[Thảo luận] Dắt xe máy vì không có mũ bảo hiểm.

cuong1903

Xe tăng
Lỗi không đội mũ BH thì cũng không lập bb được, lỗi đấy bị phạt 100 - 200k
Có lẽ cụ hiểu hơi...máy móc. Có quy định về việc xử phạt theo thủ tục rút gọn. Lỗi cá nhân phạt từ 250k trở xuống thì được xử phạt theo thủ tục rút gọn, nhưng không có nghĩa là chỉ (hoặc bắt buộc) xử phạt theo thủ tục rút gọn. Ngoài ra, cũng có quy định: mọi lỗi vi phạm được phát hiện thông qua phương tiện nghiệp vụ thì đều phải lập biên bản (không căn cứ vào mức độ xử phạt). Vậy thì nếu họ ghi hình ảnh thì bắt buộc phải lập biên bản.

peterpann

Xe tải
Em nghĩ cái lỗi ko đội nón bảo hiểm ko nên phạt làm gì, nếu nhỡ có tai nạn thì tự đập đầu chết mình ênh, tự làm tự chịu. Khi nào lỗi vi phạm làm ảnh hưởng đến ng khác thì hãy phạt, chứ em xin lỗi nói thẳng, như cụ thớt vì lười lấy nón đội mà có chấn thương sọ não thì cũng chẳng đáng thương tiếc ạ, mạng mình ko quý thì ai quý giùm đây?

cuong1903

Xe tăng
Em nghĩ cái lỗi ko đội nón bảo hiểm ko nên phạt làm gì, nếu nhỡ có tai nạn thì tự đập đầu chết mình ênh, tự làm tự chịu. Khi nào lỗi vi phạm làm ảnh hưởng đến ng khác thì hãy phạt, chứ em xin lỗi nói thẳng, như cụ thớt vì lười lấy nón đội mà có chấn thương sọ não thì cũng chẳng đáng thương tiếc ạ, mạng mình ko quý thì ai quý giùm đây?
Ai cũng nghĩ như cụ thì mũ bh bán cho ai, bánh mỳ kiếm sao được. Akay ở chỗ, gần như 100% bị bắt mũ bh đều là người lương thiện.

pnew

Xe điện
Có bao giờ một người chết mà không ảnh hưởng đến người khác không????

peterpann

Xe tải
Ai cũng nghĩ như cụ thì mũ bh bán cho ai, bánh mỳ kiếm sao được. Akay ở chỗ, gần như 100% bị bắt mũ bh đều là người lương thiện.
Em đang nói về vấn đề an toàn giao thông, còn vụ kiếm chác, bán nón j đấy thì e ko wan tâm ạ, ko có luật đội nón bh, đội nón bh thì có thể đi bán những loại nón khác mà :D

Còn về vụ bắt mũ bh là ng lương thiện thì cụ định nghĩa lương thiện ở đây như nào ạ? Sao cụ biết 100% ng bị bắt đều là ng tốt? Cụ có thể xem lại comment của em, em nói ko cần thiết phải phạt lỗi này vì ai quý mạng mình thì họ đội, ko cần xen vào việc giữ gìn mạng sống của nhau chứ có nói j về việc bắt lỗi mũ bh là ng tốt hay ko bán đc nón j đâu, cụ lạc đề thì phải.

peterpann

Xe tải
Có bao giờ một người chết mà không ảnh hưởng đến người khác không????
Ảnh hưởng gia đình họ chứ ảnh hưởng ai? Nhg con cái mình mà ko dạy cách bảo vệ mạng sống thì chịu cụ à, wan trọng vẫn là về vấn đề nhận thức, tự đánh giá mạng mình rẻ nên ko cần quan tâm, ko cần đội nón để bảo vệ bản thân thì chả trách ai đc

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
ko đội mua bảo hiểm ... chờ cho xe taxi hay xe bán tải đi qua... rà rà theo đít xe...

Đến chỗ mấy chú xxx... thì hét thẳng... Hôm nay trực à... tối qua nhà em nhé... mấy chú xxx nhìn nhau... bạn mày hả ... thế là phí mất 2 giây của cuộc đời... cái thằng xe máy nó đi qua luôn :))

pnew

Xe điện
Ảnh hưởng gia đình họ chứ ảnh hưởng ai? Nhg con cái mình mà ko dạy cách bảo vệ mạng sống thì chịu cụ à, wan trọng vẫn là về vấn đề nhận thức, tự đánh giá mạng mình rẻ nên ko cần quan tâm, ko cần đội nón để bảo vệ bản thân thì chả trách ai đc
Người chết đâu chỉ là con, họ còn là cha, mẹ. Chưa kể đến mặt xã hội nữa. Quy định đội mũ BH đâu chỉ quan tâm đến người đội mũ. Ngu thì cho chết nhưng chẳng có cái chết nào không ảnh hưởng đến người "vô tội".

Tba.hanoi

Xe tải
Em có địa chỉ cả 3 miền http://thanhbinhauto.com
Website
thanhbinhauto.com
Tất nhiên là ko cấm, nhưng xe chả có vấn đề gì, họ hỏi thì cụ biện bạch ntn ?
Dễ mà Cụ, bảo họ em không có mũ bảo hiểm nên không đi xe được phải dắt bộ.
Em bị 1 lần rồi, ở Vincom, gửi xe xong ra mất mũ, phải dắt bộ qua phố Huế để mua mũ đấy.
Còn trường hợp của Chủ thớt, em nghĩ đây không phải lần đầu "quên" mũ đâu. Cụ sẽ vẫn còn nhiều lần nữa. Quen "quên" rồi.

hn03

Xe điện
Iem mà là xxx em sẽ đi xe phía sau cụ để về tận nhà, xxx phường thì nó gọi cả xxx khu vực đến nhận hàng ấy chứ

hoangthanhlong

Xe hơi
các xxx hỏi cụ dắt xe đi đâu --) e cho thú cưng đi dạo :D

Bopbi_hsgs

Xe container
Có lẽ cụ hiểu hơi...máy móc. Có quy định về việc xử phạt theo thủ tục rút gọn. Lỗi cá nhân phạt từ 250k trở xuống thì được xử phạt theo thủ tục rút gọn, nhưng không có nghĩa là chỉ (hoặc bắt buộc) xử phạt theo thủ tục rút gọn. Ngoài ra, cũng có quy định: mọi lỗi vi phạm được phát hiện thông qua phương tiện nghiệp vụ thì đều phải lập biên bản (không căn cứ vào mức độ xử phạt). Vậy thì nếu họ ghi hình ảnh thì bắt buộc phải lập biên bản.
Ý của e nói là lỗi không đội mũ bh là lỗi nhẹ không phải ra kho bạc nộp tiền mà là xxx ra QĐ xử phạt tại chỗ và nộp tiền tại chỗ kể cả có bb do xxx phát hiện thông qua "phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ"; Nhưng lỗi không đội mũ bh thường là xxx không cần phải sử dụng các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ đâu;
Mà xxx ghi hình phải dùng đúng phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ chuyên dụng của nghành CA nhé chứ ghi bằng điện thoại và các loại thông thường khác là không được đâu (CA phường thì chắc không có thiết bị này đâu, CA phường chỉ được trang bị còi và gậy chỉ huy GT thôi).

Chỉnh sửa cuối:

laobo

Xe buýt
Về lý thì cụ đúng, nhưng ý thức là phải sửa cho nó bảo vệ cái đầu.

cuong1903

Xe tăng
Em đang nói về vấn đề an toàn giao thông, còn vụ kiếm chác, bán nón j đấy thì e ko wan tâm ạ, ko có luật đội nón bh, đội nón bh thì có thể đi bán những loại nón khác mà :D

Còn về vụ bắt mũ bh là ng lương thiện thì cụ định nghĩa lương thiện ở đây như nào ạ? Sao cụ biết 100% ng bị bắt đều là ng tốt? Cụ có thể xem lại comment của em, em nói ko cần thiết phải phạt lỗi này vì ai quý mạng mình thì họ đội, ko cần xen vào việc giữ gìn mạng sống của nhau chứ có nói j về việc bắt lỗi mũ bh là ng tốt hay ko bán đc nón j đâu, cụ lạc đề thì phải.
Dạ! Em có hơi lạc đề thật. Ý em là em quen (suy nghĩ cá nhân của riêng em thôi) với việc mọi cái quy định ở nước ta đều "không phải để cấm, mà là để cho". Mà các cụ to to hay chém bằng từ "lợi ích nhóm" ấy ạ. Bắt buộc đội mũ bảo hiểm là vì có nhiều cụ khác thấy bắt đội mũ thì sẽ ngon hơn: cụ sản xuất nhựa, cụ xxx, cụ quản lý thị trường... Còn về phía người dân thì ý em như ý cụ: không cần bắt buộc, để người ta tự quyết định thì hơn. Giống như đội đạp xe đạp, gần như 100% đều mua & đội mũ BH khi đạp xe - mà chả cần ai bắt buộc.

Về việc em nói gần như tất cả người bị phạt vì không đội mũ bảo hiểm đều là người lương thiện. Ý em là "lương thiện khi tham gia giao thông. Vì em thấy những người bị phạt lỗi này, hầu hết là người đi xe từ tốn, do lơ đễnh, quên nên không đội, hoặc lỡ chở thêm người đi nhờ đoạn ngắn... Còn đội choai choai, đầu xanh đỏ, hay những người nhiều hoa văn, cố tình không đội mũ ngay từ khi ra khỏi nhà lại chả mấy khi bị phạt.

peterpann

Xe tải
Dạ! Em có hơi lạc đề thật. Ý em là em quen (suy nghĩ cá nhân của riêng em thôi) với việc mọi cái quy định ở nước ta đều "không phải để cấm, mà là để cho". Mà các cụ to to hay chém bằng từ "lợi ích nhóm" ấy ạ. Bắt buộc đội mũ bảo hiểm là vì có nhiều cụ khác thấy bắt đội mũ thì sẽ ngon hơn: cụ sản xuất nhựa, cụ xxx, cụ quản lý thị trường... Còn về phía người dân thì ý em như ý cụ: không cần bắt buộc, để người ta tự quyết định thì hơn. Giống như đội đạp xe đạp, gần như 100% đều mua & đội mũ BH khi đạp xe - mà chả cần ai bắt buộc.

Về việc em nói gần như tất cả người bị phạt vì không đội mũ bảo hiểm đều là người lương thiện. Ý em là "lương thiện khi tham gia giao thông. Vì em thấy những người bị phạt lỗi này, hầu hết là người đi xe từ tốn, do lơ đễnh, quên nên không đội, hoặc lỡ chở thêm người đi nhờ đoạn ngắn... Còn đội choai choai, đầu xanh đỏ, hay những người nhiều hoa văn, cố tình không đội mũ ngay từ khi ra khỏi nhà lại chả mấy khi bị phạt.
Về việc đội nón là do nhận thức thôi, họ yêu quý sinh mạng mình thì họ quan tâm và gìn giữ, còn ai ko chịu thì thôi, có phạt hay ko phạt cũng chỉ đc lúc đó, nếu ai do lơ đễnh 1 lần thôi thì phạt 1 lần đã sợ, còn những thành phần khác ko đội mũ mà chạy bang bang mặt nghểnh lên trời, ra vẻ như "dám" phạm luật là ngon lắm, thì nói thật có chết vì chấn thương sọ não cũng chẳng tiếc. Em từng thấy nhiều thành phần cả trí thức nữa, veston, sơ vin bảnh tỏn mà chạy gần tới công ty thì tháo mũ ra vuốt vuốt tóc, e nghĩ thầm trong bụng, xe còn chưa đỗ vào bãi, nhỡ từ đâu bị ủi 1 phát rồi vì ko đội nón mà chết tươi thì thật e thấy tội ng đụng hơn là ng bị đụng.

anhtho

Xe ngựa
Các cụ tranh luận lạc đề quá. Vấn đề ở đây là : dắt xe máy có cần đội mũ BH hay không ? xxx bắt như vậy sai hay đúng ?
Theo em, chắc chắn xxx bắt sai vì rất nhiều lý do em cần dắt xe, ví dụ xe hỏng và em dắt ra hàng sửa xe... và dắt xe không thể gọi là điều khiển xe máy được. Nói về an toàn, dắt xe mà đội mũ có khi còn nguy hiểm hơn vì tầm nhìn hạn chế, có khi vấp viên gạch mà đổ xe cũng nên..
Còn về ý kiến có cần đội mũ BH không thì em luôn trả lời CÓ. Nó cũng như ngồi lái xe là đeo dây AT vậy.

thinhtd

Xe container
22. Người tham gia giao thông gồm người điều khiển, người sử dụng phương tiện tham gia giao thông đường bộ; người điều khiển, dẫn dắt súc vật; người đi bộ trên đường bộ.

23. Người điều khiển phương tiện gồm người điều khiển xe cơ giới, xe thô sơ, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ.

Trong luật Giao thông có giải thích từ ngữ như thế. Cụ đang dắt xe tức là cũng đang điều khiển rồi có phải không ạ? :D

anhtho

Xe ngựa
22. Người tham gia giao thông gồm người điều khiển, người sử dụng phương tiện tham gia giao thông đường bộ; người điều khiển, dẫn dắt súc vật; người đi bộ trên đường bộ.

23. Người điều khiển phương tiện gồm người điều khiển xe cơ giới, xe thô sơ, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ.

Trong luật Giao thông có giải thích từ ngữ như thế. Cụ đang dắt xe tức là cũng đang điều khiển rồi có phải không ạ? :D
Dắt xe chưa phải là điều khiển xe cơ giới. Xe đã nổ máy đâu. Người ko có GPLX vẫn có thể dắt xe được cơ mà. Lúc đó có thể coi cái xe đó là thô sơ và đã là thô sơ thì ko cần phải đội mũ BH.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Mấy anh CAP đang bực nên không để ý lỗi : không mang theo giấy tờ xe :D