[Funland] Cứu ngành du lịch thế nào?

Em làm bên du lịch chuyên thị trường inbound (nhận khách nước ngoài tới Việt Nam). Sáng nay họp buồn tủi quá các cụ ạ, sếp em kêu gọi nhân viên hiến kế kinh doanh bất kì gì để sống sót những ngày tháng tới. Sau tháng này không có phương án gì khả thi thì sẽ đồng loạt đóng cửa và sa thải nhân viên (khoảng 100 người và đã gắn bó với công ty gần chục năm). Thực ra trụ được tới ngày hôm nay thì tụi em đã trân trọng tấm lòng của lãnh đạo lắm rồi, khi các công ty đối thủ đã giải tán từ tháng 2, tháng 3. Em chuyên về sản phẩm du lịch, một năm đi không biết bao nhiêu chuyến khắp nơi trên đất nước mình để tìm hiểu phát triển sản phẩm mới mà từ Tết giờ ngồi im và khả năng mất việc trước mắt. Mở mắt ra là FB đồng nghiệp trong ngành chuyển nghề, buôn hoa quả, bán đồ ăn vô số rồi. Cứu nghề du lịch bằng cách nào ngoài kích cầu trong nước, dịch vụ đẳng cấp nước ngoài giá đang rẻ còn nửa rồi mà vẫn chậm quá. Đứng sau mỗi công việc là một gia đình và vài đứa trẻ. Có bạn đồng nghiệp em (làm ở công ty khác), hai vợ chồng cùng làm trong nghề, chồng mất việc, vợ hưởng lương 4 triệu/tháng (hết tháng 7 thôi ạ, sau đó cũng mất việc) đang nuôi hai con nhỏ và ở nhà thuê...không biết những ngày tháng tới sẽ ra sao. Em biết nhiều ngành khác cũng ảnh hưởng y chang như du lịch, nhà hàng, khách sạn nhưng cho em than tí cho bớt buồn. Cụ nào có kế hay comment giúp em đi, được em sẽ mời các cụ một chuyến nghỉ dưỡng, thật.
Bắt tay với nhà hàng, khách sạn và các cửa hàng cửa hiệu để lập các tour du lịch 0 đồng với các khách du lịch trong nước thử xem cụ. Nhà hàng, khách sạn cũng đang trong cơn khát nên phải cùng bắt tay nhau mà kéo nhau lên chứ mạnh ai lấy cũng đòi ăn thì xuống hố cả nút :-s

Pvsc

Xe ba gác
Em vào hóng ý tưởng

binhnq2

Xe tăng
Nhờ COv mà e dc đi du thuyền 5 sao. Từ trc tới nay là chỉ phục vụ khách Tây, mà h phải giảm giá để chạy, thế mà cũng kín lịch. Chỉ tiếc là khách Việt văn hoá thấp quá, nên chất lượng dịch vụ sẽ bị giảm!

fishbed4

Xe tăng
Inbound, outbound khó phục hồi trong năm nay. Cụ/mợ chuyển sang khách nội địa sống tạm chờ thời thôi. Cứ bám lấy in/outbound, nhưng cửa khẩu có mở đâu mà hiến kế.. Hoặc cụ tranh thủ thời gian naỳ, nghiên cứu đa dạng thêm các thị trường, sản phẩm du lịch để đón lúc mở biên.

Tonydo

Xe buýt
Nhà em vừa ủng hộ chuyến Tour Hạ Long xong, đợt này đi vắng khách Tây đặc biệt là Tàu, giá tàu Hạ Long khá rẻ lại yên tĩnh ko nhôm nhoạm.

antidau

Xe container
Du lịch gì giờ này. Công ty cháu giảm lương 20% và cắt luôn tiền du lịch hè =((

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chẳng biết nói gì. Em làm ép cọc và khoan nhồi cũng đang chật vật lo lương và tiền thuê kho bãi.
Hôm rồi về quê tiện xe khuân được chục quả mít lên bán onl trong chung cư, lãi được vài trăm cũng thấy vui vui.
Ngày nào cũng 1 chuyến đi là thành lái mít, lãi khá mà cụ ;))

Fabulous

Xe tăng
Tăng cường xúc tiến du lịch tại các địa phương, bổ sung thêm nhiều vé miễn phía tàu, xe, máy bay cho cán bộ,... :D

Tranpham

Xe hơi
Cụ mợ cho em hóng với, em bên xe du lịch cũng đang nghẻo dần đều, mà chưa biết phải làm gì tiếp theo, thôi thì cụ mợ ai có nhu cầu di chuyển alo ủng hộ em với ah, Xe Linh An - 024 3200 6777 - 0948 331 369

Em xin có ý tưởng du lịch làng nghề ạ, nói từ rất lâu mà du lịch làng nghề em thấy vẫn bị bỏ ngỏ trong khi đó em thấy các cha mẹ rất muốn cho con mình ra ngoài trải nghiệm thêm. Mợ tham khảo thử xem, xung quanh Hà Nội có nhiều điểm mà.