Cuộc sống-Cảnh vật ở Thị trấn Hirtshals(Denmark)

maxinh84

Xe tăng
Cám ơn queen và cụ giáo, em cũng đi bác sĩ lấy thuốc rồi nhưng chưa thấy khỏi, hic hic ,chắc thứ hai phải đi thử máu lại, có thể là em đã dính viêm phổi rồi :(

freeall

Xe máy
Mợ đừng nói dại . cữ nghĩ làm cảm cúm xoàng cho Tâm Lý nó thoải mãi .Chứ bệnh trong tâm nhiều khi nghiêm trọng hơn bệnh thật đó
Ở vn thì làm nồi nươc xông cái ăn bán cháo hành tía tô+lòng đỏ 3 quả trứng gà làng chắc hết luôn ợ

maxinh84

Xe tăng
Mợ đừng nói dại . cữ nghĩ làm cảm cúm xoàng cho Tâm Lý nó thoải mãi .Chứ bệnh trong tâm nhiều khi nghiêm trọng hơn bệnh thật đó
Ở vn thì làm nồi nươc xông cái ăn bán cháo hành tía tô+lòng đỏ 3 quả trứng gà làng chắc hết luôn ợ
Cám ơn cụ, sao cụ lại bị đỏ *** thế kia , giống em hồi mới vào OF , :))

maxinh84

Xe tăng
Hôm trước em kể đến đâu rồi nhỉ , hình như là đến khu phố đi bộ ở Hjoerring bị cướp khách, vắng tanh ...
Em xin tiếp tục...

Người ta cũng kiện cáo, lên truyền hình , nhờ bộ thương mại giúp đỡ can thiệp nhưng chả ăn thua...
Sau khi ông lớn H&M và 1 số nhân vật cộm cán khác cũng chuyển lên cái Plaza kia thì phố center gần như chết hẳn !!
Thủ phạm đây ạ, nó tên là Metropol - shopping center duy nhất :))

Nó cũng không lớn lắm ( hay nói đúng hơn là bé tẹo) chỉ bằng cục dỉ mũi của mấy Plaza bên Praha ,
Có 2 tầng, 1 tầng hầm parking , ngoài các shop quần áo dép guốc thì có 1 Super siêu thị , trên tầng hai có 1 bank,1 fitness ,1 thư viện..
Nhưng đối với thành phố nhỏ như thế này thì ngon lành lắm rồi :))

Tuy nhiên, diểm đặc biệt -con At chủ của Plaza này chính là cái thư viện ạ !
Được đầu tư cực lớn , nó có sức thu hút từ già, trẻ,lớn,bé , nam nữ , bà mẹ-+trẻ sơ sinh ...( em nói thật )

Không chỉ là thư viện sách đơn thuần . Đây còn là nơi relax, gặp gỡ, vui chơi,,, với nội thất độc đáo ,,, và HOÀN TOÀN MIỄN PHÍ

maxinh84

Xe tăng
Thiết kế độc đáo , xu hướng color block :))

Sách vở đủ loại (đương nhiên) em tìm thấy cả mấy quyển truyện của Việt Nam.

Không gian thoáng, rộng bao la ..

Với đầy đủ các khu vực , từ phòng riêng cho dân văn phòng

Internet cho sinh viên

Thực hành cho hoc sinh

Cho đến khu vui chơi cho con nít

Đủ các kiểu

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng

Cho các bà mẹ

Ngày nào cũng đông như kiến

Mỗi góc lại có cái "ngai vàng" thế này , ngồi vểnh râu xem báo uống trà thì tuyệt :D

Có cả màn hình lớn , lâu lâu lại có hội nhóm mượn chỗ này để...hội thảo
Những ngày cực đông , nhân viên thư viện hoạt động hết công suất với ngần này giá sếp sách

Giám đốc ngân hàng kế bên cũng hay vào uống cafe, ngồi đây chẳng hạn

Nhạc nhẽo, phim ảnh đủ cả , từ đĩa than, Dvd.cd ,,,, xem , nghe tại chỗ từ sáng đến tối cũng được , chả ai phàn nàn

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Đấy là cái thư viện ! Em rất thích nơi này và rất hay dắt con gái lên đây ( dù tiếng đan mới học được vài từ nhưng xem tranh cũng được :)) thật lạ là dù đông , trẻ con nhiều ... Nhưng ngồi loang quanh trong thư viện lại thấy rất yên tĩnh , thoải mái ...

Quay lại với thành phố Hjoerring ...
Quanh Plaza và khu trung tâm có rất nhiều bảo tàng, nhà thờ , và nhà cửa thì kiến trúc cổ kính , rất dễ thương

Đan mạch cũng nhiều hoa anh đào , cứ đến mùa là nở bung, đẹp phết

Nhà thờ rất nhiều , đạo tin lành, đạo thiên chúa , đạo công giáo ... Đủ cả !
Gia đình xã nhà em theo đạo công giáo , chủ nhật nào cũng đi lễ nhà thờ, riêng em ở nhà , sợ đi lễ lắm :D

Chỉnh sửa cuối:

vumanhduy

Xe tăng
Ở các nước phát triển trên thế giới để có các dịch vụ chăm sóc con người như Đan Mạch thì vẫn còn rất ít . Không biết bao giờ Việt mình có những dịch vụ đó nhỉ " Thôi nằm mơ vậy" b-(

Cho các bà mẹ

Ngày nào cũng đông như kiến

Có cả màn hình lớn , lâu lâu lại có hội nhóm mượn chỗ này để...hội thảo
Những ngày cực đông , nhân viên thư viện hoạt động hết công suất với ngần này giá sếp sách

Giám đốc ngân hàng kế bên cũng hay vào uống cafe, ngồi đây chẳng hạn

Nhạc nhẽo, phim ảnh đủ cả , từ đĩa than, Dvd.cd ,,,, xem , nghe tại chỗ từ sáng đến tối cũng được , chả ai phàn nàn

TheQueen

Xe điện
Tynenol 500 mg x 20 Taplet
Ngày 4v/2 lần (sau ăn)
Amox 500mg(Mỹ) x20 capsul
Ngày 2 v / 2 lần.
Accalion{Pháp) x 20 Taplet
Ngày 2v /2 lần.
Neocodeon (Pháp) x 20 Taplet
Ngày 3 v /3 lần.

Goodluck.Không khỏi bao 1 tuần món Huế khi về VN .
cu ơi cái này chỉ áp dụng ở VN thui
may ra mua được tylenol

Suzz

Xe điện
Đang có tuần lễ ĐM ở HN, có hòa nhạc của Lan doky gì đó ,hehe

Lạc mất vợ

[Tịch thu bằng lái]
Chào mợ,tôi cũng đang ở Đức (24 năm rồi) nên cũng đồng cảm với mợ những vui buồn nơi xứ người,có nhiều cái họ hơn mình nhưng cũng ko ít cái họ ko = mình đâu,quê hương vẫn là quê hương cho dù nó tròn méo thế nào,định cư ở NN thì phải có công ăn việc làm có thu nhập thì cs mới ổn định rồi thỉnh thoảng du lịch về thăm quê hương,tôi năm nào cũng về mà lần nào về cũng háo hức như lâu lắm chưa về.Chúc mợ và gd mạnh khỏe,hp!

0oMinho0

Xe tăng
E có con bạn thân cũng đang ở bên đó nó ở Jylland ko biết có gần chỗ mợ ko ah ?
Nơi đây chỉ thích hợp vs những ông họa sĩ thôi :D chứ cuộc sống buồn tẻ và cô quạnh đến đáng sợ.Bên chỗ mợ có ngắm đc cực quang ko ah ?

Chỉnh sửa cuối:

CongNISSAN

Xe tăng
Mợ chủ lập thớt hay quá vod mợ (b)

maxinh84

Xe tăng
Chào mợ,tôi cũng đang ở Đức (24 năm rồi) nên cũng đồng cảm với mợ những vui buồn nơi xứ người,có nhiều cái họ hơn mình nhưng cũng ko ít cái họ ko = mình đâu,quê hương vẫn là quê hương cho dù nó tròn méo thế nào,định cư ở NN thì phải có công ăn việc làm có thu nhập thì cs mới ổn định rồi thỉnh thoảng du lịch về thăm quê hương,tôi năm nào cũng về mà lần nào về cũng háo hức như lâu lắm chưa về.Chúc mợ và gd mạnh khỏe,hp!
Cụ ơi, cám ơn cụ . Em hiểu ý cụ nói đấy , không phải là em cố tình vẽ cho nó đẹp để so lệch với Việt Nam , em rất rất hiểu là dù nơi đây có tuyệt đến mấy thì cũng không thể bằng quê nhà đâu . Thứ nhất là em cũng đang kể những cái tốt đẹp ở đây thôi mà chưa nói đến mặt trái của của nó . Thứ hai , kể chuyện như thế này là một cách để em tự an ủi ban thân khi sống ở đây, tự giúp mình thích nghi mà thôi , chứ còn em thì luôn luôn mang trong lòng nỗi nhớ quê nhà , luôn hoài niệm ,,, giọng em kể hỉ hả vậy thôi chứ em đang có nhiều vấn đề và rất stress...

P/S: cụ ở thành phố nào vậy ?! Gia đình em bên đấy rất đông , ở Hanover , Nienburg , Dresden !

----
Đang có tuần lễ ĐM ở HN, có hòa nhạc của Lan doky gì đó ,hehe
Vâng , ĐanMach có tí dây dưa với Việt Nam vì chồng của bà Nữ Hoàng ( là người Pháp) được sinh ra ở VN , những năm Pháp thuộc bố mẹ ông ấy là thương gia đến Vn làm ăn và sinh con ở đó , ông ấy ngày bé cũng biết nói một it tiếng Việt đấy ạ ( em nghe tivi họ nói thế)

E có con bạn thân cũng đang ở bên đó nó ở Jylland ko biết có gần chỗ mợ ko ah ?
Nơi đây chỉ thích hợp vs những ông họa sĩ thôi :D chứ cuộc sống buồn tẻ và cô quạnh đến đáng sợ.Bên chỗ mợ có ngắm đc cực quang ko ah ?
bạn cụ cũng ở cùng dải đảo với em nhưng ở phía dưới ( Denmark chia làm 3 đảo) Jylland là 1 trong 3 đảo !
Em ở tit trên phia Bắc Jylland ! Có thể là bạn của cụ /mợ cũng ở tp nhỏ thì buồn giống em, chứ tp lớn cũng nhộn nhịp lắm ..
Năm ngoái một số nơi ở Jylland cũng thấy cực quang , quay lên truyền hình đẹp lắm, nhưng không phải chỗ em :(
----

Mợ chủ lập thớt hay quá vod mợ (b)
Cám ơn cụ ! :)

Chỉnh sửa cuối:

dativu

Xe điện
Thiết kế độc đáo , xu hướng color block :))

Sách vở đủ loại (đương nhiên) em tìm thấy cả mấy quyển truyện của Việt Nam , có cả báo Tiền Phong ! Nhưng là TP ...********* ạ - xuất bản tại Mĩ :(

Mợ sống ở nước tư bản mà vẫn còn tư tường cộng sản nhỉ

Tyhuu88

Xe buýt

ôi nhìn cái thư viện mà thèm giống như 1 quần thể vui chơi giải trí, nhìn cái tủ sách đã quá xem bao giờ mới hết, ở vn có cái thư viện thế này chắc 3 hôm là bị khoắng sạch mang về home đọc cho thoải mái, thế giới văn minh- nhớ quê da riết nhưng về chỉ 1 tuần là lại chán lăn ra thôi.trước em học ở Utah hơn 1 năm nên rất hiểu nơi đây vắng vẻ và buồn có nhiều nét giống chỗ mợ chủ thớt ở.
Khi ta ở đất là nơi đất ở
Khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn

Chỉnh sửa cuối:

mecghi

Xe buýt
Cảnh đẹp nhưng em thấy vắng vẻ, hiu quạnh quá mợ ạ. Có điều có gia đình ở bên cạnh thì cũng đỡ hơn nhiều mợ nhỉ.

haivanphe

Xe container
Thế mới gọi là sống.