Cuộc sống-Cảnh vật ở Thị trấn Hirtshals(Denmark)

maxinh84

Xe tăng
Vụ đó em chịu rồi, không có đủ time, chắc em gom dần về đây :P
----

Đi 5 phut là ra đến bến xe lửa này :
Cũng vắng hoe luôn , người với người chỉ gặp nhau vài thời điểm nhất định trong ngày như là giờ đưa con đi học,hay giờ đi làm về ..thôi

Bãi để xe đạp vào ngày cuối tuần chẳng còn xe nào, còn đây là cọc để xe đạp cho mượn của ủy ban, mỗi bến xe lửa đều có vài cái xe cho mượn như vậy, nhét 20 xèng vào là lấy xe đi thôi, trả xe ở đâu có cái cọc giống thế này là đc !

--
Xe lửa đến rồi nè ..

Khoang có chỗ dành cho xe đạp được đánh dấu to đùng thế này

Quả không hổ danh là đất nước dành cho xe đạp ! :)

Chỉnh sửa cuối:

Focus 5 doors

Xe tải
Thớt hay quá, em đọc một mạch.
Cuộc sống ở đó thật thanh bình, Văn Minh. Tuy nhiên nếu được chọn em vẫn chọn cái máng lợn VN này thôi. Nếu phải hy sinh cho tương lai của F1 thì mới vượt qua nổi thiếu thốn về tinh thần bên đó.
Chúc mợ mạnh giỏi, enjoy life.

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Tóm lại là vẫn 20 năm hướng nội à :P
Đây

http://www.otofun.net/threads/389394-ky-nghi-he-thu-vi-o-mien-tay-bac-denmark

Thớt hay quá, em đọc một mạch.
Cuộc sống ở đó thật thanh bình, Văn Minh. Tuy nhiên nếu được chọn em vẫn chọn cái máng lợn VN này thôi. Nếu phải hy sinh cho tương lai của F1 thì mới vượt qua nổi thiếu thốn về tinh thần bên đó.
Chúc mợ mạnh giỏi, enjoy life.
Cám ơn cụ chia sẻ.. Ở lâu rồi cũng quen cụ ạ, hoàn cảnh buộc mình phải thich nghi thôi .. em bắt đầu từ con số 0 ở Cộng hoà Sec cách đây 10 năm, rồi lại bắt đầu lại từ đầu ở Đan Mach cách đây 5 năm.. Rồi không biết sẽ thế nào nữa..

Chỉnh sửa cuối:

autobahn-hanoi

Xe tăng
em đi đan mạch nhiều lần, mà chưa đến nơi này, ngày xưa -1995- xuýt định cư bên đó, nhưng rồi cô bạn gái người đức bắt về đức ở... chứ không thì em là hàng xóm của mợ rồi, em ở bên đức 10 năm cũng ở một thị trấn có 3000 dân thôi, gần như cả làng biết nhau, nhưng người đức kỳ thị sắc tộc và lạnh nên sống không khoái lắm.

em quyết định về nước là vì như vậy đấy. mình cũng kỹ sư, đi làm thì lương chỉ bằng nửa chúng nó, mà lúc nào cũng công dân hạng 3 hạng 4. cay mũi lắm ạ. giờ bọn đức có thẻ xanh, đối đãi với ng nn tốt hơn trước nhiều.

đan mạch thì lúc nào cũng chuẩn từ hồi em ở bên đó, chúc mừng mợ chủ thớt nhé, em dự là mợ lấy khoai tây nhỉ.

maxinh84

Xe tăng
em đi đan mạch nhiều lần, mà chưa đến nơi này, ngày xưa -1995- xuýt định cư bên đó, nhưng rồi cô bạn gái người đức bắt về đức ở... chứ không thì em là hàng xóm của mợ rồi, em ở bên đức 10 năm cũng ở một thị trấn có 3000 dân thôi, gần như cả làng biết nhau, nhưng người đức kỳ thị sắc tộc và lạnh nên sống không khoái lắm.

em quyết định về nước là vì như vậy đấy. mình cũng kỹ sư, đi làm thì lương chỉ bằng nửa chúng nó, mà lúc nào cũng công dân hạng 3 hạng 4. cay mũi lắm ạ. giờ bọn đức có thẻ xanh, đối đãi với ng nn tốt hơn trước nhiều.

đan mạch thì lúc nào cũng chuẩn từ hồi em ở bên đó, chúc mừng mợ chủ thớt nhé, em dự là mợ lấy khoai tây nhỉ.
Đan Mach thì người dân rất thân thiện nên không có sự kì thị nhiều như ở 1 số nơi khác cụ nhỉ, chắc là cụ sang đây cũng ở tp lớn nên không biết chỗ em đâu, tít tận trên đầu Bắc Jylland - gần Nauy ấy !

-----

Em xin tiếp tục , mùa hè ở Đan Mạch va châu Âu noi chung rất hay bắt gặp hình ảnh những chiéc xe đạp đi "phượt" như thế này

Người ta mong lắm những ngày nắng ấm để đc khăn gói quả mướp đạp xe lên rừng xuống biển , có khi là nhóm bạn, đôi trẻ hoặc cả gia đình hai ba đứa nhỏ, rồng rắn đưa nhau đi dã ngoại ..

Hoặc chất xe..lên xe đi thật xa, đến nơi nào đó dỡ xe xuống rồi cả nhà bắt đầu hành trình "độp xe " :)

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Hôm trước em đi ở bến xe lửa gặp một ông khách người Hà Lan hỏi đường , ông đã 64 tuổi , đạp xe từ Hà Lan đi lòng vòng sang đến Đan Mach ( tất nhiên là cũng di chuyển bằng xe lửa nữa ) thật là đáng nể ..

Đấy.. Lại thấy xe nữa, trong mấy cái boc kia là không thiếu thứ gì phuc vụ cho viec lên rừng xuống biển ..

Đường xuống center của thị trấn này
Đi qua " ủy ban " - người Viet ở đây hay gọi là "hội đồng tỉnh"

--
Nhà thờ cũ , nay chuyển thành khu nhà vui chơi chung cho các bác giữ trẻ tư nhân ở trong thị trấn

--
Qua những bức biểu tượng rất đặc biệt

--

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Xe đẹp cũng nhiều ..

Xe cổ xe cũ cũng có ..

Xe thường thường lại ..càng có :))

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Kinh quá

Dạo này xây xong nhà, mổ xong mắt, bán Passat, đổi X5

Luyện tập cho thân hình đẹp hơn bằng xế độp

Wonderful life :)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói cũng có phần đúng, trước em sống bên cộng hoà Séc đã hiểu được cảnh " người da vàng chỉ là công dân hạng 3..."
Nhưng không phải ở chỗ nào cũng thế hay ai cũng vậy !
Đặc biệt Đan Mạch giờ đã trở nên đa sắc tộc , ít có sự kì thị lắm, người dân ôn hoà, thân thiện. Và đặc biệt: Đan Mạch không có ranh giới giữa giàu và nghèo-mọi người đều bình đẳng !
----
Cho tôi bình một tý: Theo tôi hiểu thì tại Bắc Âu, đặc biệt ở các thành phố nhỏ, nạn discrimination nó rất ít - hoặc không có.

Tôi có thời gian dài sống ở một "thành phố", bé tý, với 3000 dân thôi, ở Đức, có đủ Thổ, Nam Tư, Hy lạp, và thêm Vịt nhà ta, đủ cả.
Hoàn toàn không bị cái gọi là "công dân hạng 3", kể cả khi lên UBND thành phố, vốn toàn bọn Đức.

Cảm ơn mợ chủ thớt đã cho mọi người thêm hiểu biết về Denmark, đất nước cũng lạ lẫm với người việt.

Chắc bên đó mợ ít gặp đồng hương (trừ husband ra).

maxinh84

Xe tăng
Kinh quá

Dạo này xây xong nhà, mổ xong mắt, bán Passat, đổi X5

Luyện tập cho thân hình đẹp hơn bằng xế độp

Wonderful life :)
Oài thông tin liên lạc cập nhật kinh nhờ :)
Lạy các ông, thông tin ở đâu ra thế hả trời .

------

Đến đầu cảng là đã cảm nhận được không khí chuẩn bị rõ lắm rồi..
Những chiếc xe mooc chuyên dụng để..bán bia thế này đã đuoc kéo ra \m/

Tất cả cac lều chính đã được dựng xong !

Căn lều này có màu sắc và hình dáng đc làm mô phỏng theo chiếc phà nổi tiếng của thị trấn , tuyến đi Nauy ! Hay nhỉ !?

Chỉnh sửa cuối:

phamvdinh254

Xe tải
Thank mợ chủ. Cảnh đẹp như trong mơ.
Ở VN thì "trời sinh voi, trời sinh cỏ "
ở đấy thì toàn cỏ mà voi ít quá. Người vắng quá
Mợ chủ mà ở đấy thì nên làm 4 nhóc cho nó đông vui.

maxinh84

Xe tăng
Cho tôi bình một tý: Theo tôi hiểu thì tại Bắc Âu, đặc biệt ở các thành phố nhỏ, nạn discrimination nó rất ít - hoặc không có.

Tôi có thời gian dài sống ở một "thành phố", bé tý, với 3000 dân thôi, ở Đức, có đủ Thổ, Nam Tư, Hy lạp, và thêm Vịt nhà ta, đủ cả.
Hoàn toàn không bị cái gọi là "công dân hạng 3", kể cả khi lên UBND thành phố, vốn toàn bọn Đức.

Cảm ơn mợ chủ thớt đã cho mọi người thêm hiểu biết về Denmark, đất nước cũng lạ lẫm với người việt.

Chắc bên đó mợ ít gặp đồng hương (trừ husband ra).
Thank mợ chủ. Cảnh đẹp như trong mơ.
Ở VN thì "trời sinh voi, trời sinh cỏ "
ở đấy thì toàn cỏ mà voi ít quá. Người vắng quá
Mợ chủ mà ở đấy thì nên làm 4 nhóc cho nó đông vui.
Cám ơn các cụ chia sẻ.. Of hội tụ thật là nhiều các cụ mợ đã và đang ở nước ngoài !!
Các cụ có kỉ niệm hay thông tin gì hay ho về nơi xứ người thì xin cứ chia sẻ nhé !
---------

Em đặt cục gạch đã, em sẽ viết tiếp sau..

Vừa ngồi uống bia ở đầu cảng với mấy người bạn

Chỉnh sửa cuối:

automen

Xe buýt
Ở đâu còn lâu mới nói...Nói ra để toi à...
Website
www.phimcachnhiet.vn
Em đặt cục gạch đã, em sẽ viết tiếp sau..

Vừa ngồi uống bia ở đầu cảng với mấy người bạn

Không cần phải đi du lịch đến nơi này nữa, cám ơn mợ chủ...chắc do công việc bận bịu mà mỡ 8 năm chưa về VN, vn giờ phát triển mạnh, sướng hơn cả thiên đường:))
Ngày trc e ở HQ có 3 năm mà năm nào e cũng về 2 lần vào dịp tết và hè, vì vào dịp tết bên đó quá buồn tẻ.
Chúc mợ ngày càng xinh đẹp, gia đình hạnh phúc, con cái ngoan ngoãn...khi nào về off xa xứ với bọn e nhé