[Funland] Đã đến lúc ô tô nên bỏ mấy cái gương chiếu hậu được rồi

smile19

Xe buýt
Sao các cụ già ở đây ko nghĩ rằng tất cả thông tin nó sẽ hiện lên màn hình nhỉ. Lái xe nó khác gì chơi game khi đó đâu. Trái phải trước sau trên dưới xa gần bao nhiêu cm nước ngập bao nhiêu...gió vận tốc bao nhiêu....nó hiện hết trên màn hình rồi. Thậm chí lúc ấy chỉ cần tay trái xì gà, tay phải sờ đùi bạn gái, AI nó lái xe theo lệnh từ miệng của mình thì sao :))
Nhiều cụ cứ nghĩ Cam thay gương nó như cái Cam tàu loè loẹt bây giờ nên chắc nghĩ ko ổn, chứ công nghệ như cụ nói tích hợp lên khéo rủ nhau đổi xe hết :))

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em thấy dùng gương tiện mà, kể cả đi xe máy có gương cũng tiện, chưa kể gương ô tô bây giờ họ thiết kế cũng rất đẹp, không có gương trông xe như bị cụt tai ý.

Rookies

Xe tăng
Nhiều cụ cứ nghĩ Cam thay gương nó như cái Cam tàu loè loẹt bây giờ nên chắc nghĩ ko ổn, chứ công nghệ như cụ nói tích hợp lên khéo rủ nhau đổi xe hết :))
Thưa cụ tốc độ xử lý với độ phân giải tỷ lệ nghịch.
Mấy con cam tàu 360 độ phân giải thấp. Dùng kèm mấy cái đầu Android còn lag lòi ra.
Muốn ngon 4K thì phải tầm trên 2000$ riêng cam. Như con VR của Apple đó - cấu hình ấy hỏng 1 cam là các cụ mù đặc.

Nên gương sẽ không bao giờ lạc hậu - nó là hệ thống cơ + quang phù hợp cho qui mô lớn. Thị trường chục triệu xe mỗi năm gắn quả gương 100$ đỡ hẳn cặp cam 1000$. Chênh 1000$ là ở Mẽo có con xe cũ chạy luôn rồi.

Cụ nào chơi mirrorless Sony thì EVF thấy so với DSLR lag lòi. Mẫu cười xong một lúc mới thấy EVF cười.
Tương tự thế CPU của head unit nó sẽ phải xử lý thêm nếu tăng độ phân giải - và luôn có độ trễ hiển thị vì tổ hợp các yếu tố: tốc độ đáp ứng của màn hình, cảm biến, năng lực xử lý của gpu/cpu.

Hệ thống cam 360 nó chỉ hoạt động tốc độ thấp - thường dưới 16 kmh. Chính là để bù lại tốc độ xử lý của các cụ và xe. Trên tốc ấy nó tắt vì lý do an toàn. Mấy con cam 360 tàu cho bật ở 40 kmh là các cụ thấy nhoè nhoẹt ảnh - vì cảm biến xử lý không kịp.
Lên 120kmh trên 5B thử bật cam canh lề nếu các cụ có - so với gương thì cái nào giúp mắt không mỏi biết liền.
Các ofer ngồi màn hình máy tính 60Hz 1 tiếng đảm bảo toét nhèm - do các cụ quen lướt màn điện thoại 90Hz,120Hz, 240Hz giờ nhìn 60Hz tý là mỏi mắt.

Ở 72kmh là 20m/s. Trễ xử lý 0,1s là đủ nguy hiểm
Hi đấy là cụ nghĩ thế thôi. Thế giới nó ko phải chỉ hình chữ S đâu. Ngoài kia các nước phát triển họ còn đang lo sợ AI nó thay thế được con người thì chuyện gì cũng có thể xảy ra
Em ở ngoài chữ S - và chạy con tesla các cụ tôn thờ như thánh rồi. Ảnh 360 lag lòi ra cụ ạ.
Mới tháng trước có vụ ở Pasadena con Tesla tự lái gây tai nạn - gia đình đi có 3 mạng thôi. Lỗi do 21 cam thần thánh hay AI tự lái hay lỗi do tay chơi lái ẩu đây?

Tầm chục năm nữa - công nghệ phát triển thêm có thể sẽ có thêm nhiều món hỗ trợ người lái. Nhưng trách nhiệm chính vẫn phải do người lái - bảo “tôi không căn lề được do cam bên ấy hỏng, không có gương quang học - nên tôi va vào anh không phải bồi thường” - chắc chỉ có trên OF ngược dòng.

Đa phần tai nạn của Tesla là vào ban đêm - lúc hệ thống camera bó tay + người dùng chủ quan. Đọc log là NHTSA nó kết luận đa số người lái bỏ qua cơ hội tránh tai nạn. Trách nhiệm người lái gánh 100%, Musk nó cười vào mặt ông nào bảo nó phải chịu lỗi thay
Trong 322 vụ Tesla auto drive mode phang trực diện vào chướng ngại vật trên đường thẳng: thì rất nhiều vụ phang đít xe cứu thương + cứu hoả đang quay đèn làm nhiệm vụ bên đường. Bên Mỹ luật nó qui định là các cụ phải tránh xa bọn này 300->500 feet nếu không muốn bị thu bằng + bắt sống tại hiện trường. Dĩ nhiên Tesla thì làm gì có bằng - nên nó cứ phang thôi, tài xế ăn án tù chứ AI nào ngồi tù hộ :))

Chỉnh sửa cuối:

Kegiaumathl

Xe hơi
E thấy một số dòng xe đời mới option cao nên bỏ hết mấy cái gương chiếu hậu đi các cụ nhỉ, vì camera giờ full khắp xe, màn hình thì to dài như cái tivi nên quan sát nét như sony, chứ nhìn nhoi nhoi vào mấy cái gương bé tý còn khuất tầm nhìn. Mà ko biết có quốc gia nào chấp nhận xe ô tô bỏ gương chưa các cụ nhỉ? Vừa tiết kiệm khá chi phí giá thành xe, vừa thẩm mỹ gọn gàng (Tất nhiên 1 số dòng xe đời cũ hoặc option thấp thì phải có gương vật lý rồi)
Cụ có vẻ nói ngược ,gương vật lý giá thành rẻ hơn cam chứ ?

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ có vẻ nói ngược ,gương vật lý giá thành rẻ hơn cam chứ ?
Xe em có camera lùi, nhưng khi lùi em vẫn khoác tay phải lên ghế phụ, vươn người để nhìn được ra phía sau, thỉnh thoảng liếc gương. Camera chủ yếu giúp lúc lùi rất sát những vật cản như thềm nhà, tường,...
Khi đang lái em chỉ dám nhìn nhanh màn hình (dẫn đường) khi đường phía trưởng thẳng và thoáng!

toanbt

Xe hơi
Lắp thêm cam thì được chứ bỏ gương vật là không thể.

New car 2023

Xe container
Em nghĩ đây mới là lý do chính.
Cứ cái gì liên quan đến tiêu chuẩn, lại còn chuẩn an toàn nữa, thì sẽ thay đổi rất chậm. Cái tiện nhất chưa chắc đã là cái phổ biến nhất (nếu nó thua trong cuộc chiến tiêu chuẩn).

Nói đâu xa như đi máy bay, giờ đã rõ là sóng điện thoại không ảnh hưởng mấy đến an toàn của máy bay nữa. Nhưng bao lâu thì người ta mới bỏ hẳn quy định này?
Tụi BMW làm cái camera này lâu rồi bác, nhưng lại bỏ xó rồi, có lẽ vì không đăng kiểm được, hoặc quá đắt.
Còn như các bác trên lo ngại về vụ nhìn màn hình : tụi nó screen ở chỗ lẽ ra các bác sẽ nhìn gương, nên không có vấn đề gì lớn.

Một ngày xấu trời, ta sẽ xài cam thôi, tôi nghĩ dưới 10 năm nữa.

Jason88

Xe tăng
Thay đổi những cái đầu già nua quen sử dụng công nghệ cũ kỹ lạc hậu lâu năm là bất thi cụ ạ.
Còn nếu bây giờ nhà sản xuất đưa ra mẫu xe như vậy và được phép lưu hành thì rất nhiều người trẻ sẽ sử dụng đấy. Mà tương lai khả năng cao sẽ như thế thôi.
e cũng nghĩ vậy, thay đổi thói quen là cái rất khó

Sứa.

Xe điện
Gương ko những để xem đường mà còn là cái angten để căn khoảng cách 2 bên, đảm bảo bỏ gương nhiều xe bị xước xác hông xe là cái chắc :D

Jason88

Xe tăng
Tụi BMW làm cái camera này lâu rồi bác, nhưng lại bỏ xó rồi, có lẽ vì không đăng kiểm được, hoặc quá đắt.
Còn như các bác trên lo ngại về vụ nhìn màn hình : tụi nó screen ở chỗ lẽ ra các bác sẽ nhìn gương, nên không có vấn đề gì lớn.

Một ngày xấu trời, ta sẽ xài cam thôi, tôi nghĩ dưới 10 năm nữa.
ko cần cụ ạ. màn hình ở ngay trước mắt thôi, gương trái gương phải nó hiện hết lên màn hình trước mắt là được mà. Cái ta cần là nó mang thông tin hình ảnh hiện ra trước mắt lái xe mà ko cần phải nhìn đi đâu.

New car 2023

Xe container
ko cần cụ ạ. màn hình ở ngay trước mắt thôi, gương trái gương phải nó hiện hết lên màn hình trước mắt là được mà. Cái ta cần là nó mang thông tin hình ảnh hiện ra trước mắt lái xe mà ko cần phải nhìn đi đâu.
Bác nhầm đấy.
Cái gương hậu ở 3 vị trí hiện tại, với mục đích, bác nhòm gương, nhưng vẫn có tầm mắt nhìn về phía trước.
Bác cúi xuống nhòm màn hình, là khó hơn rồi.

Đấy là lý do, nếu thay gương bằng camera, họ phải có 2 screen ở 2 góc tương ứng.
Như thế nó mới an toàn.

Jason88

Xe tăng
Bác nhầm đấy.
Cái gương hậu ở 3 vị trí hiện tại, với mục đích, bác nhòm gương, nhưng vẫn có tầm mắt nhìn về phía trước.
Bác cúi xuống nhòm màn hình, là khó hơn rồi.

Đấy là lý do, nếu thay gương bằng camera, họ phải có 2 screen ở 2 góc tương ứng.
Như thế nó mới an toàn.
Vâng bác đang nói về vấn đề kỹ thuật thì e hiểu mà, e cũng nghĩ sớm muộn thì cũng có hãng xe họ bỏ gương thôi.

37NA

Xe tải
Công nghệ hỗ trợ lái xe giờ rất nhiều và rất tốt, em thấy nhiều mẫu xe đã sử dụng camera thay gương. Hiện đại quá cũng sợ hại điện, cá nhân em vẫn quen dùng gương mặc dù xe em cũng có nhiều hỗ trợ :D

Ngobcool

Xe buýt
Đơn giản là tốc độ ánh sáng nên phản chiếu ko có độ trễ như cam. Cam mà dính trời mua thì mù luôn cam. Trong khi gương trời mưa vẫn nhìn được, hoặc có sấy gương thì chấp luôn mưa.

hoppy_car

Xe hơi
Nhìn gương vẫn thật hơn ak. Cam nhiều khi lỗi hoặc bẩn cug bất tiện hơn.

Nhìn gương nó không những thật hơn mà nó còn giúp quan sát cả bên ngoài gương trong cùng 1 lần nhìn, cắm mặt vào cái màn hình trong xe thì có hơn mấy ông cúi mặt vào cái điện thoại 1 chút chứ mấy, khả năng tai nạn kiểu gì cũng cao hơn :)

Rookies

Xe tăng
Nhìn gương nó không những thật hơn mà nó còn giúp quan sát cả bên ngoài gương trong cùng 1 lần nhìn, cắm mặt vào cái màn hình trong xe thì có hơn mấy ông cúi mặt vào cái điện thoại 1 chút chứ mấy, khả năng tai nạn kiểu gì cũng cao hơn :)
Để giữ thói quen nhìn góc chết cột A thì nhà sản xuất lại phải đưa 2 cái màn hình về góc ấy 😂
Nội thất lại thêm rối rắm!
+ muốn bù lại nhược điểm khi thời tiết xấu, bùn đất văng lên thì lại cần có gương quang học: định luật bảo toàn cái đẹp luôn đúng: có chỗ thụt vào thì phải có chỗ thò ra :))

Để đối phó đăng kiểm ở các nước khác nhau + dự phòng cam hỏng thì nhà sản xuất cụp gương ngầm vào hộc. Túm lại là đẹp thì phải tốn x2 lần tiền cho cơ cấu vật lý mới & duy trì cái cũ

Accent3590

Xe tải
Cụ đưa cho tôi cái thông số nào thể hiện gương chiếu hậu bao quát được cái Cam ko nhìn thấy xem nào :))
Ai lái xe nhiều sẽ hiểu, nhìn ba gương là để vừa quan sát, vừa giúp não bộ định vị và kiểm soát không gian, không bị ảo mất phương hướng khi hút vào nhìn các màn hình. Cảm giác không gian rất quan trọng khi lái, phụ nữ bẩm sinh khả năng này kém hơn, nên kỹ năng lái cũng yếu hơn nam về mặt bằng chung.

Kiên Khùng

Xe điện
Thôi miễn tranh luận với cụ nhé
Vấn đề tôi đang nói ko phải là cái Cam 360 cùi bắp như cụ nghĩ. Thế nhé
Mợ thôi tiếp chuyện cụ ta là xong.
Để cụ ấy cưỡi trâu xem, làm quái gì có kính chiếu hậu?
Xe không thò thụt cái gì ra là rất tốt. Miễn chất lượng hình ảnh xịn là ok.

nhaque_tb

Xe tăng
Tôi lái xe cỡ 15 năm rồi, đủ các loại xe đủ các cung đường, mà tôi hiện tại chỉ chớm tuổi trung niên thôi
Tôi hỏi vài ông lái xe trên 10 năm ( từ khi chưa có 360) trong đó có tôi đều thống nhất là 360 ko có chả sao liếc gương vẫn là nhanh và chuẩn nhất. 360 đa phần tài non, lái kém thì rất thích 🤣