[Funland] Đà Nẵng, thành phố đáng sống nhìn từ bên trong.

K.P.T 74

Xe buýt
vợ chồng em mới đi, em thấy có 2 việc rất đáng suy ngẫm

1. e ngồi ở cửa khách sạn chơi với F1, thì có 1 vụ va chạm nhẹ giữa 2b và 4b. Thấy anh 4b xuống đỡ người bị nạn, đưa xe vào lề, chị 2b cũng ko cáu gát mà vẫn nhẹ nhàng. Anh 4b sau khi đỡ xong thì đánh xe dịch lên để ko cản trở giao thông, buồn cười nhất lúc thấy anh 4b lên xe, thì ông cùng đoàn bảo chặn nó lại, nó định chạy kìa. :D (chắc do sống thủ đô lâu quá :P). Sau khi đỗ gọn gàng thì quay lại chỗ 2b, làm gì tiếp thì em ko theo dõi nữa ợ :). Em thấy văn hóa và lịch sự.

2. vợ chồng em đi taxi, hầu như ai cũng nhẹ nhàng, 1 điều ạ, 2 điều ạ. ạ ở đây không phải là hạ mình như các bác ngoài này nghĩ, mà nó là tôn trọng mình và người khác. Em đi taxi 1 anh, ko có tiền trả lại, bảo anh chị cứ đi, lúc nào trả em sau, số em đây. Sau này em đi anh ấy cũng nhiều, nhưng lúc về vẫn nợ gần 200k, gọi mãi nhưng anh ấy ko qua lấy đc vì đang hôm đó là ngày nghỉ của anh ấy, sau đó em phải gửi lễ tân :D. Qua chuyện này em thấy họ ko nặng nề đồng tiền, tin nhau là chính, rất vui.
Đà nẵng thì em chưa đi nhưng câu chuyện của cụ về Đà nẵng em thấy rất hay, liên tưởng đến đợt em đi Cape Town, Namphi cách đây mấy năm. Người dân cũng tin người như vậy.
Hồi đó bọn em đặt 1 căn hộ self-cartering hai gia đình ở, đã trả tiền 3 ngày 3 đêm, khi đến gọi điện chủ nhà quẳng cho chùm chìa khóa, hướng dẫn sử dụng trong căn hộ, chỉ cho đồ dùng trong bếp... rồi về. Ở Cape T thấy đẹp quá nên bọn em gọi điện đề nghị với chủ nhà ở thêm 1 ngày 1 đêm, chủ nhà bảo ok và dặn khi nào về thì đặt tiền trên bàn, khóa cửa lại và quẳng chùm chìa khóa vào trong nhà là xong.

ars3nal

Xe buýt
em cũng ghét cay ghét đắng Đà Nẵng à. Chuyện là năm ngoái em phi 4 bánh vào Đà Nẵng chơi. Hôm chuẩn bi ra thì em có ghé qua cái chợ gì ở gần sông Hàn ý để mua quà, chả biết đỗ xe ở đâu em đỗ ngay phía bên kia đường đối diện cổng chợ mà ko chú ý có biển cấm đỗ ở đấy. Sau mua đồ xong thì thấy mấy chú XXX đứng đó, nghĩ bụng chết mẹ mất tiền rồi :)) Ai dè ra chú ý chào mình lễ phép, bảo mình đỗ sai chỗ. Mình chỉ tay vào cái xe biển 43 trước xe mình bảo thằng kia nó cũng đỗ thế nên em mới đỗ theo. Chú XXX từ tốn bảo "Dạ, xe ấy cũng đỗ sai luật. Bọn em đang chờ chủ xe ra để nhắc nhở". Mình hỏi tiếp thế chỗ này thì đỗ xe được ở đâu, thì chú ý chỉ qua bên kia ngã tư, hết cái biển thì anh được đỗ. Rồi dặn dò mình rồi thế là mình đi. Còn chả phải xuất trình giấy tờ luôn ạ :))
Còn 1 vụ nữa, là vụ ăn uống ở chỗ bãi Rạng hay bãi Bụt chỗ bán đảo Sơn Trà ý, mình gọi gần chục con ghẹ mà có mỗi 2 con có đủ càng, còn nữa chả thấy càng đâu. Ý kiến chủ quán thì chủ quán nói rất dễ thương "Ghẹ nó đánh nhau ngoài biển nó rơi hết càng rồi con ạ" :)) Nghe dễ thương quá nên hết cả cục tức về mấy cái càng, tiếp tục cái sự nghiệp ăn uống :))

Bmvx1

Xe máy
Miền Bắc Miền Trung họ ghi chung á! Em thấy ngay đầu cầu Trần Thị Lý á cụ!
Vậy là như nào cụ nói cho em hiểu rõ được không? Em ngoài kia chỉ thỉnh thoảng thả con lô chúng thì trúng ko thì thôi, chứ trong này em chỉ thấy bán vé số thôi ah, không có lô đề như ngoài Thủ đô

CuongDN2012

Xe điện
Vậy là như nào cụ nói cho em hiểu rõ được không? Em ngoài kia chỉ thỉnh thoảng thả con lô chúng thì trúng ko thì thôi, chứ trong này em chỉ thấy bán vé số thôi ah, không có lô đề như ngoài Thủ đô
Thì họ kiểu ghi lô vậy đó, có nghĩa là người ghi họ ghi số cả miền Trung và miền Bắc!
cách đây ko lâu, Em nằm mơ thấy số 388 rõ ràng luôn, em lên em kể lại cơ quan em (lúc em còn đi làm) phòng em tầm 10 người, em kể xong rồi lôi kéo phòng khác đánh số đề. mỗi người mua ko nhiều, tầm 10k-20k thôi!
Ai dè chiều hôm đó nó có ra số 388 thiệt! rứa là một bữa nhậu hoành tráng.
thời gian ngắn sau em lại mơ thấy nữa, em cũng kể , lần này thì tỉ số đánh đề nhân lên gấp đôi và số tiền cũng tăng. Ai dè nó ko trúng, ui chao ôi! rất là vui khi mọi người ko đc trúng thưởng!!!

musiclife

Xe tăng
Không vì miếng cơm manh áo em cũng vào Đà Nẵng - nơi đáng sống nhất Việt Nam, ước gì Hà Nội được như ĐN

CuongDN2012

Xe điện
cafe mà có 6k thôi hả?? :))) mai em cũng vào đó chuyến chơi :))
Nếu quán vĩa hè, nói vĩa hè chứ nhiều quán cũng ok ko đến nỗi, ngồi ngắm phố phường xe cộ! giá 5-9k là quá chừng cụ ạ!

okient

Xe tải
em cũng ghét cay ghét đắng Đà Nẵng à. Chuyện là năm ngoái em phi 4 bánh vào Đà Nẵng chơi. Hôm chuẩn bi ra thì em có ghé qua cái chợ gì ở gần sông Hàn ý để mua quà, chả biết đỗ xe ở đâu em đỗ ngay phía bên kia đường đối diện cổng chợ mà ko chú ý có biển cấm đỗ ở đấy. Sau mua đồ xong thì thấy mấy chú XXX đứng đó, nghĩ bụng chết mẹ mất tiền rồi :)) Ai dè ra chú ý chào mình lễ phép, bảo mình đỗ sai chỗ. Mình chỉ tay vào cái xe biển 43 trước xe mình bảo thằng kia nó cũng đỗ thế nên em mới đỗ theo. Chú XXX từ tốn bảo "Dạ, xe ấy cũng đỗ sai luật. Bọn em đang chờ chủ xe ra để nhắc nhở". Mình hỏi tiếp thế chỗ này thì đỗ xe được ở đâu, thì chú ý chỉ qua bên kia ngã tư, hết cái biển thì anh được đỗ. Rồi dặn dò mình rồi thế là mình đi. Còn chả phải xuất trình giấy tờ luôn ạ :))
Còn 1 vụ nữa, là vụ ăn uống ở chỗ bãi Rạng hay bãi Bụt chỗ bán đảo Sơn Trà ý, mình gọi gần chục con ghẹ mà có mỗi 2 con có đủ càng, còn nữa chả thấy càng đâu. Ý kiến chủ quán thì chủ quán nói rất dễ thương "Ghẹ nó đánh nhau ngoài biển nó rơi hết càng rồi con ạ" :)) Nghe dễ thương quá nên hết cả cục tức về mấy cái càng, tiếp tục cái sự nghiệp ăn uống :))
Nói chung là vui cụ nhể :D

Lúc nãy em vừa đi ăn tối, đi bộ trên vỉa vừa đi vừa lượn OF nên không để ý đá phải cái dây điện của người ta dòng trên đường để bán hàng tối. Vừa kêu ối chưa kịp xin lỗi chủ quán cái thì bạn đó đã: "dạ xin lỗi anh nhé" và cười. Em cũng phải đáp lại "mình xin lối nhé, mải điện thoại không để ý".

Lúc chiều vào chợ Hàn mua ít quà về HN, chỗ trước cửa chợ phía Trần Phú không còn chỗ em phải đánh xe vào đường Trần Quốc toản để, ra đó thấy có chỗ trước cửa nhà đóng cửa nên em để xe ở đó, cạnh đó có một cô có cái tủ bán thuốc lá và kẹo cao su, em bảo cô cho con để nhờ cái xe con vào chợ tí. Cô ý cười và bảo con cứ để đó. (ở ngoài bắc là ăn lườm rồi đấy các cụ nhỉ)

Vào chợ mua hàng hóa thì rất yên tâm, không sợ chặt chém, em thử trả giá xem có đúng như thế không thì người bán hàng bảo anh cứ yêm tâm ở đây bán hàng không như nơi khác đâu, anh không tin cứ đi cả chợ hỏi giá xem có ai bán rẻ hơn hoặc đắt hơn không, nếu không có thì anh quay lại mua giùm em :D làm em cũng thấy ngượng.

Bmvx1

Xe máy
Thì họ kiểu ghi lô vậy đó, có nghĩa là người ghi họ ghi số cả miền Trung và miền Bắc!
cách đây ko lâu, Em nằm mơ thấy số 388 rõ ràng luôn, em lên em kể lại cơ quan em (lúc em còn đi làm) phòng em tầm 10 người, em kể xong rồi lôi kéo phòng khác đánh số đề. mỗi người mua ko nhiều, tầm 10k-20k thôi!
Ai dè chiều hôm đó nó có ra số 388 thiệt! rứa là một bữa nhậu hoành tráng.
thời gian ngắn sau em lại mơ thấy nữa, em cũng kể , lần này thì tỉ số đánh đề nhân lên gấp đôi và số tiền cũng tăng. Ai dè nó ko trúng, ui chao ôi! rất là vui khi mọi người ko đc trúng thưởng!!!
Vâng để hôm nào em mê hay máu con nào em lên em oánh, cụ inbox cho em chỗ nào để em tìm cho chính xác.

CuongDN2012

Xe điện

Lúc nãy em vừa đi ăn tối, đi bộ trên vỉa vừa đi vừa lượn OF nên không để ý đá phải cái dây điện của người ta dòng trên đường để bán hàng tối. Vừa kêu ối chưa kịp xin lỗi chủ quán cái thì bạn đó đã: "dạ xin lỗi anh nhé" và cười. Em cũng phải đáp lại "mình xin lối nhé, mải điện thoại không để ý".

Lúc chiều vào chợ Hàn mua ít quà về HN, chỗ trước cửa chợ phía Trần Phú không còn chỗ em phải đánh xe vào đường Trần Quốc toản để, ra đó thấy có chỗ trước cửa nhà đóng cửa nên em để xe ở đó, cạnh đó có một cô có cái tủ bán thuốc lá và kẹo cao su, em bảo cô cho con để nhờ cái xe con vào chợ tí. Cô ý cười và bảo con cứ để đó. (ở ngoài bắc là ăn lườm rồi đấy các cụ nhỉ)

Vào chợ mua hàng hóa thì rất yên tâm, không sợ chặt chém, em thử trả giá xem có đúng như thế không thì người bán hàng bảo anh cứ yêm tâm ở đây bán hàng không như nơi khác đâu, anh không tin cứ đi cả chợ hỏi giá xem có ai bán rẻ hơn hoặc đắt hơn không, nếu không có thì anh quay lại mua giùm em :D làm em cũng thấy ngượng.
Em hiểu chổ cụ nói em bôi đỏ, đường Nguyễn Thái Học cụ nhé!

Mr Hieu

Xe đạp
em chưa vào đà nẵng bao giờ

Ngoc saphja

[Tịch thu bằng lái]
số 2 ngách 2 ngõ 210 Hoàng Quốc Việt- Hà Nội
Không vì miếng cơm manh áo em cũng vào Đà Nẵng - nơi đáng sống nhất Việt Nam, ước gì Hà Nội được như ĐN
thế cụ nào có nhà trong đó bán, thì alo em nhé. Em cố tích góp cho đủ rồi mua vào đó ở :D

Ngoc saphja

[Tịch thu bằng lái]
số 2 ngách 2 ngõ 210 Hoàng Quốc Việt- Hà Nội
Kụ nào dân ĐN vân đông chị em ở đó mặc áo tắm đi , con gái ĐN dáng đẹp sao phải ngại nhỉ , em ức chế với vụ áo tắm vì 1 lần ra biển có 1 em ĐN dậy em bơi :D nhưng em ý lại mặc quần soóc , áo phông
Nhà cụ là siêu thị bán ghẹ à :))))

ars3nal

Xe buýt
vào chợ thì em vào sạp của mợ Hồ Ngọc Hà, mợ ý tiếp khách rất là niềm nở, nhà em mua 1 đống đồ của mợ ý, mỗi tội mợ ý chả biết hát để hầu anh em ạ, làm em bảo đúng là "treo đầu dê bán thịt chó" :))

mua_lexus

Xe hơi
Cuối tháng này em có đợt đi nghỉ mát dài ngày ở đà nẵng,nghe các cụ tả, chắc e cũng phải kiếm cơ sở ở đà năng quá, chứ như mùa nóng này, chịu kg nổi. Các cụ cho em hỏi điện, nước trong đấy có ổn kg ạ? Tiện thể cụ nào cho thuê xe du lịch báo giá cho em thuê 1 xe 30 chỗ,hoặc 2xe 16 chỗ đời mới. Em thuê 4 ngày đi lại trong thành phố. Cám ơn các cụ!

RAVA

Xe ba gác
cafe mà có 6k thôi hả?? :))) mai em cũng vào đó chuyến chơi :))
-Từ hồi hay vào ĐN công tác em đâm ra lại hay cafe và thuốc lá, nhưng mà uống cái loại cafe 5-7 nghìn thì chỉ được lúc đầu thôi, uống nhiều mồm nó lên thì ko uống được đâu, em toàn phải xách xe ra mấy cái quán xịn uống loại 15-30k thì mới thấy ổn được. Các bác đi chơi cả gia đình thì còn thấy hay chứ em toàn đi công tác, chiều tối chỉ có đi nhậu cho đỡ buồn, thậm chí hồi mới vào có đến chục ngày đầu tiên chỉ biết biển ĐN ở mỗi chỗ Mỹ Hạnh nhìn ra?:))

inovavgj

Xe container
dân HN đến mùa hè hỏi đi đâu ? câu cửa miệng toàn Đà nẵng , đà nẵng

mong ĐN không mất đi cái phong cách này để dân việt có 1 nơi đáng đến