[Funland] Cuộc sống ở Perth - Tây Úc

starsn

Xe điện
Cụ lấy con số nào mà bảo người làm giàu được ở bọn Tây lông - vốn đã ổn định nền kinh tế - là gấp nhiều lần hơn so với ở Việt Nam vậy? Sang Tây lông làm ăn ổn định chứ làm giầu phải sang những nước đang có đà phát triển như Việt Nam mới làm giầu nhanh được.
Lấy tài sản 1 tỷ $ trở lên thì search web là rõ ràng.

Dưới thì không có số liệu. Có điều em sống ở North nên gia đình bạn bè con cái nhiều nên suy đoán trên dựa vào kinh nghiệm cá nhân.

Giờ sang Tây lông mà tài sản có vài triệu USD là có máu mặt rồi, trong khi ở Việt Nam giờ tài khoản ngân hàng dưới 1 triệu USD còn chưa được gọi là khách VIP. quyển lịch Tết chưa chắc đã có.
Máu mặt so với người trung bình :)

xherox

Xe điện
Lấy tài sản 1 tỷ $ trở lên thì search web là rõ ràng.

Dưới thì không có số liệu. Có điều em sống ở North nên gia đình bạn bè con cái nhiều nên suy đoán trên dựa vào kinh nghiệm cá nhân.

Máu mặt so với người trung bình :)
Thì em nói rồi, đại gia Việt Nam đố ai biết có bao tiền đấy. Bọn Úc giầu toàn bọn đào quặng bán sang Trung quốc, có quái gì đâu.

starsn

Xe điện
Thì em nói rồi, đại gia Việt Nam đố ai biết có bao tiền đấy. Bọn Úc giầu toàn bọn đào quặng bán sang Trung quốc, có quái gì đâu.
Cụ coi thường nước Úc thật :)

xherox

Xe điện
Cụ coi thường nước Úc thật :)

Em ko coi thường mà cụ coi thường dân giàu Việt Nam ấy 🌝

starsn

Xe điện
Em ko coi thường mà cụ coi thường dân giàu Việt Nam ấy 🌝
Hic vài tr $ mà cụ kêu máu mặt cái nỗi gì, có mỗi cái penthouse ở Gold Coast nhìn ra biển, nơi bờ biển trải dài 50 miles, đã có giá hơn 10tr$ rồi. Mà cả bờ biển dài như thế cái nhà chết tiệt nào nhìn ra biển cũng đắt.

Các cụ cứ bảo VN mới làm giàu được, nhưng ở Úc người ta vẫn giàu đầy đấy thôi. Và những thứ nhìn thấy được là giàu hơn VN.

Chứ em có coi thường ai đâu.

dalink

Xe điện
Giờ sang Tây lông mà tài sản có vài triệu USD là có máu mặt rồi, trong khi ở Việt Nam giờ tài khoản ngân hàng dưới 1 triệu USD còn chưa được gọi là khách VIP. quyển lịch Tết chưa chắc đã có.
Cụ quen nhiều người kinh nhể. Em chả có đồng nào gửi bank mà sinh nhật BIDV nó vẫn tới nhà chúc mừng kèm 500k đấy vì em là khách hàng thân thiết. Tết nó cho em 5 quyển lịch luôn. Còn em thấy ở VN mà có tầm 10 tỷ gửi bank cũng có số má rồi. Còn có mỗi miếng đất để ở thì tính làm gì.

xherox

Xe điện
Hic vài tr $ mà cụ kêu máu mặt cái nỗi gì, có mỗi cái penthouse ở Gold Coast nhìn ra biển, nơi bờ biển trải dài 50 miles, đã có giá hơn 10tr$ rồi. Mà cả bờ biển dài như thế cái nhà chết tiệt nào nhìn ra biển cũng đắt.

Các cụ cứ bảo VN mới làm giàu được, nhưng ở Úc người ta vẫn giàu đầy đấy thôi. Và những thứ nhìn thấy được là giàu hơn VN.

Chứ em có coi thường ai đâu.
thôi em ko comment qua lại với cụ về vấn đề này nữa.
em dừng ở đây.

sskkb

Xe điện
sao lại về vậy ạ?
e thấy ng ta ở lại để con cái học hành, rồi kiếm quốc tịch nọ kia.
như ng ta hay nói "hi sinh đời bố, củng cố đời con"
sao cụ chủ đi ngược lại vậy à?
Em cũng là người về hơn chục năm trước, bạn bè em cũng hỏi y như cụ, thì em trả lời thế này "Bố t đã hy sinh đời ông để củng cố đời t, giờ t lại đi hy sinh đời t để củng cố đời thằng khác thì t phụ lòng bố t quá". VN giờ đã tốt hơn rất nhiều rồi, chả tội gì phải hy sinh đời mình cụ ạ. Sau này con cái nó thích sống ở đâu thì tùy nó, nó giỏi thì nó sướng, mà nó kém thì có sống ở Úc hay Mẽo còn khổ hơn VN nhiều.

sskkb

Xe điện
Anh bạn em, kỹ sư IT Bách khoa HN, master IT tại 1 trường ĐH ở Melbourne năm 2013, (hai vợ chồng) sang "định cư" ở bang Nam Úc (Adelaide) 2018 theo con đường "đi theo visa của con du học", cũng ấp ủ hy vọng với bằng cấp ấy + khả năng tiếng Anh sẽ kiếm được việc IT ở Adelaide (nơi không có sự canh tranh lớn như Sydney, Melbourne hay Brisbane). Cơ mà thực tế, job chính của bác ấy là... làm farm + bỏ báo + dọn vệ sinh siêu thị (nhánh này lương lớn nhất, đâu những 25AUD/h, ngày cỡ 4h khung giờ 20-24h).
Hồi 2007-2010 em ở Mel thấy có nhiều job khá buồn cười mà giờ VN vẫn chưa thấy có.
Có 1 job là đứng ở ngã 4 đếm các loại ô tô chạy qua, 3,4 chú cầm 1 dụng cụ đếm trong tay cứ xe chạy qua thì bấm, kêu lách tách khá vui tai. Chắc giờ job này tuyệt chủng vì đếm bằng camera rồi.
Một job ở ngã tư nữa là lau kính ô tô chớp nhoáng trong lúc chờ đèn đỏ, 1$ 1 lần lau. Job này siêu gọn nhẹ, chỉ cần đúng cái bình xịt nước xà phòng + chổi lau kính là kiếm tiền đc rồi (job này tương lai ở VN chắc sẽ có)
Một job nữa là đi chấm điểm bài kiểm tra của bọn học sinh, em kiếm đc job này, làm dễ, lương cũng khá, mỗi tội buồn ngủ kinh khủng khiếp (nếu bị bắt quả tang ngủ gật 3 lần là nó đuổi luôn). Chấm điểm thấy bọn hs Úc đầu gấu hơn hs VN nhiều lần, bài kiểm tra cuối năm mà bọn nó vẽ bậy vào bài, trả lời lăng nhăng rất nhiều.
Còn 1 job là đi làm bồi thẩm viên, đăng kí xong lâu lâu nó gọi đi tham gia xét xử. Job này t.Anh phải rất rất tốt mới làm đc, em đăng kí xong nó p.vấn mà t.Anh lởm quá nó ko nhận.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em cũng là người về hơn chục năm trước, bạn bè em cũng hỏi y như cụ, thì em trả lời thế này "Bố t đã hy sinh đời ông để củng cố đời t, giờ t lại đi hy sinh đời t để củng cố đời thằng khác thì t phụ lòng bố t quá". VN giờ đã tốt hơn rất nhiều rồi, chả tội gì phải hy sinh đời mình cụ ạ. Sau này con cái nó thích sống ở đâu thì tùy nó, nó giỏi thì nó sướng, mà nó kém thì có sống ở Úc hay Mẽo còn khổ hơn VN nhiều.
Em đồng ý với cụ. Trước em có hỏi chuyện 1 thèng ku. Bố mẹ nó di cư sang Mỹ, con sinh ra ở Mỹ và bố mẹ không dạy con tiếng Việt nên con hoàn toàn không thể giao tiếp với ông bà nội ngoại cô dì chú bác đang sống ở VN. Nó học hết trung học và giờ thứ duy nhất nó biết làm là hàng ngày lấy xe của bố mẹ chạy vòng vòng đi chơi game. Em nghĩ đến lúc bố mẹ nó không còn gì cho nó thì chắc nó vất vưởng luôn quá.

Friedrich II

Xe tải
Cụ quen nhiều người kinh nhể. Em chả có đồng nào gửi bank mà sinh nhật BIDV nó vẫn tới nhà chúc mừng kèm 500k đấy vì em là khách hàng thân thiết. Tết nó cho em 5 quyển lịch luôn. Còn em thấy ở VN mà có tầm 10 tỷ gửi bank cũng có số má rồi. Còn có mỗi miếng đất để ở thì tính làm gì.
1/ Cụ làm ở cơ quan nhà nước
2/ Cụ là con nợ của nó
3/ Cụ bốc phét
Gửi 10 tỷ ở Việt Nam tại Big 4, nó như gửi 500tr tại các Bank tư nhân.

Rebel Melb

Xe tải
cứ nói hy sinh đời bố củng cố đời con chứ ai cũng chỉ được sống một lần thôi. Chắc gì con mình đã thích cái mình định cho nó. Hạnh Phúc là cái mình thoả mãn nên nên kỳ vọng phủ hợp sẽ làm mình hạnh phúc hơn. Mấy đứa bọn em học ngày xưa ở đó có mỗi mình em về, tính về tài sản em là nghèo nhất. Nhưng bây giờ cho con em qua đó học nó không đi nó sợ làm nhiều và buồn. Mà làm mệt thật và buồn nữa.

mitdac1819

Xe điện
1/ Cụ làm ở cơ quan nhà nước
2/ Cụ là con nợ của nó
3/ Cụ bốc phét
Gửi 10 tỷ ở Việt Nam tại Big 4, nó như gửi 500tr tại các Bank tư nhân.
10-20 tỷ trừ ở hội sở, chứ ở chi nhánh là vip đấy. Đến là trưởng chi nhánh hay pgd mời vào phòng riêng uống nc luôn

xherox

Xe điện
Việt Nam ngày càng đông đúc, ô nhiễm, chính trị thì bấp bênh. Mỗi nơi đều 50/50. Quan trọng là mình chấp nhận được đến đâu cụ nhỉ! Nơi nào cũng có mặt được, mặt xấu, mình chọn mặt nào thôi cụ nhỉ. Sống trên đời luôn chỉ là sự lựa chọn.
Hồi 2007-2010 em ở Mel thấy có nhiều job khá buồn cười mà giờ VN vẫn chưa thấy có.
Có 1 job là đứng ở ngã 4 đếm các loại ô tô chạy qua, 3,4 chú cầm 1 dụng cụ đếm trong tay cứ xe chạy qua thì bấm, kêu lách tách khá vui tai. Chắc giờ job này tuyệt chủng vì đếm bằng camera rồi.
Một job ở ngã tư nữa là lau kính ô tô chớp nhoáng trong lúc chờ đèn đỏ, 1$ 1 lần lau. Job này siêu gọn nhẹ, chỉ cần đúng cái bình xịt nước xà phòng + chổi lau kính là kiếm tiền đc rồi (job này tương lai ở VN chắc sẽ có)
Một job nữa là đi chấm điểm bài kiểm tra của bọn học sinh, em kiếm đc job này, làm dễ, lương cũng khá, mỗi tội buồn ngủ kinh khủng khiếp (nếu bị bắt quả tang ngủ gật 3 lần là nó đuổi luôn). Chấm điểm thấy bọn hs Úc đầu gấu hơn hs VN nhiều lần, bài kiểm tra cuối năm mà bọn nó vẽ bậy vào bài, trả lời lăng nhăng rất nhiều.
Còn 1 job là đi làm bồi thẩm viên, đăng kí xong lâu lâu nó gọi đi tham gia xét xử. Job này t.Anh phải rất rất tốt mới làm đc, em đăng kí xong nó p.vấn mà t.Anh lởm quá nó ko nhận.
Cái Job đếm xe nhằm kiểm tra lưu lượng xe đi qua đường ấy như thế nào để điểu chỉnh thời gian đèn xanh đỏ thì phải, giờ nó thay bằng lắp 2 cái dây có cảm biến đi kèm xuống đường rồi cụ ah, xe oto đi qua đường đó là chèn lên cảm biến nó sẽ đếm được.

New car 2023

Xe container
Đếm xe là thường mà bác. Tôi cũng đã làm.
Thấy bọn tây trên xa lộ cũng đếm như thật.
Quân ta thì láu cá và bố láo hơn, đếm được 2 min là nhân chia thành 90 min ngay.

stone_lamp

Xe điện
Việt Nam ngày càng đông đúc, ô nhiễm, chính trị thì bấp bênh. Mỗi nơi đều 50/50. Quan trọng là mình chấp nhận được đến đâu cụ nhỉ! Nơi nào cũng có mặt được, mặt xấu, mình chọn mặt nào thôi cụ nhỉ. Sống trên đời luôn chỉ là sự lựa chọn.

Cái Job đếm xe nhằm kiểm tra lưu lượng xe đi qua đường ấy như thế nào để điểu chỉnh thời gian đèn xanh đỏ thì phải, giờ nó thay bằng lắp 2 cái dây có cảm biến đi kèm xuống đường rồi cụ ah, xe oto đi qua đường đó là chèn lên cảm biến nó sẽ đếm được.
Em thấy cái này ở Nhật nhiều, có chú đứng ở khu phố Tàu đếm khách qua, chắc là counting khách DL

TQM 72

Xe hơi
Rời Perth gần 20 năm rồi. Nhanh thật, không biết bên đó giờ sao.

Supercub_90

Xe điện
Em vào hóng ảnh và cột sống bên bển:D

Hit the Road

Xe hơi
E cũng đồng ý với quan điểm của cụ! :D
Lúc rời bển e cũng từng nghĩ, cả họ được nhõn mình được đi nước ngoài ăn học, biết tây biết ta đủ cả. Giờ mình lại ở tót bên đấy sống cho bản thân và con cái, thế là cả 2 đằng họ nội, họ ngoại bao nhiêu con người ko ai được nhờ vả được cái gì.
:-bd
Giờ ổn định ở VN rồi thì cũng chưa giúp gì đươc anh/em họ hàng nhiều. Nhưng ít nhất cũng là một tấm gương cho các em noi theo, học hành tử tế, có kiến thức, ra xã hội được mọi người tôn trọng, và điều quan trọng mà em muốn chúng nó học được là CÓ LÀM THÌ MỚI CÓ ĂN...

Còn đối với xã hội VN thì em đánh giá mức độ như bên dưới, ngày xưa thì đúng thật là rất tệ, nhưng hiện tại thì kể cả về kinh tế, cơ hội hay mức độ tiện ích phục vụ cho cuộc sống thì đã tốt hơn rất rất nhiều. Hiện tại em đánh giá thì đang dừng ở mức độ tạm được để sống, tuy nhiên nếu theo tốc độ này thì đến đời con mình là đã được hưởng một xã hội khá tốt để sống rồi nên không cần mình phải hy sinh đời mình cho nó nữa:-bd
Còn để VN được như xã hội Úc về kinh tế, môi trường, tiện ích thì em ko MƠ ;))

hd-vt

Xì hơi lốp
Hay cụ ạ.
Vào óp thú vị thật. Em kết đoạn này quá hehe: giờ t lại đi hy sinh đời t để củng cố đời thằng khác thì t phụ lòng bố t quá".