[Funland] Cuộc sống thường ngày ở Laval, tỉnh Québec, Canada qua ảnh!

huedonganh

Xe điện
Em thấy lạnh đấy chứ cụ. Mùa đông ở Quebec cũng dài mà, còn dân Quebec thì khác gì dân Pháp đâu. Đất nước Canada thật kỳ lạ, các nền văn hóa giao thoa giao lưu với nhau, sống với nhau một cách hài hóa. Quebec từng đòi độc lập hai lần nhưng không thành công.
Vâng bác, chính phủ họ tôn trọng mọi sự khác biệt nhưng trong phạm vi cho phép. Ví dụ rõ nhất và vẫn còn dấu ấn đến ngày nay là trường học trước đây được quản lý bởi nhà thờ nên hồi đó dân nói tiếng Pháp khổ lắm mà lại còn ít học ấy. Muốn học đại học thì phải theo nhà thờ hoặc học bằng tiếng Anh.

Về sau này đến năm 2000 thì có luật là trường học không tôn giáo, không được giảng dạy tôn giáo trong trường công, không được cầu nguyện trong phạm vi trường học. Tuy nhiên họ không phá hủy tất cả dấu ấn của nhà thờ mà vẫn để. Vậy nên nhiều người nhìn thấy ở trường học có những biểu tượng Thiên Chúa Giáo là lại nghĩ đây là trường đạo à?

huedonganh

Xe điện
Hic! Tháng 7/2021 cháu cũng mới sang thăm gấu & 2 nhóc. 2 nhóc cháu thì đi năm 2021 giữa đỉnh dịch nên 2 chị em chúng nó phải đăt tay nhau tự đi, mẹ ko về đc, bố thì ko đi được..... nghĩ lại thương con quá! Lúc cháu sang, thì cả nhà làm chuyến vòng quanh CA (Toronto, niagara fall, otawa, quebec...) rồi cháu về luôn, hội kia ở lại. Mợ ở quebec làm chuẩn ko cần chỉnh: cảnh đẹp, đời sống, dân trí cao....có cái hình giúp vui, động lực cho mợ múa phím tiếp ( Fairmont Le Chateau Frotenac thì phải...)
Vậy là gia đình bác ở đâu mà bác lại về ngay thế?

Và vì sao đời không như là mơ? Em chưa hiểu lắm.

Vâng, đây là lâu đài Fontenac trấn giữ ven sông của thành phố Quebec.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Vâng, bác thấy chạy xe có hơn 12h thôi mà, nếu có 2 lái thì chạy 1 ngày là đến còn nếu mình em lái thì chắc em đi 2 ngày là tha hồ, vừa đi vừa thăm thú.

Chắc có đấy cụ mà mình chưa biết. Em về phố này được vài tháng mới biết nhà người Việt cách nhà em có 30m á.

View attachment 7681056
Vùng đó là vùng sâu, vùng xa rồi cụ. Đợt em sang cuối năm chỉ toàn thấy ban đêM thôi. Hôm mưa 15 giờ trời đã tối

Chu An

Xe điện
Quá khâm phục mợ chủ. Với em, ở đâu có đầy đủ các thành viên trong gia đình thì ở đó sẽ có hạnh phúc và niềm vui, ngay cả khi phải ở giữa đảo hoang chứ đừng nói đến khung cảnh thiên đường như thế này.

Tiếp tục hóng câu chuyện của mợ!

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vâng bác, chính phủ họ tôn trọng mọi sự khác biệt nhưng trong phạm vi cho phép. Ví dụ rõ nhất và vẫn còn dấu ấn đến ngày nay là trường học trước đây được quản lý bởi nhà thờ nên hồi đó dân nói tiếng Pháp khổ lắm mà lại còn ít học ấy. Muốn học đại học thì phải theo nhà thờ hoặc học bằng tiếng Anh.

Về sau này đến năm 2000 thì có luật là trường học không tôn giáo, không được giảng dạy tôn giáo trong trường công, không được cầu nguyện trong phạm vi trường học. Tuy nhiên họ không phá hủy tất cả dấu ấn của nhà thờ mà vẫn để. Vậy nên nhiều người nhìn thấy ở trường học có những biểu tượng Thiên Chúa Giáo là lại nghĩ đây là trường đạo à?

View attachment 7681144
Quebec có đông người Việt không mợ.

huedonganh

Xe điện
Quá khâm phục mợ chủ. Với em, ở đâu có đầy đủ các thành viên trong gia đình thì ở đó sẽ có hạnh phúc và niềm vui, ngay cả khi phải ở giữa đảo hoang chứ đừng nói đến khung cảnh thiên đường như thế này.

Tiếp tục hóng câu chuyện của mợ!
Vâng, em cảm ơn bác.

Đúng là có đi ra ngoài thì sẽ thấy nhiều dáng vẻ của cuộc sống và khám phá được nhiều khả năng của bản thân. Nên là em cứ động viên con cái gì cũng phải thử sức, phải gõ vào cánh cửa thì mới biết cửa có mở ra với mình không chứ!

Em nghĩ đơn giản là nếu em có cơ hội cho con một quyển hộ chiếu quyền lực hơn quyển số 1 thì sao phải nghĩ. Sau này chúng sống ở đâu là việc của chúng nó.

Khung cảnh mùa thu trước sân trường con em.

huedonganh

Xe điện
Quebec có đông người Việt không mợ.
Chắc bác hỏi tỉnh Quebec? Hay bác hỏi thành phố Quebec?

Dạ, em search thấy là vào năm 2016 có khoảng 240 nghìn nhưng em nghĩ hiện nay thì con số đó tăng nhiều. Đặc biệt có một thời gian sinh viên các tỉnh khác đổ về Quebec rất nhiều vì chính sách định cư dễ thở, và các sinh viên nghĩ đạt B2 tiếng Pháp không quá khó. Vậy mà có nhiều bạn sinh viên đến rồi lại ngậm ngùi ra đi sau khi thấy không có khả năng nhai được thứ ngôn ngữ của tình yêu này.

huedonganh

Xe điện
Vùng đó là vùng sâu, vùng xa rồi cụ. Đợt em sang cuối năm chỉ toàn thấy ban đêM thôi. Hôm mưa 15 giờ trời đã tối
Ở đâu cũng vậy vào mùa đông bác ơi. Nhưng chỉ một thời gian thôi, giờ thì em thấy trời tối muộn hơn rồi.

Có một điều là dù vùng sâu hay xa thì mọi thứ vẫn có chuẩn của chính phủ, thậm chí thành phố xa trung tâm thì trẻ con còn được nhiều ưu đãi hơn.

Ví dụ con em, học phổ thông ở Laval mà cứ nhà cách trường từ 1,5km trở lên là có bus trường học đưa đón miễn phí. Điều này không hề có ở Montreal.

Hình ảnh mùa thu đến!

buicongchuc

Xe ba gác

huedonganh

Xe điện
Mùa Thu ở bên đấy đẹp quá mợ nhỉ.
Bầu trời cuối Thu ở VN đây.

Vâng bác, bên này có đủ màu sắc nhưng nổi nhất là vàng đỏ, cứ gọi là rực lên trong nắng thu. Cái thứ nắng như ngọt lịm á, vàng rực khi mà tiết trời đã se se lạnh.

Grandtouring

Xe điện
Chắc bác hỏi tỉnh Quebec? Hay bác hỏi thành phố Quebec?

Dạ, em search thấy là vào năm 2016 có khoảng 240 nghìn nhưng em nghĩ hiện nay thì con số đó tăng nhiều. Đặc biệt có một thời gian sinh viên các tỉnh khác đổ về Quebec rất nhiều vì chính sách định cư dễ thở, và các sinh viên nghĩ đạt B2 tiếng Pháp không quá khó. Vậy mà có nhiều bạn sinh viên đến rồi lại ngậm ngùi ra đi sau khi thấy không có khả năng nhai được thứ ngôn ngữ của tình yêu này.

View attachment 7681182
Tiếng Pháp học dễ hơn tiếng Anh nhiều, đỡ hẳn khoản phiên âm khó nhằn rồi.

Grandtouring

Xe điện
Mợ chủ kém em 2 tuổi, rất có khí phách.

huedonganh

Xe điện
Tiếng Pháp học dễ hơn tiếng Anh nhiều, đỡ hẳn khoản phiên âm khó nhằn rồi.
Bác nói vừa đúng mà vừa chưa đúng.

Về phát âm thì em công nhận, sau khi có vốn liếng kha khá thì nhìn một từ tiếng Pháp mới toe cũng có thể đọc được chính xác đến 80-90% vì có một số quy tắc.

Tuy nhiên tiếng Pháp lại khó ở những âm mũi, phát âm r không hề đơn giản.

Cái khó nhằn nhất là có rất rất nhiều trường hợp ngoại lệ trong ngữ pháp, nhiều đến mức em đã hỏi thầy dạy tiếng Pháp là sao lại cứ nghĩ ra nhiều quy tắc, nhiều ngoại lệ thế thì câu trả lời là: Đó chính là sự tự hào của chúng tôi!

• Vodka
Reactions: UFA

starsn

Xe điện
Mợ chủ kém em 2 tuổi, rất có khí phách.
Không rõ chồng mợ chủ đâu hay single mom, còn nước như Can dễ sống mà, không có gì phải e ngại cả. Giống như mình cứ mặc định lớp 1-2 bm đưa đi học mà không đưa thì ai cũng tự đi được thôi.

Cs bt cũng vậy, có chồng như có người bạn để chia sẻ, không phải không có chồng thì không sống hay không nuôi con được. Chồng em trước giờ chưa đi xa gd bao giờ mà gần đây có việc đi vắng 3 tuần con ở nhà còn sướng hơn trước, vì không có bố thì mẹ làm hết mà mẹ chu đáo hơn bố.

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Bác nói vừa đúng mà vừa chưa đúng.

Về phát âm thì em công nhận, sau khi có vốn liếng kha khá thì nhìn một từ tiếng Pháp mới toe cũng có thể đọc được chính xác đến 80-90% vì có một số quy tắc.

Tuy nhiên tiếng Pháp lại khó ở những âm mũi, phát âm r không hề đơn giản.

Cái khó nhằn nhất là có rất rất nhiều trường hợp ngoại lệ trong ngữ pháp, nhiều đến mức em đã hỏi thầy dạy tiếng Pháp là sao lại cứ nghĩ ra nhiều quy tắc, nhiều ngoại lệ thế thì câu trả lời là: Đó chính là sự tự hào của chúng tôi!

View attachment 7681236
Vâng. Em cũng học hai năm tiếng Pháp ở đại học, cách đây 30 năm và vẫn nhớ đọc được câu này, Tiếng pháp nói lời (là ngôn ngữ) của tình yêu.

buicongchuc

Xe ba gác
Vâng bác, bên này có đủ màu sắc nhưng nổi nhất là vàng đỏ, cứ gọi là rực lên trong nắng thu. Cái thứ nắng như ngọt lịm á, vàng rực khi mà tiết trời đã se se lạnh.

View attachment 7681208
Những ảnh thiên nhiên mùa Thu đẹp in ra làm deco kiến trúc rất hợp lý.

hai rau pham

Xe buýt
Vậy là gia đình bác ở đâu mà bác lại về ngay thế?

Và vì sao đời không như là mơ? Em chưa hiểu lắm.

Vâng, đây là lâu đài Fontenac trấn giữ ven sông của thành phố Quebec.

View attachment 7681157
Ah, gấu & 2 công chúa đang phục kích ở New Brunswick ợ... Lạnh teo luôn! Cuộc đời vưỡn đẹp sao mà mợ (vì mợ hỏi là sao đời ko như mơ!!!). Vde là cháu tuổi cao, sức hoẻ tốt nhưng lưỡi cứng & công việc hơi lằng nhằng nên ko đi theo trẻ con được. Sau khi bàn bạc thì quyết định là gấu đi với 2 bé vì con nó còn nhỏ, lại ko va chạm giỏi giang như cùng trang lứa, nhưng ước muốn công dân toàn cầu cứ thôi thúc mà để 2 bé lọ mọ học hành bên đó thì ko ổn tý nào với cái tuổi ương ương dở dở ạ. Có PR dồi, đang đợi 1,2 năm lấy QT là té về gần nhà mợ ạ! Cháu thì cứ năm qua thăm con 1 lần cho hết phép. Việt Nam mãi là nâm bơ oăn ạ

Grandtouring

Xe điện
Không rõ chồng mợ chủ đâu hay single mom, còn nước như Can dễ sống mà, không có gì phải e ngại cả. Giống như mình cứ mặc định lớp 1-2 bm đưa đi học mà không đưa thì ai cũng tự đi được thôi.

Cs bt cũng vậy, có chồng như có người bạn để chia sẻ, không phải không có chồng thì không sống hay không nuôi con được. Chồng em trước giờ chưa đi xa gd bao giờ mà gần đây có việc đi vắng 3 tuần con ở nhà còn sướng hơn trước, vì không có bố thì mẹ làm hết mà mẹ chu đáo hơn bố.
Ý em là dám dấn thân và dám sống ở một nơ xa lạ. Như em thì không có khí chất như vậy, chẳng muốn đi đâu xa. Sang Singapore ngay gần thôi, được 1 tháng, bay về HN mà mừng húm.

starsn

Xe điện
Ah, gấu & 2 công chúa đang phục kích ở New Brunswick ợ... Lạnh teo luôn! Cuộc đời vưỡn đẹp sao mà mợ (vì mợ hỏi là sao đời ko như mơ!!!). Vde là cháu tuổi cao, sức hoẻ tốt nhưng lưỡi cứng & công việc hơi lằng nhằng nên ko đi theo trẻ con được. Sau khi bàn bạc thì quyết định là gấu đi với 2 bé vì con nó còn nhỏ, lại ko va chạm giỏi giang như cùng trang lứa, nhưng ước muốn công dân toàn cầu cứ thôi thúc mà để 2 bé lọ mọ học hành bên đó thì ko ổn tý nào với cái tuổi ương ương dở dở ạ. Có PR dồi, đang đợi 1,2 năm lấy QT là té về gần nhà mợ ạ! Cháu thì cứ năm qua thăm con 1 lần cho hết phép. Việt Nam mãi là nâm bơ oăn ạ
Bé nhà cụ bao nhiêu tuổi rồi ạ? Gia đình phải chia cách thế buồn nhỉ, có lý do gì đặc biệt không ạ?

Mà có PR được thì làm luôn, ngộ nó lại đổi luật lằng nhằng.

Ý em là dám dấn thân và dám sống ở một nơ xa lạ. Như em thì không có khí chất như vậy, chẳng muốn đi đâu xa. Sang Singapore ngay gần thôi, được 1 tháng, bay về HN mà mừng húm.
Vâng, mợ chủ dạy tiếng Pháp nên sang nơi đấy không hoàn toàn xa lạ. Người mà đã từng sống ở nn rồi thường sẽ thấy những việc đấy nhẹ nhàng hơn.

Em không rõ CA lắm còn Úc social welfare nhiều nên sang Úc yên tâm hơn VN nhiều 😄

Mít - Mật

Xe tăng
Cu con nhà em vừa sang theo diện du học ( nghành kế toán) ở WINDSOR. Thấy cu cậu có vẻ hoà nhập nhanh, và khỏi bệnh hắt hơi sổ mũi. Mong mợ chủ chia sẽ thêm