe tăng
Cháu thấy bà ấy tốt vì dám thẳng thắn phê bình một số nghệ sĩ; hay ủng hộ quyên góp cả chục tỷ, cháu phải công nhận rằng người như cháu có lẽ cả đời đi làm cũng không kiếm được số tiền đó; nhưng đồng thời cũng rất rảnh rỗi và sân si. Việc ông Tuệ làm là chuyện của ông, ông ấy không ảnh hưởng hay ăn cắp, ăn trộm của ai. Vậy mà bà Hằng lại đào lên để những người rảnh khác vào hùa theo chửi ông Tuệ
Ai chửi gánh Khẩu nghiệp thôi. Nhưng em có thấy ai chửi đâu cụ?

vua_luoi

Xe điện
Thớt nhảm nhí

hd-vt

Xe container
Cuối cùng xét về độ ăn chay thì mấy thành phần đó làm sao đọ nổi với trâu bò.
Em đứng hình mấy giây kkk. Nghĩ cũng đúng và chưa đúng.
Đúng là thuần chay tuyệt đối.
Không đúng là chúng đâu phải cố ăn chay. Làm gì có kiểu đậu phụ chùa cắn đậu phụ nhà. :D

sweet dream

Xe hơi
Bạn đọc bình luận trên mạng xã hội là biết. Khẩu nghiệp thì không ai là không mắc phải, bạn ạ. Lời nói của bạn khiến người khác tinh thần yếu đi, những lời bình phẩm, lời nói gây sự chia rẽ,... cũng là một dạng khẩu nghiệp. Bạn không vấp phạm trong lời nói, bạn trọn vẹn 100%

Nguoimoivao3

Xe tăng
Ối trời, em gặp hội trưởng Chúng Thanh Niên của thầy Thích Bằng Giả rồi, hoá ra tất cả là dụng ý của thầy nhằm tập trung tu tập, quán chiếu bản thân và chống lại đám Vô Minh, thâm ý sâu xa quá em và dân chúng không luận được, em xin dừng tranh luận ở đây kẻo lạc đề ạ :)) :)) :))
Em không liên quan gì Hội đấy cả. Nhưng già sử em có là thành viên Hội đó đi nữa, thì có sao không cụ? Có vi phạm Pháp luật gì không? Có bị cấm ở Otofun không vv.

Còn cụ thì đang phạm đủ thứ Luật đấy. Luật đời, luật Otofun và đáng sợ nhất là Luật Nhân quả, khi xúc phạm vu khống một người Xuất gia

Hự.

Xe điện
Anh tu thì cứ tu, có ai cấm anh tu đâu. Thân xác anh, tâm hồn anh, anh tự quản. Cũng không ai bắt anh phải tham gia giáo hội.
Tú thì không nhận mình là Sư, chỉ là tu theo hạnh đầu đá, tự tu, tại sao thiên hạ cứ phải gắn danh xưng Sư cho anh Tú???
Tại sao, một người nói Tú không phải là Sư thì các bạn đó cứ phải nhảy dựng lên, đấy mới là việc đáng bàn.
Nếu công nhận Tú là Sư thì quay về câu hỏi: anh Tú tu ở đâu, pháp danh từ đâu mà có - thì lại không thể trả lời. Và họ lại nhảy cồ cồ lên rằng là Sư thì sao cứ phải được công nhận, Sư tu tự phát không được a. Đến nực cười. :))
Ai có khả năng dậy người khác 1 việc gì đó thì gọi là thầy. Thầy cũng là chức danh sử dụng trong trường học thuộc quản lý của Bộ Giáo dục.
Ai tu tập theo đạo phật, cạo đầu, mặc tăng y, dân gặp gọi chung 1 cách dân gian là sư. Sư cũng là 1 chức danh trong Giáo hội Phật giáo VN.

Vậy khi có người gọi cụ Minh Tuệ là sư, thì cứ để kệ đi, phản ứng làm gì. Có phản ứng này thì mới có phản ứng tiếp theo tại sao ko được gọi là sư. ko có củi thì chắc có lửa, và sẽ chẳng có khói nốt. Sợ bụi bám gương, thì ko cả gương luôn là khỏi lo bụi bám.

Câu hỏi "Tu ở đâu, pháp danh ở đâu mà có, phải có nguồn gốc thì mới có thể được gọi là sư chứ" bản chất quay trở lại vấn đề "việc tự tu hành có trái Đạo Phật ko? nếu có thì cụ thể trái với câu nào Đức Phật nói, ghi ở đâu? Nếu ko trái thì tại sao tự tu không thể gọi là Sư.

Nguoimoivao3

Xe tăng
Bạn đọc bình luận trên mạng xã hội là biết. Khẩu nghiệp thì không ai là không mắc phải, bạn ạ. Lời nói của bạn khiến người khác tinh thần yếu đi, những lời bình phẩm, lời nói gây sự chia rẽ,... cũng là một dạng khẩu nghiệp. Bạn không vấp phạm trong lời nói, bạn trọn vẹn 100%
em đọc đầy ra. Toàn fan anh Tí chửi bà Hằng là chính, mặc dù cái clip bà Hằng nói về anh Tú có khi nhiều đứa chưa xem.

Thực sự số comment chửi anh Tú rất rất ít.
Mà ai chửi thì đều đang tạo thêm nghiệp xấu hết. Chửi bà Hằng lẫn chửi anh Tú đều gánh nghiệp hết

sweet dream

Xe hơi
Em không liên quan gì Hội đấy cả. Nhưng già sử em có là thành viên Hội đó đi nữa, thì có sao không cụ? Có vi phạm Pháp luật gì không? Có bị cấm ở Otofun không vv.

Còn cụ thì đang phạm đủ thứ Luật đấy. Luật đời, luật Otofun và đáng sợ nhất là Luật Nhân quả, khi xúc phạm vu khống một người Xuất gia
Vu khống người bình thường cũng bị tội. Chả có căn cứ nào mà khẳng định người xuất gia có những đặc quyền, đặc lợi đến nỗi nói 1 lời không hay với họ bị những điều xui xẻo. Kinh nhân quả cũng do con người viết ra, không có minh chứng, bằng chứng nào do thần thánh viết

X_axe

Xe tải
Anh tu thì cứ tu, có ai cấm anh tu đâu. Thân xác anh, tâm hồn anh, anh tự quản. Cũng không ai bắt anh phải tham gia giáo hội.
Tú thì không nhận mình là Sư, chỉ là tu theo hạnh đầu đá, tự tu, tại sao thiên hạ cứ phải gắn danh xưng Sư cho anh Tú???
Tại sao, một người nói Tú không phải là Sư thì các bạn đó cứ phải nhảy dựng lên, đấy mới là việc đáng bàn.
Nếu công nhận Tú là Sư thì quay về câu hỏi: anh Tú tu ở đâu, pháp danh từ đâu mà có - thì lại không thể trả lời. Và họ lại nhảy cồ cồ lên rằng là Sư thì sao cứ phải được công nhận, Sư tu tự phát không được a. Đến nực cười. :))
Sư chỉ là người xuất gia tu theo Phật học thôi mà có phải thứ bậc gì trong Giáo hội đâu. Chẳng qua từ "tỳ kheo" nó lạ lẫm nên gọi đơn giản là "sư" thôi

sudichat2002

Xe container

Cụ không phải doạ, cùng lắm thì iem cũng giống như thầy Thích Bằng Giả của cụ, bị GHPGVN cấm cửa 3 năm thôi, nếu iem sai, nhân quả lù lù ra đấy thôi ạ :))

Hự.

Xe điện
Phật Pháp và Giới luật Phật pháp được lưu giữ và lan toả cho Đại chúng la nhờ Tăng đoàn. Thế nên Đừc Phật mới xếp Tăng và Tăng đoàn là 1 trong Tam Bảo: Phật, Pháp, Tăng. Và một trong những lời Phật dạy là : Theo Đạo Phật, là Phật tử thì phải kính ngưỡng, tôn trọng Tam Bảo trong đó có Tăng. GHPG là Tăng. Tên gọi tổ chức có là gì thì Tăng, một trong Tam Bảo

Giới luật giữ ở đâu cũng được,quan trọng là phải chỗ thanh tịnh nghiêm trang. Và quan trọng là: phải theo đúng Giới luật thì mới là Chính Pháp.

Kết luận chính quyền rất quan trọng đấy cụ. Chính quyền chưa có kết luận nào là bằng của ông Quang là bằng giả, mà cụ cứ nói ông Quang dùng bằng giả, như vậy là cụ phạm tội nói sai, vu khống. Pháp luật chưa xử lý không xử lý cụ do không có ai kiện, nhưng Luật Nhân quả sẽ care cụ nhé. Mà Nhân quả thì chính xác không sai 1 ly. Chỉ kẻ vô minh không biết đến Chính Pháp mới không sợ Nhân quả không sợ Nghiệp báo từ Khẩu nghiệp thôi cụ.

xét cho cùng Phước ai nấy hưởng Nghiệp ai nấy chịu .
Làm người thì ai cũng cần có khả năng nhận xét. Khả năng này phụ thuộc trình độ học thức, nhận thức xh, kinh nghiệm sống. Cụ đánh giá bạn bè, đồng nghiệp của cụ xấu tốt, đáng tin hay ko đáng tin, tử tế hay ko tử tế,... là do năng lực của cụ, dựa trên những gì cụ thấy, cụ nghe. đâu cần chính quyền nào đưa ra văn bản nào kết luận.

Việc TCQ cũng vậy, qua các việc sửa đổi giới cấm, sừa đổi điều nguyện thành trung thành với ông ý (Phật giáo làm gì có trung thành" với ai? Đức Phật còn nói là đừng vội tin Phật kia mà? Sao bây giờ một vị "thượng tọa" lại yêu cầu Phật tử "tận dạ trung thành" và "vâng phục" mình?), giảng đạo sai đến mức bị cấm giảng 3 năm, mua sắm đồ đắt tiền, về bằng cấp thì khi ko xác minh được tên trong danh sách thi tốt nghiệp thì lặn mất tăm ko thể đưa ra bằng thật (nếu có),.... toàn các việc rành rành thế thì còn là nguời tu hành nỗi gì nữa.

Tuy nhiên XH đa dạng, năng lực nhận thức xh khác nhau, nên vẫn có người, vẫn tôn sùng, ngưỡng mộ TCQ như bậc thầy đáng kính, một lòng một dạ đợi kểt luận của chính quyền riêng về cái việc bằng cấp kia đã rồi lúc đó tính sau.

Mà 3 câu hỏi của em, cụ ko trả lời cụ thể mà lại còn mang luật nhân quả ra doạ người nào chê thầy của cụ? Tiện thể cụ cho em hỏi luôn là kiếp này nói xấu thầy trên OF thì kiếp sau em thành gì để em còn liệu đường với?

Nguoimoivao3

Xe tăng
Cụ không phải doạ, cùng lắm thì iem cũng giống như thầy Thích Bằng Giả của cụ, bị GHPGVN cấm cửa 3 năm thôi, nếu iem sai, nhân quả lù lù ra đấy thôi ạ :))
Em không dọa. Em chỉ nhắc lại lời dạy của Đức Phật thôi. Nói sai , vụ khống, xúc phạm người khác vv đều là phạm Khẩu nghiệp, sẽ tạo Nghiệp báo không tốt.

Vô minh thì mới không biết không sợ Nhân quả thôi. Và cũng vô minh nên mới không biết là Nhân Quả có thể nhãn tiền, cũng có thể khi đối diện Địa ngục mới biết mới sợ …

Nguoimoivao3

Xe tăng
Làm người thì ai cũng cần có khả năng nhận xét. Khả năng này phụ thuộc trình độ học thức, nhận thức xh, kinh nghiệm sống. Cụ đánh giá bạn bè, đồng nghiệp của cụ xấu tốt, đáng tin hay ko đáng tin, tử tế hay ko tử tế,... là do năng lực của cụ, dựa trên những gì cụ thấy, cụ nghe. đâu cần chính quyền nào đưa ra văn bản nào kết luận.

Việc TCQ cũng vậy, qua các việc sửa đổi giới cấm, sừa đổi điều nguyện thành trung thành với ông ý (Phật giáo làm gì có trung thành" với ai? Đức Phật còn nói là đừng vội tin Phật kia mà? Sao bây giờ một vị "thượng tọa" lại yêu cầu Phật tử "tận dạ trung thành" và "vâng phục" mình?), giảng đạo sai đến mức bị cấm giảng 3 năm, mua sắm đồ đắt tiền, về bằng cấp thì khi ko xác minh được tên trong danh sách thi tốt nghiệp thì lặn mất tăm ko thể đưa ra bằng thật (nếu có),.... toàn các việc rành rành thế thì còn là nguời tu hành nỗi gì nữa.

Tuy nhiên XH đa dạng, năng lực nhận thức xh khác nhau, nên vẫn có người, vẫn tôn sùng, ngưỡng mộ TCQ như bậc thầy đáng kính, một lòng một dạ đợi kểt luận của chính quyền riêng về cái việc bằng cấp kia đã rồi lúc đó tính sau.

Mà 3 câu hỏi của em, cụ ko trả lời cụ thể mà lại còn mang luật nhân quả ra doạ người nào chê thầy của cụ? Tiện thể cụ cho em hỏi luôn là kiếp này nói xấu thầy trên OF thì kiếp sau em thành gì để em còn liệu đường với?
đánh giá ai thế nào là tùy mỗi người. Đánh giá sai nghĩ sai thì Ý nghiệp là người nghĩ sai chịu thôi.

Nghĩ sai là cũng đã phạm Ý nghiệp rồi. Còn lại bô bô nói ra thì là thêm Khẩu nghiệp. Ai làm người đó chịu thôi . Thế nên mới cần nương theo Phật Pháp để tránh phạm Thân Khẩu Ý nghiệp.

3 câu hỏi của cụ em trả lời cụ thể như thế rồi còn gì? Cụ có cần em nhắc lại không?

Và em không có mang nhân quả ra dọa ai hết cụ nhé. Em chỉ nhắc lại những lời dạy trong Giáo lý Nhà Phật thôi.

nói xấu, vụ khống bất cứ ai cũng đều là đang tạo nghiệp không tốt cụ nhé. Nếu đó là người Xuất gia thì Nghiệp xấu nặng hơn. Nếu người Xuất gia đó là bậc Chân tu thì Nghiệp còn kinh khủng nữa, có thể dọa 18 tầng địa ngục vv còn tùy theo Phước Đức của người phạm khẩu nghiệp …

Chỉnh sửa cuối:

Lâm Phong

Xe tăng
Một cậu cắp cái bát đi dọc đường và một ả vừa ra tù phát ngôn tào lao là thành thớt nóng . Ở đây là tào lao hết , ai thờ đứa nào thì thờ vì nó chẳng tạo ra giá trị gì cả.
Ọp nhà mình cãi nhau về vụ này là lạ.

vanhai493

Xe điện
Thật hay fake vậy các cụ?
E tưởng đi 1 lần sợ tới già rồi mà

langriser

Xe tải
Cụ thích gọi gì thì tùy cụ, nhưng gọi anh Tú là Hoà Thượng thì là sai về Giới luật Phật Pháp, không hiểu không biết đến Chính Pháp đấy cụ ạ
Cụ đọc hết rồi hãy phán nhé, em thấy cụ kia gọi anh Tú là đạo sỹ, nên em mới hỏi lý do tại sao cụ ấy lại gọi như vậy, thì cụ ấy đánh trống lảng, sau đó quay sang gọi anh Tú là Cái bang, em hỏi tiếp tại sao gọi như thế thì lần nữa cụ ấy lại đánh trống lảng tiếp, bảo thích gọi gì thì gọi.

Tueminh2626

Xe điện
Rồi lại đốt hết thôi chị Hằng ơi, vào tù 1 lần vẫn chưa chừa

chanthat123

Xe điện
Một ông ba ngơ đi lang thang mà nhiều nạ dòng mê muội quá

TieuFu

Xe container
Nghề nghiệp không có, lại còn khẩu nghiệp mí thất nghiệp ! chính trị gia nói phét như rồng thì đúng là khẩu nghiệp chớ còn giề ! Làm cái nghề mồm miệng đỡ chân tay thì tốt quá !