Cuộc sống-Cảnh vật ở Thị trấn Hirtshals(Denmark)

maxinh84

Xe tăng
Queen ơi , tớ đang bị cúm đây,,, bên này đang có dịch viêm phổi, lại mưa bão, gió giật đùng đùng.. Kê cho tớ toa thuốc đê ...:))
Thớt tớ hot à?! Nghe cũng thấy thích thích, mà cũng cứ sợ sợ , sợ thớt sắp bị lạc đề rồi , nhưng kệ , đc nói chuyện với người này người kia tớ cũng vui , chuyện Đan Mạch thì cứ kể dần dần vậy , nhể ?! :)

Chào mợ! Chúc mợ mau khỏe! Lâu lắm mới thấy nick của mợ sáng lên :)
Cam on cụ :)

Xa vịt lâu quá mợ quên bài cổ truyền rồi, cúm cứ làm nồi lá xông là khỏi lại nhẹ cả người. Chúc nhanh khỏe nhé
Lá gì bây giờ hả cụ ?!em cũng uống thuốc mà chưa thấy xi nhê gì ...

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Hôm nay em xin đưa mọi người qua thành phố kế bên chơi , thực ra thì thị trấn vốn đã được sát nhập với thành phố này ( tên là Hjørring ) ! Ví dụ TV , báo đài có đưa tin gì của thị trấn thì cũng chỉ nói là Hjørring chứ không gọi là Hirtshals nữa , tuy nhiên thì người dân vẫn muốn giữ cái tên vốn có của nó !
Thành phố cũng không lớn lắm, nhưng gọi là có chút không khí của thành thị ! :) với một Rạp chiếu phim, một nhà ga chính, trường cấp 3, trường Đại học , trường dạy nghề , trung tâm mua sắm : mỗi thứ 1 cái :D
Điều đặc biệt là ở đây có khá nhiều nhà thờ và một số địa điểm rất đẹp và kiến trúc thì cổ kính
Thỉnh thoảng em vẫn lên đây lang thang mua sắm ...
Nói chung cũng không xa lắm , cứ thẳng đường xa lộ mà đi , từ nhà em chạy xe mất 15 phút,
Đi xe lửa thì 30 phut là tới rồi ...
Trước tiên phải đi ngang qua tạm biệt bãi biển xinh đẹp của Hirt shals cái đã

Hai bên đường đẹp lắm , cánh đồng hoa, cánh đồng bắp bát ngát , mênh mông ...
Rặng thông già, thông trẻ xen kẽ , đặc biệt là đi ngang qua đây lúc nào cũng hửi thấy mùi ... thum thủm quen thuộc của thứ phân bón ..Đan Mạch :)) một mùi đặc trưng của nơi đồng quê ...

Mênh mông thế cơ mà , chả có người ở ..

Chú bò sữa này ..nhìn cũng sướng cơ

Lấp ló đâu đấy lại có căn nhà của mấy người landmand - nôm na là nông dân đấy ạ, nhìn thích chưa..

maxinh84

Xe tăng
Chạy qua xa lộ cái vèo , nghe chưa được 5 bản nhạc là đã gặp mấy khu chung cư này rồi , báo hiệu quí khách sắp lên tới thành phố :)

Chung cư ở Hjoerring thì mới mẻ đẹp đẽ hơn Hirt shals một chút , tp mà ...

Mỗi căn hộ chung cư trong này . Loại 2 hoặc 3 ngủ+ 1 phong khách chẳng hạn , giá thuê là khoảng 6-7000 dkk ( 1000-1200 usd)/tháng

maxinh84

Xe tăng
Đầu tiên là phải đụng nhà ga chính của thành phố

Ngoài tuyến xe lửa chạy từ Hirt shals lên đây thì nhà ga la nơi chuyển tiếp tàu đi các thành phố ở khắp Đan Mạch . Ngày thường và mùa hè thì đông đúc lắm , hàng ngày người ta đi làm bằng xe lửa cũng đông , mùa hè thì toàn du lich ,
Ngay bên cạnh nhà ga còn có bến xe bus duy nhất nữa

Cửa nhà ga có con sư tử đá

Sang đường là sang khu phố trung tâm

Khu phố đi bộ trước rất đông đúc , tự nhiên một ngày kia mọc lên một " Tràng Tiền plaza" thế là xong ! Dân tình đổ về đấy hết , phố center ế sưng xỉa :D

Loanh quanh đấy là Ủy ban thành phố này :

Chỉ có lâu lâu ngày đẹp trời , hay dịp lễ hội , tết nhất gì thì khu trung tâm mới gỡ gạc được tí tỉ

abc_cad

Xe tăng
Thanh kiu mợ chủ thớt. Một thông tin thú vị.

Phương Nga

Xe lăn
sạch, đẹp, ngăn nắp, hiện đại xen lẫn cổ kính. Tuyệt vời. Mà mợ kiếm cái máy ảnh xịn hơn nữa đi, cảnh đẹp thế mà

abc_cad

Xe tăng
cụ nói đúng đấy , trước thì em lúc nào cũng facebook , ăn facebook,ngủ facebook,,, liên lạc với gia đình bạn bè đều bằng facebook ... Vừa rồi em vào otofun để tìm 1 người bạn , thế là bị cuốn vào đây luôn ...
Phải nói là em bị mê hoặc bởi tài chém gió của các ofer :))
chỗ em ở chỉ có khoảng 300 người việt thôi , toàn dân miền nam, trước họ đi vượt biên,tị nạn chính trị ở đây , giọng điệu...********* lắm ,,, em chả hợp ! lạc mỗi mình em hà nội ở đây ,suốt ngày bị gọi là "cộng sản nòi" mới ghét chứ !!!
Bọn trẻ trẻ như em thì nói độc tiếng đan thôi :(
@all: đúng là bài em tạm thời chỉ có it hình thôi , vì em online +viết bài+chém gió ...hoàn toàn bằng mobil nên chỉ dùng số hình có sẵn thôi ,vì còn phải trông 2đứa nhỏ ,nên cứ iphone cho nó tiện !! :D
còn lại hình trước chụp nhiều lắm để trong ổ d chưa có thời gian soạn, từ từ em sẽ pót hình bổ sung nhá !!!
Các bác cứ nghe mấy cái sướng ở đây đi đã,mấy cái xấu xa,mặt này mặt kia đợi đến khi em gần về em mới viết ... :))
điều này thì em không ưa mợ. Vì hoàn cảnh họ phải dời quê hương (nhưng khác mợ đới).
********* là gì?. Thằng anh bắc lao vào đánh thằng em nam, thằng nam thua phải bỏ chạy xa xứ. Thử hỏi hoàn cảnh của mợ thì mợ xử dư lào????

thấy bảo ở bên đấy ko bao giờ phải khóa cửa phải ko mợ? có cô bạn sang bên đó kêu buồn quá vì chả có gì phải lo cả! học ra trường khắc có việc làm, chưa đi làm thì vay ngân hàng đi du lịch đã rồi về mới trả sau... kể cũng giống Cộng sản nhỉ?

maxinh84

Xe tăng
điều này thì em không ưa mợ. Vì hoàn cảnh họ phải dời quê hương (nhưng khác mợ đới).
********* là gì?. Thằng anh bắc lao vào đánh thằng em nam, thằng nam thua phải bỏ chạy xa xứ. Thử hỏi hoàn cảnh của mợ thì mợ xử dư lào????
Vâng mợ ơi em chả dám bàn chuyện chính trị, nhiều khi nghe ghét ghét nhưng em chả trách, có phải lỗi tại ai đâu,, hoàn cảnh chi phối thôi !
----

thấy bảo ở bên đấy ko bao giờ phải khóa cửa phải ko mợ? có cô bạn sang bên đó kêu buồn quá vì chả có gì phải lo cả! học ra trường khắc có việc làm, chưa đi làm thì vay ngân hàng đi du lịch đã rồi về mới trả sau... kể cũng giống Cộng sản nhỉ?
Vâng đúng rồi đấy ạ , ở thành phố lớn thì cũng khá phức tạp -giống như những nơi khác , nhưng ở chỗ em ở thì đúng là tối đi ngủ không khoá cửa cũng chẳng sao :D
Những điều cụ nói ở trên đều đúng ạ . Đan Mạch là đất dành cho những người có chí học hành , học đã miễn phí lại còn được thêm tiền hỗ trợ !!!! Anh chồng em mới tốt nghiệp nha sĩ xong !, vay nhà băng một phát 100.000 dkk để ăn chơi, tiệc tùng . Xong rồi đi làm trả góp mỗi tháng một tí !!! Sướng đời thủa !!! :))

Chỉnh sửa cuối:

Suzz

Xe điện
Ah, cuối tuần maxinh lại xuất hiện, hết ốm ruid à, pót tiếp đê
Con sư tử đá trông giống con hải mã thế nhể

maxinh84

Xe tăng
Ah, cuối tuần maxinh lại xuất hiện, hết ốm ruid à, pót tiếp đê
Con sư tử đá trông giống con hải mã thế nhể
:D em chỉ thắc mắc "Big Fat Cat" có phải cụ không ạ ?! :))
Em vẫn ốm lăn ra đây , chưa có sức pot tiếp , chờ em ...!
---
Mợ khỏi úm roài hử
Chưa Cap ơi. Vưỡn ốm , mà nằm không chán quá :(
----

Dạo này dịch cúm nó lây từ VN sang cả Danmach hả ;)
Chứ sao ! Dịch chém gió nó còn lan sang cả đây , huống chi là cúm :))
Mà này, anh bây giờ hot nhất cái box Du lịch ấy nhể?! Hôm trước nửa đêm ho quá ngủ không được , em mới dòm vào đây , thấy 4-5 bài trên top đều của chuotlang ! Hay em uống nhiều panodil quá bị hoa mắt :D

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Chứ sao ! Dịch chém gió nó còn lan sang cả đây , huống chi là cúm :))
Mà này, anh bây giờ hot nhất cái box Du lịch ấy nhể?! Hôm trước nửa đêm ho quá ngủ không được , em mới dòm vào đây , thấy 4-5 bài trên top đều của chuotlang ! Hay em uống nhiều panodil quá bị hoa mắt :D
Tại mấy thớt đó vẫn đang pót tiếp ảnh đấy thôi
Hehe sao Hot bằng em, em show cái ảnh của em ra thì thớt Hot khủng khiếp, viewer đông kinh khủng

Từ hồi anh show ảnh của anh ra thì lượng view giảm 1/2 hehe, 1-2 năm trước mấy bài toàn 60-100k views luôn

Hôm trc hỏi facebook à, cũng nick này nhưng bên này khóa FB nên ko vào đc nữa rồi, nửa năm nay bỏ không và cũng chả add đc ai, cmt với ai

Chỉnh sửa cuối:

Suzz

Xe điện

TheQueen

Xe điện
Queen ơi , tớ đang bị cúm đây,,, bên này đang có dịch viêm phổi, lại mưa bão, gió giật đùng đùng.. Kê cho tớ toa thuốc đê ...:))
Thớt tớ hot à?! Nghe cũng thấy thích thích, mà cũng cứ sợ sợ , sợ thớt sắp bị lạc đề rồi , nhưng kệ , đc nói chuyện với người này người kia tớ cũng vui , chuyện Đan Mạch thì cứ kể dần dần vậy , nhể ?! :)
tớ có kê cho cậu thì cũng vô tác dụng vì cậu có mua được thuốc đâu
theo quy trình của khoai tây là cậu phải có đơn cả bs mà
cố gắng lên,tập thể dục, ăn nhiều rau xanh vào

humxam75

Xe điện
Mợ chủ là người ưa ồn ào nào nhiệt, giờ ở nơi vắng vẻ cũng bùn nhỉ

giaophuong

Xe điện
Chưa Cap ơi. Vưỡn ốm , mà nằm không chán quá :(
Tynenol 500 mg x 20 Taplet
Ngày 4v/2 lần (sau ăn)
Amox 500mg(Mỹ) x20 capsul
Ngày 2 v / 2 lần.
Accalion{Pháp) x 20 Taplet
Ngày 2v /2 lần.
Neocodeon (Pháp) x 20 Taplet
Ngày 3 v /3 lần.

Goodluck.Không khỏi bao 1 tuần món Huế khi về VN .