[Funland] Dại dột khi chuyển từ điện thoại Android sang Ios

Duc Sang

Xe container
Em đánh giá 2 thằng mỗi thằng có hay dở khác nhau. Xài cái nào đầu tiên hay lâu dài thì thấy quen cái đó thôi. Còn thằng nào cũng có đội ngũ hùng hậu về thiết kế và thiết kế người dùng/ trải nghiệm khách hàng. Nó có đủ năng lực, tiền bạc và thời gian để làm - quan trọng là nó muốn làm hay không và làm đến đâu thôi :D
Không phải đơn giản vậy đâu cụ. Nhiều hãng lớn gặp phải vấn đề là tư duy lối mòn hoặc thói quen quán tính quá lớn nên khó thay đổi. Đơn cử là các hãng điện thoại đời đầu như Nokia, Motorola, Ericson đều không thể thay đổi cho phù hợp nên mới như ngày hôm nay.

Payroll

Xe điện
Em dùng s3 được 6 năm, chuyển dùng táo 6 tháng thì không chịu nổi nữa. Quay lại s9, thấy mình lại được làm người tự do, không là tù nhân của bọn hút máu đó nữa

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Không phải đơn giản vậy đâu cụ. Nhiều hãng lớn gặp phải vấn đề là tư duy lối mòn hoặc thói quen quán tính quá lớn nên khó thay đổi. Đơn cử là các hãng điện thoại đời đầu như Nokia, Motorola, Ericson đều không thể thay đổi cho phù hợp nên mới như ngày hôm nay.
Điểm chết người của những hãng đó chính là sự tập trung nhiều cho sự thay đổi thiết kế và ra xoành xoạch các mẫu điện thoại trong 1 năm như các hãng android bây giờ mà không tập trung vào trải nghiệm người dùng thực tế hoặc có làm thì những thứ đó nó cũng không hoàn thiện đến mức độ cần thiết. Apple nó làm ra những thứ tưởng như đơn giản nhưng lại cực kỳ hoàn thiện nhất là khi có cùng trong 1 hệ sinh thái như ios, ipados, mac và watchOS ví dụ như airdrop hay heath. Ngay cả khi android bắt trước trào lưu tai thỏ cũng chỉ để cho có chứ không hoàn thiện như face id.... Về mặt thiết kế cũng vậy nếu lôi con adroid đi thay pin tháo dc mặt lưng là phải cậy lớp keo vỏ ngoài khi lắp lại thì chắc hẳn các ngàm nhựa sẽ gặp sự cố nếu thợ không cẩn thận, còn iphone hoặc ipad tháo 2 con ốc dưới gần cổng sạc nhấc màn hình lên là xong

khanhtx8

Xe tăng
Bẩm các cụ, sau bao nhiêu năm dùng điện thoại Android, nghe lời xúi dại của đồng bọn cháu chuyển sang con Ios giá hơn hai chục củ. Tưởng lên đời nhưng ai dè cả tết cứ bực mình với con Ios. Màn hình thì gõ cứ bộp bộp khi chạm móng tay vào, không chắc như em cũ, chụp hình không đẹp bằng, pin cũng kém hơn và phần mềm thì thấy “ngu ngu” hơn Android. Giờ còn mỗi an ủi vì thấy bảo Ios bảo mật tốt lắm nhưng chưa mất điện thoại nên chưa biết thế nào :D
Hix, có cụ nào từng hối hận như cháu chưa??? :((
Cháu cứ đôi năm lại dại 1 lần, cũng chính vì thế mà hơn chục niên vẫn chưa đc đú sang ios. Dùng android tốn quá, thấy vợ cháu dùng ios tiết kiệm, 2 3 năm mới thay máy 1 lần

khanhtx8

Xe tăng
Cụ quen dùng cái nào thì nên dùng cái đó thôi. Đổi sang ios cụ sẽ lại phải làm quen với cách sử dụng của nó chứ như mấy cụ kia cầm iphone dc 1 lúc xong phán là nó dở trong khi không hề biết cách sử dụng :D
Không đâu cụ, em vẫn dùng cả 2, ở cty dùng ios và android vì em lập trình chủ yếu trên ios. Nhưng hêta việc là dùng android. Còn jb thì chả có cái máy ios nào mà em ko jb, nhưng android nó có những cái mà đến giờ ios vẫn chưa có như giao diện thoại như bb, bàn phím có hàng số trên cùng, pin trâu và sạc nhanh. Android em dùng ko root vì sspay và 1 đống app ngân hàng mà vẫn thấy đủ, mỗi tội hơi tốn, năm phải đổi máy 1 lần, lần nào trì hoãn lắm thì 2 năm

Xe Tháo Bánh

Xe container
Úi, cụ so thế thì chết. Một con cái màn hình nó bẻ đi bẻ lại so với con màn cứng. 12 cụ cứ so với Note hộ em.
E đang tính giá con cao nhất của 2 dòng ấy ạ. Còn về cái chung thì Táo đắt hơn so với Roi cụ ạ.

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Không đâu cụ, em vẫn dùng cả 2, ở cty dùng ios và android vì em lập trình chủ yếu trên ios. Nhưng hêta việc là dùng android. Còn jb thì chả có cái máy ios nào mà em ko jb, nhưng android nó có những cái mà đến giờ ios vẫn chưa có như giao diện thoại như bb, bàn phím có hàng số trên cùng, pin trâu và sạc nhanh. Android em dùng ko root vì sspay và 1 đống app ngân hàng mà vẫn thấy đủ, mỗi tội hơi tốn, năm phải đổi máy 1 lần, lần nào trì hoãn lắm thì 2 năm
Mấy cái nghịch thay giao diện thì mấy năm nay em không có hứng thú, jb thì từ sau ios 8 em cũng chán chẳng vọc vạch gì nên cũng thấy không sao cả. Còn pin trâu thì em thấy trừ những máy cỡ nhỏ như 6,7,8 ( ko plus ) x, xs, 11pro thì vì nó bé nên pin cũng nhỏ vì vậy hơi yếu chứ xr,xsm,11, 11prm pin như thế là quá ổn rồi đấy cụ. Sạc nhanh iphone cũng đâu có tệ. Còn riêng khoản chơi game thì pupg hay liên minh tốc chiến, liên quân iphone nó vượt trội hoàn toàn các máy android kia. Thậm chí con ipad 2017 cũ của em chip a9 tương đương với con 6s còn chơi liên quân max setting trong khi con galaxy note 9 của vợ em hôm cài chơi thử giật đùng đùng dù ra đời sau mấy năm

24AnTrạch

Xe buýt
Đây e muốn nghe nhạc mà cầm cái ip kết nối lúc đc lúc ko chán.

hoangthuywalla

Xe tải
1-2 năm trước có sắm 1 cái Ipad pro 12.9 để chuyên đọc file pdf. Cầm nặng tay quá, sau đi mua con máy đọc sách thế là bỏ xó Ipad.

mrspooky

Xe tăng
Ai dùng quen gì và theo nhu cầu thì mua máy hệ điều hành tương ứng thôi, các cụ cứ nâng quan điểm rồi hãng nọ hãng kia làm gì cho mất khí xuân?

ubisapro

Xe trâu
E thích ios. Đơn giản là thứ e thích :D

tuctuc2010

Xe điện
ban phim.jpg

Em thích quả bàn phím tiếng việt này của SamSung (Giống bàn phìm Nokia Microsoft 640 ngày trước) - gõ nó tiết kiệm lần bấm hơn.
Trên Iphone có cấu hình được ko vậy các cụ?
Em đang dùng SS nhưng e vẫn thích gõ kiểu telex hơn vì quen rồi ạ

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Nó chỉ kém khi kết nối với các hãng khác lần đầu thôi. Chứ em thấy nó kết nối với ios cưcj nhanh và tự động. Các thiết bị nó đã từng kết nối cũng vậy. Như xe em cứ lên là nó tự kết nối. Android không vậy được
Cụ giỡn ah, E dùng Android lên xe là kết nối luôn

--Lamborghini--

Xe cút kít

kamipapa

Xe hơi
E thì cứ 2 tay ip 1 tay android là xong.

MotoG

Xe tăng
Chết dở với cái icloud vì lỡ quên mất mật khẩu để con 6s nó thành cục gạch. Vĩnh biệt iPhone ngay và luôn.
Giờ em chỉ múc mỗi dòng xiaomi chip đầu 8 thôi.
Chip đầu 8 toàn bị nóng máy. Với e đầu 6 là ok, mát mẻ pin lâu hơn. E cũng ko chơi game.
Android tùy biến đc nhiều, kể cả ko root (tương tự jail break bên iOS) nên dùng iOS thấy tù túng lắm.
Thằng SS toàn khuyến mại app vớ vẩn, giá lại cao nên e cạch.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cái kho của cụ thế kia mỗi lần tìm đồ thì vỡ mồm.
Mớ đồ của em đấy! Nhìn vậy nhưng cần gì biết ở đâu ngay. Nên không sợ vỡ gì cả ợ! Chúc cụ năm mới vạn sự bình an nhé!