[Funland] Cuộc sống ở Perth - Tây Úc

Doublegreen

Xe tải
Về giáo dục, về Curtin Uni mợ ơi.
Cu nhà Em mà qua đó học, kiếm vk bên đó được ko? Tây đen hay bản xứ cũng được.
Thanks.
Curtin Uni học phí và tiêu chuẩn đầu vào khá cao, F1 cần IETLS 7.0 trở lên.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: Ute

Ute

Xe hơi

Ute

Xe hơi
Em quan tâm ạ. Muốn định cư ở Perth thì có những con đường nào vậy cụ? Em cảm ơn nhiều.
Em xin lỗi các cụ em chưa tìm hiểu về các con đường định cư vì người thân em cũng chưa có nhu cầu. Ngoài các cô bác sang đây trước - sau năm 1975, từ những người Việt em biết thì chủ yếu có các con đường sau:
1. Sang du học —> ở lại / bảo lãnh người thân sang.
2. Lấy người ở đây —> ở lại / bảo lãnh người thân sang.
3. Người được người đã sang bảo lãnh sang.
4. Xin visa tay nghề đi làm ở các vùng xa xôi chính phủ cần phủ dân sau một thời gian sẽ có PR và xin được quốc tịch.
5. Transfer từ nơi làm việc ở VN sang hoặc xin được việc làm bên này.

Cụ thể từng bước như thế nào em chỉ biết đường số 2 do em thuộc trường hợp này và tự làm hồ sơ các bước. Những đường còn lại mong các cụ mợ tìm hiểu thêm từ các nguồn khác và chia sẻ từ các cụ mợ khác giúp em ạ.

alceste

Xe điện
Căn mợ nói 285k $ úc em tính có hơn 4.2 tỉ, quá rẻ cho diện tích và tiện nghi. Thế mới biết BDS nước nhà nó ngáo giá thế nào.
Quan trọng là vị trí và địa điểm ạ. Chứ các suburb nó thực sự xa nhau và xa trung tâm đấy cụ ạ. Còn lấy 1 đất nước to như Úc với số dân ít như Úc, xong so với quận trung tâm ở HN hay HCM thì nó ko tương đương.
Giá cả thì bác cứ vào domain.com.au hay realestate.com.au là ra mà.
Như đây thì họ cũng nói, median là căn 2 phòng ngủ khoảng 490k, căn 3 ngủ khoảng 800k

Khanhnho

Xe buýt
Em xin lỗi các cụ em chưa tìm hiểu về các con đường định cư vì người thân em cũng chưa có nhu cầu. Ngoài các cô bác sang đây trước - sau năm 1975, từ những người Việt em biết thì chủ yếu có các con đường sau:
1. Sang du học —> ở lại / bảo lãnh người thân sang.
2. Lấy người ở đây —> ở lại / bảo lãnh người thân sang.
3. Người được người đã sang bảo lãnh sang.
4. Xin visa tay nghề đi làm ở các vùng xa xôi chính phủ cần phủ dân sau một thời gian sẽ có PR và xin được quốc tịch.
5. Transfer từ nơi làm việc ở VN sang hoặc xin được việc làm bên này.

Cụ thể từng bước như thế nào em chỉ biết đường số 2 do em thuộc trường hợp này và tự làm hồ sơ các bước. Những đường còn lại mong các cụ mợ tìm hiểu thêm từ các nguồn khác và chia sẻ từ các cụ mợ khác giúp em ạ.
Cảm ơn mợ. Em cũng vừa tìm hiểu qua thì có thêm định cư dạng đầu tư. Đúng lúc manh nha có ý định tìm nơi khác sống thì gặp thread của mợ, giống như có duyên.

• Vodka

victory_1980

Xe điện
Xin lỗi cụ e ko dẫn nguồn cũng ko kiểm chứng nguồn, đây là link nguồn số liệu em nêu:

Về số liệu, mợ nên sử dụng nguồn của World Bank là chuẩn nhất, số liệu cập nhật theo từng quốc gia, và theo thời gian.
Số của IMF quá cũ, và nhiều trường hợp là ko đc cập nhật. Nhiều khi, là số ước tính chuyên gia do IMF đưa ra chứ ko phải số chính thức từ các nước.

starsn

Xe điện
Quan trọng là vị trí và địa điểm ạ. Chứ các suburb nó thực sự xa nhau và xa trung tâm đấy cụ ạ. Còn lấy 1 đất nước to như Úc với số dân ít như Úc, xong so với quận trung tâm ở HN hay HCM thì nó ko tương đương.
Giá cả thì bác cứ vào domain.com.au hay realestate.com.au là ra mà.
Như đây thì họ cũng nói, median là căn 2 phòng ngủ khoảng 490k, căn 3 ngủ khoảng 800k
View attachment 7673653
Mợ lấy post code 6000 luôn ạ 😅

starsn

Xe điện
Cảm ơn mợ. Em cũng vừa tìm hiểu qua thì có thêm định cư dạng đầu tư. Đúng lúc manh nha có ý định tìm nơi khác sống thì gặp thread của mợ, giống như có duyên.
Đầu tư ở các bang ít dân như WA (thủ phủ Perth) hay Queensland (thủ phủ Brisbane) chắc sẽ có các plan yêu cầu đầu tư không to tiền quá, kèm theo điều kiện phải thuê bao nhiêu người bản địa..

Cụ định làm business kiểu retail hay gì ạ?

Em thấy Úc sống ở Queensland là thích nhất, gần biển, thời tiết ấm áp quanh năm. Giờ lâu lâu em thấy Sydney vẫn lạnh (à chắc như HN thôi), các nơi khác em không bén mảng.

Hoangtver

Xe hơi
Đầu tư ở các bang ít dân như WA (thủ phủ Perth) hay Queensland (thủ phủ Brisbane) chắc sẽ có các plan yêu cầu đầu tư không to tiền quá, kèm theo điều kiện phải thuê bao nhiêu người bản địa..

Em thấy Úc sống ở Queensland là thích nhất, gần biển, thời tiết ấm áp quanh năm. Giờ lâu lâu em thấy Sydney vẫn lạnh (à chắc như HN thôi), các nơi khác em không bén mảng.
Perth cũng ấm và gần ngày biển mà bác, mùa hè ở Perth có lúc còn lên tận 44 độ đấy. Cả nước Úc có Perth là khí hậu khác biệt so với các vùng còn lại vì khí hậu nó kiểu địa trung hải giống Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha, California hay Chile

• Vodka

xukthal.

Xe lăn
Anh bạn em, kỹ sư IT Bách khoa HN, master IT tại 1 trường ĐH ở Melbourne năm 2013, (hai vợ chồng) sang "định cư" ở bang Nam Úc (Adelaide) 2018 theo con đường "đi theo visa của con du học", cũng ấp ủ hy vọng với bằng cấp ấy + khả năng tiếng Anh sẽ kiếm được việc IT ở Adelaide (nơi không có sự canh tranh lớn như Sydney, Melbourne hay Brisbane). Cơ mà thực tế, job chính của bác ấy là... làm farm + bỏ báo + dọn vệ sinh siêu thị (nhánh này lương lớn nhất, đâu những 25AUD/h, ngày cỡ 4h khung giờ 20-24h).
Tầm đấy là nhà cũng có tiền rồi mà sang đó đi làm việc vớ vẩn ấy mà cũng chịu được thì đúng là NGU NGƯỜI @-) @-)

starsn

Xe điện
Perth cũng ấm và gần ngày biển mà bác, mùa hè ở Perth có lúc còn lên tận 44 độ đấy. Cả nước Úc có Perth là khí hậu khác biệt so với các vùng còn lại vì khí hậu nó kiểu địa trung hải giống Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha, California hay Chile
Em chưa đến Perth nhưng đọc thấy nói Brisbane ấm nhất, với em không nghĩ thời tiết Brisbane đẹp được như Cali.

Thời tiết Sydney đẹp hơn HN, chỉ là em ưa ấm hơn nữa thôi 🙂 Perth nhiệt độ trung bình ôn hoà hơn Sydney nhưng nghe nói gió biển bên đấy lạnh.

Hoangtver

Xe hơi
Em chưa đến Perth nhưng đọc thấy nói Brisbane ấm nhất, với em không nghĩ thời tiết Brisbane đẹp được như Cali.

Thời tiết Sydney đẹp hơn HN, chỉ là em ưa ấm hơn nữa thôi 🙂 Perth nhiệt độ trung bình ôn hoà hơn Sydney nhưng nghe nói gió biển bên đấy lạnh.
Queensland thế mới được mệnh danh là sunshine state
Mùa đông ở Perth thì lạnh và mưa bác ạ còn mua hè thì nóng khô. Nói chung lượng mưa của Perth cả năm không bằng nhà mình mưa rào 1 trận :D

Khanhnho

Xe buýt

Em chưa biết cụ ạ, nhưng em có sx mảng may mặc ở Việt Nam. Em đang nghĩ đến việc sx ở Việt Nam và xuất sang đó bán, ko biết có ổn ko. Em đang lên lịch sang Perth cảm nhận thực tế xem có đủ máu ko. Cụ cũng đang ở Úc ạ?

xukthal.

Xe lăn
Sau đó bạn muốn đáp lại tấm thịnh tình và mời em sang Perth du lịch. Du lịch về mấy tuần sau em phát hiện vui chơi đã ra sản phẩm.
Mợ cũng thoáng tính phết nhỉ? 😁

vietbamboo

Xe điện
Cháu xin ké tham gia thớt với mong muốn tìm kiếm cơ hội về nước Úc có thể là một lựa chọn khi ra khỏi VN

xukthal.

Xe lăn

starsn

Xe điện
Em chưa biết cụ ạ, nhưng em có sx mảng may mặc ở Việt Nam. Em đang nghĩ đến việc sx ở Việt Nam và xuất sang đó bán, ko biết có ổn ko. Em đang lên lịch sang Perth cảm nhận thực tế xem có đủ máu ko. Cụ cũng đang ở Úc ạ?
Em đã từng ở. Úc, đặc biệt Perth, ít dân lắm nên buôn bán có thử thách riêng. Với dân Úc coi trọng "môi trường" với organic các kiểu. Em thấy nhiều premium retail business làm ăn tốt khi làm organic hay environment friendly. Còn bán đại trà chắc phải kiếm chỗ nào đông đông - P vắng lém. Đấy là em đoán thế thôi, còn em không làm trong ngành nên cũng không biết. À gần đây nhiều thương hiệu lớn (Top shop, Myer,..) trong may mặc đóng cửa shop hàng loạt ở trung tâm mua sắm vì xu hướng chuyển sang online.

ducdaide

Xe tải
Bên đó đất rộng người thưa, người vắng như chùa bà đanh, có người thì toàn dân du lịch...cụ bán quần áo bên đấy thì không mấy khả thi đâu... em đã từng đi lang thang bên mấy thành phố Úc đánh giá là như thế

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Úc buồn chết bà, lại là miền tây úc, thời tiết thì nóng.