[Funland] Cuộc sống ở Perth - Tây Úc

Ennho88

Xe tăng
Em mở topic này nếu có cụ mợ nào cần thêm thông tin về Perth thì ới em. Em ở Perth gần 7 năm rồi nên nhiều khi nhớ cuộc sống ở Việt Nam lại vào otofun hóng hớt chuyện của các cụ mợ cho đỡ tụt hậu. Hóng hớt mãi cũng buồn nên em mở thớt. Mong là thớt em ko ế hàng 😊
Còn em thì ở Việt Nam lâu quá là lâu rồi nên vào đây hóng chuyện của cụ cho...nó thèm!

PS: Nó là em đấy nhé!:))

vanhai493

Xe điện
Chào cụ, em về nước đã gần xịch năm, ngày xưa ảm đạm vắng người chứ bây giờ đông đúc vui vẻ hơn nhiều rồi. Anh em bên Perth vẫn khá nhiều, mong 1 ngày quay lại thăm lại nước Úc. :D
sao lại về vậy ạ?
e thấy ng ta ở lại để con cái học hành, rồi kiếm quốc tịch nọ kia.
như ng ta hay nói "hi sinh đời bố, củng cố đời con"
sao cụ chủ đi ngược lại vậy à?

• Vodka
Reactions: Ute

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Em hóng cụ chủ zì view ảnh ọt bên đó xem ntn ~o)

• Vodka

PotusTan

Xe buýt
Trước chơi với chú em theo vợ sang úc học, thu nhập chính là đi làm nông( sau 3 năm vc nghe đâu mua được cái cc bên Vn rồi về ). Được cái về tiếng Anh ngon hơn nên xin việc tốt hơn
1. Em đã từng chứng kiến (thuê chung nhà, mỗi đứa 1 phòng :))) 1 bạn nam sang theo vợ (vợ đi học; hồi đó học bổng AusAid cũng to phết, cỡ xấp xỉ 3.000AUD/tháng; 2vc chi tiêu tất tần tật cũng chỉ 1.300AUD/tháng).
Bạn ấy khỏe, con nhà nông nên có kỹ năng làm nông nghiệp => vợ đi học + bán hàng siêu thị (Coles), bạn ấy đi làm liền mấy job (có job làm có thuế, có job làm không thuế) farm có, dọn siiêu thị có... => sau 2 năm cả tiền đi làm 2vc + tiết kiệm học bổng của vợ mang về VN mua được nhà ở miền Đông nước Anh + oto.
2. Cơ mà, đi làm farm "về tiếng Anh ngon hơn nên xin việc tốt hơn" thì e là khó. Vì farmer(s) toàn dân VN, Chị-na..., nói.... bằng tay là chính. Họa có thêm mấy người Bangladesh, Pakistan thì... ối giời ơi tiếng Anh.

alceste

Xe điện
Cảm ơn cụ/mợ đã mở thớt. Em vừa google Perth, theo đó thì Perth là tp có nhiều nắng, chi phí sinh hoạt dễ chịu, hạ tầng tốt. Cụ/mợ cảm nhận thế nào về cuộc sống ở đó vậy?
Perth là nơi có lẽ là đắt nhất Úc đấy cụ, ko hề dễ chịu đâu. Ít người biết Perth vì nằm ở Tây Úc, xa, rất nhiều dân Úc cũng chưa đi Perth bao h. Từ khi oil và gas industry nở rộ thì chi phí ở Perth trở nên vô cùng đắt đỏ. Hạ tầng thì em ko biết, thường thì trong thành phố chắc sẽ ổn, nhưng vì là thành phố nhỏ (chắc chỉ kém size 1 quận của mình) và bị cách biệt với các thành phố khác và nước khác.
Hồi đó em có cơ hội đi cái sa mạc ở đó nhưng lại ko thu xếp được nên ko đi nữa.

thanchet_aoden

Xe tải
sao lại về vậy ạ?
e thấy ng ta ở lại để con cái học hành, rồi kiếm quốc tịch nọ kia.
như ng ta hay nói "hi sinh đời bố, củng cố đời con"
sao cụ chủ đi ngược lại vậy à?
k đc ở lại cụ ạ, mà em cũng thích sống ở VN hơn. :(

Ute

Xe hơi
Em cảm ơn các cụ mợ đã quan tâm đến thớt em. Em đi làm cả tuần trừ T7 - CN, lại có con nhỏ nên sẽ ko trả lời được nhanh. Em sẽ tranh thủ thời gian trả lời hết các câu hỏi của các cụ mợ.

cụ chủ ở bển thì đi theo diện nào v? du học rồi ở lại hay là cả gia đình từ vn qua ở? cụ có thể kể thêm cho dài tý :D
Em sang theo diện visa du lịch xong ở lại xin visa partner subclass 802. Nghe thì lưu manh lách luật nhưng trường hợp của em tương đối lương thiện. Sếp cũ em giới thiệu em với bạn sếp lần đầu sang VN, nhờ em cuối tuần nếu rảnh thì đưa bạn sếp đi city tour Hà Nội. Sếp em già rồi nên em cũng nghĩ bạn sếp cũng già nên em ok ko nghĩ gì cả. Đến khi gặp thì bạn sếp chỉ hơn em 10 tuổi, cao, đẹp trai, hiền lành, lại độc thân chưa vợ, em tính hốt luôn nên nhiệt tình tiếp đón lắm 🥰. Đến giờ bạn vẫn nghĩ em người VN thân thiện, hiếu khách ko có ý gì, bạn mới là người tán em trước.

Sau đó bạn sếp - là chồng em bây giờ - sang tiếp 5 lần nữa, sếp em về nước nghỉ lễ bạn vẫn sang VN. Sau đó bạn muốn đáp lại tấm thịnh tình và mời em sang Perth du lịch. Du lịch về mấy tuần sau em phát hiện vui chơi đã ra sản phẩm. Thế là bàn đi tính lại, đồng sở hữu sản phẩm em mang về ko biết tiếng Việt, em biết tiếng Anh nên nhất trí là em sang Úc sống. Đến khi em bầu gần 3 tháng thì bạn sang cưới xong lại về làm. Em ở lại làm đến khi bầu 7 tháng thì sang. Em xin visa du lịch được cấp multiple, hạn 1 năm. Nên lần 2 em sang Úc ko phải xin visa lại. Lúc đó ở Úc mùa đông nên em mặc áo khoác dày, cũng may anh Hải quan dễ thương cho em nhập cảnh với cái bụng to và vé máy bay 1 chiều, nếu anh ấy nhìn ra ý đồ sẽ apply visa partner onshore mà đuổi em về thì em cũng phải chịu ☺.

Giờ em phải vào làm, em sẽ kể tiếp sau.

phamhung126

Xe tải
Cháu cũng muốn đi diện 188 nhưng ngan và cụ già ko muốn đi mới khổ.

• Vodka

meodenminh

Xe điện
Em cũng có ông anh, trưởng phòng 1 cơ quan nhà nước, phải bỏ, để vợ lấy được quốc tịch Na Uy, ngặt nỗi sang bển thì buồn, chẳng làm ăn gì được, lại quay về Việt Nam, vợ con thì ở bển, còn ổng cứ tha thẩn Hồ Tây, chờ em tan tầm để rủ đi uống bia
Cũng có số lượng kha khá sang bển chỉ vì có điều kiện cụ ạ, và vì củng cố cho đời con cái thôi. Chứ các cụ ấy sang đó không kiếm được tiền dễ như ở VN đâu ạ

meodenminh

Xe điện
Em cảm ơn các cụ mợ đã quan tâm đến thớt em. Em đi làm cả tuần trừ T7 - CN, lại có con nhỏ nên sẽ ko trả lời được nhanh. Em sẽ tranh thủ thời gian trả lời hết các câu hỏi của các cụ mợ.

Em sang theo diện visa du lịch xong ở lại xin visa partner subclass 802. Nghe thì lưu manh lách luật nhưng trường hợp của em tương đối lương thiện. Sếp cũ em giới thiệu em với bạn sếp lần đầu sang VN, nhờ em cuối tuần nếu rảnh thì đưa bạn sếp đi city tour Hà Nội. Sếp em già rồi nên em cũng nghĩ bạn sếp cũng già nên em ok ko nghĩ gì cả. Đến khi gặp thì bạn sếp chỉ hơn em 10 tuổi, cao, đẹp trai, hiền lành, lại độc thân chưa vợ, em tính hốt luôn nên nhiệt tình tiếp đón lắm 🥰. Đến giờ bạn vẫn nghĩ em người VN thân thiện, hiếu khách ko có ý gì, bạn mới là người tán em trước.

Sau đó bạn sếp - là chồng em bây giờ - sang tiếp 5 lần nữa, sếp em về nước nghỉ lễ bạn vẫn sang VN. Sau đó bạn muốn đáp lại tấm thịnh tình và mời em sang Perth du lịch. Du lịch về mấy tuần sau em phát hiện vui chơi đã ra sản phẩm. Thế là bàn đi tính lại, đồng sở hữu sản phẩm em mang về ko biết tiếng Việt, em biết tiếng Anh nên nhất trí là em sang Úc sống. Đến khi em bầu gần 3 tháng thì bạn sang cưới xong lại về làm. Em ở lại làm đến khi bầu 7 tháng thì sang. Em xin visa du lịch được cấp multiple, hạn 1 năm. Nên lần 2 em sang Úc ko phải xin visa lại. Lúc đó ở Úc mùa đông nên em mặc áo khoác dày, cũng may anh Hải quan dễ thương cho em nhập cảnh với cái bụng to và vé máy bay 1 chiều, nếu anh ấy nhìn ra ý đồ sẽ apply visa partner onshore mà đuổi em về thì em cũng phải chịu ☺.

Nhiều người VN được các bạn Tây , Nhật ....quý yêu và cưới mà, thậm trí còn cho tặng kế thừa tài sản nữa.

New car 2023

Xe container

Có 1 thread chia sẻ về cuộc sống của người Việt ở Czech Republic của bác hoviba .
Bác có thể tham khảo bên đó, mặc dù tôi thấy bác hoviba không có nghĩa vụ phải đưa nhiều hình ảnh / câu chuyện cá nhân đến như vậy.

Cuộc sống của bà con Việt kiều ta nói chung, ở mọi nước, luôn được quan tâm mà.

Vô đề

Xe máy
Perth là nơi có lẽ là đắt nhất Úc đấy cụ, ko hề dễ chịu đâu. Ít người biết Perth vì nằm ở Tây Úc, xa, rất nhiều dân Úc cũng chưa đi Perth bao h. Từ khi oil và gas industry nở rộ thì chi phí ở Perth trở nên vô cùng đắt đỏ. Hạ tầng thì em ko biết, thường thì trong thành phố chắc sẽ ổn, nhưng vì là thành phố nhỏ (chắc chỉ kém size 1 quận của mình) và bị cách biệt với các thành phố khác và nước khác.
Cảm ơn cụ chia sẻ.

• Vodka

QMintech

Xe tăng
Không cụ ợ em nó tốt nghiệp BKHN xịn, trước cũng làm cty nước ngoài ( nhân viên) thôi. Sau sang úc môi trưỡng tốt( ko chỉ có đi làm nông đâu) nên Tiếng anh về cũng ngon. Giờ thì Làm Manager cho một cty của HK

• Vodka

starsn

Xe điện
Anh bạn em, kỹ sư IT Bách khoa HN, master IT tại 1 trường ĐH ở Melbourne năm 2013, (hai vợ chồng) sang "định cư" ở bang Nam Úc (Adelaide) 2018 theo con đường "đi theo visa của con du học", cũng ấp ủ hy vọng với bằng cấp ấy + khả năng tiếng Anh sẽ kiếm được việc IT ở Adelaide (nơi không có sự canh tranh lớn như Sydney, Melbourne hay Brisbane). Cơ mà thực tế, job chính của bác ấy là... làm farm + bỏ báo + dọn vệ sinh siêu thị (nhánh này lương lớn nhất, đâu những 25AUD/h, ngày cỡ 4h khung giờ 20-24h).
Bạn cụ lạ nhỉ, IT dễ xin việc lắm mà..

• Vodka

hai rau pham

Xe buýt
Cũng có số lượng kha khá sang bển chỉ vì có điều kiện cụ ạ, và vì củng cố cho đời con cái thôi. Chứ các cụ ấy sang đó không kiếm được tiền dễ như ở VN đâu ạ
Cháu đây!
Em cũng có ông anh, trưởng phòng 1 cơ quan nhà nước, phải bỏ, để vợ lấy được quốc tịch Na Uy, ngặt nỗi sang bển thì buồn, chẳng làm ăn gì được, lại quay về Việt Nam, vợ con thì ở bển, còn ổng cứ tha thẩn Hồ Tây, chờ em tan tầm để rủ đi uống bia
Cháu đây! Cháu cũng diện Đảng uỷ khối quản lý, sáng cắp ô đi, tối cắp cặp về! Nhưng cháu qd ở lại.... vì nhiều lý do: tuổi cao, lưỡi cứng, cha mẹ có tuổi, nhưng quan trọng là cháu méo thích cs bển (CA), ko dzui như ở vn mặc dù nhiều lão bạn già cháu bỏ cv đi. Mấy năm trc, lúc làm hs đi, gấu nói a có đi ko? Cháu nói đi qua bên đó làm gì??? trong hs cháu phải khai rõ lý do ko đi, ( phần này gấu nó bảo hs sẽ bị làm khó vì 100 hs nộp thì hết 95% vợ or chồng bổ việc để cả nhà đứng đơn....). Y như rằng vài năm sau mới có PR của mấy mẹ con, trong khi đó bạn làm hs cho cả nhà thì lại rất nhanh. Hiện tại cháu cứ qua thăm con vì đã có visa 10 năm rồi...
Ps: gấu nó bảo anh sẽ ko bao giờ có quốc tịch CA vì trong hs đã từ chối....
KỆ! Ở VN LÀ ANH NUMBER ONE

Ute

Xe hơi
e có vk chồng đứa bạn cũng ở Pẻth có khi cụ cũng biết b-)
Vợ chồng bạn cụ tên là gì có khi em biết. Em ở cách khu nhiều người Việt khoảng 40 phút lái xe nên mới biết 5 gia đình bên này.

maitung

Xe buýt
Vợ chồng bạn cụ tên là gì có khi em biết. Em ở cách khu nhiều người Việt khoảng 40 phút lái xe nên mới biết 5 gia đình bên này.
vợ chồng Tài Hương mợ ạ. cậu T dạy võ :)

• Vodka

bomong

Xe điện
F1 nhà Em năm sau định ngắm cho học trường Curtin, nghành Logistic/
Đang ngần ngại tp xa quá, không biết chất lượng đào tạo thế nào, không khéo học 3-4 năm sau thành Thằng ngố lạc hậu/

Cứ so sánh như là lên Điện Biên, Lào cai học đại học ý