[Funland] Cuộc sống ở Perth - Tây Úc

hd-vt

Xe container
Mợ Ute giỏi quá! Em ngưỡng mộ các chị em lái xe giỏi và cân các loại xe lắm. Nhà em 6 lần chuyển nhà xuyên bang thì bạn chồng một mình cân tất (mà nếu vợ có xin lái thì bạn ấy cũng không dám cho đâu). Nhưng hai vợ chông hai xe, thêm con xe thuê chở đồ nữa, thành ra cũng khổ chồng lắm, phải lái một xe đi trước, rồi bay về, kéo tiếp con xe còn lại, tha cả chó, mèo đi nữa, chuyện vệ sinh ăn uống dọc đường của chúng nó là bạn ấy phụ trách luôn.

Cái vụ gây nhau khi chồng tập lái cho vợ cũng giống i nhà mợ luôn. Không dạy được cái gì cả, chỉ có gây nhau, phải nói là lanh tanh bành. Chông em có hôi chứng "sợ ngồi xe vợ lái" nên nói thật là em tập lái nhưng người sợ hãi lại là bạn ấy. Mà chỉ ngồi với nhau được 2 buổi thôi, buổi thứ 2, bước ra khỏi xe là em không thèm nhìn mặt luôn, chiến tranh lạnh hai ngày tiếp theo, Sau khi em tập với bố chồng (2 ngày cuối tuần) và thầy dạy, tổng cộng trong vòng 6 tháng thì bạn chồng ngồi xe em lần thứ 3. Lúc em chuẩn bị đi thì bảo: "Anh quên", hỏi quên gì thì bảo "quên đóng bỉm"...Lần ấy không cãi nhau, về đến nhà chồng bảo: "May quá, bỉm không phải thay."

Sau khi biết lái rồi thì chồng mua cho miếng decal dán sau xe: "Tay lái mới. Vui lòng kiên nhẫn!". Có miếng dán đó em lái xe tự tin hơn hẳn, mới cả đi ra ngoài cũng được mọi người thông cảm và ưu ái lắm.
Em đảm bảo 10 ông chồng thì 9 không bao giờ dạy vợ lái được đâu. Thường là ngồi bên la hét quát um lên, vợ dừng xe ...két, bung cửa bắt taxi về, éo thèm nhờ vả nữa kkk.
Chồng mợ thế vẫn chiều chuông galăng ngồi được những 2 ngày. \m/

• Vodka
Reactions: Ute

Phammie

Xe hơi
Em đảm bảo 10 ông chồng thì 9 không bao giờ dạy vợ lái được đâu. Thường là ngồi bên la hét quát um lên, vợ dừng xe ...két, bung cửa bắt taxi về, éo thèm nhờ vả nữa kkk.
Cụ ơi, hai buổi, không phải 2 ngày. Mà ngồi là gây nhau.
Nhưng công bằng xét lại thì sau này khi em lấy được bằng lái rồi thì chính chồng là người chỉ cho em biết cách nhập làn vào cao tốc. Em có chị bạn lái xe cả chục năm nhưng vẫn không dám chạy cao tốc.

New car 2023

Xe container
Chồng em thì dùng sân phơi của em để làm garage sửa xe với sửa tàu đánh cá.

Mấy trang trước có cụ mợ hỏi về lấy chồng Tây sướng hay khổ. Cá nhân em thấy lấy chồng tốt thì mình không khổ, Tây hay Việt cũng thế.

Chồng Việt hiểu văn hóa của nhau, hợp nhau về ăn uống, cách sống, đối nội, đối ngoại, nuôi dạy con cái. Chồng Tây thì cả hai phải học cách dung hòa, giao tiếp hiệu quả để hiểu và chấp nhận sự khác biệt. Sự khác biệt lúc đầu có thể rất cuốn hút, nhưng trong quá trình sống chung, những khác biệt đó gây ra không ít vấn đề mà nếu không được giải quyết kịp thời sẽ dễ dẫn đến hiểu lầm, thậm chí rạn nứt.

Em với chồng em gặp nhau đúng 7 lần, mỗi lần ko quá 2 tuần vì cả hai đều đi làm ở hai nơi. Xong có bầu là cưới. Nên thời gian đầu sống chung cũng hục hoặc chán rồi mới thực sự hiểu, chấp nhận và yêu thương nhau hơn.

Như nhà em trước kia chia việc kiểu, trong nhà là của em, ngoài nhà là của anh. Lúc đầu em cũng tức lắm vì em nhìn ra mỗi cơm nước, giặt giũ, lau dọn. Ko nhìn ra chồng làm đủ thứ lắp đặt, sửa chữa, xong lại đi làm vất vả cả ngày kiếm tiền nuôi cả nhà, nặng hơn mình nhiều. Giờ hai thằng đều đi làm full time nên ngoài việc chăm con, thỉnh thoảng chồng em cũng phụ thêm trong nhà (em phải khen với nịnh thường xuyên). Còn em thỉnh thoảng cũng đi đổ rác với cho gà vịt ăn.

Tây lấy vợ Việt ngoài việc được chăm sóc kỹ hơn lấy vợ Tây thì cũng có nhiều cái khổ. Khổ nhất là vợ sẽ phải phụ thuộc vào mình trong thời gian đầu, thời gian này nhanh cũng phải mấy tháng, nhiều thì hàng năm. Trước mắt là cho đến khi cô ấy biết lái xe, rồi có việc làm. Trong khi vợ Tây họ rất độc lập. Rồi khổ nữa là vợ Việt thường kỹ tính, trong khi các ông chồng sống một mình quen rồi, cộng với văn hóa sống ko đề cao tính tập thể nên hay bị càm ràm. Cô nào dân Hải Phòng hung dữ như em thì chửi một trận là xong, nhưng nhiều cô giận lại ko nói ra, hoặc nói ra với người khác, mong chồng tự hiểu, chồng dỗ dành chán ko ăn thua nên thôi kệ xác thì lại trầm cảm, buồn rầu, giận lẫy, rất mệt mỏi.

Em nghĩ giao tiếp rất quan trọng trong hôn nhân. Nên nếu muốn lấy chồng Tây thì cố gắng học tiếng thật tốt. Sau đó là tia đúng chồng, anh nào tốt hãy lấy. Người ta bảo ko đặt ra tiêu chuẩn nhưng phải thực tế. Vì xác định mình sang một đất nước khác bắt đầu tất cả từ đầu, mình không thể lấy một anh thất nghiệp, chỉ sống dựa vào trợ cấp xã hội được. Tây ở Việt Nam biết Việt Nam quá nhiều nên càng phải cẩn thận. Ko phải ai lấy Tây cũng hạnh phúc. Trung bình ở Úc cứ 1 tuần lại có 1 phụ nữ bị chồng hoặc bạn trai cũ hoặc hiện tại sát hại. Nên vì mình và vì con mình, các mợ phải chọn chồng thật kỹ. Tây lại càng phải kỹ hơn.
Ồi, Út là dân Hải Phòng à?
Nể quá.

Ute

Xe hơi
Mợ Ute giỏi quá! Em ngưỡng mộ các chị em lái xe giỏi và cân các loại xe lắm. Nhà em 6 lần chuyển nhà xuyên bang thì bạn chồng một mình cân tất (mà nếu vợ có xin lái thì bạn ấy cũng không dám cho đâu). Nhưng hai vợ chông hai xe, thêm con xe thuê chở đồ nữa, thành ra cũng khổ chồng lắm, phải lái một xe đi trước, rồi bay về, kéo tiếp con xe còn lại, tha cả chó, mèo đi nữa, chuyện vệ sinh ăn uống dọc đường của chúng nó là bạn ấy phụ trách luôn.

Cái vụ gây nhau khi chồng tập lái cho vợ cũng giống i nhà mợ luôn. Không dạy được cái gì cả, chỉ có gây nhau, phải nói là lanh tanh bành. Chông em có hôi chứng "sợ ngồi xe vợ lái" nên nói thật là em tập lái nhưng người sợ hãi lại là bạn ấy. Mà chỉ ngồi với nhau được 2 buổi thôi, buổi thứ 2, bước ra khỏi xe là em không thèm nhìn mặt luôn, chiến tranh lạnh hai ngày tiếp theo, Sau khi em tập với bố chồng (2 ngày cuối tuần) và thầy dạy, tổng cộng trong vòng 6 tháng thì bạn chồng ngồi xe em lần thứ 3. Lúc em chuẩn bị đi thì bảo: "Anh quên", hỏi quên gì thì bảo "quên đóng bỉm"...Lần ấy không cãi nhau, về đến nhà chồng bảo: "May quá, bỉm không phải thay."

Sau khi biết lái rồi thì chồng mua cho miếng decal dán sau xe: "Tay lái mới. Vui lòng kiên nhẫn!". Có miếng dán đó em lái xe tự tin hơn hẳn, mới cả đi ra ngoài cũng được mọi người thông cảm và ưu ái lắm.
Công nhận để chồng dạy lái dễ tan nát hạnh phúc mợ nhỉ.

Em cũng ko giỏi đâu mợ. Giờ vẫn chưa kéo được trailer ko nói caravan. Chồng em thì ko cho dán gì vào sau xe, bảo em càng dán càng bị lái khác bắt nạt. Một lần em đi trên đường, có một chị để đề can phía sau xe là “Driven by a mad bitch” - “xe này lái bởi một con đĩ điên”. Em dừng đèn đỏ đằng sau mà cười ko ngậm được miệng. Bên em còn được đăng ký biển số xe muốn viết gì thì viết, miễn ko trùng với biển đứa trước đã đăng ký, nên hôm nọ em đi đường có biển ghi “Toy Boi” - viết trệch của Toy Boy (trai bao), làm em cười ngoác hết mồm.

Một điều nữa là Tây bên em rất hãi châu Á lái xe. Em để ý mấy lần cứ thấy em tung tăng trên đường là y như rằng các xe khác dạt làn hết 😆

New car 2023

Xe container
Một điều nữa là bên em được vượt đèn vàng. Thường thấy đèn vàng là em giảm tốc rồi dừng. Nhưng nếu có đứa tailgate là em phải vượt. Bù lại nhiều người rất dễ thương, nếu phía trước đang là đèn đỏ, hoặc tắc đường, là rất nhiều người sẽ đi chậm lại hoặc dừng hẳn rồi vẫy tay ra hiệu cho người đang chờ ở đường nhánh đi vào. Ngoài ra bên em thay vì nháy đèn cảm ơn thì sẽ giơ tay trái lên để cảm ơn nếu được nhường đường. Người vừa nhường đường đi đằng sau xe được nhường thấy cánh tay đưa lên qua kính xe phía sau cũng thấy ấm lòng.
Vụ vượt đèn vàng hóa ra là bên Australia học tập bên ta à Út??
Ta cho vượt Vàng từ lâu rồi.

Còn cái sự Nhường đường => vẫy tay cảm ơn thì ta phải học họ. Tôi thì hay nháy 4 đèn, để đằng sau họ biết là mình Thanh kiu họ - hoặc giơ tay với xe đằng trước.

• Vodka
Reactions: Ute

New car 2023

Xe container
Công nhận để chồng dạy lái dễ tan nát hạnh phúc mợ nhỉ.

Em cũng ko giỏi đâu mợ. Giờ vẫn chưa kéo được trailer ko nói caravan. Chồng em thì ko cho dán gì vào sau xe, bảo em càng dán càng bị lái khác bắt nạt. Một lần em đi trên đường, có một chị để đề can phía sau xe là “Driven by a mad bitch” - “xe này lái bởi một con đĩ điên”. Em dừng đèn đỏ đằng sau mà cười ko ngậm được miệng. Bên em còn được đăng ký biển số xe muốn viết gì thì viết, miễn ko trùng với biển đứa trước đã đăng ký, nên hôm nọ em đi đường có biển ghi “Toy Boi” - viết trệch của Toy Boy (trai bao), làm em cười ngoác hết mồm.

Một điều nữa là Tây bên em rất hãi châu Á lái xe. Em để ý mấy lần cứ thấy em tung tăng trên đường là y như rằng các xe khác dạt làn hết 😆
Kéo cái rơ mooc, khó chết bà, Út à.
Tôi có lần chuyển đồ, mượn được cái rơ mooc khá to.
Lúc lấy mooc, lùi xe uỵch 1 phát là dính ngay vào rơ mooc, tây ngưỡng mộ lắm.

Đến khi đến đích, lùi độ 10 đỏ, không có cách gì lùi mooc vào cái cửa được.
Đành xuống xe, 2 thằng tháo mooc rồi đẩy vào.

Ute

Xe hơi
Kéo cái rơ mooc, khó chết bà, Út à.
Tôi có lần chuyển đồ, mượn được cái rơ mooc khá to.
Lúc lấy mooc, lùi xe uỵch 1 phát là dính ngay vào rơ mooc, tây ngưỡng mộ lắm.

Đến khi đến đích, lùi độ 10 đỏ, không có cách gì lùi mooc vào cái cửa được.
Đành xuống xe, 2 thằng tháo mooc rồi đẩy vào.
Bác giỏi thế. Hình như chồng em cũng uỵch một phát nên đuôi xe lõm mất một vết từ hồi nào mà em hỏi thì bảo do thằng bạn mượn lái ☺

New car 2023

Xe container
Bác giỏi thế. Hình như chồng em cũng uỵch một phát nên đuôi xe lõm mất một vết từ hồi nào mà em hỏi thì bảo do thằng bạn mượn lái ☺
Thằng cho mượn hỏi tôi, mài lái mooc tốt không, ý là nó sợ hỏng cái mooc của nó.
Tôi vỗ ngực đảm bảo, mặc dù chưa lái phút nào; cái xe kéo cũng là đi mượn, vì xe của mình không có móc kéo.
Thế nên mới phải đẩy tay.

Ute

Xe hơi
Thằng cho mượn hỏi tôi, mài lái mooc tốt không, ý là nó sợ hỏng cái mooc của nó.
Tôi vỗ ngực đảm bảo, mặc dù chưa lái phút nào; cái xe kéo cũng là đi mượn, vì xe của mình không có móc kéo.
Công nhận bác giỏi thật, chưa lái lần nào mà tự tin luôn. Em chắc chả bao giờ dám kéo gì sau xe, lái xe to hơn đậu xe còn loay hoay nữa là kéo thêm rơ mooc.

New car 2023

Xe container
Công nhận bác giỏi thật, chưa lái lần nào mà tự tin luôn. Em chắc chả bao giờ dám kéo gì sau xe, lái xe to hơn đậu xe còn loay hoay nữa là kéo thêm rơ mooc.
Sorry Út, có lẽ tôi diễn đạt kém: Lái xe mãi rồi, kèm rơ mooc thì là lần đầu.

UFA

Xe điện
Em chắc là thằng thứ 10 đây, cũng chửi ỏm tỏi hết cả, may con vợ nó biết nó còn ngu nên chịu nghe, giờ nó quay lại chê em lái chậm :-/, PS : mợ Ute nói chuyện tếu táo hay quá, câu chuyện của mợ rất thật và càng hay qua lời kể hóm hỉnh của mợ, cám ơn mợ nhé

New car 2023

Xe container

otowa

Xe máy
Tôi thấy đặc trưng bên đó hay xây nhà 1 tầng bác nhỉ.
Đành là đất nó rộng, nhưng nó cũng rất ít khi xây tầng 2+3.
Vâng đa số nhà 1 tầng thôi bác. Một số nhà xây sau này có thể có 2 tầng. Nhà 3 tầng trở lên rất hiếm.

New car 2023

Xe container
Vâng đa số nhà 1 tầng thôi bác. Một số nhà xây sau này có thể có 2 tầng. Nhà 3 tầng trở lên rất hiếm.
Cậu em tôi, ở Sydney, đang tính cách nâng tầng nhà của nó, để cho thuê 1 tầng. 2 tầng có lối vào độc lập.

lalala1122

Xe tải
Đọc 21 trang cụ mợ, thấy úc đẹp thật, nhưng có lẽ ko hợp với e. Tính e hay ăn vặt, hàng quán ăn linh tinh, cuối ngày thể dục thể thao, nên có lẽ hợp với ở đây hơn. Đọc để f1 sau có cơ hội thì cho cháu đi vậy còn ko có cơ hội thì thôi, cảm ơn cụ mợ nhiều

alceste

Xe điện
Tự sửa đồ trong nhà như này quá hay, mỗi tội ở VN hầu như không có điều kiện để làm.
Ở nhà mình vẫn làm được mà, bác nói thế cũng oan cho đàn ông VN. Nhà em bố em cực khéo tay, ở nhà vẫn tự sơn nhà, dán tường, lát sàn gỗ, tự đóng bàn ghế, sửa nhà ông bà ở quê (quê hiếm thợ). Nhà bố mẹ em xây 2001 nhưng vẫn mới, sáng sủa, chỉ là xây kiểu ngày xưa thôi.

Thằng con rể của cụ thì em cũng bắt làm tất, hôm qua vừa treo cho em cái đèn bàn ăn và kết quả đánh rơi cái giá treo, sứt nguyên 1 miếng bàn ăn của em :((

thanh040506

Xe trâu
Tưởng lão quen lái mái bai cơ.