[Funland] Cuộc sống của F1 sau này chắc càng ngày càng khó khăn.Em đang định sinh 1 đứa thôi!!!

warmheartvnn

Xe tải
Vợ chồng em thì công việc cũng ổn định,đủ ăn đủ tiêu và có ít tích lũy,nhà cửa cũng chẳng phải lo.Nhưng nhiều lúc thấy cuộc sống bây giờ sao khó khăn thế.Sinh ra đã khổ từ bé:
1.Tiêm phòng thì nhiều khi chết oan.
2.Thực phẩm bẩn,không khí ô nhiễm,đi lại thì nguy hiểm(nhiều khi đi đúng cũng bị chết oan),ra đường thì hơi tý là trộm cắp,đánh nhau....
3.Lớn lên thì học hành cũng khổ,suốt ngày học với học,chẳng có thời gian chơi hay,mà chơi thì cũng chỉ biết đến TV,điện tử,mạng xã hội....làm gì có chỗ chơi như mình ngày xưa(thực sự thấy thương trẻ em bây giờ,hic).
4.Cố đỗ đc ĐH,CĐ thì ra cũng chẳng xin đc việc-có được định hướng theo đam mê,hay học đi đôi với hành đâu nên ra trường chẳng làm đc việc gì->không có việc hoặc làm trái ngành,trái nghề là đương nhiên rồi.
Rồi thì lấy chồng,lấy vợ...bao nhiêu thứ phải lo nghĩ.
....
Em thấy cuộc sống khó khăn quá,vất vả quá.Vậy nên 2 vợ chồng nhiều khi tâm sự với nhau là hay mình đẻ 1 đứa thôi(F1 nhà em là gái nhé) cho nó cũng đỡ khổ mà mình cũng đỡ khổ.
Nó đỡ khổ vì lại phải sống bon chen và bắt đầu cuộc sống với những thử thách ở trên.
Mình đỡ khổ vì mình làm đến đâu ăn tiêu đến đó,chăm lo cho nó thật tốt.Lại có thêm thời gian chăm sóc bản thân(lo cho 1 đứa trẻ thì phải mất 5 năm tuổi thanh xuân,hầu như chẳng đc hưởng thụ gì)đến khi con cái nó lớn thì mình cũng có tuổi rồi,tiền bạc vật chất lúc đấy còn có ý nghĩa gì nữa.
Lúc chết thì cát bụi lại trở về với cát bụi.Đời mình thờ cũng bố mẹ(nếu các cụ không may qua đời) là được rồi-vẫn làm tròn chứ Hiếu.Còn đời mình thực tế chẳng cần ai phải cúng làm gì-chết là lên chùa.Nhiều nhà có nhiều con mà còn đối xử với bố mẹ chẳng ra gì ham gì việc cúng giỗ.Lúc sống nó cứ cho mình ăn(mình ăn bằng tiền của mình) rồi lúc chết thì nó nhớ mình thì nó thắp cho mình nén hương.Nếu có cõi âm thì xuống đấy mình lại cày cuốc tiếp,hic.
Đời được mấy tý mà cứ phải sống vì những định kiến và suy nghĩ của người khác.Sao mình không sống cho hiện tại và sống cho bản thân mình và những người xung quanh nhỉ?
Liệu em có bi quan và nông nổi quá không các cụ nhỉ? :-s Cụ nào cùng suy nghĩ với em không? :-c

phăn nì

Xe tải
Em nghĩ cụ nên sinh thêm 1 F nữa, trời sinh voi trời sinh cỏ, sinh con 1 tưởng sướng nhưng về già cụ cũng vất vả lắm đấy ạ

nhadatuytin

Xe container
Vợ chồng em thì công việc cũng ổn định,đủ ăn đủ tiêu và có ít tích lũy,nhà cửa cũng chẳng phải lo.Nhưng nhiều lúc thấy cuộc sống bây giờ sao khó khăn thế.Sinh ra đã khổ từ bé:
1.Tiêm phòng thì nhiều khi chết oan.
2.Thực phẩm bẩn,không khí ô nhiễm,đi lại thì nguy hiểm(nhiều khi đi đúng cũng bị chết oan),ra đường thì hơi tý là trộm cắp,đánh nhau....
3.Lớn lên thì học hành cũng khổ,suốt ngày học với học,chẳng có thời gian chơi hay,mà chơi thì cũng chỉ biết đến TV,điện tử,mạng xã hội....làm gì có chỗ chơi như mình ngày xưa(thực sự thấy thương trẻ em bây giờ,hic).
4.Cố đỗ đc ĐH,CĐ thì ra cũng chẳng xin đc việc-có được định hướng theo đam mê,hay học đi đôi với hành đâu nên ra trường chẳng làm đc việc gì->không có việc hoặc làm trái ngành,trái nghề là đương nhiên rồi.
Rồi thì lấy chồng,lấy vợ...bao nhiêu thứ phải lo nghĩ.
....
Em thấy cuộc sống khó khăn quá,vất vả quá.Vậy nên 2 vợ chồng nhiều khi tâm sự với nhau là hay mình đẻ 1 đứa thôi(F1 nhà em là gái nhé) cho nó cũng đỡ khổ mà mình cũng đỡ khổ.
Nó đỡ khổ vì lại phải sống bon chen và bắt đầu cuộc sống với những thử thách ở trên.
Mình đỡ khổ vì mình làm đến đâu ăn tiêu đến đó,chăm lo cho nó thật tốt.Lại có thêm thời gian chăm sóc bản thân(lo cho 1 đứa trẻ thì phải mất 5 năm tuổi thanh xuân,hầu như chẳng đc hưởng thụ gì)đến khi con cái nó lớn thì mình cũng có tuổi rồi,tiền bạc vật chất lúc đấy còn có ý nghĩa gì nữa.
Lúc chết thì cát bụi lại trở về với cát bụi.Đời mình thờ cũng bố mẹ(nếu các cụ không may qua đời) là được rồi-vẫn làm tròn chứ Hiếu.Còn đời mình thực tế chẳng cần ai phải cúng làm gì-chết là lên chùa.Nhiều nhà có nhiều con mà còn đối xử với bố mẹ chẳng ra gì ham gì việc cúng giỗ.Lúc sống nó cứ cho mình ăn(mình ăn bằng tiền của mình) rồi lúc chết thì nó nhớ mình thì nó thắp cho mình nén hương.Nếu có cõi âm thì xuống đấy mình lại cày cuốc tiếp,hic.
Đời được mấy tý mà cứ phải sống vì những định kiến và suy nghĩ của người khác.Sao mình không sống cho hiện tại và sống cho bản thân mình và những người xung quanh nhỉ?
Liệu em có bi quan và nông nổi quá không các cụ nhỉ? :-s Cụ nào cùng suy nghĩ với em không? :-c
chính vì cái chỗ đo đỏ đó nên em khuyên mợ ít nhất 2 đứa nếu còn đẻ được ợ.
Cuộc đời chạ biết thế nào mà lần đâu

3sao

Xe điện
Cụ kô nên tước cái quyền được làm anh/chị của F1 nhé :D

7usd

Xe điện
lúc có công có việc thì đông con lợi hại phết đấy. Nói chung em thấy ít nhất phải 2 đứa, có đk thì 3 đứa là chuẩn.

tiny.

Xe tải
Làm đứa nữa cho cháu nó có chị có em cụ ạ. Sau này bme đau ốm có 1 thân 1 mình cháu nó cũng vất vả lắm.

canhchimcodon

Xe máy
Người xưa nói thêm con thêm của .Con cái là tài sản đáng giá nhất của những người làm cha mẹ .Cụ nên sinh thêm F1 nữa đi thôi .Mình cứ lo cho nó hết trong khả năng mình có thể là được rồi .Còn đâu thì để "Đời cua cua máy - Đời cáy cáy đào".

giabaomk

Xe tải
lúc có công có việc thì đông con lợi hại phết đấy. Nói chung em thấy ít nhất phải 2 đứa, có đk thì 3 đứa là chuẩn.
Theo em 2 trai 1 gái chuẩn nhất đấy ạ.

27091403

Xe tăng
Nên thêm đứa nữa cụ ạ , cụ mà lo các chuyện đấy thì lấy vợ làm gì . Nhiều người mong có đứa con mà ko đc kia kìa .

warmheartvnn

Xe tải
Đông con nó chỉ lợi hại khi chúng nó ngoan +bảo ban được thôi cụ nhỉ?Em thì hiện giờ nghĩ thế còn tương lai thì cũng chưa biết thế nào,vẫn còn trẻ và có sức mà,hehe.

7usd

Xe điện
Đông con nó chỉ lợi hại khi chúng nó ngoan +bảo ban được thôi cụ nhỉ?Em thì hiện giờ nghĩ thế còn tương lai thì cũng chưa biết thế nào,vẫn còn trẻ và có sức mà,hehe.

đầy nhà 1 đứa yêu thương cho lắm vào nghiện lòi ra kìa bác.

nhadatuytin

Xe container

ltgbau

Xe tăng
Em xin lỗi nếu đụng chạm cụ nào, nhưng thật sự những gia đình con 1 (trai) em biết hầu hết cứ dặt dẹo, ẻo ẻo kiểu gì ý, không mạnh mẽ được như nhà nhiều con, tốt nhất cứ làm 1 đôi, chứ lo như cụ thì khéo chả đẻ vì nhìn đâu cũng nguy hiểm [-(

manhhung1901

Xe điện
Con cái mà các Cụ đưa ra tính toán như toán học vậy? Nhiều người muốn có con mà còn chẳng đc :(

warmheartvnn

Xe tải
Con cái mà các Cụ đưa ra tính toán như toán học vậy? Nhiều người muốn có con mà còn chẳng đc :(
Cụ dùng từ "tính toán" làm em thấy buồn quá.Mình đâu có phải tính chuyện thiệt hơn,mà ở đây là em nghĩ sinh con ra mình phải có trách nhiệm với nó.Trách nhiệm ở đây không chỉ là mỗi việc mình cố gắng nuôi con đến nơi đến trốn mà còn cả những điều kiện về ngoại cảnh nữa ạ.Không là mình cũng thành vô trách nhiệm đấy ạ(mặc dùng mình sống rất trách nhiệm,hic.Như ở nhiều khu vực đồng bào dân tộc thiểu số,họ rất nghèo,nghèo từ đời này sang đời khác,điều kiện kiếm cái ăn cái mặc rất khó khăn nhưng họ vẫn cứ đẻ thật nhiều rồi "trời sinh voi,trời sinh cỏ" như vậy là cũng thiếu trách nhiệm ạ.Mình có cái khác là cuộc sống đỡ hơn nhưng nhiều thứ nó vẫn khó khăn(như trên em đã đề cập).

cwise

Xe container
hỏi 10 nguòi thì đến 9,9 là bảo đẻ thêm, cho có anh em, rồi abc. >:)