[Funland] Cướp thuê bao điện thoại, chiếm quyền banking đoạt 5,3 tỷ VNĐ!

trinhhunghb

Xe lăn
E cũng thắc mắc như cụ. App nó nằm ở máy đt chứ có ở sim đâu?
Hình như thay điện thoại mới phải ra bank để xin cấp mật khẩu vào app mới tải về máy mới cụ ạ

Binhcoi8x

Xe tăng
Có mỗi sim cụ đăng nhập app NH kiểu gì 😀
Mỗi sim làm đc nhiều vc lắm Cụ ơi. Có sim sẽ vào đc gmail. Sim gọi đến ngân hàng cấp lại pas, pas gửi qua mail. Otp gửi qua sim. Nó chit cần tải app NH về là đăng nhập đc thôi. Nhưng vde trộm ở đây chắc cũng ng trong nhà hoặc ng quen mới biết đang dùng NH nào và đăng nhập đx vào cả 3 NH để chuyển tiền đi.

sskkb

Xe tăng
Cần gì phải người thân cụ ơi. Thằng biết rõ nhất thông tin khách hàng và dùng tk ngân hàng là thằng nhà mạng ấy. 5 tỉ 3 thì chắc chắn là biến động số dư có qua sms rồi. Nên nhân viên nhà mạng muốn xem thì dễ lắm. Lại cũng biết rõ là đang dùng ngân hàng nào ấy chứ.
Cụ nói cũng đúng, em quên mất yếu tố này.

XSim

Xe container
Hồi trước có em gái gọi em nói nhân viên VT đổi sim 5G miễn phí cho em. Sau em ấy qua nhà em đưa sim đang dùng để lấy sim mới. Nghĩ lại cũng nguy hiểm phết nếu em đó dùng sim mình để chiếm quyền tk ngân hàng. Em đó gọi em bằng số cá nhân, em cũng chả biết là ai, nếu mất thật có khi VT cũng phủi tay luôn ấy.

mrlai

Xe buýt
E cũng thắc mắc như cụ. App nó nằm ở máy đt chứ có ở sim đâu?
1 khả năng là dùng web để vào internet banking và ko dùng app
Khả năng thứ 2 là mợ này vẫn dùng OTP bằng tin nhắn thì có nghĩa là App chưa sync với điện thoại nên vẫn có thể đăng nhập từ máy khác. Giờ dùng smart OTP nên chỉ dùng đc trên máy cài app đó thôi.
Nhung cả 2 cách đều cần pass để đăng nhập Internet Bank. Chưa biết thằng kia phá pass kiểu gì.
Riêng đối với Vietel, cho dù lần 1 đối tượng sử dụng CMT/CCCD giả để cấp sim mới, nhưng khi mợ này ra làm việc, xuất trình đúng giấy tờ phù hợp với thông tin đăng ký sim thì sao không có biện pháp bảo vệ chủ sở hữu nhỉ. Xuất hiện dấu hiệu chiếm đoạt, tranh chấp thì cứ khoá sim vào để bảo vệ quyền lợi khách hàng đã chứ.

Cái này lỗi duy nhất của ông nhà mạng. Giờ sim ai cũng phải đăng kí có ảnh cmt hoặc căn cước cả rồi. Thấy khác nhau mà cũng cấp lại được thì lạ thật. Hay là lại ông nv nào thông đồng rồi.

Duhloss

Xe tải
Vietcom năm ngoái em quên mk gọi tổng đài xác minh thông tin xong gửi thẳng pas mới qua sms luôn ạ.
Tổng đài họ xác minh ttin mật mà cụ trả lời đc đúng hết thì người muốn giả danh cụ cũng phải biết hết các ttin mật đó của cụ mới lừa đc NH. Thế e mới bảo chỉ cái sim thì ko làm đc gì, phải nắm thêm đc nhân thân (số cccd, số dư tk, email, ngày tháng năm sinh,…) thì mới làm đc.

Mr.Alo

Xe lăn
Có phải tự nhiên nó hac k đứng người có tiền tỷ đâu , đây là cả quá trình , vụ to như này bên công an được quyền truy ngược ra ngay

kienvinh

Xe lăn
Tên đăng nhập Internet banking và mobile banking của tôi thì chả liên quan gì đến số điện thoại cả, có lấy được sim của tôi cũng không làm gì được.

Ở đây báo viết rằng dùng số điện thoại của nạn nhân gọi cho ngân hàng thì ngân hàng cấp lại cả user và password. Tình tiết này rất đáng ngờ. Không ngân hàng nào mà lại so stupid. Tôi nhớ là phải ra tận phòng giao dịch trực tiếp, mà theo quy trình của nó phải mấy tiếng sau nhắn tin kích hoạt các kiểu nó mới active.

aladanh

Xe tăng
Lắm thủ tục thì nói rưởm rà, theo cụ chủ phải cần thêm gì nữa?

hoviethung

Xe lăn
Lắm thủ tục thì nói rưởm rà, theo cụ chủ phải cần thêm gì nữa?
Theo bài báo thì đổi sim chỉ cần chứng minh thư giả. Trước đây mình mất sim lấy lại số cần mang chứng minh thư chính chủ, kê khai mấy số liên lạc mới được đổi đó cụ. Bây giờ theo như bài báo thì đổi sim quá đơn giản rồi còn gì nữa?

aladanh

Xe tăng
Theo bài báo thì đổi sim chỉ cần chứng minh thư giả. Trước đây mình mất sim lấy lại số cần mang chứng minh thư chính chủ, kê khai mấy số liên lạc mới được đổi đó cụ. Bây giờ theo như bài báo thì đổi sim quá đơn giản rồi còn gì nữa?
Vậy theo cụ cần thêm bước xác nhận số đã gọi, nhận? Nó đã cố lừa thì vẫn làm đc luôn
Mà bài báo cũng có nói nhà mạng bỏ qua bc xác nhận này đâu?

Chỉnh sửa cuối:

sakai_yo

Xe lăn
Mấy banking em đang dùng giờ đều dùng Otp tĩnh (tức là mình tự đặt và tự nhớ) chứ không phải dạng otp gửi về sms. Thế cho nên có cướp sim cũng không lấy được tiền trong tk.

hoviethung

Xe lăn
Mấy banking em đang dùng giờ đều dùng Otp tĩnh (tức là mình tự đặt và tự nhớ) chứ không phải dạng otp gửi về sms. Thế cho nên có cướp sim cũng không lấy được tiền trong tk.
Cho nên có lẽ người mất tiền đã bị lộ thông tin ở khâu nào đó chứ không chỉ đơn giản là bị chiếm đoạt sim?

Đi Jây

Xe tăng
Tổng đài họ xác minh ttin mật mà cụ trả lời đc đúng hết thì người muốn giả danh cụ cũng phải biết hết các ttin mật đó của cụ mới lừa đc NH. Thế e mới bảo chỉ cái sim thì ko làm đc gì, phải nắm thêm đc nhân thân (số cccd, số dư tk, email, ngày tháng năm sinh,…) thì mới làm đc.
Số cccd và ngày tháng năm sinh thì đầy ra trên mạng, kiểu gì chả có lần cụ khai ra khi đăng ký hay mua bán gì đó.
Kể cả email và số dư tk thì người bên ngân hàng cũng biết đc đấy.

hoviethung

Xe lăn
Vậy theo cụ cần thêm bước xác nhận số đã gọi, nhận? Nó đã cố lừa thì vẫn làm đc luôn
Mà bài báo cũng có nói nhà mạng bỏ qua bc xác nhận này đâu?
Vậy chã nhẽ không có cách nào để bảo vệ tài sản của mình khi gặp kẻ xấu?