[Funland] Cuộc sống ở Perth - Tây Úc

Xe nội lước

Xe container
Cụ vào web của lãnh sứ quán Úc, cục quản lý lao động ngoài nước thông tin có hết mà. Có điều dân mình nhiều người ứ thích qua kênh chính thống mà cứ tin bọn cò mồi, muốn đi tắt cơ.
Cám ơn mợ.
Có cần bắt buộc nói tiếng Anh khi vào đó không mợ ?
Em dốt tiếng.

HẤP NẶNG

Xe tải
Nói chung ngày mới ra đi em cũng háo hức vô cùng. Nghĩ đổi đời rồi nghĩ con cái mình được học hành tử tế…vv nghĩ đủ thứ. Nhưng rồi sau miếng ăn đủ đầy thì cái đau nhất là con cái lớn lên nó theo nếp nghĩ và cách sống của các bác Tây trắng, 18 tuổi dọn ra ở riêng và mình khó mà đưa chúng trở về với văn hoá người Việt

Dân Tổ

Xe container
Em vợ em cũng vừa sang Perth được gần 2 tuần, visa 462 may mắn. :)

Xe nội lước

Xe container
Nói chung ngày mới ra đi em cũng háo hức vô cùng. Nghĩ đổi đời rồi nghĩ con cái mình được học hành tử tế…vv nghĩ đủ thứ. Nhưng rồi sau miếng ăn đủ đầy thì cái đau nhất là con cái lớn lên nó theo nếp nghĩ và cách sống của các bác Tây trắng, 18 tuổi dọn ra ở riêng và mình khó mà đưa chúng trở về với văn hoá người Việt
Cái này em có nghe. Nhưng em nghĩ đó là cái mình nên chấp nhận cụ ạ. Giống như thế hệ thứ 2 di cư từ nông thôn ra tp ngay trong nc ..nó cũng thay đổi theo văn hóa phố xá nhưng nó chậm hơn và không 180 độ như ra nc ngoài.
Em võ đoán như vậy ko biết đúng ko.

HẤP NẶNG

Xe tải
Nhiều khi em cứ lan man nghĩ nếu mình còn ở VN thì con cái mình chắc cũng lấy vợ lấy chồng, rồi chúng cũng làm cũng ăn. Ngày tư ngày tết, ngày nghỉ rảnh rang đưa con cái về thăm hai cái thân già. nhưng ở bên này khi 18 tuổi là chúng nó có bạn trai hoặc bạn gái là dọn ra ở riêng là chúng đã độc lập về kinh tế rồi. văn hoá thì đã dạy cha mẹ phải biết ơn con cái chứ con cái không có nghĩa vụ báo hiếu chăm sóc cha mẹ tuổi giả. Rồi nó ra đời nó phải đi kiếm ăn, phải chăm sóc partner của nó nên nó cũng chả có thời gian cho mình. Em với ngan nhiều lúc cứ đực ra rồi lại buồn mênh mang các cụ ạ.

BMW X10

Xe điện
Đau làm gì bác.
Gần đèn thì điếu, bác kệ chúng nó, về VN hưu trí, không sướng hơn à?

Xe nội lước

Xe container
Nhiều khi em cứ lan man nghĩ nếu mình còn ở VN thì con cái mình chắc cũng lấy vợ lấy chồng, rồi chúng cũng làm cũng ăn. Ngày tư ngày tết, ngày nghỉ rảnh rang đưa con cái về thăm hai cái thân già. nhưng ở bên này khi 18 tuổi là chúng nó có bạn trai hoặc bạn gái là dọn ra ở riêng là chúng đã độc lập về kinh tế rồi. văn hoá thì đã dạy cha mẹ phải biết ơn con cái chứ con cái không có nghĩa vụ báo hiếu chăm sóc cha mẹ tuổi giả. Rồi nó ra đời nó phải đi kiếm ăn, phải chăm sóc partner của nó nên nó cũng chả có thời gian cho mình. Em với ngan nhiều lúc cứ đực ra rồi lại buồn mênh mang các cụ ạ.
Bên đó các cụ có giao lưu tụ tập không ? Hoặc lâu lâu đi về cụ a.

HẤP NẶNG

Xe tải
Đau làm gì bác.
Gần đèn thì điếu, bác kệ chúng nó, về VN hưu trí, không sướng hơn à?
Không biết em có hấp nặng không nhưng mà em nghĩ cứ bảo hy sinh đời bố củng cố đời con nhưng mà đến đời mình là hết. Còn lâu bọn í mới thờ phượng cúng cơm mình haizza. Coi như cái chi của mình đến đây đứt phựt.

BMW X10

Xe điện
Không biết em có hấp nặng không nhưng mà em nghĩ cứ bảo hy sinh đời bố củng cố đời con nhưng mà đến đời mình là hết. Còn lâu bọn í mới thờ phượng cúng cơm mình haizza. Coi như cái chi của mình đến đây đứt phựt.
Thì con bác được củng cố rồi thôi.
Thay vì phải vật lộn kiếm sống ở Việt Nam, nó đã có thể lựa chọn job 200K/year hoặc 250K/year.

Ông tôi, có 2 cháu trai đích tôn; hai thằng đều mang quốc tịch nước ngoài, tiếng Việt không biết đến cả chữ Hê nhô.
Bàn thờ hiển nhiên không có, hoặc nếu có thì giống kiểu chúng nó.
Và ông ngoại tôi vẫn happy với cái đó, tôi hoàn toàn tin như thế.

HẤP NẶNG

Xe tải
Bên đó các cụ có giao lưu tụ tập không ? Hoặc lâu lâu đi về cụ a.
Cũng ít khi cụ ạ. Đi làm về mệt thì loanh quanh trong nhà sáng sau lại xe ta băng qua dặm trường. Cuối tuần đưa vợ con ra ngoài ăn uống hoặc kéo carravan đi vài ngày về rồi lại cày cuốc tiếp. Em làm thợ điện cho một công ty chuyên về mỏ. Ngan thì sang đây đi học một khoá làm bánh rồi cũng nhờ khéo tay nên xin được vào hãng bánh mì cũng có tiếng bên này. Cuộc sống gọi là ổn cụ ạ.

HẤP NẶNG

Xe tải
Thay vì phải vật lộn kiếm sống ở Việt Nam, nó đã có thể lựa chọn job 200K/year hoặc 250K/year.

Ông tôi, có 2 cháu trai đích tôn; hai thằng đều mang quốc tịch nước ngoài, tiếng Việt không biết đến cả chữ Hê nhô.
200k/year hoặc 25k/ y là cái không tưởng cụ ạ. Để kiếm được mức đó thì nó phải học toác thủ ra và phải trải khoảng 15-20 năm kinh nghiệm mới dám mơ.

TQM 72

Xe hơi

Cái vụ 200K với 250K em cực kỳ là ấn tượng ạ :).

Cơ mà em không tin lắm. Các cháu nó giỏi đến mức đó thì ở VN cũng có quyền chọn.

Giờ thì em lạc hậu, chả biết thế nào. Hồi 2002 em đánh nhau vỡ đầu mới có cái 25K, làm bục mặt hết năm hết tiền, chịu không nổi em lại về VN :)

Hồi đó em ở Bentley, chả là em học Curtin.

HẤP NẶNG

Xe tải

Cơ mà em không tin lắm. Các cháu nó giỏi đến mức đó thì ở VN cũng có quyền chọn.

Giờ thì em lạc hậu, chả biết thế nào. Hồi 2002 em đánh nhau vỡ đầu mới có cái 25K, làm bục mặt hết năm hết tiền, chịu không nổi em lại về VN :)

Bẩm cụ chuẩn ạ. Mức 200 - 250 thì nó thuộc hàng CEO rồi nên ở VN sướng hơn.

BMW X10

Xe điện
200k/year hoặc 25k/ y là cái không tưởng cụ ạ. Để kiếm được mức đó thì nó phải học toác thủ ra và phải trải khoảng 15-20 năm kinh nghiệm mới dám mơ.
Thì ít nhất, nó còn có cơ hội là, nếu tau "học toác thủ ra và phải trải khoảng 15-20 năm kinh nghiệm", thì có lẽ tau sẽ có 200K per year.

Còn các cháu ở xứ này, thì được 200 củ thôi bác. Lương năm.

Tôi bẩu con tôi là: Học đi, nghỉ hè cứ đi chơi cũng được, cố mà học cho tốt.
Và đừng về đây nữa.

Chỉ cần gửi xiền về đóng thuế thôi, thế là iêu nước lắm dồi.

BMW X10

Xe điện

Tôi thừa nhận mức 200K / năm là rất cao.
Chí ít thì các cháu nó cũng có cơ sở để nghĩ và mơ như thế, một cách khá là reasonable.
Cũng như ở ta thôi bác, các cháu đang mơ mức khoảng 250M/year.

TQM 72

Xe hơi
Tôi thừa nhận mức 200K / năm là rất cao.
Chí ít thì các cháu nó cũng có cơ sở để nghĩ và mơ như thế, một cách khá là reasonable.
Cũng như ở ta thôi bác, các cháu đang mơ mức khoảng 250M/year.
Tùy chúng nó chọn thôi mà bác, có đứa giỏi đứa không giỏi. Bên đó được cái chăm chỉ thì dứt khoát không đói :).

Tụi Úc cũng phân biệt lắm, làm đồng nghiêp không sao, làm sếp nó là không được. Về VN có cơ hội leo lên đầu đứa khác :).

huylinht

Xe buýt
Nhà em cũng đang apply master ở Curtin. Mong sang năm được giao lưu với các đồng hương ở Perth

Dân Tổ

Xe container
Vừa thấy cụ Hấp Nặng chúc mừng nhà em với vodka thì giờ vào thấy bị xịt lốp :))