[Funland] Cuộc sống bên nhật chán hơn ở việt nam

taductoan

Xe điện
Đi bất cứ ở đâu cũng không bằng ở nhà. Em cứ đi đâu vài ngày là thấy chán lắm rồi chỉ muốn mau chóng về nhà.

tdtuan88

Xe tải
Cái thời em lóc cóc khăn gói quả mướp sang bển, Do không chịu tìm hiểu kỹ văn hoá Nhật nên thời gian đầu hơi shock với khoản đi bộ vài km mỗi ngày, đạp xe đạp di chuyển ra ga. Nhưng được cái thích nghi cũng nhanh, chỉ khoảng 1 tháng là quen với nếp sống, với cách học tập và làm việc.
- Sáng đi học, 1 tuần 3 buổi chiều làm thêm. Thời gian rảnh em lượn khắp các khu phố, cửa hàng cửa hiệu, cũng chẳng mua gì nhiều chủ yếu là cho thoả cái tính thích khám phá của mình. Thời gian đầu ăn uống đều ăn ở ngoài, sau đấy cũng tự mày mò nấu nướng tại nhà, kết quả là sau mấy năm sống ở Nhật bây giờ tay nghề nấu nướng của em cũng tạm chấp nhận. Thỉnh thoảng có tụ tập giao lưu với cộng đồng người Việt, tuy nhiên phải mất vài lần giao lưu mới chọn được 1 hội hợp tính mình.
- Lễ hội nào cũng tham gia, mùa hoa nào cũng đi ngắm... Em thấy thời gian ở Nhật trôi qua nhanh quá, cho tới giờ vẫn cứ nhớ...

cháu lót dép hóng

BlueBubble

Xe tải
Nghe cụ tả mà em lại thấy thích cuộc sống như vậy. Chứ em thấy ở HN xô bồ quá, lại ô nhiễm nữa

thamvuky

Xe tăng
Cơ bản chắc chưa quen thôi. Mới 1 tháng mà, cụ cứ enjoy đi
eenjoy thế nào mới dc , ko phải ai cũng làm dc đâu cụ ơi . Nhật e cũng từng sang , khách sạn thì bé bé , kiểu tiết kiệm hết sức . Ra đường thì toàn ông mặt lầm lầm lỳ lỳ như đang táo bón , cảm nhận thấy áp lực từ công việc từ cs là rất căng . Mấy thằng kỹ sư nhật sang Vn làm tâm sự ở bên chúng mày vui vẻ vd , hết hợp đồng chả muốn về , CÒn châu âu thì e cũng sống khá khá lâu . Về cơ bản nếu về già thì buồn vcd dù cơ sở vật chất cái gì cũng có . Chắc phải đẻ ra bên đấy , mới quen dc . CÒn đã sống ở VN rồi , qua đấy chán bỏ mẹ ra . kiểu văn hóa nó thấm vào

thamvuky

Xe tăng
Các cụ sống 1 mình thì thấy buồn là đúng rồi, ở Nhật không có kiểu bạn bè tụ tập bù khú như VN, hầu hết thời gian dành cho gia đình thôi. Ngày thường đi làm tối về chơi với con, dọn nhà rồi đọc sách cho con, cho con ngủ. Cuối tuần thì đưa con đi học bơi, võ, vẽ tiếng Anh, rảnh rang thì đi chơi công viên đi ngắm hoa hay lang thang du lịch gần gần, lâu lâu đi chơi xa. Nói chung là cuộc sống quanh quanh thế thôi. Chứ các cụ đang quen kiểu đi làm về làm vài vại bia, rảnh hú phát bạn ra càfe, hay tối là phải xách xe làm vài vòng thì không sống ở Nhật được đâu.
chuân luôn ạ , hoặc ử châu âu cũng thế , làm đếch gì có thời gian mà sáng ngồi lai rai ăn sáng cafe, hứng lại làm cút rượu , chiều làm về nhâm nhi đôi vại bia bù khú tán phét.

thamvuky

Xe tăng

Sang việt
sang việt nam nó đi cave suốt.mẹ nó uống rượu lúc đâu thấy mình 123 zô.nó thẹn lắm.vì làm ồn ào sợ mất mặt.sau quen rồi.lúc nào cũnh bắt zo.zo bên nhật nó ko đc la.sang mình nó khoái cái món vừa ống vừa zo.
chứ xấu là các bố đấy nhiễm nhanh lắm , vì thường mấy cái xấu xấu nó lại vui .

Hanoithu

Xe tải
Cuộc sống xa gia đình quê hương thì buồn là đúng rồi. Một trong các điểm trừ là họ giành nhiều thời gian cho công việc quá, ko có nhiều time để cafe sáng, nhậu chiều.... Nhưng em thấy họ làm vậy thì mới phát triển đc chứ, cứ thong dong như mình thì đã nghèo, khoảng cách tụt hậu ngày càng xa à. Mà khi mình nghèo, kém thì mình sẽ chỉ nhận những công việc ở đáy trong chuỗi giá trị toàn cầu như gia công, lắp ráp với tiền công bèo bọt. Dù sao có vẻ Âu Mỹ cân bằng công việc với nghỉ ngơi hơn Nhật.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em qua nhật công tác được 1 tháng rồi mà vẫn chưa quen đc các cụ ạ.bên này cái gì cũng ngăn nắp chỉn chu.xe cộ đi lại đúng quy định.rác vứt đúng quy định.hàng xóm láng giềng ko gây 1 tiếng ồn gì.nhưng sao em vẫn thấy cs bên này thật sự buồn.em ở saitama cũng gần tokyo.bên này quạ nhiều vô kể.bọn nó lỳ lợm hơn chuột ở việt nam các cụ ạ
Cụ nào từng sống ở Nhật rồi chỉ em cách thích nghỉ với.
Phải anh thì tóm hết vặt lông thui rơm, rang hành mỡ rau răm hết:))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ về đi...
Sáng dậy sớm vươn vai hít thở bầu không khí vương mùi khói bụi, tiếng karaoke hàng xóm mở sớm thật vui tai. Cụ nổ máy phi ra hàng phở đầu phố gọi bát tái bắp nhúng phoóc môn và nhâm nhi cốc trà đá nhuộm urê xanh mướt mát. Phở mà không có tí hàn the và nước dùng pha hóa chất thì vứt cụ ạ!
Vẫn sớm, sao cụ không ghé quán cà phê gọi tách cafe trộn bột bắp và ký ninh đắng dịu dàng, mê đắm. Cụ gặp lại đám bạn ngày xưa, thuở còn đóng bỉm, giờ đã là những doanh nhân thành đạt nói chuyện các dự án trăm nghìn tỷ. Những con người vĩ đại mà khiêm tốn, vẫn ngày ngày ăn bánh mì kẹp thịt lợn Nam Phi quay ròn, bàn đại sự.
Trong lúc rảnh rỗi, cụ có thể vào mạng chửi chết mẹ thằng nào cụ không thích, xong rồi cụ vào zalo và bật chế độ "Tìm quanh đây". Một thế giới mở ra thật đẹp đẽ... Kaka
Nhật Bản thật vô nghĩa, cụ về sớm đi!
Tìm quanh đây ngon đới!

Mrfox87

Xe buýt
Cụ đợi em chụp ảnh Quạ cho.ở đây quạ nhiều vô kể.chó ko sủa.người ko nói chuyện.ko một tiếng karaoke hay nhạc nhẽo gì.chỉ duy nhất tiếng quạ kêu suốt ngày.quạ quạ quạ
Bên này lũ quạ vừa khôn vừa mất dạy. Đi siêu thị để đồ ở giỏ xe,quay đi quay lại đã mất miếng thịt. Rác rưởi mà ko rào lưới,nó mổ toe toét. Ở VIệt Nam mình nhá nhem tốihay có dơi bay về tổ, bên này rặt quạ cụ nhỉ.
Lắm hôm chiều đi làm về,nó Quạ Quạ phát giật cả mìn.

NguoiDayXe

Xe đạp
Em qua nhật công tác được 1 tháng rồi mà vẫn chưa quen đc các cụ ạ.bên này cái gì cũng ngăn nắp chỉn chu.xe cộ đi lại đúng quy định.rác vứt đúng quy định.hàng xóm láng giềng ko gây 1 tiếng ồn gì.nhưng sao em vẫn thấy cs bên này thật sự buồn.em ở saitama cũng gần tokyo.bên này quạ nhiều vô kể.bọn nó lỳ lợm hơn chuột ở việt nam các cụ ạ
Cụ nào từng sống ở Nhật rồi chỉ em cách thích nghỉ với.
Em đang ở saitama nè, bác ở đâu

Mrfox87

Xe buýt
Phải anh thì tóm hết vặt lông thui rơm, rang hành mỡ rau răm hết:))

VẶt nó cho bóc lịch ngay cụ ạ. Chỗ cháu bồ câu nhiều vô kể,thèm thì có nhưng nghĩ đi tù vì con chim thì hơi nhục ạ.

Bố Funoto

Xe buýt
Em
Tên riêng 2 quốc gia mà cụ chẳng thèm viết hoa. Chẳng biết cụ học hành cao siêu thế nào.[/QUOTEÊ
Ha ha.em đọc quy định thây mod cấm cho viết hoa tiêu đề.nên em mới viết vậy.viết xong mới biết ko phải.cơ mà ko sửa đc.các cụ nhà mình cũng xuề xoà.nên chác
Em đang ở saitama nè, bác ở đâu
Đâu

Đây cụ ơi

Bố Funoto

Xe buýt

Samenoname

Đi bộ
Chả cứ ở Nhật, em thấy là những nước phát triển đều như thế thôi. Không có sẵn những cơ hội cho những quan hệ xã hội rộng như ở nhà mình. Đàn ông VN ở Nhật toàn là ông chồng nhân dân! haha không có cơ hội để ‘hư’ :)

thuynguyen.gt

Xe tải
Em có bác sếp cũ người Nhật, mỗi lần sang Việt Nam lại vác 1 ít USD sang đổi ra tiền Nhật. Bác ấy giải thích đổi tiền bên Nhật khó lắm :)