[Funland] Cuộc sống của F1 sau này chắc càng ngày càng khó khăn.Em đang định sinh 1 đứa thôi!!!

warmheartvnn

Xe tải

nguyenanhquan

Xe tăng
Khi mới có f1 e cũng nghĩ chỉ 1 thôi.Cho đến khi nó 6-7 tuổi thì lại thèm trẻ con mà thỉnh thoảng f1 bảo ko có anh chị em con buồn lắm,nghe rất thương nên quyết thêm nhưng vì nhiều lý do đến b giờ e vẫn chỉ có 1 thằng 15t.

Tien_TCFC

Xe điện
Đúng là Em đang có suy nghĩ của Cụ chủ thớt :)

Tran Thanh Tung

Xe điện
Em có thằng bạn người Philpin, hồi cách đây 2 năm gặp nó em hỏi sao mày không đẻ đứa thứ 2.
Nó bảo, vợ chồng tao phải đi cày bao h đủ tiền nuôi con mới dám đẻ. Nó tính chi phi 1 đứa bé đến 18 tuổi là bao nhiêu tiền, rồi mới quyết.

XH công nghiệp rồi, không phải đẻ ra éo nuôi được vứt về quê cho ông bà trông như trước đây dc.

warmheartvnn

Xe tải
Em có thằng bạn người Philpin, hồi cách đây 2 năm gặp nó em hỏi sao mày không đẻ đứa thứ 2.
Nó bảo, vợ chồng tao phải đi cày bao h đủ tiền nuôi con mới dám đẻ. Nó tính chi phi 1 đứa bé đến 18 tuổi là bao nhiêu tiền, rồi mới quyết.

XH công nghiệp rồi, không phải đẻ ra éo nuôi được vứt về quê cho ông bà trông như trước đây dc.
Em lo về mặt "xã hội" hơn là lo miếng cơm manh áo,và lo cho tương lai F1 rằng lúc đó sẽ còn khó sống hơn mình bây giờ nhiều,hic.

Đã đăng kí

Xe đạp
Bác lo là đúng nhưng cuộc đời còn nhiều thay đổi biến động. Khó nhưng không có nghĩa là không được. Biết đâu F1 thứ 2 của bác sẽ là người thay đổi được cả nước VN này thì sao. :-?

vengazin

Xe tải
Em cũng 1 gái và cả Gấu nhà em cũng sợ đẻ tiếp....Thấy mấy Cụ comment mãi cái điệp khúc:"trời sinh voi trời sinh cỏ".Em xin thưa theo khoa học thì ko có chuyện đó mà nếu theo duy tâm đi nữa thì ít nhất cỏ muốn mọc lên thì phải có đất mà mọc- ở HN thì chắc đất đai thế nào các Cụ biết rồi

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Đẻ đi cụ, mà cố được thằng cu cho oách, lên đây chém gió đ' sợ bị đá đểu ;))

Mà cụ ơi, cái anh trong ava của cụ dạo này lởm khởm lắm rồi, hôm nọ thua hạng 55 vòng ngoài nữa, hic hic

vengazin

Xe tải
Đẻ đi cụ, mà cố được thằng cu cho oách, lên đây chém gió đ' sợ bị đá đểu ;))

Mà cụ ơi, cái anh trong ava của cụ dạo này lởm khởm lắm rồi, hôm nọ thua hạng 55 vòng ngoài nữa, hic hic
Đến tầm này vẫn tư tưởng "Cố thằng Cụ cho nó oách" Vậy em hỏi Cụ oách với ai và oách cái gì ạ? Tỷ lệ bây giờ đã cực chênh lệch ít nữ nhiều nam.Còn lúc nào cũng mấy câu :" sau này nó chống gậy" em nghĩ đơn giản chết là hết- còn chống gậy với chẳng geo gì nữa ạ.Còn như Cụ bảo sợ ném đá thì em ko hiểu ném cái gì? Còn xã hội thực tế bây giờ em nghĩ chắc Cụ thừa biết muốn "oách" thì phải như thế nào chứ em ko nghĩ đến chuyện đẻ là oách ạ

chieuvang

Xe buýt
em thì thấy cụ chủ bi quan quá, xã hội thực tế đang tốt lên đấy chứ ạ, ngày xưa làm gì có điều kiện như bây giờ, thế hệ sau càng nhiều cơ hội để phát triển hơn thế hệ trước. Được sinh ra, được sống và trải nghiệm cuộc đời là 1 điều may mắn. E có điều kiện thích hợp e cũng đẻ liền ah.

Thực tế nhiều cụ cứ tự tạo áp lực cho mình, chứ nếu tâm niệm có thế nào sống thế đó, vui vẻ yêu thương nhau mà sống thì chả có gì là ko làm được hết.

Chỉnh sửa cuối:

zaisev

Xe tăng
Em trước cũng nghĩ như cụ chủ. Nhưng ông Trời cho em được 3 thằng con trai. Giờ buổi sáng nhìn chúng nó ngủ ngổn ngang, chim cò dựng đứng như súng cao xạ mới thấy trước đây mình nghĩ thiển cận. Chúng nó mới là lí do để mình sống và chiến với cuộc đời này. Vả lại con một về sau ích kỉ lắm cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Thanh Lam

Xe buýt
Chuyện sinh con trai oách hay không em chẳng thấy gì. Con trai giờ thiếu gì. Nhưng thật lòng em khuyên cụ chủ lên đẻ thêm nhất là thêm con trai. Con gái lấy chồng là phải theo chồng chứ nó không ở với cụ. Nếu thằng chồng mà muốn ở rể nhà cụ thì vứt đi. Vậy khi già cứ cho kinh tế gia đình cụ tốt đi ốm đau trông vào đâu ôsin à. Thứ hai là nhà cửa vắng tanh chẳng có con cháu gì cụ nghĩ sao.
Thứ ba em kể chuyện thật luôn nhé tùy cụ nghĩ : em có một cô em nuôi dân thái bình lấy chồng tận quảng ninh. Mùng 5 tết năm ngoái anh thứ hai mất vì tai nạn giao thông đường 5, đến tháng sáu anh cả mất vì ung thư máu (cái này dự báo lâu lắm rồi). Cô em này thì ngoan ngoãn hiếu thảo lắm nhưng thằng chồng thì lười biếng và láo với nhà vợ kinh khủng. Giờ cụ thử nghĩ xem bố mẹ vợ nó biết trông vào đâu. Tại sao tàu khựa nó bị cả thế giới ghét nhưng sợ nó ứ làm gì được nó.
Nhà có vài ba thằng con trai lộc ngộc nhiều khi lợi hại lắm cụ nhé.

nhadatuytin

Xe container
em thì thấy cụ chủ bi quan quá, xã hội thực tế đang tốt lên đấy chứ ạ, ngày xưa làm gì có điều kiện như bây giờ, thế hệ sau càng nhiều cơ hội để phát triển hơn thế hệ trước. Được sinh ra, được sống và trải nghiệm cuộc đời là 1 điều may mắn. E có điều kiện thích hợp e cũng đẻ liền ah.

Thực tế nhiều cụ cứ tự tạo áp lực cho mình, chứ nếu tâm niệm có thế nào sống thế đó, vui vẻ yêu thương nhau mà sống thì chả có gì là ko làm được hết.
chuận đới ạ
cứ lạc quan lên mà sống, cứ suy tính thiệt hơn chỉ đau đầu.
em chỉ sợ vài năm nữa mợ muốn đẻ lại tịt thì lại ca bài ước gì thôi.

minhnguyen3107

Xe tăng
Nhà có vài ba thằng con trai lộc ngộc nhiều khi lợi hại lắm cụ nhé.
Cái này em thấy đúng nếu vài thằng con trai đó vừa ra tù lại nghiện ngập nữa thì chẳng ai kể cả công an chẳng dám dây vào đâu ạ. Hehe.

091090098

Xe điện
Theo em 2 trai 1 gái chuẩn nhất đấy ạ.
báo cáo các cụ, qua bao gian nan, nhà em cũng được 1 hĩm 2 cu ah ....
như cụ chủ lo xa thế thì vợ chồng lấy nhau cho vui thôi, có đứa nào lo đứa ấy, ít lo ít, nhiều lo nhiều ...

vietran

Xe ba gác
Em nghĩ cụ nên sinh thêm 1 F nữa, trời sinh voi trời sinh cỏ, sinh con 1 tưởng sướng nhưng về già cụ cũng vất vả lắm đấy ạ
Cụ đã về già chưa mà nói như đúng rồi thế
Mà cái tuổi già bây giừo nó cũng sẽ khác với tuổi già của cụ chủ sau mấy chục năm nữa nhé.
Ngày xưa già cậy con vì nó ở ngay cạnh, nay rất nhiều người già ở xa con cách tỉnh thành phố, sau này cách quốc gia thì nhờ bằng mắt, nhờ vào tiền tích trữ dưỡng già thôi.

vietran

Xe ba gác
Em trước cũng nghĩ như cụ chủ. Nhưng ông Trời cho em được 3 thằng con trai. Giờ buổi sáng nhìn chúng nó ngủ ngổn ngang, chim cò dựng đứng như súng cao xạ mới thấy trước đây mình nghĩ thiển cận. Chúng nó mới là lí do để mình sống và chiến với cuộc đời này. Vả lại con một về sau ích kỉ lắm cụ ạ
Tam nam rất phú em thấy người ta bảo thế.
Thế là cụ giàu to rồi đấy

warmheartvnn

Xe tải

Em là người lạc quan nhưng thực tế chứ không bi quan đâu ạ,hihi.Mợ nói cũng có cái đúng nhưng có cái chưa hẳn đúng.Quả thực là độ mươi năm trở lại đây cuộc sống cũng có tốt lên nhiều so với trc kia,nhưng em nghĩ ở nc mình nó không phát triển theo đường thẳng thế ạ.Này nhé,tài nguyên thì vắt kiệt rồi,giáo dục,khoa học kỹ thuật thì bao nhiêu năm nay vẫn "giậm chân tại chỗ".Hết tài nguyên chẳng có gì đút mồm mấy ông lại nghĩ ra tăng thuế.Thử hỏi F1 sau này ăn bằng gì ợ?(giả sử có ít tiền bố mẹ tích lũy cho cũng chưa chắc đã là sướng bởi khi cuộc sống khó khăn chung thì trăm thằng nhòm ngó,nói chung là bất ổn).

bizicafe

Xe tăng
Cháu đồng quan điểm với cụ chủ ạ. Bản thân vợ chồng cháu luôn xác định là mình phải tự tích luỹ cho tuổi già chứ éo bao giờ suy nghĩ là sau này sẽ nhờ con nhờ cháu cả, thế nên đẻ nhiều làm giề cho khổ chúng nó ra --- nói thật là sống ở cái xứ sở này thì có éo gì vui vẻ đâu phỏng các cụ?