Đai cam xe Fiat 1.6

quangtinhnguyen

Đi bộ
Chào các bác.
Có một việc rất mong các bác tư vấn.
Con xe Fiat của tôi đăng kí 1/2004 và chay được khoảng 7 vạn km.
Liệu đai cam đã phải thay chưa và có nên thay ngay hay không?có cách nào tự mình kiểm tra đai cam được không?
Xem trong cẩm nang sử dụng , nếu tính số Km thì phải 18 vạn Km mới phải thay còn thời gian thì từ 3 đến 5 năm theo điều kiện sử dụng.
Đấy là về lí thuyết , còn thực tế ra sao mong các Bác tư vấn chỉ giáo.
Xin chân thành cảm ơn các bác trước.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Em cũng lo vụ này lắm. Chưa biết lúc nào phải thay mặc dù xe em ĐK 5-2003 chạy trên 5vạn. Hôm nào khởi động em cũng chú ý lắng nghe tiếng động cơ và các âm thanh khác. Hiện nay vẫn êm nên em cứ đi liều thêm vài vạn nữa. Nhưng có tiền thì thay sớm vẫn yên tâm hơn.

Đai cam theo khuyến cáo của hãng Gate làm đai cho Fiat thì khoảng 10.000km thay là được. Hồi trước em thay tầm 8 vạn tháo ra thấy xót quá .. nó gần như là mới :102::102::102:

MQC

Xe buýt
Đúng òi bác ah, em thay ra cũng thấy như mới nhưng quên mất không mang về. Không hiểu các bác MKTT có lấy cái đó thay cho bác khác không nhỉ :mad:

Mọt sách

Xe hơi
Chào các bác.
Có một việc rất mong các bác tư vấn.
Con xe Fiat của tôi đăng kí 1/2004 và chay được khoảng 7 vạn km.
Xe bác như thế thì thay đai cam được rùi!
Xe tôi cùng thời gian với bác và đã thay được 1 năm rùi!:6:

quangtinhnguyen

Đi bộ
tôi có hỏi một chuyên gia về xe otô, bác ấy nói lõi của đai cam có đan xen các sợi thép cho nên rất bền , khả năng đứt là rất ít. có bác nào đã thay thì thử kiểm tra dây cũ xem
có chính xác như vậy không. Kể ra đai cam mà tự kiểm tra được thì tốt quá .

kmc

Xe đạp
khoảng trên 6 vạn là phải thay rồi bác ơi, bác nên vào hãng nhé, đừng thay ngoài nguy hiểm lắm, chính em đã là nạn nhân, nhưng khi thay thì bác nhớ thay bi động luôn nhé, và kiểm tra pát bắt bi động vô thân máy luôn nhé

Phú Ông

Xe container
tôi có hỏi một chuyên gia về xe otô, bác ấy nói lõi của đai cam có đan xen các sợi thép cho nên rất bền , khả năng đứt là rất ít. có bác nào đã thay thì thử kiểm tra dây cũ xem
có chính xác như vậy không. Kể ra đai cam mà tự kiểm tra được thì tốt quá .
Theo "định mức" của nhà SX khuyến cáo thì đai cam được thay ở tầm 6 vận, xe em đã được thay đúng như thế (nhưng cái được bỏ ra còn mới quá, giờ bác Mọt sách chắc vưỡn đương cất!:6:).
Nhưng nhiều cụ chạy đến 10 vạn vưỡn ngon chóet!

Cái đai (hay cua-roa cam) nó dư lày ợ:
Xe Ma-tít:

Cu-roa cam nó giống như thế này - của Fiat thì nó màu vàng, bố bằng thép:

Sưu tầm thêm cái sơ đồ cấu tạo để các cụ xem cho rõ hơn:

Cái này thì dành cho xe Mitsubishi Jolie:

Cái này thì đã bị hỏng rồi (tay nhà cụ SơnRack đây mà):

Sao cái này bố bằng sợi nhỉ:

Sơ đồ này do cụ Subaru08 sưu tầm:

Dây cu-roa của Camry:

Dây và bi tỳ đai cam:

ngocsupe

Xe tải
Đai cam theo khuyến cáo của hãng Gate làm đai cho Fiat thì khoảng 10.000km thay là được. Hồi trước em thay tầm 8 vạn tháo ra thấy xót quá .. nó gần như là mới :102::102::102:
Em cũng đã cố nhịn bia với mấy thàng ruột để thay đai cam vì nghe Thanh Trì nói cái này mà hỏng thì đi lun. Nhưng thay ra thấy rát hết cả dạ dày vì còn mới như cái đang lắp. Chẳng nhẽ lại bảo không thay nữa. Bác nào cần em biếu luôn. Hnào gặp chỉ xin cái tăm thui. há há...

4X4=16

Xe điện
Em cũng đã cố nhịn bia với mấy thàng ruột để thay đai cam vì nghe Thanh Trì nói cái này mà hỏng thì đi lun. Nhưng thay ra thấy rát hết cả dạ dày vì còn mới như cái đang lắp. Chẳng nhẽ lại bảo không thay nữa. Bác nào cần em biếu luôn. Hnào gặp chỉ xin cái tăm thui. há há...
Nếu nó còn tốt thì cất vào cốp xe biết đâu có dịp dùng lại, kinh nghiệm này em học được của cụ Cuadedanh đấy ợ. Chả là trong một chuyến đi dã ngoại cách đây mấy năm ồi, đang đi trong rừng thì xe cụa Cua bốc khói, mở nắp capoo ra thì ôi thôi, dây curoa đứt phừn phựt, vòng bi tì thì bi một nơi đai một nẻo, may quá nhà cụ Cua cửn thựn trong xe chả thiếu đồ gì, chỉ mất nửa tiếng công tháo lắp, em trộm nghĩ hôm đó mà cụ Cua không chuẩn bị kĩ thì cả đoàn chie còn nước ngủ với muỗi , vắt rừng mà thôi.

Lada1207

Xe tăng
Đúng òi bác ah, em thay ra cũng thấy như mới nhưng quên mất không mang về. Không hiểu các bác MKTT có lấy cái đó thay cho bác khác không nhỉ :mad:
chết thật, hôm E xuống hãng thay đai cam về nhìn lại thấy chữ MQC trên mặt dây

sldiuxikay

Xe hơi
Website
www.dieuhoatrungtam.com.vn
Nếu nó còn tốt thì cất vào cốp xe biết đâu có dịp dùng lại, kinh nghiệm này em học được của cụ Cuadedanh đấy ợ. Chả là trong một chuyến đi dã ngoại cách đây mấy năm ồi, đang đi trong rừng thì xe cụa Cua bốc khói, mở nắp capoo ra thì ôi thôi, dây curoa đứt phừn phựt, vòng bi tì thì bi một nơi đai một nẻo, may quá nhà cụ Cua cửn thựn trong xe chả thiếu đồ gì, chỉ mất nửa tiếng công tháo lắp, em trộm nghĩ hôm đó mà cụ Cua không chuẩn bị kĩ thì cả đoàn chie còn nước ngủ với muỗi , vắt rừng mà thôi.
Cụ 4x4=16 nói đúng đấy ạ. Nhưng mờ cụ Ngocsupe thừa thì cho nhà cháu xin được không, các cụ khác khuyến cáo xe nhà cháu nên thay rồi ợ.

MQC

Xe buýt
chết thật, hôm E xuống hãng thay đai cam về nhìn lại thấy chữ MQC trên mặt dây
Thế cụ thay dây đó ah ? trước khi em để lại MK Thanh Trì thì em lấy kim đục lỗ khắc chữ MQC trên đó mà:))

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Em cũng nhòm vào cái chỗ dây cuaroa lằng nhằng đó nhưng ko hiểu làm sao mà tự thay được nhỉ? Em tưởng dụng cụ tháo lắp này nọ khó lắm. Bác lại bảo chỉ mất 30 phút nên em hơi nghi bác chém gió.

mcv30

Xe điện
đai cam nên thay sau 10 vạn nhưng thực tế có thể chạy tới 20 vạn . vậy thì nói chung thay khi 13.14 vạn là ok .

Thich-wagon

Xe buýt
đai cam nên thay sau 10 vạn nhưng thực tế có thể chạy tới 20 vạn . vậy thì nói chung thay khi 13.14 vạn là ok .
cảm ơn kụ mcv30 vì những điều bổ ích này

ngocsupe

Xe tải
Ái dà cụ wagon kéo cái thớt này nên, đừng áp dụng lý thuyết năm 2009 cho thực tế 2013 cụ nhóe ;).
Nói chung là đai lúc đầu theo xe còn tin được chứ đai thay mời giờ ko biết thế nào đâu cụ ới. Cháo thay dây mới toe tại MK hẳn hoi, chạy chưa nổi 5 vạn đã đứt giữa đèo. Mà lúc xuống dốc nhá. Xe cứ gọi là im thít. Cứu hộ về lay hoay mất cả tháng chả ngon được. Nguy hiểm lắm.

paraselo

Xe tải
Nói chung là đai lúc đầu theo xe còn tin được chứ đai thay mời giờ ko biết thế nào đâu cụ ới. Cháo thay dây mới toe tại MK hẳn hoi, chạy chưa nổi 5 vạn đã đứt giữa đèo. Mà lúc xuống dốc nhá. Xe cứ gọi là im thít. Cứu hộ về lay hoay mất cả tháng chả ngon được. Nguy hiểm lắm.
Các cụ cho em hỏi đứt đai Fiat xe có làm sao ko? Thấy 1 bác kỹ sư bảo ko sao cả. dòng fiat ko vấn đề. chỉ phải gọi cứu hộ thôi. E vừa thay đai, hết 1 triệu

Thich-wagon

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi đứt đai Fiat xe có làm sao ko? Thấy 1 bác kỹ sư bảo ko sao cả. dòng fiat ko vấn đề. chỉ phải gọi cứu hộ thôi. E vừa thay đai, hết 1 triệu
kụ thay nguyên dây đai hay thay cả bi tì nữa ợ, tiện đây cho e hỏi có kụ nào có kinh nghiệm nghe tiếng máy hay tháo nắp đậy ra quan sát bằng mắt thường để biết thế nào thì phải thay không ợ, kụ nhớ cho thêm tí ảnh ọt để e về hí hoáy tháo thử ke ke