[Funland] Cuộc sống thường ngày ở Laval, tỉnh Québec, Canada qua ảnh!

huedonganh

Xe điện

15h45 trên đường đi từ trường về nhà!

huedonganh

Xe điện
Thêm cái nữa cho có đôi, có cặp.

huedonganh

Xe điện
Một ngày mùa hè em đưa mấy bà cháu đi lên núi thăm thú, ảnh được chụp từ cáp treo.

thanhduy_2020

Xe tải
Em rất thích thớt như này, rảnh thời gian là e lại vào đọc. Chúc cụ mạnh khỏe, vững tay viết!

huedonganh

Xe điện
Em rất thích thớt như này, rảnh thời gian là e lại vào đọc. Chúc cụ mạnh khỏe, vững tay viết!
Vâng, em cảm ơn bác. Cũng là tiện có câu chuyện người thật, việc thật và ảnh thật nên em chia sẻ những điều bình dị bên này nhưng là mới mẻ với các cụ ở nhà.

Em sẽ cố gắng để thường xuyên cập nhật!

Vào mùa hè thu là tranh thủ hoạt động nhiều nhất có thể!

huedonganh

Xe điện

TẮC ỐNG THOÁT NƯỚC!

Nhà em đã bị tắc một lần, không rõ nguyên nhân nhưng có khả năng là do nấu ăn dùng nhiều dầu mỡ mà lại đổ xuống bồn rửa bát nên lâu ngày nó đóng tảng. Lần đó không biết mô chi răng rứa nên gọi thợ và hết luôn khoảng 650$.

Khoảng hơn 1 năm sau thì lại bị, lần này bị nhẹ hơn nhưng cu con nhà em nó thử hai dụng cụ sẵn có trong nhà, hình trên, thì không ăn thua vì chỗ tắc có lẽ sâu hơn.

Vì vậy hắn thuyết phục mẹ đầu tư cho cái máy ở hình dưới, hai mẹ con chạy ra Home Depôt là trung tâm bán mọi vật dụng liên quan đến cái nhà bạn ở. Có loại gần 1000$, eo ơi, đắt quá nên sau khi nhìn thấy nhãn này, giá cũng mềm mềm, nhất là thấy ghi sản xuất tại Việt Nam nên mẹ con em quyết luôn, sau thuế là 424$ để mang về cho cu con nó chăm sóc ngôi nhà, theo lời nó nói.

Rồi hắn cũng mày mò tìm ra cách vận hành cái máy, máy này có thể đưa đầu dò xuống 25m nên chắc sẽ phù hợp cho gia đình. Em sợ mua loại 15m thì nhỡ nó không đủ. Và cuối cùng thằng cu nó hoàn thành nhiệm vụ của thợ nước plombier.

huedonganh

Xe điện
Giờ bên đó đang mấy giờ thế cụ?
Giờ mùa đông thì chênh với quê mình là 12h, bên bác giờ nào thì bên em giờ đó nhưng ban ngày, chậm hơn ạ. Ví dụ giờ là 3h07 ở nhà sáng chủ nhật rồi nhưng bên em mới là 15h07 thứ 7 thôi.

Khi sang xuân thì lại chỉnh giờ chênh 1h và bên em lại chậm hơn nhà mình 13h.

huedonganh

Xe điện
Mùa thu thì là mùa màu sắc nhất Canada, đủ sắc vàng đỏ khắp nơi. Đặc biệt là nền trời lúc nào cũng ngăn ngắt như thế này.

nowhereland

Xe điện
Bên đó ít tụ tập, chém gió, buôn chuyện như mình, thích thì ra Bar, ngta riêng tư từ trong bọc trứng
Tầm 45-50 mà sang thì thực sự là khó hòa nhập lắm. Nhà thì rộng rãi, mỗi thằng 1 khoảnh luôn
Nên nói thực là rất buồn, cái gì cũng đủ, mỗi tình cảm thiếu thôi, không đc như VN mình
Còn thuế má đóng chết thôi, làm việc cũng cật lực

Đấy là e nằm mơ thấy thế, chứ bên bển ntnao e cũng không rõ đâu ạ :))
Chờ thêm ảnh bên đó của cccm.
Mùa này bên đó rét, nhưng không giá buốt, có tý nắng mà đi chụp ảnh phê lắm ạ
Cái cụ nói đơn giản gói gọn trong 2 từ là khác về Văn Hóa, đúng là tầm trung niên đi thì khó hòa nhập. Nhất là ở nhà cũng có cuộc sống trung bình khá thì chẳng việc gì phải đi, còn cuộc sống bắt buộc thì ở đâu cũng phải thích nghi thôi.
Nói chung thích thì làm chuyến du lịch cho biết đó biết đây, tầm 10k$ 1 chuyến với dân thu nhập khá trở lên ở HN là không khó.

nowhereland

Xe điện
Đúng rồi cụ, văn hóa khác biệt mà
Buồn cười, bà e đợt sang, thấy hàng xóm cứ mời vào nhà (vì nói đc tiếng Nga, Anh). Các cụ thèm nói chuyện.
Mấy chú khoai Tây cũng lạ lạ, nhưng mời là nó vào
(Nhưng nó không mời sang nhà nó đâu)
Vào sân vườn ngồi, xong pha cafe, mời trà của mình thì nó thử tý, nhấp xong cứ "good, good" nhưng nhăn mặt và không uống hết. Còn hỏi từ đầu thì họ xin cafe luôn :))
Làm BBQ ngoài trời cũng mời nó từ mấy hôm trước, như thế đối với nó là mình cực thân thiện.
Ăn xong, đến mục thu dọn, cả nhà từ lớn bé già trẻ họ đứng lên cùng làm
Bà em cứ no,no, bên tao chỉ phụ nữ, chủ nhà dọn dẹp và rửa bát thôi, khách cứ ngồi uống trà, cafe
Họ càng ngạc nhiên :D
Mời bừa bãi không may ngộ độc thực phẩm hay sự cố, tai nạn tại gia thì chủ nhà lại mệt.

Sắt Vụn

Xe buýt
Cảm ơn mợ. Đọc topic này và topic cũ của mợ thì đúng thông tin em cần.

Nếu mợ học sư phạm Toán, lớp pháp ngữ, khóa 95-99 thì có khi cùng lớp với cô bạn cấp 2 của em. :)

huedonganh

Xe điện
Cảm ơn mợ. Đọc topic này và topic cũ của mợ thì đúng thông tin em cần.

Nếu mợ học sư phạm Toán, lớp pháp ngữ, khóa 95-99 thì có khi cùng lớp với cô bạn cấp 2 của em. :)
Vâng, chào bác, đúng khóa đó đấy ạ. Nhưng có 4 lớp A, B, C và D nữa. Bác hỏi bạn xem có biết Huệ cận lớp B không là đúng em đấy ạ.

Bác cần thêm thông tin gì thì cứ hỏi, em biết sẽ trả lời mà em không biết thì em sẽ đi hỏi cho bác.

huedonganh

Xe điện
Phục mợ quá, vậy 40t mợ mới đi học thạc sĩ ạ? Tuổi 40 là tuổi đã có cuộc sống tương đối ổn định, kinh tế vững, và cũng có vị trí nhất định trong cơ quan rồi, lý do vì sao mợ lại quyết định đi?
Em đi cuối năm 2018, lúc đó là 42 rồi bác. Ở Việt Nam thì em dạy toán và dạy cả toán Pháp cho trường Chu Văn An.

Em cũng chả hiểu sao mình đi nữa, hi hi, chắc ham mê vụ định cư chăng?

Em có visa du lịch cuối năm 2016 thì hè 2017 ba mẹ con em làm chuyến du lịch Canada đúng 8 tuần. Em sang thành phố Calgary, tỉnh Alberta, ở nhà một chị bạn rồi tham gia nhiều hoạt động của gia đình chị ấy: đi lễ nhà thờ, đi lễ đám tang, đi giao hàng cùng chị ấy...bên cạnh những hoạt động khám phá cho ba mẹ con: em mua vé bus+train tháng rồi cho hai đứa tự đi theo những địa điểm mẹ yêu cầu, ví dụ sáng nay tìm cách đến trường đại học Calgary, tìm đến khoa toán và chụp cho mẹ 50 kiểu ảnh về trường, kiểu thế. Ngoài ra thì em mua vé năm cho chúng vào vườn thú, trung tâm khoa học...để đi hàng ngày, hàng tuần cho nát mấy cái trung tâm luôn. Rồi đến thư viện đọc sách, tham gia mọi hoạt động mà họ tổ chức...

Và sau 8 tuần thì cả mẹ lẫn con đều thích Canada nên em nghĩ đến hướng đi học ở Quebec bằng tiếng Pháp. Chỉ cần tốt nghiệp cao học trường tiếng Pháp là xin định cư ở tỉnh luôn (không cần có job). Em thấy đây là con đường nhanh nhất, phụ thuộc vào khả năng của mình, và chả tốn nhiều tiền như các diện định cư khác. Hơn nữa, thời gian 8 tuần ở bên này em đã hiểu Canada mở rộng các chương trình định cư để chào mời những người có nhu cầu và khả năng (không học giỏi thì cần nhiều tiền) nhưng khi họ sang đây thì nơi nào cũng đòi hỏi: bằng cấp Canada, kinh nghiệm làm việc ở Canada. Mà điều này thì làm sao có nếu không đi học, kể cả những gia đình bỏ chục tỷ đi theo kiểu đầu tư thì sang bên này cũng lăn lộn làm chân tay hoặc bỏ núi tiền ra mà sống.
Và đó chính là động lực để em đi học cái master thứ 2 ở tuổi 42, sau 18 năm không sờ đến chữ nghĩa đại học chứ đừng nói cao học. Mà mình có master ở Việt Nam rồi nên xin xuống học đại học thì không hợp lý, bắt buộc phải học cao học có liên quan.

Chuyện còn dài lắm, em sẽ kể tiếp sau.
Có điều là con em đã biết nói Con cảm ơn mẹ đã đưa chúng con đến đây.

Ảnh một góc phố ở Laval, xe của em màu đen đứng đầu hàng.

buicongchuc

Xe ba gác
Em đọc thớt này từ tối qua, sáng 5h em đã dậy nằm đọc hết rồi mới dậy cùng cả nhà đi thể dục. CN nhà em nghỉ và ngủ dậy muộn. À, gần trưa em lại phải lái xe đến công trình giải quyết việc đến chiều mới về.
Cảm ơn mợ đã chia sẻ1

huedonganh

Xe điện
Đây là góc vườn trước cửa ngôi nhà của ba mẹ con em trong một ngày cuối hè!

Chủ nhà cũ trông nhiều hoa hồng lắm nhưng em bận quá chưa hồi phục được vườn hồng. Em mới trồng cụm hoa được chị bạn nhân giống, mới được hai tháng mà nó lớn như thổi.

New car 2023

Xe container
Em đi cuối năm 2018, lúc đó là 42 rồi bác. Ở Việt Nam thì em dạy toán và dạy cả toán Pháp cho trường Chu Văn An.

Em cũng chả hiểu sao mình đi nữa, hi hi, chắc ham mê vụ định cư chăng?

Em có visa du lịch cuối năm 2016 thì hè 2017 ba mẹ con em làm chuyến du lịch Canada đúng 8 tuần. Em sang thành phố Calgary, tỉnh Alberta, ở nhà một chị bạn rồi tham gia nhiều hoạt động của gia đình chị ấy: đi lễ nhà thờ, đi lễ đám tang, đi giao hàng cùng chị ấy...bên cạnh những hoạt động khám phá cho ba mẹ con: em mua vé bus+train tháng rồi cho hai đứa tự đi theo những địa điểm mẹ yêu cầu, ví dụ sáng nay tìm cách đến trường đại học Calgary, tìm đến khoa toán và chụp cho mẹ 50 kiểu ảnh về trường, kiểu thế. Ngoài ra thì em mua vé năm cho chúng vào vườn thú, trung tâm khoa học...để đi hàng ngày, hàng tuần cho nát mấy cái trung tâm luôn. Rồi đến thư viện đọc sách, tham gia mọi hoạt động mà họ tổ chức...

Và sau 8 tuần thì cả mẹ lẫn con đều thích Canada nên em nghĩ đến hướng đi học ở Quebec bằng tiếng Pháp. Chỉ cần tốt nghiệp cao học trường tiếng Pháp là xin định cư ở tỉnh luôn (không cần có job). Em thấy đây là con đường nhanh nhất, phụ thuộc vào khả năng của mình, và chả tốn nhiều tiền như các diện định cư khác. Hơn nữa, thời gian 8 tuần ở bên này em đã hiểu Canada mở rộng các chương trình định cư để chào mời những người có nhu cầu và khả năng (không học giỏi thì cần nhiều tiền) nhưng khi họ sang đây thì nơi nào cũng đòi hỏi: bằng cấp Canada, kinh nghiệm làm việc ở Canada. Mà điều này thì làm sao có nếu không đi học, kể cả những gia đình bỏ chục tỷ đi theo kiểu đầu tư thì sang bên này cũng lăn lộn làm chân tay hoặc bỏ núi tiền ra mà sống.
Và đó chính là động lực để em đi học cái master thứ 2 ở tuổi 42, sau 18 năm không sờ đến chữ nghĩa đại học chứ đừng nói cao học. Mà mình có master ở Việt Nam rồi nên xin xuống học đại học thì không hợp lý, bắt buộc phải học cao học có liên quan.

Chuyện còn dài lắm, em sẽ kể tiếp sau.
Có điều là con em đã biết nói Con cảm ơn mẹ đã đưa chúng con đến đây.

Ảnh một góc phố ở Laval, xe của em màu đen đứng đầu hàng.

View attachment 7680982
Hoan hô.
Chị thực sự dũng cảm. Tôi khâm phục, rất khâm phục.

huedonganh

Xe điện
Mượn tạm ảnh chuyên nghiệp nhưng cảnh sắc mùa thu thì nhiều nơi còn rực rỡ hơn thế này ạ.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Đây là góc vườn trước cửa ngôi nhà của ba mẹ con em trong một ngày cuối hè!

Chủ nhà cũ trông nhiều hoa hồng lắm nhưng em bận quá chưa hồi phục được vườn hồng. Em mới trồng cụm hoa được chị bạn nhân giống, mới được hai tháng mà nó lớn như thổi.

View attachment 7680991
Thanh bình và đẹp quá cụ ơi. Trước em ở Antigonish 3 tháng thấy rất ổn. Cách chỗ cụ khoảng khá xa nhỉ