[Funland] Cuộc sống ở Perth - Tây Úc

Green.R

Xe buýt
Em vào hóng cảnh đẹp Tây Úc như thế nào

Gà mờ 8x

Xe đạp
Đọc thớt này e cũng mong 1 ngày được tới Úc thăm quan, du lịch. E thì thích cf, chém gió vỉa hè lên ở quê choa quen rồi. Nhà e 2 F1 cũng đang hướng đi du học cũng mong có cháu sang đây để cho bố có cơ hội sang chơi mở mang cái đầu óc cái.

otowa

Xe máy

Tiếp ảnh nhà cửa, trong ảnh trên là một căn nhà đang xây, đằng sau đó là một căn mới xây xong

Nhà kiểu nhà phố (townhouse) có tường chung

• Vodka
Reactions: Ute

Ute

Xe hơi
Nay em viết tiếp về work-life balance (sự cân bằng giữa công việc và cuộc sống cá nhân / gia đình) khi làm việc ở Úc.

Ở Úc có 3 loại hình công việc chính:

1. Casual - việc phù động, khi cần chủ gọi, mình có thể nhận làm hoặc ko. Tuy nhiên nếu từ chối nhiều sẽ ko được ưu tiên giao ca cho nữa. Hợp đồng casual ko ràng buộc về số giờ bắt buộc chủ phải cam kết cho người làm, người làm vẫn được hưởng superannuation (hiểu như tiền đóng bảo hiểm sau về già lấy lương hưu một cục của mình, tuy nhiên ở Úc, chủ lao động trả 100%, mức hiện tại là 10.5% lương trước thuế), tuy nhiên ko có quyền lợi nghỉ ốm / nghỉ phép năm vẫn được nhận lương như part time / full time. Vì vậy người làm casual được hưởng lương cao hơn 25%.

2. Part time - bán thời gian.

3. Full time - toàn thời gian.

Em sẽ viết thêm về từng việc sau vì chủ đề hôm nay là work-life balance.

Ngoài các công việc có cường độ cao, như FiFo (fly in fly out), việc làm ở mỏ, bay đi bay về, thường theo roster làm liên tục 8 ngày - nghỉ 6 ngày, hoặc liên tục 2 tuần - nghỉ 2 tuần (mỗi ngày 10-13 tiếng), thì em thấy ở Úc, mình hoàn toàn được chủ động trong việc quyết định mức độ work-life balance mình mong muốn. Tùy theo hoàn cảnh cá nhân, mọi người có thể lựa chọn làm full time cả tuần hay làm part time 2 - 3 - 4 ngày / tuần. Công việc ở Úc cũng rất phong phú và linh động về giờ làm. Đồng nghiệp em, trừ sếp ra, nhân viên hoặc quản lý cấp thấp nhiều người làm 4 ngày 1 tuần, 1 ngày nghỉ chơi, sắp xếp dọn dẹp nhà cửa, hoặc chọn làm part time 2 ngày 2 nơi khác nhau cho đỡ nhàm chán. Những ai có con nhỏ có thể làm 2 buổi / tuần, những ngày còn lại thì trông con. Những ai có con đi học có thể xin làm từ 9h - 3h để tiện giờ đón con vì giờ học bên em thường từ giữa giờ sáng đến giữa giờ chiều. Do lương trả theo giờ nên lựa chọn giờ làm rất linh động.

Một điều nữa em rất thích khi làm việc ở Úc là ko bị làm phiền khi về đến nhà. Hết giờ làm là về. Sếp rất hiếm hoi mới nhắn tin, thường chỉ nhắn thông báo sếp nghỉ đột xuất, hoặc nhờ em đi làm ở văn phòng khác ngày hôm sau cover cho bạn khác, bao giờ cũng cảm ơn, xin lỗi rất lịch sự.

Em mới làm 3 nơi, cả 3 nơi đồng nghiệp đều rất dễ chịu, ko kiểu drama công sở như ở mình. Tụ tập bè phái, nói xấu sau lưng hay tò mò, tọc mạch về đời tư cá nhân hầu như không có. Bên em cũng ko có văn hóa biếu quà sếp. Dịp Giáng sinh, nếu thích thì tặng quà sếp. Ko thích thì thôi, ko sếp nào trách vì sếp cũng ko trông đợi được biếu quà. Ngược lại, sếp thường tặng quà cho nhân viên để cảm ơn đã hỗ trợ mình cả năm. Quà thường chỉ là sô cô la, chậu cây trong nhà, kem dưỡng tay, tinh dầu thơm, nhưng bao giờ cũng kèm theo thiệp. Nên đi làm rất thoải mái.

Em sẽ viết tiếp về phong cách làm việc ở Perth trong các bài sau.

Chỉnh sửa cuối:

Ute

Xe hơi
Sorry Út, có lẽ tôi diễn đạt kém: Lái xe mãi rồi, kèm rơ mooc thì là lần đầu.
Em hiểu là kéo rơ mooc lần đầu mà em cũng viết thành lái lần đầu, 😆. Lái lần đầu mà dám kéo rơ mooc theo chắc hiếm ai làm được bác nhỉ haha

Ute

Xe hơi
Em chắc là thằng thứ 10 đây, cũng chửi ỏm tỏi hết cả, may con vợ nó biết nó còn ngu nên chịu nghe, giờ nó quay lại chê em lái chậm :-/, PS : mợ Ute nói chuyện tếu táo hay quá, câu chuyện của mợ rất thật và càng hay qua lời kể hóm hỉnh của mợ, cám ơn mợ nhé
Em cũng biết em ngu nên lúc đầu em cũng chịu nghe lắm. Chắc bác chửi bác nhà ít hơn chồng em chửi em, với bác nhà hẳn cũng dịu dàng hơn em. Chồng em vừa khen em câu trước xong em vừa đi ngu cái là quay ra quát (tại sợ quá!), chỉ bảo thì chả tuần tự nhi tiến gì. Lại thêm quả vừa chỉ vợ lái vừa lăm lăm cầm phanh tay chỉ chực kéo nên em mới hay lên tăng xông.

Giờ em có bằng lái rồi, lái cũng gần lụa rồi mà đi đâu vẫn tranh lái chứ ko cho em lái. Nhưng em cũng phải cảm phục chồng em đã liều chết dạy em học lái với thực hành gần 2 năm từ lúc em chưa biết gì đến tận khi em lấy được bằng luôn 🥰

Ute

Xe hơi
Em hay đi lang thang mợ ạ

Mấy góc phố nhà giàu bên Perth với nhà bên bờ sông và bến du thuyền

View attachment 7694721

View attachment 7694730

View attachment 7694731

View attachment 7694732
Đúng là khu nhà giàu cỏ với vườn trước nhà ai cũng đẹp. Đường nhà em mỗi 3 nhà là cỏ đẹp. Còn lại thì cỏ chết, cỏ mọc tự nhiên, ko có cỏ, nhà em thì trồng rau, cây ăn quả, với hoa chứ ko trồng cỏ. Bác có trồng nhiều cây ko?

VuNgoanMuc

Xe điện
Bị bọn đểu chúng nó dọa về rắn ở Úc nhiều nên lần đầu tiên sang đó đi đâu em cũng cảm tưởng có con rắn đang nấp cắn mình :D , nhất là khi đi vệ sinh. Có lần dừng xe đi vệ sinh ven quốc lộ ở cái nhà vệ sinh công cộng xây như cái nhà chòi với cái lỗ khoét trên sàn cho thẳng xuống đất, em cứ tưởng tượng đang có con trăn nó bò lên hehe..
Ra biển sợ cá mập, ra sông sợ cá sấu, lên bờ sợ rắn.. sống kiểu Úc :D

Anhdex

Xe tăng
Mãi chưa thấy con chuột túi nào mợ chủ 😬

Nhimtiu

Xe container
Cụ ơi, hai buổi, không phải 2 ngày. Mà ngồi là gây nhau.
Nhưng công bằng xét lại thì sau này khi em lấy được bằng lái rồi thì chính chồng là người chỉ cho em biết cách nhập làn vào cao tốc. Em có chị bạn lái xe cả chục năm nhưng vẫn không dám chạy cao tốc.
Các mợ nói xấu sói hết chưa để em nói nhể? Gấu em chưa học lx hay chưa cầm vô lăng ngày nào nhưng hễ ngồi bên cạnh thì lái như đúng rồi luôn. Đỗ mà k vừa ý hay đi k đúng đg gấu muốn thì thôi rồi lượm ơi. :))

xherox

Xe điện
Bị bọn đểu chúng nó dọa về rắn ở Úc nhiều nên lần đầu tiên sang đó đi đâu em cũng cảm tưởng có con rắn đang nấp cắn mình :D , nhất là khi đi vệ sinh. Có lần dừng xe đi vệ sinh ven quốc lộ ở cái nhà vệ sinh công cộng xây như cái nhà chòi với cái lỗ khoét trên sàn cho thẳng xuống đất, em cứ tưởng tượng đang có con trăn nó bò lên hehe..
Ra biển sợ cá mập, ra sông sợ cá sấu, lên bờ sợ rắn.. sống kiểu Úc :D
Thì đúng là nhiều thật đó cụ, đi mấy vùng xa xa gần rừng thì rắn, nhện đầy. Đứa em em ở Perth, cách đây mấy năm dọn dẹp nhà bị 1 con nhện Góa phụ đen cắn, vào cấp cứu ngay mà còn còn phải nằm viện mất ngày.

Chỉnh sửa cuối:

Ennho88

Xe tăng
Đúng là khu nhà giàu cỏ với vườn trước nhà ai cũng đẹp. Đường nhà em mỗi 3 nhà là cỏ đẹp. Còn lại thì cỏ chết, cỏ mọc tự nhiên, ko có cỏ, nhà em thì trồng rau, cây ăn quả, với hoa chứ ko trồng cỏ. Bác có trồng nhiều cây ko?
Em hóng vườn rau nhà bác!>:D<

Hoàng Trang

Xe ngựa
Các mợ nói xấu sói hết chưa để em nói nhể? Gấu em chưa học lx hay chưa cầm vô lăng ngày nào nhưng hễ ngồi bên cạnh thì lái như đúng rồi luôn. Đỗ mà k vừa ý hay đi k đúng đg gấu muốn thì thôi rồi lượm ơi. :))
Gấu không có lỗi, lỗi là tại cụ chưa ngoan thôi :D

otowa

Xe máy
Em chả mê cây cỏ mợ ạ, chỉ mê đi chơi :)

Cảng tàu cá ở Fremantle

New car 2023

Xe container
Thì đúng là nhiều thật đó cụ, đi mấy vùng xa xa gần rừng thì rắn, nhện đầy. Đứa em em ở Perth, cách đây mấy năm dọn dẹp nhà bị 1 con nhện Góa phụ đen cắn, vào cấp cứu ngay mà còn còn phải nằm viện mất ngày.
Ây da, tưởng Úc đại lợi nó văn minh nhiều bê tông nhôm kính.
Hóa ra nhiều cả nhện à bác?
Lại còn Góa phụ đen nữa, con ni phải không bác:
Nhìn cũng ghê:

New car 2023

Xe container
Ngoài các công việc có cường độ cao, như FiFo (fly in fly out), việc làm ở mỏ, bay đi bay về, thường theo roster làm liên tục 8 ngày - nghỉ 6 ngày, hoặc liên tục 2 tuần - nghỉ 2 tuần (mỗi ngày 10-13 tiếng), thì em thấy ở Úc, mình hoàn toàn được chủ động trong việc quyết định mức độ work-life balance mình mong muốn. Tùy theo hoàn cảnh cá nhân, mọi người có thể lựa chọn làm full time cả tuần hay làm part time 2 - 3 - 4 ngày / tuần. Công việc ở Úc cũng rất phong phú và linh động về giờ làm. Đồng nghiệp em, trừ sếp ra, nhân viên hoặc quản lý cấp thấp nhiều người làm 4 ngày 1 tuần, 1 ngày nghỉ chơi, sắp xếp dọn dẹp nhà cửa, hoặc chọn làm part time 2 ngày 2 nơi khác nhau cho đỡ nhàm chán. Những ai có con nhỏ có thể làm 2 buổi / tuần, những ngày còn lại thì trông con. Những ai có con đi học có thể xin làm từ 9h - 3h để tiện giờ đón con vì giờ học bên em thường từ giữa giờ sáng đến giữa giờ chiều. Do lương trả theo giờ nên lựa chọn giờ làm rất linh động.
Công nhận rất là flexible.
Tôi có lần gặp 1 chú Norway sang Việt Nam chơi.
Không nhớ chính xác thời gian, nhưng hắn phải làm trên giàn khoan dầu ở Biển Bắc.
Làm 12h/ngày trong 4 tuần gì đó.
Rồi nghỉ 4 tuần kế tiếp.
Lương rất cao, đã đành.

Thời gian Làm việc và Nghỉ cũng tương tự như người làm 36h/tuần và được nghỉ 2 ngày weekend thôi.

xherox

Xe điện
Ây da, tưởng Úc đại lợi nó văn minh nhiều bê tông nhôm kính.
Hóa ra nhiều cả nhện à bác?
Lại còn Góa phụ đen nữa, con ni phải không bác:
Nhìn cũng ghê:

View attachment 7699529
Bọn nó bảo vệ môi trường tốt nên giữa thành phố sóc, quạ, thỏ, chim cu gáy, sáo,.... đầy cụ ah.
Đi ra mấy khu gần rừng thì rắn, nhện, cáo,... ko thiếu.