Đã có 2 con gái, có nên làm tập 3 không các cụ?

anh.dt72

Xe tải
Nếu có điều kiện thì cứ tiếp tục, thực ra về già mới thấy cảnh con cháu đông vui thấy thích cuộc sống như thế nào.

architecto

Xe buýt

50x

Xe đạp
Em ơi, Hà nội phố, mưa là ngập, ngập như Hà là phả
Website
www.trolai.hanoi.vn
Cụ muốn ngồi chiếu trên thay cho kiếp thợ xây chuyên dựng nhà tình nghĩa thì cụ có thể cố 1 phát.
Nhưng đời người tuy chỉ có 1 gang tay mà dài lắm đó cụ ạ.
Nếu cụ không chê cây nhà lá vườn, bụt chùa nhà cũng hơi thiêng thiêng thì cụ có thể nhắn tin hoặc để lại lá số tử vi của 2 vợ chồng hoặc cả nhà (ko tiếp cả họ nhà cụ đâu nhé) để nhà cháu bốc 1 quẻ xem hung cát, thịnh suy thế nào cho mai hậu nhà cụ.
Chúc cụ sớm được ngồi chiếu trên đường hoàng chứ không phải cố quá mà đành ngậm ngùi núp sau nải chuối ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Travel

Xe hơi
Cụ muốn ngồi chiếu trên thay cho kiếp thợ xây chuyên dựng nhà tình nghĩa thì cụ có thể cố 1 phát.
Nếu cụ không chê cây nhà lá vườn, bụt chùa nhà cũng hơi thiêng thiêng thì cụ có thể nhắn tin hoặc để lại lá số tử vi của 2 vợ chồng hoặc cả nhà (ko tiếp cả họ nhà cụ đâu nhé) để cháu bốc 1 quẻ xem hung cát, thịnh suy thế nào cho mai hậu nhà cụ.
Chúc cụ sớm được ngồi chiếu trên đường hoàng chứ không phải cố quá mà đành ngậm ngùi núp sau nải chuối ạ!
Thưa cụ là em không có nhu cầu phấn đấu để ngồi chiếu trên như cụ nghĩ đâu ạ. Em đi đâu, làm gì đều đúng vị trí mình đáng có. Thỉnh thoảng về quê ăn cỗ, có nhiều ông có 3, 4 thằng chống gậy nhưng chưa chắc được ngồi với em đâu ạ. Có khi còn không dám đường hoàng nhìn người khác vì mấy cái "thằng chống gậy" ấy chứ.

hunggal

Xe tăng
Đọc cái thớt này mới thấy tại sao VN mình còn nghèo. Kinh tế phọt phẹt mà dân số cứ tăng trưởng đều đặn. 10 ông góp ý thì cả 9.9 ông ủng hộ đẻ thêm, lại còn đẻ càng nhiều càng tốt nữa. Tài nguyên thì có hạn trong khi người ngợm thì sinh sôi vô tội vạ, mai mốt lấy mứt ra mà ăn à?

Nhà bác chủ có điều kiện thì tập trung vào cho 2 đứa hiện tại, đẻ thêm là thêm gánh nặng cho gia đình và cũng là gánh nặng cho cả xã hội nữa.

vietran

Xe ba gác
Em có một f1, lại là con gái, nhớn rồi. Không có ý định đẻ nữa, thế là đủ.

vietran

Xe ba gác
Nếu cụ không chê cây nhà lá vườn, bụt chùa nhà cũng hơi thiêng thiêng thì cụ có thể nhắn tin hoặc để lại lá số tử vi của 2 vợ chồng hoặc cả nhà (ko tiếp cả họ nhà cụ đâu nhé) để nhà cháu bốc 1 quẻ xem hung cát, thịnh suy thế nào cho mai hậu nhà cụ.
Cụ nói giống mấy ông cụ già cày thuê cuốc mướn ở quê nhà em thế kỷ trước quá

Newsolder

Xe tải
Đọc cái thớt này mới thấy tại sao VN mình còn nghèo. Kinh tế phọt phẹt mà dân số cứ tăng trưởng đều đặn. 10 ông góp ý thì cả 9.9 ông ủng hộ đẻ thêm, lại còn đẻ càng nhiều càng tốt nữa. Tài nguyên thì có hạn trong khi người ngợm thì sinh sôi vô tội vạ, mai mốt lấy mứt ra mà ăn à?

Nhà bác chủ có điều kiện thì tập trung vào cho 2 đứa hiện tại, đẻ thêm là thêm gánh nặng cho gia đình và cũng là gánh nặng cho cả xã hội nữa.
=D>=D>

nunachuoi

Xe điện
Theo em 2 là được, điều kiện kinh tế em thấy chả biết thế nào là đủ, sau này 3 đứa học trường tây thì 50-60 củ/tháng của cụ vẫn còn non lắm. Liệu cơm gắp mắm mới quan trọng. Làm tập 3 thì cũng chủ yếu phụ thuộc quyết tâm của vợ chồng cụ là chính thôi.

làm luôn cho nóng cụ ạ nam nữ quan trọng gì điêu kiện được thì làm luôn cho nó vui cửa vui nhà, thằng nòa bảo đẻ 3 con vịt giời thì bảo "mày đẻ được như tao rồi nói chuyện"

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Nên cụ ạ, đẻ càng nhiều càng tốt. Nhà có điều kiện sao phải xoắn. Hai đứa con gái chúng nó có ở với mình lâu đâu, sau này chúng đi lấy chồng mà chỉ có 2 vợ chồng nhà cụ ở nhà thì nhìn nhau chán lắm. Mà các cụ ở trên cứ nói về tuổi cao không nên sinh nở nữa, thật ra các cụ ấy nhầm, đấy là nói về người phụ nữ sinh nở lần đầu tiên thì khi đã ngoài 35 tuổi thì mới phải lo lắng thôi.

Em năm nay 45, vợ em 39 nhưng vợ em cũng vừa sinh đứa thứ 3 được 1 tháng 20 ngày. Cháu nhà em đây, khoe luôn với cụ cho nó nóng để cụ có tinh thần đẻ tiếp. Mà 2 vợ chồng em đều là công chức, đ.ảng viên cả đấy.

Trung Dũng

Xe tải
Nên cụ ạ, đẻ càng nhiều càng tốt. Nhà có điều kiện sao phải xoắn. Hai đứa con gái chúng nó có ở với mình lâu đâu, sau này chúng đi lấy chồng mà chỉ có 2 vợ chồng nhà cụ ở nhà thì nhìn nhau chán lắm. Mà các cụ ở trên cứ nói về tuổi cao không nên sinh nở nữa, thật ra các cụ ấy nhầm, đấy là nói về người phụ nữ sinh nở lần đầu tiên thì khi đã ngoài 35 tuổi thì mới phải lo lắng thôi.

Em năm nay 45, vợ em 39 nhưng vợ em cũng vừa sinh đứa thứ 3 được 1 tháng 20 ngày. Cháu nhà em đây, khoe luôn với cụ cho nó nóng để cụ có tinh thần đẻ tiếp. Mà 2 vợ chồng em đều là công chức, đ.ảng viên cả đấy.

Cụ chủ thớt nên học tập kinh nghiệm Cụ này nhé? Em hỏi tý là cụ có can thiệp j không hay để tự nhiên mà có tập 3 chuẩn thế ạ?

MrKien_Trung

Xe điện
Cháu nghĩ cụ cứ cố đi ạ, đứa tới ko được thì làm đứa thứ 4, kiểu gì cũng được 1 zai cụ ạ

vietran

Xe ba gác
Nếu có điều kiện thì cứ tiếp tục, thực ra về già mới thấy cảnh con cháu đông vui thấy thích cuộc sống như thế nào.
Cụ già chưa mà bít ạ
Khi cụ chủ thớt già xã hội sẽ khác các cụ già bây giờ, chênhmột thế hệ.
Lýc đó 3 đứa có khi ở 3 nước khác nhau trên 3 châu lục khác nhau và thỉnh thoảng gọi điện về vn hỏi thăm cụ chủ thớt
Thế hệ ông bà em thì sống cùng mái nhà 3 thế hệ, đến thế hệ em thì khi con lớn ở riêng với bố mẹ nhưng vẫn cùng địa phương, thế hệ con cháu chắc chắn lớn lên sẽ ra ở riêng và có thể k cùng địa phương do quá trình toàn cầu hóa

HongHa

Xe điện
Báo cáo các cụ, các mợ em cứ băn khoăn mãi có nên lập thớt này không, vì sợ lại đẽo cày giữa đường. Tuy nhiên hôm nay mạnh dạn làm thớt này hy vọng nhận được nhiều góp ý của các “chiên gia”.
Tình hình là vợ chồng em đã có 2 cô con gái (6 tuổi và 2 tuổi). Kinh tế gia đình cũng tạm ổn. Thu nhập hiện tại của hai vợ chồng khoảng 50 -60tr/tháng, nhà Hà Nội (nhỏ thôi ạh), đất cát ở quê mua và các cụ cho cũng nhiều. Em nói thế không phải để khoe các cụ nhé, chỉ để các cụ có thêm thông tin và cho em lời khuyên chính xác.
Gia đình nội, ngoại không có sức ép về việc sinh con trai vì cả hai bên đều có rất nhiều cháu trai. Em thì lại là con thứ. Hai vợ chồng cũng nhiều tuổi rồi (35/36)
Vợ chồng em cả hai đều thích có đông con (3 đứa), và tất nhiên có cậu con trai nữa thì tốt. Nhưng với điều kiện kinh tế hiện tại em nghĩ nếu dừng lại ở 2 đứa, mình sẽ có nhiều điều kiện để chăm sóc cho chúng nó. Cũng như các cụ các mợ, vợ chồng em muốn cho các cháu những điều kiện tốt nhất trong cuôc sống, sinh hoạt, học tập. Sau này lớn hơn sẽ cho các cháu đi du học (hy vọng kinh tế sau này không có biến động lớn).
Nếu có đứa thứ 3 chắc chắn vợ chồng em sẽ vất vả hơn, hai đứa con hiện tại cũng thiệt thòi hơn vì phải san sẻ. Đặc biệt vợ em sẽ phải vất vả hơn ít nhất trong 3 năm vì phải nuôi con nhỏ.
Cá nhân em việc có sinh thêm đứa nữa hay không là 50/50. mấy tháng nay hai vợ chồng cứ bàn lên bàn xuống vẫn chưa quyết định được. Vậy kính nhờ các cụ, các mợ trên OF tư vấn thêm để có động lực ra quyết định. Xin cảm ơn cả nhà
Nếu Gấu nhà cụ ko ngại đẻ thì cứ thoải mái đi cụ, cụ cứ bỏ cái bao đi rồi cái gì nó đến sẽ đến, cứ tự nhiên và con trai hay gái đều OK, thường thì nhà nào có 2 trai rồi muốn sinh thêm 1 cô công chúa thì mới phải tính toán chứ nhà mà có 2 công chúa rồi thì ko có gì phải suy nghĩ

Em up ít ảnh 3 F1 nhà em, cụ đưa Gấu xem nhé

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn

Cháu hỏi khí ko phải Cụ giúp ích cho xã hội nhiều ko ợ ? Cháu ích kỷ nên cứ lo cho thân cháu trước, số phận và ĐK ko có thì phải chịu thôi, còn ko đẻ vì đất nước nghèo ko còn tài nguyên thì cháu nhường Cụ [-X.

vietran

Xe ba gác
Ở các nc kém pt thì đẻ nhiều có hại cho quốc gia. Nước pt thì ngược lại, được ghi nhận là đóng góp cống hiến.
Chả bít nc mềnh đang phát triển, giai đoạn quá độ tiến thẳng lên cnxh thì đẻ nhiều được đánh giá là tổn hại hay cống hiến cho dất nc đây

Chi Chi

Xe điện
Nhiều con thì thik nếu đủ khả năng nuôi, cơ mà em vẫn sợ cảm giác mang nặng và lúc đau đẻ X_X