[Funland] Đã từng cụ nào bị mắc cái vụ sign này chưa ah?

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải tập hai chữ ký, một chữ ký phức tạp để ký các giấy tờ, một chữ ký đơn giản để ký với ngân hàng, à thêm chữ ký nữa để viết đơn xin lỗi vợ
Chữ ký đơn giản với NH giúp cho việc dễ hơn đôi chút nhưng vớ vẩn lãnh hậu quả khôn lường. Những cái gì liên quan đến pháp luật, tiền, tài sản thì chữ ký càng khoai càng tốt!

tausuot

Xe buýt
sao ngân hàng ko làm cái máy quét vân tay nhỉ, vì ký nhiều lúc run tay ký ko giống chữ ký cũ, em dính mấy phát rồi!
ACB có máy quét vân tay đấy. Cụ đăng ký vân tay rồi thì lần sau ra rút tiền chỉ chấm cái là GDV in phiếu cho thôi

lolotica

Xe điện
ACB có máy quét vân tay đấy. Cụ đăng ký vân tay rồi thì lần sau ra rút tiền chỉ chấm cái là GDV in phiếu cho thôi
làm thế cũng hạn chế được nạn lừa đảo (dùng CMT giả + chữ ký giả)

Mandalord

Xe điện
Các cụ tin chữ ký với thẻ căn cước an toàn hơn bảo mật 2 lớp?

Thời thế đảo lộn tùng phèo rồi.

Azeglio

Xe điện
-Các bác nào ít sd đến chữ ký thì nó mới hay bị cái kiểu ko giống chữ ký mẫu thôi, chứ ngày nào cũng phải ký trung bình chục phát xem, chả chuẩn luôn ấy chứ, cái món này e làm nhiều nên...biết? :))
Úi giời cụ cứ đùa. Sếp em ngày nào chả ký cả trăm chữ mà hôm đi tiếp khách về em trình ký xong mà văn thư nhất định không đóng dấu kia kìa.

TrangBonBon

Xe tăng
Em cũng nghĩ dư lày nên nãy phải bỏ 1h tập ngoáy để mai đi đổi lại sign lần nữa đây cụ:-w
Chữ ký này cụ dùng cho các hoạt động ngân hàng à. :D
Đức....à mà thôi :))

banmotnucuoi

Xe lăn
Các cụ tin chữ ký với thẻ căn cước an toàn hơn bảo mật 2 lớp?

Thời thế đảo lộn tùng phèo rồi.
Vâng, nhiều cụ cứ nghĩ ký càng khó càng tốt, trong khi giờ đây có thể ký số một cách dễ dàng, với các ngân hàng giờ đây có bảo mật ba lớp, chứ ko phải 2.

Em sắp chồng tiền mua nhà, tiền thì dồn để hết vào tk Vietinbank, chiều nay vừa ra chi nhánh hủy cái dịch vụ chuyển tiền ipay banking cho nó yên tâm.
Mà bạn nhân viên thấy em kể lý do hủy dv để c/bị chuyển tiền mua bán nhà. Thấy số tiền cũng tương đối lớn nên bạn ấy soi rất kỹ cái chữ ký của em. Lệch 1 chút cũng phải ký lại. Ký ra nháp tới mười mấy lần (vì ko đc nhìn sign mẫu :() khi nào giống hệt thì bạn ấy mới bảo ký vô.
Làm em hủy dịch vụ xong thì cũng xin đổi lại chữ ký luôn. Và chữ ký mới của em nó là cái ký tự Ω các cụ ah:(
Em ký vậy cho lành ko đến hôm chuyển tiền tay run run hồi hộp ko ký đc mấy cái chữ loằng ngoằng vẫn ký thì bỏ xừ:((
Kỷ lục em ký 20 phát cụ ạ. Có nộp ảnh rồi, có chứng minh nhân dân rồi, chữ ký khác mỗi một chút của cái móc chữ “g” thôi. Em rút hết tiền, chuyển sang chi nhánh khác. Ra nhân viên nhìn thấy là đã chuẩn bị đếm tiền rồi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em ra VCB Hoàng quốc Việt, chi nhánh mà mình mở tài khoản, thì ký kiểu méo gì cũng được. Có hôm vào đưa cmnd, bảo em nhân viên "bé ơi làm cho anh cái giấy rút tiền" rồi đọc số tk, số tiền là nó rẹt rẹt in cho cái giấy. Ký xoẹt phát nó còn không soát xét gì.
Ơ thế mà ra chi nhánh, phòng giao dịch khác thì nó bắt khó như lên giời. Lần nào cũng ký cả trang A4 nó mới duyệt cho :))
Nên dù nhà ngay gần chi nhánh Duy Tân, thì mỗi lần giao dịch là phải mò ra Hoàng quốc Việt để đỡ cái khoản luyện chữ đẹp kia.
Tôi bị tình trạng tương tự.
Làm tại VCB Hà Nội mãi không sao.
Đến khi xuống Hải Phòng, mới nhục: Họ yêu cầu ký độ 20 phát, cuối cùng tôi phải đưa từ Bằng lái + Thẻ tín dụng + CMT + vài thẻ ngân hàng khác. Đều chính chủ.
Đọc đích danh cả Chi nhánh và Thời gian mở tài khoản tại VCB.
Lúc đó nó mới tin và in cho mình bảng chữ ký mẫu để bắt chước.

Sau vụ đó, tôi phải về đổi lại mẫu.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nhiều cụ cứ nghĩ ký càng khó càng tốt, trong khi giờ đây có thể ký số một cách dễ dàng, với các ngân hàng giờ đây có bảo mật ba lớp, chứ ko phải 2.
Với tài khoản doanh nghiệp thì có token key.
Tài khoản cá nhân cũng có à bác?

putravn

Xe hơi
Banker mà ký sai thì cũng phải ký lại thôi, ra quầy giao dịch thì phải tuân thủ rồi. Kinh nghiệm của em nó thế này. Chữ ký thì đừng phức tạp nhưng dòng họ và tên thì viết đầy đủ, đúng theo cách viết của mình, càng láu hay phá cách càng tốt. Chữ ký có thể bắt trước nhưng cái kiểu viết tay của mình thì ít người đủ thời gian bắt trước. Em toàn đề nghị các cháu ngân hàng quét đủ cả chữ ký và tên vào ô chữ ký, nếu không đáp ứng thì em tự hủy không dùng dịch vụ của bank đó nữa.
Đấy là giải pháp của em trong khi chờ các kỹ thuật sinh trắc học được triển khai xác thực ID.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa rõ có chưa nhưng với việc thanh toán qua app lên đến 1 tỷ 1 ngày thì khác gì ký số cụ nhỉ?
Để an toàn hơn cái vụ đó, tôi không dùng app trên phone.
Toàn dùng laptop.
Để tránh chuyển nhầm cả Tên và Số tiền.

Còn việc Hạn mức 1 tỷ, toàn các ông chủ tự nâng hạn mức đó lên. và tự chịu trách nhiệm.

vanza6061

Xe tải
Cũng khó vì nhỡ vân tay mòn vì các việc khác rồi! Điểm chỉ mà không lên hình😀😂
đúng là bị mòn thật, em cũng điểm chỉ bằng ngón tay dài nhất ở bàn tay trái. hôm đi ngân hàng điểm chỉ em nhân viên NH bảo không rõ vân tay bắt ấn đi ấn lại mấy lần rồi bảo anh hay làm việc nặng cho nên vân tay bị bẹt và méo và mòn ABC các kiểu :) em điên quá em bảo là ở nhà tôi tôi không làm việc nặng. Tôi thuận tay phải, chỉ có lúc đi ngủ tôi đặt tay lên chỗ cần đặt của nhà tôi thôi sao mà mòn được. em Nv NH bảo anh đặt như nào ? ...............................................................
...........
em fun đấy nhé :))

long.spc

Xe container
Em kỹ 10 chữ khác nhau cả 10 :))
Nhưng các em bank vẫn ok, chắc do giao diện nhìn đáng tin

thattinhvt

Xe buýt
Em kỷ lục ký 2 trang giấy trắng, ở tp bank để mở lại cái ibank, nv còn cho e xem cả chữ ký mẫu. Khổ cái ký nháp thì có cái giống. Nhưng ký vào giấy thật nó lại ko giống. E nv chak chán quá nên cuối cùng cũng cho qua :))

Muon_biet

Xe cút kít
Tại bác quá kém, không có vision.
Êm học cậu Tập, ký như này: "一".
Tiếng Việt là: One.
Thế có phải dễ không.
Chưa chắc nhé, nó lại đo độ dài và độ cân bằng so với chữ kí mẫu thì khổ cho cụ hơn...hjhjhj

HANOICity

Xe điện
Ký với chả cọt, vân tay hay vân chân vẫn là phương pháp không thể chối bỏ từ cổ chí kim.