[Funland] Cứu em! Bé nhà em bị sán lợn.

Dodge Ram

Xe điện
Ngày xưa hồi bé đứa nào chả uống thuốc giun quả núi, xong rồi ... đoạn "..." này là trải nghiệm rất kinh tởm nên đứa nào có kinh nghiệm thuốc giun quả núi tự hình dung.
Ngày xưa em ở nhà tập thể, vệ sinh chung. Có đứa ị xong hét ầm lên chạy ra...

Hoá ra hôm trước bố mẹ nó tẩy giun cho nó, con giun chưa ra hết mà đã dài và to như cái đũa lòng thòng ở lỗ đ.ít khiến thằng bé hoảng loạn.:)

Hình như thuốc giun bây giờ làm con giun tiêu luôn trong bụng phải không ợ?!

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói vậy không chính xác đâu ạ. Phân tích nhiều ngại loãng topic. Nhưng phân hữu cơ xử lý đúng thì quá trình ủ trộn đã đủ giết trứng giun, sán nhiệt độ trong đống ủ đảm bảo điều này.
Bón bằng phân hữu cơ mới nuôi dưỡng làm màu cho đất lâu dài và tăng sức khỏe cây.
Thế giới vi sinh vật trong đất rất kỳ diệu, và tương hỗ, những thứ phân hóa học kia làm cho năng suất cao trong ngắn hạn nhưng làm bạc màu đất trong dài hạn, rồi tới 1 ngày như con bệnh ốm lâu ngày, bón mãi vẫn què quặt, lại càng phải thúc và dùng thuốc trừ sâu vì cây không còn khỏe để tự chống chọi được sâu.
Phân ủ giúp giảm đáng kể trứng giun, sán, nhưng kể có ủ rất đúng và đủ thời gian cũng không hoàn toàn giết được hết đâu.
Tùy loại cây trồng, tụi mũi lõ vẫn cấm phân của từng giống vật nuôi cho các loại cây trồng khác nhau đấy!

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Chúc bé sớm khỏe. Cụ update thông tin cho anh em of nắm dc tình hình nhé. Điều trị có khó không cụ?

Hoá ra hôm trước bố mẹ nó tẩy giun cho nó, con giun chưa ra hết mà đã dài và to như cái đũa lòng thòng ở lỗ đ.ít khiến thằng bé hoảng loạn.:)

Em không có chuyên môn nhiều về y học nhưng đọc hướng dẫn sử dụng là làm bọn ký sinh trùng kia nó bị ức chế gì đó không ăn được và chết đói luôn :D

tomtomchát

Xe container

làm nó chết thoai.
khi nó tiêu - thì chính là lúc cơ thể hấp thụ lại nó ;))
cho nó tha hồ bòn rút ta, đến lúc, ta lại giết nó và ăn lại nó :))

tailieu

Xe tăng
Hồi xưa còn bé thấy giun sán là chuyện thường. Thi thoảng phải uống thuốc tẩy nó ra cả đống. Thường là 6 tháng đến 1 năm tẩy một lần. Nay thì ít hơn do VS cá nhân tốt hơn chứ hết là ko có đâu

coolpix8700

Xe ngựa
làm nó chết thoai.
khi nó tiêu - thì chính là lúc cơ thể hấp thụ lại nó ;))
cho nó tha hồ bòn rút ta, đến lúc, ta lại giết nó và ăn lại nó :))
Thường thuốc tẩy giun (giun đũa, giun kim) chỉ làm chúng say, không còn bám lại được trong ruột nên bị đẩy ra theo phân.
Nhưng cũng vì vậy uống quá liều hay người sức khỏe yếu cũng sẽ bị cảm giác buồn nôn hay bị say.
Hồi tụi em còn nhỏ phải uống thuốc tẩy giun thường xuyên, vì ngày đó vệ sinh chung không được như bây giờ và người ta vẫn dùng phân tươi để bón rau.
Thuốc tẩy giun hồi đó họ ép thành hình quả núi, có đường cho trẻ con dễ ăn.
Vì ngọt nhiều đứa trộm để ăn cũng bị say đứ đừ.
Không phải chỉ mỗi thuốc giun, mà rất nhiều quả cây, lá cây cũng tẩy được giun. Đơn giản nhất như ăn hạt bí (đỏ) sống chưa rang!

ha_td

Xe tải
nằm viện rồi thì để BS phán thôi chứ lên đây hỏi các cụ thì các cụ lại chém cho ko biết đường nào mà lần đâu

Bomva

Xe điện
Đang nằm viện rồi thì hỏi bác sĩ chứ hỏi mấy ông ộp phơ làm gì và để giải quyết việc gì???
Hay là định đú trend?
Mấy ông of đầy kinh nghiệm. Lo lo ti ca xuốt ko việc gì chắc có phương pháp

xetho77

Xe tăng
Cụ cứ yên tâm đi không phải lo đâu vì chuyện đó là bình thường mà :D (em thấy bác bí thư BN bảo thế). Nhưng tốt nhất vẫn đi xét nghiệm cho yên tâm nếu có sán thì điều trị ngay chứ không nó chui lên não lúc đấy mới toi cụ ạ.
Mà đợt này nhà em đang kiêng ăn thịt lợn ạ. Mấy bác cứ bảo là ăn bình thường nhưng em chưa thấy bác lờ đờ nào cầm miếng thịt lợn có sán ăn cả nên em vẫn sợ

coolpix8700

Xe ngựa
...
Mà đợt này nhà em đang kiêng ăn thịt lợn ạ. Mấy bác cứ bảo là ăn bình thường nhưng em chưa thấy bác lờ đờ nào cầm miếng thịt lợn có sán ăn cả nên em vẫn sợ
Thịt lợn mà thấy có sán thì em cũng không ăn, nói gì mấy ông LĐ.
Nhà em vẫn ăn thịt lợn.
Hôm 8/3 vừa rồi mổ con lợn mán khách hàng mang từ Sơn La về cho để liên hoan cho chị em,...
Em chỉ không cho họ đánh tiết canh thôi!

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Không nói đến vấn đề "đạo đức" khi cấp thịt lợn bẩn vào trường học.

Chỉ hỏi các cụ là ăn thịt lợn gạo đi nữa, thì bao lâu trong máu mới có kháng thể để xét nghiệm thấy ?

Ấy là chưa thèm nói đến việc nhiễm sán từ lâu lẩu lầu lâu rồi thì giờ xét nghiệm vẫn thấy kháng thể trong máu.

Ấy vậy sao chưa gì đã đổ riệt cho là giờ xét nghiệm thấy có nhiễm sán là do các chau ăn thịt lơn bẩn hôm 14/2.

Cái lũ truyền thông kết án ngay lập tức được, chỉ qua một thông tin.

Dân tình thì gào lên cứ như mắc sán là chết ngay, cứ như từ trước đến giờ nhà mình ăn uống sạch sẽ lắm.
Bố mẹ thị "chảy nước mắt vì con bị đau khi lấy máu "

Bây giờ mới có ý kiến của bác sỹ chuyên môn,
Nhưng những gì em viết từ hôm qua cũng không khác bao nhiêu.
Giáo dục bây giờ hời hợt, nhưng riêng về mấy con sán em cũng không trách, vì cách sống bây giờ ở thành thị giúp ngăn tách vòng đời con sán, nên nguy cơ mắc bệnh không nhiều, họ bớt tuyên truyền. Nguy cơ cao là người ở vùng cao, nhà vệ sinh không đúng quy cách, nuôi lợn thả rông, thường xuyên ăn thịt sống (nem chạo), tiết canh,...
Chứ tụi trẻ con ngày xưa từ đi nhà trẻ đã biết mấy cái kiến thức ở trên, chẳng bị mấy cái luận điệu "sán đun sôi 100oC 1 tiếng mới chết" lừa!
Cái lũ truyền thông nó đếu thích vậy cụ ạ , cứ giật gân thì mới câu đx nhiều view . Chỉ khổ người nông dân nuôi lợn.
Dân VN mình ăn tiết canh , rau sống , gỏi , nem chua ... Còn bẩn gấp vạn lần thịt lợn gạo nấu chín

Chỉnh sửa cuối:

Haidang98

Đi bộ
Nhờ các cụ. Mấy nay thấy báo chí share ầm ỉ tin sán lợn. Cứ nghĩ là chuyện thiên hạ nhưng bây giờ nó đã mò đến tận nhà em. Con em đau bụng đi ngoài, nhức đầu, có khi ngủ li bì. Trên người có nổi nhiều

mụt nhỏ nhỏ. Giờ vẫn đang nằm viện. Em lo quá, các cụ có ý kiến gì giúp em không?
Cụ cho bé đi khám xét nghiệm mới biết có sán ko

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Em thấy ngày xưa không để ý vẫn bị mua phải lợn gạo như bình thường, về làm sạch vẫn ăn được (do kinh tế ngày xưa không có, vứt đi thì tiếc). Còn nếu cụ nào đã ở quê đi mò cua bắt ốc thì ở con cua nào cũng có sán nhưng cứ nướng là ăn ngon choét, ăn sống mới nguy hiểm (mấy thằng ku chuyên gia chuyên trải nghiệm sống sót đã cảnh báo sán ở cua nguy hiểm)

samoclan

Xe điện
Bệnh này chữa được không nên lo lắng quá cụ ợ. Bình tĩnh rồi bs sẽ cho uống thuốc trục xuất sán heo.

nivana_vn

Xe tăng
Sán lợn điều trị được mà cụ?

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy ngày xưa không để ý vẫn bị mua phải lợn gạo như bình thường, về làm sạch vẫn ăn được (do kinh tế ngày xưa không có, vứt đi thì tiếc). Còn nếu cụ nào đã ở quê đi mò cua bắt ốc thì ở con cua nào cũng có sán nhưng cứ nướng là ăn ngon choét, ăn sống mới nguy hiểm (mấy thằng ku chuyên gia chuyên trải nghiệm sống sót đã cảnh báo sán ở cua nguy hiểm)
Trong con cua thường không phải là sán mà là đỉa.
Cả cái mai cua nhung nhúc toàn đỉa con.
Ếch cũng rất nhiều sán, đùi ếch lột da ra là con sán dài cuộn trong cái đùi,...
Thực ra trông kinh sợ thì chưa phải lợn gạo mà là sán lá gan.
Con lợn mổ ra, sán lá gan bò ra đầy mặt sàn.
Đường truyền của con sán lá gan lại chưa phải là thịt lợn, mà là món rau sống, đặc biệt là những loại rau sống rất được ưa chuộng như dấp cá, rau ngổ, rau dăm,...
Ốc ăn phải trứng sán lá gan nuôi ấu trùng của chúng, sau đó ấu trùng bò ra khỏi con ốc mò lên nằm chờ ở những lá ra. Những con ấu trùng này rất nhỏ, bằng mắt thường không thể nhìn thấy chúng. Gọi là sán lá gan vì ấu trùng vào ruột sẽ tìm lên để cư trú ở gan!

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Trong con cua thường không phải là sán mà là đỉa.
Cả cái mai cua nhung nhúc toàn đỉa con.
Ếch cũng rất nhiều sán, đùi ếch lột da ra là con sán dài cuộn trong cái đùi,...
Úi, đỉa thì là bình thường cụ ạ. Cua rất nhiều giun, sán, ký sinh trùng đấy. Không tin cụ cứ tìm hiểu sẽ rõ. Bọn học tập sống sót chúng nó bảo có thể tạm thời ăn sống cua được, như sau khi về là phải tiêm vác xin ngừa ngay.