[Funland] Cuộc sống 3 năm bên Nhật có gì vui? (kèm ảnh)

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Cám ơn bạn rất nhiều, mình cũng đã có COE sang Nhật du học nhưng dịch bệnh thì giờ vẫn ở VN, thật sự thèm khát sang đó học tập và làm việc mà thấy số lận đận quá, đợi từ tháng 4/2020 đến giờ. Nước Nhật thật đẹp
Bác đừng sốt ruột, bác tranh thủ lúc chưa bay được cày tiếng Nhật cho ổn, sang đó bác tự lực được. Nếu bác giỏi tiếng và có khả năng học hỏi tốt bác có thể tự mình đi tìm được cơ hội tốt cho mình. Nguyên nhân tại sao những người Việt bên đó MA CÔ và sống chuộc lợi vẫn lợi dụng được dân mình là vì mình không biết tiếng, nên mình phải đi nhờ vả, cầu cạnh họ. Gặp người tốt thì như gặp quý nhân còn người gian thì coi như giao trứng cho ác.
Như em sang đấy làm, mấy bạn người Việt mới sang không biết tiếng thấy cũng thiệt thòi đủ thứ, đôi khi người Nhật họ muốn tốt cho các bạn nhưng vì giải thích thì các bạn không hiểu, nên thôi họ chẳng nói nữa, họ làm. Mà khi họ làm thì mình lại không hiểu tại sao họ lại làm vậy, rồi các bạn ấy lại tự mình suy diễn ra các luồng suy nghĩ khác, VD như: hay là ông ghét mình, hay là ông ấy muốn thế nọ thế kia nên làm thế với mình,.... bla bla xong rồi lại tự phản kháng lại dựa trên suy nghĩ của bản thân. Dẫn đến 2 bên không hiểu nhau và diễn biến lại đi theo hướng khác.

Nên bác cứ cố gắng giỏi tiếng Nhật đi nhé.

minhhai985

Xe lăn
Nghĩ đến Nhật e nghĩ đến ảnh khác.

dao_hiep

Xe buýt
Mợ này văn phong hay lại còn người đẹp. Em mà chưa vợ chắc phải cưa bằng đc. :D

xebobabanh17201

Xe điện
okane ga nai desu . Em toàn bảo bọn Jp thế :) khi nó hỏi có khỏe không.

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Em cũng không rõ về cuộc sống và công việc của lao động VN ở Nhật, nhưng chắc hẳn phải có cuối tuần chứ? Chẳng lẽ 3 năm trời ở đó mợ không có bạn người Nhật hay sao? Đúng là lạ đó.
Bây giờ sao mợ không chọn quay lại Nhật? Mợ vẫn còn trẻ và độc thân, vẫn còn nhiều cơ hội nếu mợ muốn đi.
em đi diện lao động nên sáng đi làm, tối về.
Việc công ty em thường sẽ là 6 tháng ít việc thì được nghỉ T7 và CN, 6 tháng cao điểm là làm full các ngày,
Bạn người Nhật thì em có, đa số toàn các mợ ở công ty, :))))
Em không quay lại Nhật vì em muốn phát triển sự nghiệp ở Việt Nam!, và em cũng muốn có thể phụ giúp được mẹ em phần nào. Nếu bác đọc thớt trước của em thì sẽ biết, bố em đã mất. Mẹ em chỉ có tài sản lớn nhất là 3 đứa con, nếu em có thể thành công được ở Việt Nam! thì em sẽ cố gắng ở quê nhà, nếu nhiều tiền mà sau này phải ngồi hối hận vì không được ở bên mẹ nhiều thì cũng thật là một điều đáng tiếc.

Anhhungjp

Xe tăng
TTS của e cũng có ở Hyogo, TP Aoi. Chúng nó ( toàn đàn ông) kể là 3 năm TTS đứa nhiều thì choén hơn chục e TTS VN nữ, ít thì cũng phải 2-3 e. Chuyện này e nghĩ là có thật vì quản lý VN của chúng nó chứng nhận và bản thân e đã tận mắt chứng kiến 1 chú ôm 2 em ngay trong phòng KTX. Công nhận là...chẹp chẹp :))
Cụ nói miệng em ứ tin, có cờ nhíp mới tin. Em cũng lăn lộn với tu nghiệp sinh mãi mà có được ôm em nào đâu.

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Em thấy bảo bên Nhật cái khoản cua ghẹ 50kg đắt và khó tìm lắm =))

Quỳnh hp

Xe tăng
E cũng đã rất hí hửng khi đi, nhưng công nhận là chỉ nên ngắm và chụp ảnh bên ngoài thôi, chứ vào trong thì cũng không có gì đặc sắc lắm
Khu thành cổ Himeji là khu thành cổ đẹp nhất Nhật bản ạ,ngày xưa em ở thành phố Himeji lên hay lang thang lên trên này chơi. Lương mợ có 12 lá thì cũng thấp nhỉ

HUNGSMUN

Xe container
Mợ chủ xinh gái và giảo giang quá.
Chúc mợ càng này càng xinh đẹp và thành công hơn nữa.

honglong1

Xe điện
Hoặc do những người bác tiếp xúc đều thuộc 1 tuyp người, còn em thì thấy cũng không hoàn toàn và 100% là như thế, có những người như bác nói thật nhưng cũng có những người chân chất tốt bụng và thật lòng bác ạ,
Đồ ăn thì chắc do bác không hợp thôi, chứ Nhật được đánh giá là món ăn ngon và tinh tế
Về văn hoá doanh nghiệp thì công nhận là họ làm teamwork tốt, và nhất là đi thưa về gửi, trên dưới rõ ràng, cấp dưới là kính nể cấp trên. Làm việc thì cẩn thận kỹ lưỡng, và đặc biệt là món ĐÚNG GIỜ, em thấy cái đó tốt, họ đã hẹn thì chỉ có đến sớm hơn hẹn chứ rất ít khi đến muộn hơn lịch đã hẹn
Cái món trứng thối, đậu phụ thối đó mợ thưởng thức ra sao?

PhungtheNghiep

[Tịch thu bằng lái]
nước người ta nhìn văn minh quá cụ thớt nhể :)) ước gì:((

honglong1

Xe điện
Em thấy bảo bên Nhật cái khoản cua ghẹ 50kg đắt và khó tìm lắm =))
Cái món xoài Nhật đó đắt và khó tìm thật, sang đấy mấy lần định trả thù dân tộc mà không làm được. Có đi matxa mà toàn bà già làm nên cũng không ưng.

ngoctu2109

Xe tăng
E thích mấy thớt Review của các mợ mà kèm ảnh dư này, ảnh hở rốn, bikini càng sinh động, các cụ thì thôi k cần ảnh.

ftts

Xe buýt
Em gái xinh quá :-*

Sfgs

Xe buýt
Bác đừng sốt ruột, bác tranh thủ lúc chưa bay được cày tiếng Nhật cho ổn, sang đó bác tự lực được. Nếu bác giỏi tiếng và có khả năng học hỏi tốt bác có thể tự mình đi tìm được cơ hội tốt cho mình. Nguyên nhân tại sao những người Việt bên đó MA CÔ và sống chuộc lợi vẫn lợi dụng được dân mình là vì mình không biết tiếng, nên mình phải đi nhờ vả, cầu cạnh họ. Gặp người tốt thì như gặp quý nhân còn người gian thì coi như giao trứng cho ác.
Như em sang đấy làm, mấy bạn người Việt mới sang không biết tiếng thấy cũng thiệt thòi đủ thứ, đôi khi người Nhật họ muốn tốt cho các bạn nhưng vì giải thích thì các bạn không hiểu, nên thôi họ chẳng nói nữa, họ làm. Mà khi họ làm thì mình lại không hiểu tại sao họ lại làm vậy, rồi các bạn ấy lại tự mình suy diễn ra các luồng suy nghĩ khác, VD như: hay là ông ghét mình, hay là ông ấy muốn thế nọ thế kia nên làm thế với mình,.... bla bla xong rồi lại tự phản kháng lại dựa trên suy nghĩ của bản thân. Dẫn đến 2 bên không hiểu nhau và diễn biến lại đi theo hướng khác.

Nên bác cứ cố gắng giỏi tiếng Nhật đi nhé.
Em cũng có N3 rồi, nhưng giờ đi làm lại không liên quan gì đến tiếng Nhật, nhiều lúc cũng muốn học kaiwa nhưng khó tìm được lớp ở Hà Nội này, các trung tâm toàn luyện JLPT. Bác có thể cho em 1 vài lời khuyện trong thời gian này được không? cám ơn bác rất nhiều

Kenvelo

Xe buýt
em đi diện lao động nên sáng đi làm, tối về.
Việc công ty em thường sẽ là 6 tháng ít việc thì được nghỉ T7 và CN, 6 tháng cao điểm là làm full các ngày,
Bạn người Nhật thì em có, đa số toàn các mợ ở công ty, :))))
Em không quay lại Nhật vì em muốn phát triển sự nghiệp ở Việt Nam!, và em cũng muốn có thể phụ giúp được mẹ em phần nào. Nếu bác đọc thớt trước của em thì sẽ biết, bố em đã mất. Mẹ em chỉ có tài sản lớn nhất là 3 đứa con, nếu em có thể thành công được ở Việt Nam! thì em sẽ cố gắng ở quê nhà, nếu nhiều tiền mà sau này phải ngồi hối hận vì không được ở bên mẹ nhiều thì cũng thật là một điều đáng tiếc.
Suy nghĩ rất tích cực, cố gắng phát triển ở quê hương và dành nhiều tgian chăm sóc những người thân yêu khi còn có thể Mợ nhé...
Trên cõi of này cũng có vài ba Cụ là lãnh đạo cao cấp của những Cty phái cử lớn và uy tín đang dõi mắt theo các bài ký và luôn động viên cho Mợ đấy.
Cố gắng nhé.