[Funland] Cuối tuần em choém tí về rượu

kienvinh

Xe lăn
Hôm nào tổ chức đi cụ, nói một cách thực tế thì phải ra một cái quán nào đấy chứ ngồi nhà không tiện lắm.

Cụ còn chai Glenfididich dở, mua thêm mấy chai vodka nữa, pha thử theo công thức cũ, anh em xách chân giò đến check rượu :P :P :P
Rượu pha bằng công thức của em nhanh say và đỡ tốn hơn. Em không mở rượu thì thôi, nếu đã mở thì 2 ngày (chính xác là 2 bữa) thì hết một chai vang, một tuần hết một chai rượu mạnh. Thế mà cái chai rượu pha kia vẫn còn nhiều lắm, chưa uống hết.

Văn Đoành

Xe điện
Úi, nhiều cụ vào choém cùng quá. Tks các cụ!
. Riêng em thì khi có rượu tây để uống, chỉ uống sau bữa ăn khoảng 1 tiếng, mà cùng lắm là uống với hạt hướng dương thôi :D
.
Quả là 1 thú vui tao nhã!
Eim thấy thịt chóa mà uốn với diệu tây thì mùi mắm tôm, riềng xả.. nó oánh mất mùi rượu. Giống như cái món rice bugger của anh Trọng Thanh Vietmac í!

Vodka là dòng rượu mạnh trung tính, ít mùi nên có thể dùng làm nền để pha thêm các loại rượu khác. Cụ pha chai Glenfiddich vào thì làm loãng mùi chai rượu ngon ấy thôi. Nếu là chai nhiều năm tuổi thì thật đáng tiếc.
Cụ quên mất vế đầu là nhờ có Glenfiddichmà vodka của cụ chủ ngon lên à
Cơ mà em cũng tiếc chai Glenfiddich :((

Honda suppercup

Xe tải
Đã uống Glenfedich dòng Singer thì cụ chỉ uống đơn.Không pha chế thêm bất cứ gì thì mới cảm nhận được vi ngon của nó.Trước khi uống cụ cứ vứt vào ngăn đá tầm 8h đồng hồ.Cho nó thật lạnh uống rất sướng.Làm hơi thứ nhất thấy nóng ruột.Người bừng bừng.Hơi thứ 2 toàn thân hưng phấn lại them hơi thứ 3.Em thích dòng Singer này hơn máy dòng Blend chư Chivas với dôn.

Honda suppercup

Xe tải
Úi, nhiều cụ vào choém cùng quá. Tks các cụ!

Ăn uống thế này các cụ mắng là ngưu ẩm cũng khó mà cãi. Cơ dưng mà mấy món ăn dân gian của ta dùng cùng rượu tây thì đích thị là không hợp rùi. Riêng em thì khi có rượu tây để uống, chỉ uống sau bữa ăn khoảng 1 tiếng, mà cùng lắm là uống với hạt hướng dương thôi :D

Thế nào là không hạp? Đương nhiên uống Glenfiddich với thịt chó vẫn cứ ngon hơn là uống Vodka với thịt chó, chỉ có điều lúc ấy vị giác không còn phân biệt được sự tinh tế của mùi vị chai rượu đắt tiền ấy nữa, lúc ấy chi bằng uống chai Whiskey 100 nghìn (Big C, Metro nó bán cái chai Whiskey King gì đấy, ghi là cốt rượu nhập từ Scotland, pha chế và đóng chai tại Bình Dương, hình như thế). Vậy là không hạp ở chỗ phí rượu, chứ không phải nó phá hương vị của thịt chó.

Tức là nó chỉ hợp với rượu nút lá chuối bình dân của ta, hay thay bằng vodka cũng thế. Em thì thấy vodka là thứ rượu uống cho say chứ có gì ngon, với lại nó là loại rẻ nhất trong các loại rượu rồi. Rượu giả nó pha bằng cồn với nước lã, thế mà có phải cụ nào uống cũng phát hiện ra ngay đâu mà thường ngày hôm sau kêu đau đầu mới đặt ra nghi vấn. Tóm lại chả có vị gì. Em còn thấy nó rất đắng mồm khi nuốt, và chính điểm này làm nó khó uống. Lúc ngậm trong mồm chưa nuốt thì lại không có mùi thơm cay như Scotch (đương nhiên rồi, vodka mà).

Chai rượu pha lởm của em thì lại thấy khắc phục được điểm yếu đó của vodka và làm nó uống rất vào, tì tì em cưa hết nửa chai.
Cụ này nói thế không phải.Cụ cứ thử uống loại Vodka cá sâu của Nga.Sminoff xanh,Với nhưng dòng vodka vảy vàng của Thụy Điển cũng rất ngon đấy ạ.Uống vodka là phải ăn với Sa sơ nức (Là thịt ngựa,thịt cừu nướng) loại này rất hợp với mùa đông.Em không khoái Vodka nhưng cũng không thể so sánh Vodka kém Whisky hoặc Rum,Conac được...

minhchi233

Xe điện
Cụ quên mất vế đầu là nhờ có Glenfiddichmà vodka của cụ chủ ngon lên à
Cơ mà em cũng tiếc chai Glenfiddich :((
À mà eim chửa được thử cái món diệu nhà Cụ đới, cửa hàng nhà Cụ ở đâu để hôm nào ra HN eim ghé kiếm mấy chai về bày trong tủ cho oách.

Blueking

Xe hơi
Mời các cụ vào đây choém gió cho xôm nào.Tiết mục này hay ạ

Blueking

Xe hơi
Em kết khoản này.Em đề cử chai Balentines nhé.Uống ngon mà giá không chát

anlaolao

Xe buýt
Không hiểu sao em lại k tài nào uống được rượu quê các cụ ạ . Cứ ngửi mùi là em sợ ! Em chỉ xơi mỗi vodka + cây 138 . (Rượu tây em mà uống say thì mệt mấy ngày liền nên em cũng rất ít uống !)

Văn Đoành

Xe điện
Không hiểu sao em lại k tài nào uống được rượu quê các cụ ạ . Cứ ngửi mùi là em sợ ! Em chỉ xơi mỗi vodka + cây 138 . (Rượu tây em mà uống say thì mệt mấy ngày liền nên em cũng rất ít uống !)
Rượu quê nhà Cụ ủ = men tàu roài!
Cụ dùng thử loại ủ men nắm thuốc bắc chính cống quê eim, bẩu đảm Cụ mê ngay.

Honda suppercup

Xe tải
Mời các cụ vào đây choém gió cho xôm nào.Tiết mục này hay ạ
Rượu tây mà uống đến say thì người mềm như bún cụ ạ.Được cái không đau đầu như anh Vodka Hà Nội.Em sợ nhất Vodka Hà Nội ngâm đá
^:)^

À mà eim chửa được thử cái món diệu nhà Cụ đới, cửa hàng nhà Cụ ở đâu để hôm nào ra HN eim ghé kiếm mấy chai về bày trong tủ cho oách.
Em ở Hải Dương mà cụ, cụ ở đâu nhỉ, có ra HN thì quá bộ về HD off với em đê
Có khoảng gần chục loại TA TÂY TÀU để cụ nhâm nhi

Cụ xem cụ Đoành nói đây này

Rượu quê nhà Cụ ủ = men tàu roài!
Cụ dùng thử loại ủ men nắm thuốc bắc chính cống quê eim, bẩu đảm Cụ mê ngay.
Rượu quê ngoài men thì vấn đề là nấu bằng nguyên liệu gì:
- Nấu bằng Sắn thì nhức đầu dã man, uống rượu ngăm ngăm đắng. Rượu sắn mà uống tạm được thì chỉ có Làng Vân nấu
- Gạo tẻ: uống không nhức đầu nhưng hơi khó uống.
- Gạo nếp: có mùi thơm đắc trưng, uống say không nhức đầu, không khát nước
- Ngô: có mùi hăng ngai ngái, ban đầu không quên khó uống chứ quen rồi thì rất thích cái vị ngai ngái ấy
- Mầm lúa: cũng như rượu ngô, có vị ngái nhưng thơm hơn.

Nói chung uống rượu quê thì nên ngâm với 1 cái gì đó. Việc ngâm rượu cũng là cách để rượu nhả bớt độc tố, uống êm hơn.

Rượu tây mà uống đến say thì người mềm như bún cụ ạ.Được cái không đau đầu như anh Vodka Hà Nội.Em sợ nhất Vodka Hà Nội ngâm đá
^:)^
Em uống mấy loại rượu cồn đóng chai của Việt Nam bây giờ cứ như bị ngộ độc ấy: đầu nhức, lăm ngăm đau bụng, người mệt đơ đơ chưa kể khát nước kinh hoàng

Honda suppercup

Xe tải
Em uống mấy loại rượu cồn đóng chai của Việt Nam bây giờ cứ như bị ngộ độc ấy: đầu nhức, lăm ngăm đau bụng, người mệt đơ đơ chưa kể khát nước kinh hoàng
Kể ra giờ có điều kiện làm cài hầm.Dưới lát sỏi.Thoáng mát sạch sẽ.Nhờ bác nào nấu rượu cứng làm mấy bình về ngâm với sâm thỉng thoảng anh em tụ tập khui ra uống là hay nhất cụ nhỉ.Chứ oánh mấy anh Vodka Hà Nội với Men,nếp cái hoa vàng,bàu đá.... vào em thấy nhức đầu lắm.Giờ toàn cồn công nghiệp.
Em vừa xem quá gian hàng của cụ.Nhìn mấy chai cứ tưởng Chivas 21.Cụ ăn chơi quá ạ.Em xin cái địa chỉ hôm nào qua làm bình về thưởng ngoạn ạ

Kể ra giờ có điều kiện làm cài hầm.Dưới lát sỏi.Thoáng mát sạch sẽ.Nhờ bác nào nấu rượu cứng làm mấy bình về ngâm với sâm thỉng thoảng anh em tụ tập khui ra uống là hay nhất cụ nhỉ.Chứ oánh mấy anh Vodka Hà Nội với Men,nếp cái hoa vàng,bàu đá.... vào em thấy nhức đầu lắm.Giờ toàn cồn công nghiệp.
Em vừa xem quá gian hàng của cụ.Nhìn mấy chai cứ tưởng Chivas 21.Cụ ăn chơi quá ạ.Em xin cái địa chỉ hôm nào qua làm bình về thưởng ngoạn ạ
Em ở Hải Dương ạ, cụ về cứ alô cho em theo số ở chữ ký ấy, hân hạnh được tiếp cụ.
Cái vụ em SX rượu cũng có nguyên nhân mấy lần ngộ độc do phải tiếp khách đấy cụ ợ. Uống rượu đểu, khi về nhà đau bụng quàng quại gấu phải cạo mùn thớt để em nôn hết mật xanh mật vàng ra, sau đó giã đỗ xanh để giải độc

Vậy là về quê làm rượu, có khách thì mang ra tiếp cho nó yên tâm cụ ạ :D

S320

Xe điện
cụ là nhà văn hay sao mờ tả ngon thế??!!! chẹp chẹp...

Bữa tối nhà em có đĩa thịt luộc, đúng món em khoái khẩu. Em bụng bảo dạ, rót vài chén cay cay, cuối tuần rồi.

Em thì có chai Vodka mới uống vài chén, chả biết chính xác còn bao nhiêu, em cứ tạm gọi là còn 600 ml (chai nguyên thì 700 ml). Còn cả chai Glenfiddich (single malt) trong tủ, nghĩ thế nào, em khui chai rượu tây này, rót cho đầy vào chai Vodka uống dở kể trên. Vậy là chai này trở thành chai đầy, có 600ml vodka và 100ml Glenfiddich trộn lẫn, có mầu vàng nhạt như trà đá.

Đưa lên môi nhấp thử. Cái gì thế này? không còn vị đắng trong cuống họng của vodka khiến ta phải nhăn mặt, chép miệng khà nữa. Mà còn lại là vị cay, nóng sực cả cuống họng và ngực, mùi thơm toát lên tràn đầy trong miệng, thật khác hẳn cái ngữ anh vodka chưng cất vốn không mầu, không vị.

Tà tà em cưa hết béng nửa chai vodka "pha chế". Em thì không nghiện rượu, nhưng uống ngon thì không cưỡng được.

anlaolao

Xe buýt
Có cụ nào biết chỗ bán men thuốc bắc thì chỉ em với nhé ! Mỗi lần về quê em sợ nhất cái món rượu quê ủ men tàu . Không uống thì sợ mọi người hiểu sai,uống thì không khác gì uống thuốc độc . Em mang ít men đấy về biếu mọi người để họ phân biệt cái ngon của men thuốc bắc !