[Funland] Cuộc sống thường ngày ở Laval, tỉnh Québec, Canada qua ảnh!

huedonganh

Xe điện
bế lên phường ngay lập tức .

xã hội mà tất cả phải mua bằng tiền.

săn bắn đều phải có giấy phép .

ngược dòng sông lên phía trên hồ , vịt rừng nhiều tấn công cả dân,
Công nhận luôn, cái tụi hoang dã này nó không coi mình là gì cả.

Em vào công viên Frédéric back còn sợ thú nó xồ ra, ka ka.

Đố các bác biết mấy cái quả cầu này nó dùng làm giề.

huedonganh

Xe điện
ra hỏi thử băng thôi .
mua bằng tiền dư từ việc mua sửa nhà rồi bán. nghề tay trái , tích lũy tốt hơn lái xe .
nhà phải dạt về nông thôn . mới dư được căn chờ bán . đang chờ OAS nên không tăng tốc làm gì nữa .
Khi nào có cơ hội thì bác cho em xin ít kinh nghiệm sửa nhà để bán nhé.

Em cảm ơn bác trước.

huedonganh

Xe điện
Khóm này là nó tự sinh ra chứ hay mợ trồng vào đúng chỗ chật hẹp này á
Chủ nhà cũ trồng đó ạ.

Nó cứ sang xuân, ấm chút là nó mọc lên nhanh lắm, hoa chúm chím rồi nở tung được 1 tuần là héo.

Rồi đông đến là nó ngủ luôn.

huedonganh

Xe điện
LÁI XE Ở CANADA DỄ HAY KHÓ?

Đầu tiên là em kể chuyện em trước á:
+ Lần đầu tiên lên xe tập với thầy ở Quebec còn khỏi biết quay vô lăng.
+ Dám lái xe vào vùng núi, chạy 90km/h giữa trời mưa to như trút nước thêm combo gió mà cứ dùng tay gạt cái điều khiển gạt nước, kiểu mỗi lần em gạt qua trái thì nó gạt nước 1 lần, rồi em cứ gạt thủ công như vậy. Trong xe có 1 thằng nó biết mà nó không nói gì, căm ghê á. Kể ra đây cho các bác biết là em gà mờ cỡ nào. Ka ka.
+ Một chuyện nữa là đang chạy tập với thầy thì thầy tự nhiên thấy em tạt vào lề đường, đỗ ngay ngắn phía sau một dãy xe. Hỏi em xong thì tý nữa là thầy ngất, vì em bảo em định rẽ phải mà thấy đoàn xe đông quá nên em tạt vào xếp hàng. Hóa ra là tụi nó đang đỗ ạ. Đến tận lúc ấy em mới biết xe đỗ và xe đang đi mà dừng lại thì khác nhau ở mục đỏ đít. Thêm một vụ ngờ nghệch.

Tuy nhiên, lái xe bên này lại trở nên dễ dàng với em khi em đã hiểu luật và chạy xe đúng như thầy dạy lái đã truyền đạt.

+ Khi đến ngã tư có biển Stop thì em canh xem lượt nào sẽ đến xe mình. Nhưng nếu chỉ có 2 xe trờ tới mà em thấy tài kia là giai đẹp là em vẫy tay nhường cho luôn nhá. Mấy khi, giai đẹp giơ tay lên cảm ơn ngay.
+ Đi bên này cứ đúng làn mình chạy thì ổn, vì nó ít có kiểu tạt đầu như mình. Ban đầu em mới sang, ngồi xe anh bạn mà chạy trong phố toàn 40km/h mà sợ quá luôn, vì vẫn có cảm giác tự nhiên có người đi bộ hay xe đạp mà tạt bất ngờ. Ai dè bây giờ em chạy ở phố bên Laval toàn 60km/h.
+ Vui nhất là khi cần rẽ trái, nếu có đèn xanh nhấp nháy hay mũi tên xanh rẽ trái thì okie nhưng nếu chỉ có đèn xanh thì cứ tiến ra giữa ngã tư, bật signal trái rồi nằm im chờ cơ hội, thấy hết xe đối diện hoặc nó còn ở xa thì nhanh chóng rẽ ngay.
+ Đang đi mà thấy đối diện có xe muốn rẽ trái, mà cái đường đó có 1 làn thôi á, thì nếu đang đi chậm là em sẽ đi chậm lại và vẫy tay hoặc nháy đèn cho họ rẽ, chú ý đừng để thằng đằng sau mình nó bất ngờ rồi nó hôn mít xe mình.
+ Bên này xe đằng sau mà không giữ khoảng cách an toàn, đâm xe đằng trước là 100% sai nên họ đi tử tế lắm. Hôm nay tuyết rơi ngập đường nên đi ô tô cứ bồng bềnh trên tuyết á. Em đang bon bon mà cái thằng đi trước nó dừng làm em phải oánh lái sang phải để tránh đâm mít nó.
+Hệ thống quản lý bằng theo điểm ở bên này nghiêm nên dân cũng sợ bị mất điểm lắm. Ví dụ cho các bác hình dung: em là lái mới, em vừa thi được bằng và bằng em được cấp 4 điểm. Chỉ cần em không dừng trước biển Stop đủ 3 giây mà bị cảnh sát bắt là em bị phạt gần 300$ và mất 3 điểm nên em sẽ còn 1 điểm. Nếu sau đó em bị phạm một lỗi nữa mà bị mất 4 điểm, thì số điểm của em là 1-4=-3. Âm roài nên bằng của em bị treo. Để lái xe được thì em phải đặt hẹn để thi lại. Và em được cấp lại bằng với số điểm -3+4=1 điểm. Với 1 điểm này mà em đi vớ vẩn bị lỗi nữa thì em lại thi lại thôi, ka ka.

Đó là ví dụ thôi nhé, chứ em của các bác còn nguyên 15 điểm full luôn, chửa có đánh rơi điểm nào hết.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Nhìn cuộc sống thanh bình nhỉ, không bụi bặm và ôn ào như ở mình. Em mà sống ở đây chắc cai nghiện được thuốc lá với trà đá vỉa hè :))

huedonganh

Xe điện
Nhìn cuộc sống thanh bình nhỉ, không bụi bặm và ôn ào như ở mình. Em mà sống ở đây chắc cai nghiện được thuốc lá với trà đá vỉa hè :))
Có khi thế thật á,

Mùa xuân hè thu thì dễ, hút thì ra ngoài, cách các loại cửa 9m.

Mùa đông thì vui á, hút xong điếu thuốc thì có điếu khác cũng ngắn dần đều.

huedonganh

Xe điện
Hình em chụp khi đang đi trong đường hầm của khoa toán đới ạ.

Cứ gọi là mặt trời mùa đông rạng rỡ nhá.

ancopxkaia

Xe hơi
Nhìn lại ước được nằm lăn ra trên cái đống tuyết kia một lần. Ở HN, cách đây chục năm, có lần mưa rét kỷ lục xuống 6 độ, mà em sợ lắm rồi.
Cụ/ Mợ ước mơ thì chịu khó tiết kiệm một hai chục triệu đi du lịch nước ngoài đợt mùa đông á, đừng ước tuyết rơi HN. Chứ mà tuyết rơi HN như cái ảnh trên đó thì trái đất sắp tận thế vì biến đổi khí hậu rồi :-??

huedonganh

Xe điện
Sắp cuối mùa đông nên nhìn đâu cũng thấy núi...tuyết.

huedonganh

Xe điện
Cụ/ Mợ ước mơ thì chịu khó tiết kiệm một hai chục triệu đi du lịch nước ngoài đợt mùa đông á, đừng ước tuyết rơi HN. Chứ mà tuyết rơi HN như cái ảnh trên đó thì trái đất sắp tận thế vì biến đổi khí hậu rồi :-??
Bác này nói chuẩn, có bác nào muốn tuyết thì cứ qua đây, ăn ở nhà em miễn phí, chỉ cần ngày ngày nghịch tuyết rồi dọn tuyết cho nhà em là được.

New car 2023

Xe container
Có khi thế thật á,

Mùa xuân hè thu thì dễ, hút thì ra ngoài, cách các loại cửa 9m.

Mùa đông thì vui á, hút xong điếu thuốc thì có điếu khác cũng ngắn dần đều.

View attachment 7700114
Kinh nhỉ, bên đó họ xử lý thực sự cái vụ Khoảng cách 9met này đấy à Huệ???
Thế thì bỏ thuốc dễ lắm.

hai rau pham

Xe buýt
Ka ka, bác hỏi gần đúng người rồi đới.

Tình hình thế này, muốn mua nhà thì cần có 1 khoản trả trước, downpayment, từ 5% đến 100% tùy ý bác. Tuy nhiên bank sẽ cho bác mượn tiền trên cơ sở công việc của bác.
Ví dụ thu nhập của bác là 100 000 CAD một năm, trước thuế thì bank sẽ cho bác mượn gấp 5 lần thu nhập là 500 000 CAD, cũng có chuyên viên mortgage có thể làm cho bác vay gấp 6, nhưng gấp 5 là phổ biến nhất.
+ Credit của bác phải đẹp nhé, đừng có nợ nần đầm đìa hoặc vào sổ đen thì khỏi.
+ Nhà nước chả hỗ trợ gì cả, chỉ có oánh thuế là nhanh thôi. À mà có, để khuyến khích bọn trẻ mua nhà thì bên đảo Montreal miễn thuế sang tên tài sản, hình như tên thế, tiếng anh là thuế Welcome, còn em đọc là thuế Bienvenue. Thuế này đóng 1 lần, tính trên giá trị căn nhà. Ví dụ bạn em mua nhà ở Laval 605 000CAD thì thuế chào mừng là 8100 CAD-đau quá vì bên Montreal miễn thuế này cho người mua nhà lần đầu. Đổi lại là nhà ở Montreal đắt hơn hẳn mấy khu lân cận.
+ Nhiều người Việt Nam chưa có việc ổn định và thu nhập cao thì lấy chứng minh thu nhập bên Việt Nam nhưng phải trả trước là 35%, không những thế còn bị ngân hàng nó giữ 1 năm tiền mortgage á, tiền mình trong tài khoản nó đóng băng lại vì nó sợ mình không trả nổi mortgage. Khi nào có PR thì nó hóa giải cái tiền đó.
+ Đa phần là trả trước 20%, còn lại muốn trả ít hơn thì thu nhập phải cao, nhà em có mỗi 1 lao động chính nên khó khăn lắm á.
+ Lãi suất là điều khiến dân tình đang lao đao, bạn em ngày mua thì lãi có 1.35% giờ nó lên gần 7% rồi vì bạn ấy chọn lãi thả nổi.

Bài khác em sẽ viết kỹ hơn về các bước mua nhà và các khoản tiền phải đóng nhé.

View attachment 7699944
Mình đã tìm hiểu qua nhiều kênh nhưng được mợ chia sẻ thông tin người thật việc thật như vậy là quá tuyệt vời & trân trọng! Tạ ơn mợ nhiều nhé

huedonganh

Xe điện
Kinh nhỉ, bên đó họ xử lý thực sự cái vụ Khoảng cách 9met này đấy à Huệ???
Thế thì bỏ thuốc dễ lắm.
Xử thật ấy chứ bác, mẹ em ở đây mùa đông năm ngoái thì ngày nào cụ cũng đi bộ rồi về kể với em là mấy cô giáo tiểu học cứ giờ nghỉ là ra tận gần đường cái để tụ nhau hút thuốc ấy.

Nhiều lão từ Việt Nam sang, vẫn tính kênh kiệu lắm, chả thèm biết đầu cua tai nheo, cứ ngồi bảnh chọe trong nhà hút thuốc, vợ con phải chịu hết á nhưng được vài ngày thì nhà còn ám mùi hơn cả xưởng thuốc vì mùa đông đóng cửa mà.

Nên là nhập gia phải tùy tục chứ nhiều lão khiếp lắm.

huedonganh

Xe điện
Mình đã tìm hiểu qua nhiều kênh nhưng được mợ chia sẻ thông tin người thật việc thật như vậy là quá tuyệt vời & trân trọng! Tạ ơn mợ nhiều nhé
Bác có ở Montreal thì em dẫn đi xem nhà, em hay xem nhà trên trang này, không biết bác có mở được không?

New car 2023

Xe container
Xử thật ấy chứ bác, mẹ em ở đây mùa đông năm ngoái thì ngày nào cụ cũng đi bộ rồi về kể với em là mấy cô giáo tiểu học cứ giờ nghỉ là ra tận gần đường cái để tụ nhau hút thuốc ấy.

Nhiều lão từ Việt Nam sang, vẫn tính kênh kiệu lắm, chả thèm biết đầu cua tai nheo, cứ ngồi bảnh chọe trong nhà hút thuốc, vợ con phải chịu hết á nhưng được vài ngày thì nhà còn ám mùi hơn cả xưởng thuốc vì mùa đông đóng cửa mà.

Nên là nhập gia phải tùy tục chứ nhiều lão khiếp lắm.

View attachment 7700389
Công ty mẹ của tụi tôi ở EU.
Một lần, sếp nhớn (nghiện thuốc nặng) tự nhiên tuyên bố: Từ ngày mai, cái công ty này cấm hút thuốc, theo điều abc này nọ - rất hợp pháp.
Nhấn mạnh: Ai hút thuốc, phải ra ngoài công ty, tức là ra hẳn ngoài barie ấy.
Không để phòng hút thuốc trong nhà nữa.

Thế là lính tráng đành bỏ bằng sạch.
Vì ra ngoài, bác phải quẹt thẻ để mở cửa, như thế trên record sẽ khá khó coi.