[Funland] Cuộc sống ở Perth - Tây Úc

Leanh65

Xe container
Căn mợ nói 285k $ úc em tính có hơn 4.2 tỉ, quá rẻ cho diện tích và tiện nghi. Thế mới biết BDS nước nhà nó ngáo giá thế nào.
Em mua miếng đất tđc 100m2 mãi trong xã của huyện miền núi QN mà cũng 3 tỷ chả có cóc khô gì ngoài tý cỏ.🤣

thanh040506

Xe trâu
Em mở topic này nếu có cụ mợ nào cần thêm thông tin về Perth thì ới em. Em ở Perth gần 7 năm rồi nên nhiều khi nhớ cuộc sống ở Việt Nam lại vào otofun hóng hớt chuyện của các cụ mợ cho đỡ tụt hậu. Hóng hớt mãi cũng buồn nên em mở thớt. Mong là thớt em ko ế hàng 😊
E quan tâm có trường ĐH nào gần cho f1 xem.

xherox

Xe điện
Em mua miếng đất tđc 100m2 mãi trong xã của huyện miền núi QN mà cũng 3 tỷ chả có cóc khô gì ngoài tý cỏ.🤣
So về thu nhập đầu người thì giá Bất động Sản Việt Nam thuộc loại khùng điên.
Mặc dù cũng có lý do:
Diện tích Việt Nam có 331.690 km², trong khi dân số là 97,47 triệu (2021).
Diện tích Úc là 7.688.000 km² , trong khi dân số chính thức là 25,69 triệu (2021). mặc dù khu vực đất đai sống được chủ yếu nằm ven biển.

minhna

Xe tải
Không liên quan lắm, nhưng nhiều cụ trong thớt này cũng hơi tự sướng về số người giàu ở VN thật :) . Theo bọn Knight Frank hẳn hoi nhé : "
The annual Wealth Report 2022 released by the UK property consultancy Knight Frank found such the growth in Vietnam in 2021-2026 is equivalent to that in Hong Kong and Taiwan (China). By 2026, the country will have 25,812 high-net-worth individuals (UHNW) with liquid assets of at least $1 million.Mar 5, 2022

Thì tính ra hiện tại số người có tiền triệu USD (tính tổng các loại tài sản có tính thanh khoản, không tính cái nhà đang ở) năm 2023 cũng không nhiều.Đừng nói là bọn Tây nó không biết gì về VN nhé, chúng nó điều tra có chứng cứ đủ để còn bán các loại sản phẩm (bao gồm cả sản phẩm tài chính) của nó đấy . Vậy mà tiền gửi ngân hàng từ 10 tỷ trở lên thấy nhiều cụ xem nhỏ ghê :) . Cũng giống nhiềuđồng chí tôi biết, mở miệng là tiền tỷ này tỷ nọ, nhưngđiăn bữa tối khoảngdăm triệu làcấm có bao giờ trả tiền ;)

sskkb

Xe điện
Việt Nam ngày càng đông đúc, ô nhiễm, chính trị thì bấp bênh. Mỗi nơi đều 50/50. Quan trọng là mình chấp nhận được đến đâu cụ nhỉ! Nơi nào cũng có mặt được, mặt xấu, mình chọn mặt nào thôi cụ nhỉ. Sống trên đời luôn chỉ là sự lựa chọn.
E cũng đồng ý với quan điểm của cụ! :D
Lúc rời bển e cũng từng nghĩ, cả họ được nhõn mình được đi nước ngoài ăn học, biết tây biết ta đủ cả. Giờ mình lại ở tót bên đấy sống cho bản thân và con cái, thế là cả 2 đằng họ nội, họ ngoại bao nhiêu con người ko ai được nhờ vả được cái gì.
:-bd
Giờ ổn định ở VN rồi thì cũng chưa giúp gì đươc anh/em họ hàng nhiều. Nhưng ít nhất cũng là một tấm gương cho các em noi theo, học hành tử tế, có kiến thức, ra xã hội được mọi người tôn trọng, và điều quan trọng mà em muốn chúng nó học được là CÓ LÀM THÌ MỚI CÓ ĂN...
Đúng là ở đâu cũng phải có làm thì mới có ăn, nên em thấy chả tội gì phải ở lại nước ngoài, VN đang phát triển nên chắc chắn mình về sẽ đóng góp được nhiều hơn. Những cái như lương cao hơn, thực phẩm sạch hơn, không khí trong lành hơn với em thì nó không đánh đổi được mối quan hệ gia đình, xã hội. Không biết các cụ có tiếc thứ gì ở Úc hay ở nước ngoài ko, chứ sau bao năm đi về em chỉ tiếc mỗi cái giao thông công cộng của Úc, cụ thể là ở Melbourne :D Các vấn đề khác em tin là VN sẽ dần đuổi kịp mặt bằng chung của thiên hạ.

Chỉnh sửa cuối:

xherox

Xe điện
Đúng là ở đâu cũng phải có làm thì mới có ăn, nên em thấy chả tội gì phải ở lại nước ngoài. Những cái như lương cao hơn, thực phẩm sạch hơn, không khí trong lành hơn với em thì nó không đánh đổi được mối quan hệ gia đình, xã hội. Không biết các cụ có tiếc thứ gì ở Úc hay ở nước ngoài ko, chứ sau bao năm đi về em chỉ tiếc mỗi cái giao thông công cộng của Úc, cụ thể là ở Melbourne :D Các vấn đề khác em tin là VN sẽ dần đuổi kịp mặt bằng chung của thiên hạ.
Em thì khoái lái xe cá nhân hơn vì chủ động thời gian, mà đi được những khu vực mình muốn khám phá nên giao thông công cộng bên Úc cũng ít dùng. Nhưng riêng về môi trường thì Việt Nam chỉ có thua dần chứ ko đuổi kịp được, ít cũng hết đời con cháu của em. Còn ở Úc mà có cả gia đình, có bố mẹ, anh chị em ruột thịt thì cũng ko còn nhiều điều để quyến luyến ở Việt Nam nữa.

Hit the Road

Xe hơi
So về thu nhập đầu người thì giá Bất động Sản Việt Nam thuộc loại khùng điên.
Mặc dù cũng có lý do:
Diện tích Việt Nam có 331.690 km², trong khi dân số là 97,47 triệu (2021).
Diện tích Úc là 7.688.000 km² , trong khi dân số chính thức là 25,69 triệu (2021). mặc dù khu vực đất đai sống được chủ yếu nằm ven biển.
Các cụ cần nắm được các key chính trong thị trường BĐS ở VN thì các cụ sẽ thấy nó có những quy luật nhất định chứ ko thực sự khùng điên.
Ở Úc bđs ở mọi nơi, mọi vùng miền là tương đương. Em ví dụ: Ở CBD giá nhà cực kỳ đắt vì đương nhiên là nó có nhiều cơ hội việc làm, thuận tiện đi lại, cho thuê được giá tốt...
Ở các vùng ven thì cơ sở hạ tầng, đường xá, phương tiện công cộng, shopping center, hoặc những thứ phục vụ cho cuộc sống là tương đương, ko chênh lệch nhau nhiều nên giá bđs tăng một cách bền vững và phù hợp với thu nhập của người dân nên các cụ nghĩ là ko ngáo.

Tuy nhiên, ở VN lại ko được quy hoạch tốt như vậy. Các nơi nóng sốt, ngáo giá là những nơi có dự án, những nơi tốt để sống như khu vực AEON Long Biên, khu Đông Anh ( nơi có nhiều đại dự án) hoặc một vài khu như Ciputra, Mỹ Đình, hay BĐS ở các tỉnh cũng vậy, giá sẽ bị tăng cục bộ do khan hiếm BĐS tốt.
Còn ở các vùng chó ăn đá gà ăn sỏi, hoặc thiếu cơ sở hạ tầng, tiện ích, việc làm thì giá vẫn rẻ như bùn chứ cũng ko hề ngáo. Tương lai thì mỗi xã, hoặc mỗi huyện cũng sẽ đều có Big C, Metro hay các dự án hạ tầng sẽ dần dần xuất hiện thì các BĐS tốt sẽ dần bão hòa (tương đương nhau) thì lúc đó các cụ thấy giá nó sẽ hết ngáo. :-bd

starsn

Xe điện
Các vấn đề khác em tin là VN sẽ dần đuổi kịp mặt bằng chung của thiên hạ.
Hehe nhưng mình chỉ được sống có bấy nhiêu năm thôi, lúc nó đuổi kịp chắc mình sắp ăn chuối xanh bằng nải rồi :D

Em thì khoái lái xe cá nhân hơn vì chủ động thời gian, mà đi được những khu vực mình muốn khám phá nên giao thông công cộng bên Úc cũng ít dùng. Nhưng riêng về môi trường thì Việt Nam chỉ có thua dần chứ ko đuổi kịp được, ít cũng hết đời con cháu của em. Còn ở Úc mà có cả gia đình, có bố mẹ, anh chị em ruột thịt thì cũng ko còn nhiều điều để quyến luyến ở Việt Nam nữa.
Em thấy bạn bè ai sang Úc xong cũng cố gắng lôi hết cả gia đình qua. Nhiều người sang cả gd.

Làm công ăn lương thông thường (professional) thì ở nn sống sướng hơn mà, những cụ buôn bán kiếm được ở vn sang kia không làm được gì mới phải tiếc.

Còn cụ gì kêu "hy sinh đời bố.. " ấy, đa số chả hy sinh đâu, nói nghe mỹ miều thế thôi thực tế tính toán theo hoàn cảnh cả. Ở VN mà thu nhập được 40tr cả gd thì sang Úc sống sướng hơn cho cả bm lẫn con.

starsn

Xe điện
Em thấy có 1 điều VN cải thiện rất dễ & cải thiện được ngay lập tức, là mua mỗi thành phố vài trăm cái xe hút bụi để hàng ngày hút bụi khắp đường đi, là HN sẽ đáng sống hơn thêm 80% ngay.

Nhưng người ta chả làm. Bẩn kinh khủng.

PotusTan

Xe buýt
Phở thì mợ phải chịu khó tự nấu vậy. Gà thì chắc mợ phải nuôi thêm để thịt. Mợ có đồng chí chồng chăm 4 con gà rồi thì tiện thể chăm thêm chục, hai chục con nữa chắc không sao :)).
Có sao cụ ơi. Giờ 2 con vịt, 4 con gà, 2 con chó, chưa thấy hàng xóm ý kiến gì. Em mà nuôi chục con, hai chục con mà chăm cắt tiết, mỗi lần bắt cái nó kêu quang quác chắc hàng xóm tố cáo em lên chính quyền chứ chả chơi 🤓
_______
Há há...
Quãng 2006-2013 tôi học, và sống ở Melbourne, tất nhiên (nghe thì) đông đúc hơn, nhiều người Việt, Chị-na, đồng nghĩa nhiều thức ăn Châu Á, thức ăn VN hơn Perth (???). Câu chuyện gà/vịt nó thế này:
1. Ra chợ Châu Á mua loại gà "thải", là gà mái nuôi đẻ trứng nhưng hết chu kỳ được các farm thải loại => người Châu Á (VN, Chị-na) mua và giết mổ bán ở chợ Châu Á => đâu có chưa đến 2AUD/con (bán theo con đã giết mổ sạch sẽ, không có đầu+cổ, chân, nội tạng) => về cắt miếng kho thật nhừ với gừng => chống vã, cũng gọi là có hương vị "GÀ TA", không phải gà công nghiệp.
Hoặc cắt làm 8, 12 phần rồi ninh lấy nước nấu canh, nấu mì tôm => gặm được 2 đùi + "trên đùi" + 2 cánh + lưng, còn lại bỏ.
2. Về sau mua loại "gà ta" do các farm của người Châu Á (VN, Chị-na) nuôi và giết mổ, bán ở chợ Châu Á, là loại gà chưa sinh sản, cơ mà những 15AUD/con cỡ 1kg đã giết mổ => mình tôi xơi 1 bữa hết cả con => thỉnh thoảng choén 1 con thôi, chứ không dám choén liên tục.
3. Hột dzịt lộn => ra cửa hàng tạp hóa của người Châu Á (chủ yếu Chị-na) cũng có bán, cơ mà họ ấp ít ngày nên con vịt trong trứng nhỏ xíu chứ không lớn như ở VN => ăn tạm chống... VÃ.
4. Bỗng dưng thèm... tiết canh ngan/vịt thì phải làm sao?
Mấy ông nghiện góp tiền mua 1 cái lồng (kiểu lồng nuôi mèo hiện có bán ở VN, làm từ các thanh thép nhỏ) => bê lên... CHỢ TÂY (Chỉ chợ Tây mới bán ngan/vịt nhưng để làm.... thú cưng; muốn mua loại này phải mang lồng đến chợ mới được mua) => mua cả cặp vịt to tổ chảng mang về (gần đến nhà thuê ở thì chụp cái áo khoác kín lồng, không để hàng xóm nhìn thấy mang vịt "về nuôi").
=> bóp cổ vịt cho chết (không bóp cổ mà để nó quang quác, hàng xóm, nhất là TÂY nghe thấy rồi nghi ngờ, rồi báo Council thì... ứ dám nghĩ đâu :((:((:-&
=> triển món tiết canh + luộc
=> toàn bộ lông + thải loại cho vào vài lớp túi ni-lon, đợi tối (cỡ 10p.m) xách qua vài tuyến phố thả vào thùng rác của nhà nào (kém may mắn - thường chọn nhà của mấy anh Indian, Pakistan, African... vì các bác này... bẩn có truyền thống) - GHI CHÚ: Chon thùng rác chủ nhà đã đẩy ra vệ đường trước cửa đợi hôm sau Cty môi trường đến dọn.
Xong bữa tiết canh + vịt luộc.
P/S: bây giờ thỉnh thoảng lại troll nhau ở VN: weekend này đi chợ mua vịt đi =)):)):((:-&:x

PotusTan

Xe buýt
Biển rất lạnh, Perth em chưa thử nhưng vì gần Năm cực nên biển lạnh lắm, trên bờ nắng 40-45 độ. Thò chân xuống biển vẫn lạnh ngắt. Họ chơi các trò chơi dưới nước như lướt sóng, motor nước tắm nắng nhiều hơn.
Có cái biển Jervis Bay (hay đại loại thế) trên đường ven biển từ Syd đi Mel đẹp lắm cát trắng dài, nhưng vẫn rất lạnh. Hiu hiu.

Perth ở goc trái, bên dưới ảnh trên (góc 8h), còn ở trên Adelaide, Melbourne, Tasmania (gần Nam Cực nhất), nên Perth đâu có gần Nam Cực đâu ta?

vanhai493

Xe điện
Em cũng là người về hơn chục năm trước, bạn bè em cũng hỏi y như cụ, thì em trả lời thế này "Bố t đã hy sinh đời ông để củng cố đời t, giờ t lại đi hy sinh đời t để củng cố đời thằng khác thì t phụ lòng bố t quá". VN giờ đã tốt hơn rất nhiều rồi, chả tội gì phải hy sinh đời mình cụ ạ. Sau này con cái nó thích sống ở đâu thì tùy nó, nó giỏi thì nó sướng, mà nó kém thì có sống ở Úc hay Mẽo còn khổ hơn VN nhiều.
vâng cũng đúng, cũng giống em, dạo tìm mua nhà, cùng tầm tiền thì chung cư nhỉnh hơn nhà đất.
mà nhà đất thì như ng ta hay nói sau này để cho con cháu. giờ đời mình còn chưa lo xong thì sao tính xa thế dc, mua nhà đất thì lại + thêm 500 củ, mà ko đủ tiền. sau chốt chung cư.
còn tích lũy cho con cái sau vậy.

minhmo

Xe cút kít
Em oánh dấu để nghiên cứu sang Úc chơi với ông bạn. Từ khi hết dịch cứ giục sang chơi nhưng em chưa bố trí được thời gian.
Cụ mợ nào có thẻ APEC Business Travel Card đã dùng để đi Úc cho em xin ít kinh nghiệm.
Ông bạn em ở khu vực này.

New car 2023

Xe container
Em oánh dấu để nghiên cứu sang Úc chơi với ông bạn. Từ khi hết dịch cứ giục sang chơi nhưng em chưa bố trí được thời gian.
Cụ mợ nào có thẻ APEC Business Travel Card đã dùng để đi Úc cho em xin ít kinh nghiệm.

View attachment 7677372
Trông thanh bình bác nhỉ.
Nhà cửa thấp lè tè, toàn nhà cấp 4 thì phải ạ.

Hit the Road

Xe hơi

View attachment 7677372
Khu này có cái Chadstone shopping center to bằng mấy cái SVĐ Mỹ Đình. Cụ sang chơi nhớ mang theo nhiều tiền mua quà cho anh em OF nhé :-bd

minhmo

Xe cút kít
Trông thanh bình bác nhỉ.
Nhà cửa thấp lè tè, toàn nhà cấp 4 thì phải ạ.
Em thấy nhà có 1 tầng qua những lần gọi video call với nhau. Ở Việt nam mình đích thị gọi là nhà cấp 4. :D
Ảnh dưới đây là nhà ông bạn, trước mặt là sân golf nên có vẻ thoáng.
Những ảnh này em chụp trên google maps chế độ xem phố.

xherox

Xe điện
Cụ bay vào - bay ra đến lần thứ 3 liên tục là khả năng cao bị hủy visa :)
KO bay ra bay vào theo đúng visa thì cũng thế. Điều kiện cấp visa thế nào thì cứ theo đó mà làm, nó hỏi còn có lý do mà trả lời.

xherox

Xe điện
Cụ chỉ cho em khu nhà giàu hay đại gia của người Việt tại Úc để hôm nào em đến check-in cái :D
Giầu Việt Nam kín, ko có khu nào gọi là khu nhà giầu hay khu đại gia Việt Nam ở Nước ngoài cả cụ ah. Có lẻ tẻ thì biết mới biết, ko biết thì sẽ mãi ko biết.

• Vodka
Reactions: K79