[Funland] Cuộc sống thường ngày ở Laval, tỉnh Québec, Canada qua ảnh!

huedonganh

Xe điện
Em đọc 1 list bài của chị. Em rất hâm mộ tinh thần, nghị lực của chị. Và em yêu cái năng lượng tích cực của chị lắm luôn.
Nên em cũng mò vô chia sẽ : Em cũng có cái giấy này. Và khi em xin học bổng Master bên Bỉ, điểm TCF em chỉ đạt B1 trong khi yêu cầu là B2, và em nhét cái này vô hồ sơ. Thế là em được có cơ hội mời đi phỏng vấn và đậu đó chị. Cho nên em nghĩ là nó cũng lợi hại lắm, dù khi mình học xong, nhận nó về cất thôi, chứ không nghĩ đến công dụng bao giờ.
Mà lúc đó, em cũng bỏ Tiếng Pháp không sử dụng cả chục năm, em thấy thông báo thì đi ôn cấp tốc để thi TCF trong 3 tháng. Ôi, em cũng nộp theo kiểu may thì đậu, ko thì cũng chỉ mất tiền học ôn TP thôi, chứ có mất gì đâu, thế nào mà em lại được.
Cho nên em cũng cùng quan điểm với chị: Không việc gì là không thể, nhưng nếu mình không cố gắng (thử nộp hồ sơ) thì chắc chắn là không có cơ hội nào cho mình hết.
Mình kết câu cuối nhé, có thật sự trải nghiệm mới thấy thấm thía. Chuyện học cái master toán ứng dụng này trong một năm khiến mình ngộ ra rất nhiều khả năng của bản thân.

Đúng như Bị dồn vào đường chết để tìm đường sống, như chiến thuật điều quân vào nơi hiểm trở để tăng tinh thần cho quân sĩ, hoặc đánh, đánh bằng thắng hoặc chết như trong Tam Quốc Diễn Nghĩa vậy. Có nhiều chuyện mà sau khi thành công rồi khiến cho mình có được cái kiểu tư duy: chuyện khó vậy mà mình còn qua được thì từ giờ trở đi mình còn ngán chuyện gì nữa chứ, cái gì cũng có giải pháp hết.

Có đi, mới có đến, đến chậm hay đến nhanh, cũng có thể không đến được.

Nhưng nếu không đi thì 100% là không đến.

bau67

Xe container
Mình kết câu cuối nhé, có thật sự trải nghiệm mới thấy thấm thía. Chuyện học cái master toán ứng dụng này trong một năm khiến mình ngộ ra rất nhiều khả năng của bản thân.

Đúng như Bị dồn vào đường chết để tìm đường sống, như chiến thuật điều quân vào nơi hiểm trở để tăng tinh thần cho quân sĩ, hoặc đánh, đánh bằng thắng hoặc chết như trong Tam Quốc Diễn Nghĩa vậy. Có nhiều chuyện mà sau khi thành công rồi khiến cho mình có được cái kiểu tư duy: chuyện khó vậy mà mình còn qua được thì từ giờ trở đi mình còn ngán chuyện gì nữa chứ, cái gì cũng có giải pháp hết.

Có đi, mới có đến, đến chậm hay đến nhanh, cũng có thể không đến được.

Nhưng nếu không đi thì 100% là không đến.

View attachment 8527594
Ôi trời ! Mợ đây rồi ! Định lang thang vào Mợ xin bữa cơm để bớt chi đồng nào hay đồng ấy mà chưa vào được. ,! =))

huedonganh

Xe điện
Thật sự rất ngưỡng mộ chị luôn. Em mới đăng ký tham gia nhóm EPIC and more trên FB, chị duyệt dùm em nha. Cu con em mới 8t, em rất mong học hỏi và tìm kiếm những chương trình, tài liệu, phương pháp học ngoại ngữ hay ho cho bạn nhỏ.
Có mấy câu hỏi cần trả lời trước khi được duyệt vào nhóm. Mình lập nhóm từ cuối năm 2017 nhằm tạo một không gian chơi mà học cho các con. Ban đầu là cấp tài khoản đọc sách tiếng Anh trên hệ thống Epic, sau đó cấp tài khoản miễn phí cho các con ở rất nhiều nguồn học liệu khác như Khan Academy, BrainPOP, Readtheory, RazKid... nhưng giờ chủ yếu tập trung vào IXL với tài khoản miễn phí được lập hàng tháng và 2 cuộc thi tập thể và cá nhân kiếm chút giải thưởng cho các con.

huedonganh

Xe điện
Bác chủ nhà là người bản địa hả chị? Hay người VN tại đó?
Mấy hôm nay em cày lại bài của chị và lại mơ có 1 ngày lội qua đó 1 chuyến, thành ra hỏi hơi nhiều :)
Bác chủ nhà em ở 8 tuần tại Calgary cũng là người Việt di cư như em ạ.

Chị ấy đi theo chương trình Skilled Worker, mình nộp hồ sơ từ Việt Nam, chờ 4-5 năm gì đó sẽ có kết quả. Khi đó là có PR ngay nên khi sang là giấy tờ đã xong xuôi rồi.

Em thì đi học nên mất thêm thời gian học+ thời gian nộp hồ sơ rồi mới có PR được. Em không chờ được chương trình kia vì con em lớn quá rồi, đợi 4-5 năm nữa có khi chả còn được học miễn phí, vì hết phổ thông rồi. Vì vậy mà em quyết định đi học.

Cũng may, khi mới sang học là em đã nghe tin Quebec hủy 18 000 hồ sơ xin định cư kiểu Skilled Worker đó, dân tình cũng xôn xao lắm, thuê luật sư kiện chính phủ nhưng không ăn thua. Vậy nên em mới nói là số em vẫn còn may lắm, chứ cứ theo cái hướng S.W đó thì cũng tắc.

Hồng em mới trồng, Oso Easy Italian Ice.

bau67

Xe container
Nhà Cháu xin giới thiệu vài món mà nếu đến Montreal các Cụ rất nên thưởng thức. Quá ngon và quá nổi tiếng.
Món này gọi là Sờ mốc mít. Địa chỉ trên bản đồ. Món này có lịch sử từ 1928, trên bảng hiệu. Có nhiều topping, nhưng ngon nhất là thịt bò trộn Mù tạt. Thịt bò xông khói nguyên tảng mới cắt ra, ngon và thơm chưa từng thấy. 14 đồng 1 suất. Quán cực đông, phải xếp hàng chờ có chỗ mới vào được. Nhà Cháu mua mang đi mới nhanh, xong sang chỗ đối diện ngồi ăn.

bau67

Xe container
Em lười nên ít vào, bác đang lang thang ở đâu rồi để em dọn nhà đón tiếp ạ.
Thời gian còn dài, để khi khác nhà Cháu lại đến Mon sẽ ghé Mợ nhé ! Trưa mai nhà Cháu về Ottawa xem Lễ hội hoa Tuylip rồi !

huedonganh

Xe điện
chưa được thấy tuyết thì háo hức chứ ở thì sợ và chối lắm. Em còn ở đúng xứ tuyết, cứ đến tháng 10 là nghĩ đã thấy nản rồi
Bác đang nói em hay nói các cụ, các mợ ở Việt Nam ạ. Em đã qua mùa tuyết thứ 6 rồi, vẫn chưa sợ gì cả. Thấy cuộc sống ngày càng dễ dàng hơn.

+ Trước em đi bus+metro thì cần đạp tuyết đi bộ đến bến, đi học thì ngon vì các khoa của UdeM được liên kết bằng hệ thống đường ngầm, khỏi cần trèo lên. Tuy nhiên, đi có việc, đi chợ, đi thư viện của khu, đi họp phụ huynh cho con thì phải lội tuyết khoảng 10-20 phút nhưng cũng không có gì to tát lắm.

+ Giờ có ô tô rồi thì còn dễ dàng hơn, mùa đông thì cu con dựng cho mẹ cái tempo che tuyết cho xe, tuyết rơi thì chạy ra xúc cái lối đi từ tempo vào nhà hoặc chỗ từ tempo xuống đường để ô tô đi.

Nên là tuyết chưa dọa em được.

Bác ngắm hoa đẹp nhà em nhé.

huedonganh

Xe điện
Thời gian còn dài, để khi khác nhà Cháu lại đến Mon sẽ ghé Mợ nhé ! Trưa mai nhà Cháu về Ottawa xem Lễ hội hoa Tuylip rồi !
Vậy là bác đang nghỉ đêm ở Montreal à?

Sáng mai đi sớm ạ? Khi nào bác có cơ hội đến Laval thì nhắn riêng em nhé.

Bạn em cũng đi chơi Ottawa cả ngày hôm nay, chạy từ Granby xuống thủ đô. Em bảo là tiền xăng để ăn tôm hùm cho xong.

huedonganh

Xe điện
Hôm qua Mợ có săn được tý Bắc cực quang nào không ? Bên Toronto mưa quá nên chả có tý nào. Thấy dưới Hamilton bảo xem được nhưng nhà Cháu ngại chạy đêm nên chả xuống xem. :))
Có nhật thực là em xem trọn luôn, mẹ em háo hức lắm, ngồi ngắm từ đầu đến cuối.

Cực quang thì em nhầm giờ nên không thấy lại đi ngủ ạ.

Hoa này lan nhanh lắm ạ.

huedonganh

Xe điện
Chị ơi, là chị nói đó nha. Cho em đặt gạch với nè. Vì đọc thớt của chị thấy ham quá, lại bắt đầu mơ ước được đặt chân đến Canada một ngày nào đó.
ủa, mình nói thật luôn mà.

Mình có cần tự giới thiệu lần nữa không: giáo viên kiêm đưa đón sân bay, kiêm hướng dẫn viên du lịch, khi cần còn kiêm cả chuyển nhà, lúc rảnh xách xe đi giao đồ ăn, mà khi không có đơn hàng thì chạy về vườn nhà nhổ bồ công anh, bởi không có tiền thuê công ty đến diệt.

huedonganh

Xe điện
Chị 1 thân 1 mình lo 2 cu con, mà giờ thêm 1 đứa cháu nữa hả chị? Làm sao mà chị giỏi quá vậy???
Thật sự ngưỡng mộ chị luôn đó ạ.
Cháu ở được hơn 6 tháng thì mẹ cháu đòi đưa con về rồi.

Sau đó thì chồng cũ sang được một năm.

Sau nữa thì bố mẹ mình sang chơi một năm.

Vừa rồi mẹ mình sang chơi hơn 8 tháng, bà vừa về. Mình bận quá nên không về đón bà được, ông bà toàn đi dịch vụ xe lăn nên cũng ổn.

Cây trong vườn tốt quá, cắt tỉa lớt là mà lại vẫn tiếc, mang vào cắm chơi.

huedonganh

Xe điện
Làm sao để các con tham gia lớp này với cô Huệ vậy ạ?
Thi cá nhân thì cứ mua tài khoản IXL là đăng ký thi thôi, vào đầu tháng 6, kéo dài khoảng gần 60 ngày, mỗi ngày phải làm 500 câu, đúng nhiều nhất có thể vì chỉ tính câu trả lời đúng. Phần thưởng là cái iPad mini.

Đó là IXL Sun Contest, năm nay bắt đầu từ 10 tháng 6.

Thi theo lớp thì phải mua tài khoản theo lớp rồi người mua sẽ đăng ký theo lớp ít nhất là 10 người.

buicongchuc

Tháo bánh
Cháu ở được hơn 6 tháng thì mẹ cháu đòi đưa con về rồi.

Sau đó thì chồng cũ sang được một năm.

Sau nữa thì bố mẹ mình sang chơi một năm.

Vừa rồi mẹ mình sang chơi hơn 8 tháng, bà vừa về. Mình bận quá nên không về đón bà được, ông bà toàn đi dịch vụ xe lăn nên cũng ổn.

Cây trong vườn tốt quá, cắt tỉa lớt là mà lại vẫn tiếc, mang vào cắm chơi.

View attachment 8527680
Chúc mợ cùng các cháu cuối tuần vui vẻ!

huedonganh

Xe điện
Montreal có mỗi 1 lane vào trên A20 vì sửa đường. Tắc khủng khiếp Mợ ạ !
Mợ về góp ý ngay nhé, dân Măn tri ô chạy xe quá láo, láo hơn Việt nam ! =))=))

Chắc bác không may gặp mấy tên lái xe lởm chứ em đây hơi bị cẩn thận nhá, từ ngày nhận bằng là em chưa có vinh hạnh được cảnh sát dừng xe đâu đấy, chưa một lần va chạm với người cũng như với vật đâu, năm nào em cũng xin report từ SAAQ mà report cứ sạch bong luôn.

huedonganh

Xe điện
Hết hơi mới vào đến Montreal, nhà Cháu vào chỗ Quả Cam để làm cốc nước Cam nổi tiếng của Montreal. Bu nó nhà Cháu chê, không thể ngon bằng nước cam Bả vắt mua ở chợ nông sản St. Jacobs , 1 ngôi chợ nổi tiếng toàn Canada mạn Kitchener cách Toronto cả trăm km. 5 đồng 1 thùng rẻ hơn cả Việt nam.

Hi, ai đến Montreal cũng nhất định ghé quả cam, em chưa thử phát nào cả.
Có lần chiều cu con thì cho nó check in thôi.

Nhưng đến Montreal thì cũng phải check in cái bác nhỉ. Lần sau nháy em để em nhắc mấy chỗ ăn uống ngon bổ rẻ nhé.

huedonganh

Xe điện
Nhà Cháu xin chia sẻ 1 chỗ gửi xe ở trung tâm Montreal. Chỗ này chỉ vài bước là ra Chị na tao, thêmx vài bước là ra nhà thờ Notre Dame nổi tiếng cùng khu phố cổ tuyệt đẹp. Quá bộ thêm vài bước là đến bờ sông St. Lawrence cực kỳ tấp nập và là 1 điểm phải đến.
Các Cụ đi xe đến điểm trên bản đồ. Cứ mạnh dạn nhấn nút mở cửa thì cửa kéo lên và chạy xuống hầm S2, đây có 3 khu C, D, E là nơi cho khách vãng lai. Phí chỉ 10 đồng cả ngày, rẻ hơn cả Hà lội. Vì tầng S1 (A, B) chỉ dành cho nhân viên. Sau đó theo thang máy lên Sảnh chính để ra đường. Đây là dân bản địa chỉ mới biết các Cụ ạ ! Montreal cái gì cũng đắt lòi so với Toronto.

Hay là tiêu chuẩn của bác cao nên bác dùng toàn dịch vụ xịn chứ ai cũng nói giá cả sinh hoạt ở Montreal là hợp lý mà.

beef mập

Xe tải
Năm 2030 thì Vietnam cũng công nghiệp hoá xong rồi,giờ em học bỏ nhà bỏ cửa đi tây thì có bị vớ bở không nhỉ? :-ss