[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

nhanchauchau

Xe tăng

Anita Emi

Xe điện

Việt Nam ngoài chuyện bus không chuyên dụng đưa đón học sinh thì sẽ còn nhiều vụ liên quan xe cá nhân đấy! Nhất là với văn hoá lúa nước bước lên thẳng xe hơi
Phạt 399 đồng cho tội lái xe chậm. Em ưng cái bụng quá mà VN không có.

Anita Emi

Xe điện
Vụ phạt tội Đi chậm, ta có mà bác.

Tội Bám trái, thì ta mới chưa có thôi.
Chỉ có lỗi đi thấp hơn tốc độ tối thiểu ở đoạn đường có quy định tốc độ tối thiểu thôi bác ạ, với mức phạt nhân văn khoảng 10 lon bia. Mà em chưa bao giờ thấy ai bị phạt cái lỗi này.

UWBothell

Xe tải
Các cụ nhắc lỗi đi chậm làm em nhớ ba chồng em kể chuyện bạn của cụ ở Cali không biết thật không. Bác ấy chạy freeway mà chạy có 40 miles/h . Cảnh sát công lộ chạy theo kêu vô lề hỏi lý do vì sao chạy chậm, bác ấy vô tư kêu “tao thích chạy với vận tốc này”, ừ thì thích. Bị tịch thu bằng lái , bắt đi làm bằng lái mới với ghi chú không được chạy freeway. Thế là từ đó chỉ được chạy đường local , đi đâu cũng lâu hơn 😁

XPQ

Xe cút kít
Bên TQ cũng lấy theo tiêu chuẩn Mỹ để dựng cái xe buýt chở học sinh.
Không hẳn là kinh phí, em nghĩ là nhận diện thương hiệu của bus và nó cũng là sự an toàn qua cái thương hiệu đó khi lưu thông trên đường, mọi người hiểu và dành sự ưu ái cho xe vì sự an toàn của lũ nhỏ

Đây là mẫu school bus mới nhất của Kinglong Trung Quốc.
Tiêu chuẩn hàng đầu của dòng xe này là an toàn và người TQ cũng tham khảo chán chê các phương án, rốt cuộc cũng chọn theo tiêu chuẩn Mỹ với thêm một tẹo uốn lượn cho ra lỗi mềm mại khác kiểu thôi. Sắp tới bên ta cũng chuẩn hoá xe chở học sinh, 99% là theo lối này

Opel Astra

Xe điện

View attachment 8491759

Tiêu chuẩn hàng đầu của dòng xe này là an toàn và người TQ cũng tham khảo chán chê các phương án, rốt cuộc cũng chọn theo tiêu chuẩn Mỹ với thêm một tẹo uốn lượn cho ra lỗi mềm mại khác kiểu thôi. Sắp tới bên ta cũng chuẩn hoá xe chở học sinh, 99% là theo lối này
Tôi thấy có mấy cái cơ bản:
+ Màu vàng và chữ SCHOOLBUS to oạch, đã đành.
+ Từ phía sau, phải dễ nhận ra nhất có thể, thế là nó có cái mông vuông chằn chặn như ta thấy.
+ Thêm bộ đèn + cái biển Stop thò thụt.
Thế thôi ạ.

• Vodka
Reactions: XPQ

nhanchauchau

Xe tăng
Màu vàng và màu cam là màu nổi bật, gây chú ý, vì thế thường được dùng để cảnh báo.

Mrlinhebhp

Xe hơi
Các cụ nhắc lỗi đi chậm làm em nhớ ba chồng em kể chuyện bạn của cụ ở Cali không biết thật không. Bác ấy chạy freeway mà chạy có 40 miles/h . Cảnh sát công lộ chạy theo kêu vô lề hỏi lý do vì sao chạy chậm, bác ấy vô tư kêu “tao thích chạy với vận tốc này”, ừ thì thích. Bị tịch thu bằng lái , bắt đi làm bằng lái mới với ghi chú không được chạy freeway. Thế là từ đó chỉ được chạy đường local , đi đâu cũng lâu hơn 😁
Trong luật có phần nhắc đến việc chạy chậm trên cao tốc, bác đó chắc không học hoặc quên mất nên mới dám nói là “thích chạy tốc độ này”. Câu chuyện hoàn toàn có thể xảy ra, trừ việc ghi cấm chạy freeway thì em ko chắc. Có thể mỗi bang lại có quy định riêng.

fanmu12345

Xe điện
ô Cái chữ trên ảnh kia sao người ta không đề là Phúc Lộc Thọ mà lại đề là Phước Lộc Thọ các bác nhỉ . Em thì chưa được sang Mỹ hay đi các nước nhiều khi cũng thấy buồn, cũng một kiếp người lẽ ra phải được đi đây đó trên thế giới để biết trên trái đất này còn có nhiều nơi họ sống kiểu này kiểu nọ cho bõ 1 kiếp người . Bác nào nếu có dịp được đi thì nên đi nhé
Sau khi chúa Nguyễn di cư vào đàng trong (Nam VN ngày nay) từ thế kỷ 16, thì các tên húy của nhà chúa được đọc lệch đi.

Hoàng đọc là Hường. Phúc đọc là Phước. Khang đọc là Khương. Tông đọc là Tôn. Chu đọc là Châu ......

Vậy nên ngoài Bắc gọi là Ngô Thì Nhậm, trong Nam gọi là Ngô Thời Nhiệm.

cây cảnh thành cây kiểng, Tông Đản là Tôn Đản

Chỉnh sửa cuối:

Rookies

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thường camping ở Yosemite ạ?
Nhà em thường cả nhà mỗi tuần đi 1 nơi khác nhau! Mỗi tháng đi xa 1 địa điểm.
2 ngày cuối tuần vừa rồi em chạy 710 dặm. Hơi mệt nhưng vui. Cho tụi nhóc có trải nghiệm.
5h30 sáng ở Tunnel View

Chỉnh sửa cuối:

sicily37

Xe đạp
E chỉ nhớ là đi uống cf bikini, bo 1-2 usd, rẻ hơn ở nhà. Còn đi sang Tijuana còn rẻ nữa....

bau67

Xe container

View attachment 8491759

Phía trong vỏ xe có 1 khung gia cường để nếu có đâm va thì cũng giảm thiểu tai nạn ở mức thấp nhất Lão ạ !
Tôi thấy có mấy cái cơ bản:
+ Màu vàng và chữ SCHOOLBUS to oạch, đã đành.
+ Từ phía sau, phải dễ nhận ra nhất có thể, thế là nó có cái mông vuông chằn chặn như ta thấy.
+ Thêm bộ đèn + cái biển Stop thò thụt.
Thế thôi ạ.
Phía bên phải đầu mũi xe còn có 1 cái càng, khi đón học sinh thì nó quay ra vuông góc với vỉa hè, lúc đi lại quay áp vào mũi. Trẻ em không lại gần mũi xe được Cụ ạ !

bau67

Xe container
Hoa vàng trên cỏ xanh.
( Công viên Fountain Valley )

Bồ công anh này phơi khô pha nước là 1 loại thuốc Nam đấy Cụ ạ ! Torronto bên nhà Cháu cũng đang rợp cảnh này. Rễ nó rất thơm và cắm rất sâu xuống đất. Nhổ nó lên cần 1 dụng cụ riêng, có 3 chấu cắm xuống ôm lấy rễ, đạp chân vào cần thì 3 chấu này sẽ kẹp vào, bẻ càn để nhổ lên, lắc bàn đạp thì sẽ phóng cây ra. Giờ bên này đang đêm, mai nhà Cháu ra kho ngoài vườn chụp dụng cụ này cho.

leua

Xe tăng
Bồ công anh này phơi khô pha nước là 1 loại thuốc Nam đấy Cụ ạ ! Torronto bên nhà Cháu cũng đang rợp cảnh này. Rễ nó rất thơm và cắm rất sâu xuống đất. Nhổ nó lên cần 1 dụng cụ riêng, có 3 chấu cắm xuống ôm lấy rễ, đạp chân vào cần thì 3 chấu này sẽ kẹp vào, bẻ càn để nhổ lên, lắc bàn đạp thì sẽ phóng cây ra. Giờ bên này đang đêm, mai nhà Cháu ra kho ngoài vườn chụp dụng cụ này cho.
Cảm ơn cụ.