[Funland] Cứu ngành du lịch thế nào?

hoviethung

Xe lăn
Em làm bên du lịch chuyên thị trường inbound (nhận khách nước ngoài tới Việt Nam). Sáng nay họp buồn tủi quá các cụ ạ, sếp em kêu gọi nhân viên hiến kế kinh doanh bất kì gì để sống sót những ngày tháng tới. Sau tháng này không có phương án gì khả thi thì sẽ đồng loạt đóng cửa và sa thải nhân viên (khoảng 100 người và đã gắn bó với công ty gần chục năm). Thực ra trụ được tới ngày hôm nay thì tụi em đã trân trọng tấm lòng của lãnh đạo lắm rồi, khi các công ty đối thủ đã giải tán từ tháng 2, tháng 3. Em chuyên về sản phẩm du lịch, một năm đi không biết bao nhiêu chuyến khắp nơi trên đất nước mình để tìm hiểu phát triển sản phẩm mới mà từ Tết giờ ngồi im và khả năng mất việc trước mắt. Mở mắt ra là FB đồng nghiệp trong ngành chuyển nghề, buôn hoa quả, bán đồ ăn vô số rồi. Cứu nghề du lịch bằng cách nào ngoài kích cầu trong nước, dịch vụ đẳng cấp nước ngoài giá đang rẻ còn nửa rồi mà vẫn chậm quá. Đứng sau mỗi công việc là một gia đình và vài đứa trẻ. Có bạn đồng nghiệp em (làm ở công ty khác), hai vợ chồng cùng làm trong nghề, chồng mất việc, vợ hưởng lương 4 triệu/tháng (hết tháng 7 thôi ạ, sau đó cũng mất việc) đang nuôi hai con nhỏ và ở nhà thuê...không biết những ngày tháng tới sẽ ra sao. Em biết nhiều ngành khác cũng ảnh hưởng y chang như du lịch, nhà hàng, khách sạn nhưng cho em than tí cho bớt buồn. Cụ nào có kế hay comment giúp em đi, được em sẽ mời các cụ một chuyến nghỉ dưỡng, thật.
Tại sao công ty cụ không mở rộng khai thác khách du lịch nội địa trong thời buổi khó khăn này. Các chuyến bay từ nước ngoài vào VN danh sách dương tính Covid vẫn không ngừng tăng. Nên mình nghĩ thị trường khách du lịch quốc tế còn trầm lắng trong thời khá dài?

ThanhLong69

Xe tăng
Giờ không có bay thương mại quốc tế thì mảng Inbound chắc nghỉ vợt được vài ông việt kiều. Một mảng khác là tụi Tây đang ở VN gu tụi này khác với tụi từ NN sang nhưng cũng gần với inbound hơn là khách nội địa. Mấy đối tượng này bình thường thì chẳng đáng kể nhưng giờ các công ty chuyên Inbound nghỉ gần hết rồi nên cũng đỡ cạnh tranh.

chanthat123

Xe tăng
Để hiến kế thì phải có thông tin chứ, nói chung chung này thì cũng bằng thừa. Tuy nhiên mình cũng đưa ra một số thông tin cơ bản ntn để bạn tham khảo:
1. Inbount thời điểm này là bó tay rồi. Dịch dã ntn các nước châu Âu, Mỹ nhanh cũng phải đến giữa 2021 mới đi lại bình thường phục vụ cho công tác du lịch ít
2. Du lịch nội địa năm nay cũng rất tệ, lý do: Thay đổi lịch học hè của bọn trẻ con dẫn đến dịp hè các gia đình vẫn phải trông con, thầy cô giáo, học sinh vẫn phải đến trường là đối tượng du lịch nhiều nhất
3. Trung Quốc có thể mở đường bay sớm nhất và nhiều nhất với VN nên bạn nên tập trung vào TQ, đừng mơ EU hay Mỹ lúc này. TQ đi muôn nơi nhưng giờ chỉ có VN là tốt nhất thậm chí duy nhất, nên bằng mọi cách tấn công khách nước này.
4. Các tỉnh lẻ, cán bộ về hưu sẽ là tập khách hàng tiềm năng do họ ít bị ảnh hưởng Covid như lực lượng lao động hiện tại. Tìm cách tiếp cận, khoanh vùng để đưa các gói kích cầu, giảm giá...

kimanh281beo

Xe hơi
Nhà em vừa đi du lịch về đây ạ. Nhưng đi trong nước. Thời điểm này vắng vẻ nên hợp với các gia đình trẻ.
Cũng là cơ hội cho các đơn vị lữ hành để tập trung vào khách hàng nội địa đấy. Công ty em các em gái trẻ trẻ đều đã đặt combo/ vé máy bay đi HCM/ Phú Quốc/ Đà Nẵng rồi. Đi từ tháng 6-9. Nên đối tượng thanh niên vẫn còn tiềm năng lắm bác chủ top ạ

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Đồng cảm với mợ! Hơn 20 năm làm DL, em không nghĩ là có những ngày như này. Công ty em đang làm việc cho , là TOP đầu trong lĩnh vực Inbound . VP Hanoi trên 60 người thì giờ còn 6 NV cầm cự. Thương lắm mà chả biết làm gì, có những người gần 30 năm gắn bó, tưởng là chỉ khi nào nghỉ hưu mới tạm biệt công ty.
Nhưng dù sao, CT DL cũng đỡ thiệt hại hơn các lĩnh vực cần đầu tư nhiều vốn như : Vận tải, resorts, hotels, restaurants mà lại phải vay vốn bank.
Em làm mảng xe đạp , đang định tiếp cận cho giới VP or gia đình mà không biết có ăn thua gì không ? ( vì em hay lọ mọ bằng xe đạp nên biết nhiều cung cũng thú vị]
30 năm gắn bó mà nghỉ thì cụ gq cho họ thế nào, họ k đủ đk nghỉ hưu ah.

Ural

Xe tải
Dịch có vẻ cơ bản được giải quyết thì tụi nhỏ lại hầu như không còn Hè.... Muốn đi du lịch trong nước cũng khó

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
ngành du lịch thì năm nay nằm thở năm sau phục thù cụ chủ ạ

Girl lai oto

Xe tải
Em cảm ơn các cụ đã chia sẻ. Sau một thời gian cân nhắc bên em đã cắt giảm một số cá nhân (khoảng 20%) và tập trung thị trường cho NNN sống ở trong nước. Thôi đi đường lách, lời rất rất ít gọi là có việc cho anh chị em làm, chứ hiện tại là tụi em căng mình chịu lỗ chi phí hàng tỉ mỗi tháng. Em chỉ muốn khuyên các cụ là đi đâu, lên kế hoạch trước một tháng, đặt phòng trực tiếp. Vouchers các khách sạn tầu thuyền đang giá hấp dẫn vì họ muốn thu tiền về trước. Chỉ e là khi các cụ đặt, nhất là vào dịp hè hoặc cuối tuần họ sẽ thường nói hết phòng, ép đi ngày thường sẽ ảnh hưởng tới kế hoạch kì nghỉ. Một số cụ nhờ em giúp thì mật thư cho em nhé, trời ơi có những resort bình thường phải nịnh sales để lấy được giá tốt thì giờ còn hơn 1 triệu/đêm luôn ạ.

Deep Throat

Xe máy
Nhờ ảnh hưởng Covid em mới dám đi Six Senses hehe, đợt này tranh thủ checkin khắp nơi, đang rẻ ^^

condaigia

Xe đạp
Em cảm ơn các cụ đã chia sẻ. Sau một thời gian cân nhắc bên em đã cắt giảm một số cá nhân (khoảng 20%) và tập trung thị trường cho NNN sống ở trong nước. Thôi đi đường lách, lời rất rất ít gọi là có việc cho anh chị em làm, chứ hiện tại là tụi em căng mình chịu lỗ chi phí hàng tỉ mỗi tháng.
bên mợ chắc top đầu thị trường inbound luôn chứ công ty vừa vừa mỗi tháng đi 1 tỏi chịu gì nổi :(

supersanhdieu

Xe buýt
Em đi nhiều và thấy mỗi miền đất nước mình đều đẹp khác lạ. Tháng 12 em đi chuyến Cao Nguyên đầy cảm xúc ở Buôn Ma Thuột, đẹp tới nỗi chỉ mong ngóng gặp được khách hàng để giới thiệu bán cho họ. Các cụ tranh thủ đi bây giờ, khi các điểm du lịch vắng bóng du khách, thời điểm vàng nếu muốn trải nghiệm cuộc sống đời thực của Việt Nam. Nhớ nghề mà bất lực với hoàn cảnh. Em chia sẻ khu hồ Lak, cắm trại sang chảnh như châu Phi luôn. Về chưa kịp bán tour nào thì dịch ập tới
Hồ lắc e vừa đi t3/20 xong, nói chung cũng bt

PSP

[Tịch thu bằng lái]
Cứu ngành du lịch thì lại có nguy cơ mang lại rủi ro cho các ngành khác, nếu giờ mà đám khách du lịch nó mang virus vào VN thì có thể sẽ có nhiều ngành khác lại chết vì ngành du lịch

flameht

Xe hơi
Giờ ngành du lịch chạy đua giảm giá để vớt nội địa sống qua ngày thôi cụ, hướng xử lý dịch khác nhau nên còn ban căng dài.

ocean1

Xe tăng
Sao cụ/ mợ không thảy cái tên công ty lên đây nhỉ. Ai thích tìm hiểu họ vào xem, thì tiện hơn không. Nếu họ cần dịch vụ thì sẽ liên lạc với cụ/ mợ sau đó .

Bikerhanoi

Xe tải
30 năm gắn bó mà nghỉ thì cụ gq cho họ thế nào, họ k đủ đk nghỉ hưu ah.
Em nói “ gần 30 năm” :) . về hưu lại là câu chuyện khác ( last choice thôi). Mà công ty em làm việc, chứ ko phải em -:) tks

goldsunhn

Xe buýt
Em có lẽ ... may hơn cụ, chỉ bị mất 80 % khoản thu, không tích lũy được nên năm nay cũng không tính đi du lịch nữa.

jang

Xe tăng
Thật sự khó cho ngành du lịch, kể cả trong nước. Em không làm du lịch, chỉ đứng vai người tiêu dùng cũng thấy khó. Mọi năm tháng 4 là đã xôn xao kế hoạch chào hè, nghỉ dưỡng ... abc. Năm nay thì im tịt. Bản thân em thường mùa hè đi từ 3, 4 chuyến. 1 chuyến với công ty, 1, 2 chuyến với nhóm gia đình các bạn thân, 1 chuyến cho đại gia đình. Thế mà năm nay đến giờ bản thân mình trong đầu không có ý nghĩ gì đến chuyện du lịch. Hội bạn thân cũng vậy, mọi người đều đang tập trung vào khắc phục hậu quả Covid mặc dù bọn em làm các ngành nghề ít bị ảnh hưởng.
Haiz, 1 năm kinh tế buồn.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
theo em chính phủ nên giao cho bộ y tế cấp chứng nhận như kiểu chứng nhận sạch (không sợ covid)cho một số điểm du lịch nổi tiếng, có đông đảo khách du lịch ghé thăm trước đợt Covid, để người dân yên tâm xách quần lên và đi, tiếp theo là các đơn vị kinh doanh du lịch lên Menu đưa ra những chương trình khuyến mãi hấp dẫn vd. đi theo gói cả gia đình sẽ giảm giá 99% ....:D

nvht

Xe điện
Thật sự khó cho ngành du lịch, kể cả trong nước. Em không làm du lịch, chỉ đứng vai người tiêu dùng cũng thấy khó. Mọi năm tháng 4 là đã xôn xao kế hoạch chào hè, nghỉ dưỡng ... abc. Năm nay thì im tịt. Bản thân em thường mùa hè đi từ 3, 4 chuyến. 1 chuyến với công ty, 1, 2 chuyến với nhóm gia đình các bạn thân, 1 chuyến cho đại gia đình. Thế mà năm nay đến giờ bản thân mình trong đầu không có ý nghĩ gì đến chuyện du lịch. Hội bạn thân cũng vậy, mọi người đều đang tập trung vào khắc phục hậu quả Covid mặc dù bọn em làm các ngành nghề ít bị ảnh hưởng.
Haiz, 1 năm kinh tế buồn.
đến tháng 7 thì lại háo hức ngay thôi mà, dân VN nhanh quên dịch lắm

Girl lai oto

Xe tải
Sao cụ/ mợ không thảy cái tên công ty lên đây nhỉ. Ai thích tìm hiểu họ vào xem, thì tiện hơn không. Nếu họ cần dịch vụ thì sẽ liên lạc với cụ/ mợ sau đó .
Dạ em cảm ơn cụ ạ. Em chia sẻ thôi, không muốn dùng diễn đàn cho việc PR gì ạ hihi.