Cứu Mẹ hay cứu Vợ ?

wall

Xe tăng
VD này hồi học môn Ethical em cũng được giáo sư đưa ra, còn tranh cãi dài.... ko có đúng có sai đâu các cụ

Kiểu như có ví dụ 1 đoàn tầu đi đến ngã 3 thì có tình huống nếu đi tiếp thì sẽ đâm vào 1 đoàn học sinh (trong khi có biển cấm đi trên đó rồi), còn nếu rẽ lối khác (đừong không dùng) thì lại sẽ đâm 1 em bé đang chơi.... Vậy người gác chắn hay lái tầu chọn cách nào, chọn cách 1 thì thì chết nhiều người (cả đoàn), chọn cách 2 thì lại lại can tội giết người vì em bé kia chơi ở chỗ được phép chơi, còn đoàn học sinh kia chơi ở chỗ cấm chơi :D

Kiểu Right or Wrong này ông nào cũng có lý lẽ riêng :P

thanhnt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em vừa học khóa cứu đuối cứu nạn, theo chú giảng viên thì 1 người có thể cứu tối đa cùng lúc 3 người theo cách:
2 tay túm 2 người 2 bên, mồm cắn tóc người thứ 3 chân đạp rồi kép vào bở. Các cụ thấy được không ?

Đêm laoxao

Xe hơi
Chết cười với mợ này,
Vào đây tưởng kiếm được tao nhân lại gặp phải lục súc :))
Chà, Nói người khác là lục súc chưa chắc đã biến mình thành người đâu cụ ơi :D
Em ví sờ dụ cho cụ dễ hiểu nhé:
Hằng ngày em ăn cơm, ăn cá, ăn thịt , ăn rau... uống nước lọc, cô ca, bia, rượu... vv..
KHông ăn đồ ôi thiu, không ăn MỨT, uống nước Thải..vv.. Chung quy lại là ko ăn bẩn
Không hiểu cụ thế nào ?
Nếu cụ có khẩu phần ăn và cách lựa chọn đồ ăn thức uống giống em thì chắc cụ đang tự tay... ?
Còn trong trường hợp xấu hơn là cụ hằng ngày xơi những đồ ăn mà em ko ăn được thì khỏi phải bàn nữa nhỉ?:D
Các cụ nhà ta đã dạy rồi, "Biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe" Chơi chữ làm gì ?
Thế nhé, em đi làm bát phở cho ấm bụng đây, tự nhiên lại băn khoăn liệu cụ có biết ăn phở không nữa ?
@Ngoài ra thì tôi mới biết chủ thớt là đàn bà con gái, xin lỗi vì nặng lời, với chị em tôi luôn về nhì trong mọi hoàn cảnh và trường hợp :D chúc luôn vui vẻ.

mimizin

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Chà, Nói người khác là lục súc chưa chắc đã biến mình thành người đâu cụ ơi :D
Em ví sờ dụ cho cụ dễ hiểu nhé:
Hằng ngày em ăn cơm, ăn cá, ăn thịt , ăn rau... uống nước lọc, cô ca, bia, rượu... vv..
KHông ăn đồ ôi thiu, không ăn MỨT, uống nước Thải..vv.. Chung quy lại là ko ăn bẩn
Không hiểu cụ thế nào ?
Nếu cụ có khẩu phần ăn và cách lựa chọn đồ ăn thức uống giống em thì chắc cụ đang tự tay... ?
Còn trong trường hợp xấu hơn là cụ hằng ngày xơi những đồ ăn mà em ko ăn được thì khỏi phải bàn nữa nhỉ?:D
Các cụ nhà ta đã dạy rồi, "Biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe" Chơi chữ làm gì ?
Thế nhé, em đi làm bát phở cho ấm bụng đây, tự nhiên lại băn khoăn liệu cụ có biết ăn phở không nữa ?
@Ngoài ra thì tôi mới biết chủ thớt là đàn bà con gái, xin lỗi vì nặng lời, với chị em tôi luôn về nhì trong mọi hoàn cảnh và trường hợp :D chúc luôn vui vẻ.
VD này hồi học môn Ethical em cũng được giáo sư đưa ra, còn tranh cãi dài.... ko có đúng có sai đâu các cụ

Kiểu như có ví dụ 1 đoàn tầu đi đến ngã 3 thì có tình huống nếu đi tiếp thì sẽ đâm vào 1 đoàn học sinh (trong khi có biển cấm đi trên đó rồi), còn nếu rẽ lối khác (đừong không dùng) thì lại sẽ đâm 1 em bé đang chơi.... Vậy người gác chắn hay lái tầu chọn cách nào, chọn cách 1 thì thì chết nhiều người (cả đoàn), chọn cách 2 thì lại lại can tội giết người vì em bé kia chơi ở chỗ được phép chơi, còn đoàn học sinh kia chơi ở chỗ cấm chơi :D

Kiểu Right or Wrong này ông nào cũng có lý lẽ riêng :P
Đấy. Đến giáo sư cũng đưa ra VD này mà có vài cụ lại bảo ai nghĩ ra câu hỏi này là ..đứa mất dạy . :(.
Thiết nghĩ, trong cuộc sống này, có nhiều cụ hàng ngày phải đối mặt với vô vàn nhưng con sóng nhỏ không gây chết đuối nhưng cũng buộc phải lựa chọn che cho ai trong 2 người vợ và mẹ để không ai bị ướt , không ai thấy tủi thân. Có nhiều cụ chỉ ước gì được ướt hết để giữ bình an cho mẹ và vợ, nhưng cùng đi trên 1 con thuyền, chuyện sóng to gió cả thật khó tránh khỏi.
Âu cũng chỉ là một ví dụ không phải là không thể xảy ra , hoặc chỉ là một hình tượng minh hoạ cho những sự lựa chọn khó khăn của một người không muốn mình trở thành bất hiếu, bất nghĩa... trong mớ ba đào nhộn nhạo của kiếp nhân sinh phù trầm, các cụ vui thì bình luận, không vui thì cũng không nên nặng lời.
Kính.

Chỉnh sửa cuối:

Rob Tran

Xe điện
Nếu ta đặt giả sử có trường hợp đó xảy ra, tại sao ta lại không giả sử luôn là ta có khả năng cứu một lúc hai người, hoặc có người cạnh bên sẽ giúp ta? Như vậy đỡ nhức đầu :))!

mimizin

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nếu ta đặt giả sử có trường hợp đó xảy ra, tại sao ta lại không giả sử luôn là ta có khả năng cứu một lúc hai người, hoặc có người cạnh bên sẽ giúp ta? Như vậy đỡ nhức đầu :))!
Nếu việc gì mà k phải cân nhắc đắn đo, nhức đầu lựa chọn, thì... đặt giả sử làm gì cho ..tốn tài nguyên mạng hả cụ ? hihi.
Vậy sẽ không bao giờ phải đặt giả sử là mẹ và vợ k hợp nhau, mẹ săm soi, nói xấu vợ, Vợ nằng nặc đòi ra ở riêng. Lại không muốn bỏ vợ. Vậy làm thế nào để dĩ hoà vi quý ? Bài toán này còn nan giải hơn nhiều.

dongkijote

Xe điện
Giữa Mẹ và Vợ thì các cụ có thể trả lời ngay được. Đầu bài phải đặt tình huống thế này mới khó đỡ: Giữa Mẹ và Con mình thì cứu ai?
Người phương Tây: Cứu Con vì mẹ già rồi, trẻ thơ thì còn tương lai phía trước ------> Duy lý.
Người phương Đông: Cứu Mẹ vì Mẹ chỉ có 1... --------> Duy tình.

Roman

Xe điện
quả này cụ chủ thớt phải thêm tình tiết. sau F1 của Mạnh Tử hỏi sao bố ko cứu "mẹ của con"

Chỉnh sửa cuối:

lanhuong1965

Xe điện
Nói là cứu mẹ thì được chữ có hiếu nhưng lại mang tiếng vô tình & ngược lại thì có tình nhưng bất hiếu!

Thôi thì em...phân rạch ròi, rành rẽ ra xem các cụ thấy thế nào nhé
-Mẹ là quá khứ & hiện tại! Có mẹ mới có ta, những gì là ta hôm nay tất phải có từ mẹ!
-Vợ là hiện tại & tương lai! Ta lại được nối tiếp bởi vợ thông qua cuộc sống hàng ngày & những đứa con.
Vậy theo giáo lý phương Đông thì đa phần cứu mẹ vì cái nhìn chỉ cho quá khứ & hiện tại.
Nhưng theo cách nhìn phương Tây thì sẽ cứu vợ vì chỉ thấy hiện tại & tương lai.

Giờ các cụ tự liệu được rồi hay chăng???

(Em thì vì hiện tại & tương lai. Hãy cố gắng sống sao cho tốt, cố gắng chắt chiu sàng lọc những gì là tinh hoa cho thế hệ mai sau theo em là điều mong muốn duy nhất của đấng sanh thành với chúng ta!
Cha mẹ ta hy sinh cả đời cho ta thì tiếc chi những năm cuối đời nhỉ??? Nếu ta cứu mẹ mà phần đời còn lại ta sống chả ra gì thì chính người mẹ này sẽ nói thà tao chết đi ngày đó để không thấy mày hôm nay! Phỏng các cụ/Mợ???)

Chỉnh sửa cuối:

tanlc171

Xe tải
Website
www.haihatech.com
Mở máy tính ra hỏi ông Gúc gù xem cứu ai trước rồi hẵng cứu ...

tranhgochay

Xe buýt
ngày trước Gấu muốn rước em nhưng mẹ gấu phản đối ác quá, lí do là em quá trẻ với gấu :(,gấu vẫn nằng nặc đòi rước
mẹ gấu cũng đặt ra câu hỏi tai quái giống như mợ chủ: mẹ và con đấy (tức là em) cùng rơi xuống sông chỉ cứu được một thì mày cứu ai?
gấu bẩu: con cứu mẹ!!
mẹ gấu hả hê lắm
gầu bồi thêm: cứu mẹ xong con sẽ nhẩy xuống sông theo nó...
thê là đời em có nam diễn viên chính!!

Okane

Xe container
Cứu mẹ cũng được, vợ cũng được, nhưng riêng mẹ vợ tuyệt đối k nên cứu - k ông già vợ thù mình chết, hehe....

fashion

Xe tăng
nếu trường hợp đấy xảy ra với em

nếu chỉ cứu đc 1 trong 2

em sẽ đứng trên bờ và suy nghĩ thật kỹ

để sau này không phải ân hận :)) :))

VinhCivic

Xe tăng
em cứu mẹ và ở vậy gà trống nuôi con ợ... cùng lắm thì giống bác gì đó ở đâu đó đào mộ vợ về đắp thành tượng và ôm ấp quang năm là cùng chứ gì... kể cũng ghê ghê các cụ nhỉ.

Civic2306

Xe điện
Em oánh dấu phát, mái đọc tiếp

thanhchung

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

giangsuki

Xe ngựa
Ô hô, thi thoảng các thớt cũ lôi lên lại có lắm chuyện đáng để cười vì tranh luận phết mà chưa thấy ai bị xì hơi nhể =))
Ừ thì vào quán lấy xả choét là chính nên em thích lại mở kèo cho các cụ mợ tham gia còn hay hơn
mời tất cả tham gia, chung kết ( tạm tính đến hết ngày 19/6 chẳng hạn) bên nào có nhiều người chọn hơn là thắng. bên chọn PẢ tham gia làm chứng :D
bên thua mời bên thắng ra quán làm vài quại bia để thống nhất, đây chỉ là tình huống giả định ( dù ngớ ngẩn :P ) nên không cần quá cay cú để nói nhau làm gì

1. Cứu mẹ trước

2. Cứu vợ trước

3. Không chọn PA nào hoặc không nói ở đây

Mời các cụ, mợ nhào zô =))

Chỉnh sửa cuối:

usavn

Xe tải
Đề cao thái quá chữ hiếu là di sản của Khổng Giáo, của Tàu khựa ! Thái quá chữ hiếu gây ra hậu quả rất nghiêm trọng.
Nói chung, chỉ có những XH có hệ thống an sinh cho người già kém phát triển thì mới phải thái quá đề cao chữ hiếu !