[Funland] Cuộc sống 3 năm bên Nhật có gì vui? (kèm ảnh)

Hà Tam

Xe điện
Bản đồ tuyến tàu chi tiết để đi từ điểm A đến điểm B bên Nhật, có thể xem online được không mợ . Website nào để xem được chi tiết từng trạm như mợ nói không .
Thời 199x-200x, mỗi khi qua đó đối tác Nhật họ in sẵn bản đồ cho mình, còn hiện nay thi không biết có website nào cho chi tiết ko. Nhưng giờ coi lại các tuyến đường chính đã đi trên gmaps (Nhật) thấy vẫn có thể tham khảo tốt, và chính xác.

windy1

Xe điện
Thời 199x-200x, mỗi khi qua đó đối tác Nhật họ in sẵn bản đồ cho mình, còn hiện nay thi không biết có website nào cho chi tiết ko. Nhưng giờ coi lại các tuyến đường chính đã đi trên gmaps (Nhật) thấy vẫn có thể tham khảo tốt, và chính xác.
Em xem Japan Railways maps mà vẫn tìm không ra cách thức đi xe lửa bên Nhật cho đúng . Nói tóm lại là, em vẫn không hiểu và nắm rỏ được, để tự mình đi .

Quỳnh hp

Xe tăng
Takasago là một thành phố nhỏ, ở đấy có xưởng của hãng MHI. Có lần sang đó, các khách sạn gần đó hết chỗ, tụi Nhật nó thuê cho nơi ờ tận TP Himeiji, đến xưởng phải đi tàu hỏa, cũng phải qua 2 hay 3 điểm dừng/ga, và cuốc bộ vài phút mới đến xưởng. Có lần thì gần hơn, cũng 1 thị trấn nhỏ gần xưởng MHI, đi bộ cũng chục phút.
Tụi đối tác Nhật rất cẩn thận, phát cho mỗi người trong đoàn 1 tờ bản đồ các tuyến đi lại, liệt kê sẵn các quán xá, cửa hàng tiện lợi (7 up, Lawson...) gần đó. Và dặn dò chớ nên vào chơi ở các quán máy đánh bạc rất nhiều, nơi giới công nhân, công chức Nhật vào xả căng thẳng sau giờ đi làm... Nhưng với dân mình, mấy nơi càng cấm thì lại càng tìm tới coi xem thế nào, chơi game ham không kém họ...
Thời bọn e thì khi sang ở luôn trong ký túc xá của toshiba,vì cty của e nó là cty con của toshiba và nó phát cho mỗi người cái xe đạp,muốn đi đâu thì in bản đồ của yahoo map ra mà đi,còn khi lên văn phòng trên tokyo thì đc ở khách sạn gần đó thì toàn đi bộ. còn món bachinko thì e tránh xa luôn kể cả khi đc xếp hay đội ng Nhật làm cùng rủ đi,món ấy thì các bà vợ Nhật chơi kinh luôn nhất là mấy bà già

Quỳnh hp

Xe tăng
Em xem Japan Railways maps mà vẫn tìm không ra cách thức đi xe lửa bên Nhật cho đúng . Nói tóm lại là, em vẫn không hiểu và nắm rỏ được, để tự mình đi .
Có hết các loại xe bus nhưng bến nó thường hay ở trung tâm các thành phố
Cách đi tàu và mua vé cũng đơn giản cụ ah,nhân viên ng ta cũng nói tốt tiếng anh cụ nhé

Quỳnh hp

Xe tăng
Có lần hỏi đối tác Nhật về đi tàu, nó rảnh và cũng muốn khoe với dân mình, họ mua vé cho cả mấy loại tàu luôn, từ Shinkansen đến tàu nhanh, tàu thường... đi cho biết khái niệm tàu Nhật, đâu như tuyến Himeiji-Kobe-Osaka-Kyoto.
Có lần di chuyển Osaka-Tokyo, họ lại chọn vé bay, mà không đi Shinkansen vì cần nhanh hơn cho kịp thơi gian.
Rất nhiều người Nhật chọn đi máy bay vì nhanh,thuận tiện và giá tiền cũng ngang đôi khi rẻ hơn vé sen cụ ạ. Đng bay nội địa của Nhật cũng rộng lắm ạ

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com

Hanoi1919

Xe tăng
Muốn dò biết tuyến đường đi xe buýt công cộng, đi để từ điểm A đến điểm B của vùng Tokyo và Osaka, thì có website nào chính xác, giống như web gothere.sg bên Singapore không mợ.
Về căn bản cứ Gmap mà Check là dễ nhất vì mình dùng quen rồi và bằng tiếng Việt luôn cho khỏi nhầm lẫn. Mấy add hay website thì tiếng Nhật và tiếng Anh cũng vậy thôi mà giao diện không quen, khó nhìn hơn. Nhập Điểm xuất phát => điểm đến. Tuỳ chọn phương tiện thì để phương tiện công cộng, muốn tuỳ chọn sâu hơn nữa thì có thể chọn tầu điện, xe bus .... Em đã đi khắp 42/47 tỉnh thành của Nhật và chỉ dùng Gmap là đủ rồi mợ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hooks

Xe tăng
Cái e khâm phục nhất là sự giáo dục của ng Nhật ạ,theo e nghĩ nước Nhật phát triển đc là nhờ giáo dục ạ
Vâng, mợ nói giáo dục của họ làm nước Nhật phát triển cũng đúng. Còn nó tốt hay xấu thì tùy góc độ nhìn nhận mà có kết luận khác nhau.
Bản đồ tuyến tàu chi tiết để đi từ điểm A đến điểm B bên Nhật, có thể xem online được không mợ . Website nào để xem được chi tiết từng trạm như mợ nói không .
Google maps là đi được hệt mà cụ. Nó chỉ dẫn rất chi tiết đi tàu nào, màu gì, mấy giờ chạy, mấy ga dừng - đổi line, mấy ga xuống... Xe buyt cũng vậy, chỉ dẫn đi xe số mấy, đón chỗ nào... rất dễ

Ví dụ ở Osaka, đi từ Tengachaya đến trung tâm triển lãm Intex

Màu của tàu cần di chuyển. Đi line nâu rồi chuyển sang line xanh lá.

Thông tin chi tiết line nâu

Thông tin chi tiết line xanh

Cứ theo chỉ dẫn là đi đâu cũng được.

Chỉnh sửa cuối:

baongan2511

Xe buýt
Mợ ở đâu Thái Bình vậy?

L.C.D

Xe container
Bác chỉ cần dùng ggmap thôi. Chuẩn đét 100%. Ggmap còn kết nối các tuyến train bus kết hợp nhau để bác đến đc đích cần đến. Lên tàu chú ý nghe các phát ngôn trên tàu vì có cả TA. Em đi thì để chắc ăn, em chìa đt cho nhân viên ga tàu hỏi lại cho chắc. Lên tàu thì hỏi ngay người bản địa ngồi gần mình xem cái ga mình đến là ga nào thì nhờ họ nhắc mình. Nói chung cứ ggmap và nhanh mồm nhanh miệng hỏi là đi đc hết. Mà em ko biết tiếng Nhất, khá dốt TA nhé, bập bẹ đc mấy câu hỏi đường hỏi giá thôi í, bù lại em cực kỳ nhanh nhẹn cái khoản hỏi han, ko giấu dốt. Em tự đi 9 ngày ko nhầm đường nhầm tàu gì luôn.

Mrfox87

Xe buýt
Bên nhật ko có bãi tắm à mợ? Mà thấy bảo nhật nổi nhất là vụ tắm khoáng tập thể? Mợ có tắm tập thể bao giờ chưa?
Cháu đi tắm thì họ chia khu nam nữ riêng ạ.
người Việt mà yếu có khi ko tắm đc kiểu cùa Nhật. Trong nhà có mấy chục cái vòi và ghế kèm xà phòng,dầu gội để tắm trc. Sau đó ra ngoài trời lộ thiên tắm ( nam nữ 2 khu biệt lập vì vào đó là trần chuồng chạy lông nhông ). Cháu đi vài lần nhưng chỉ tắm có 1 lần,lạnh -1 -2 độ. Lúc ngâm thì ko sao lúc đứng lên thì ôi thôi rồi.-

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Bác chỉ cần dùng ggmap thôi. Chuẩn đét 100%. Ggmap còn kết nối các tuyến train bus kết hợp nhau để bác đến đc đích cần đến. Lên tàu chú ý nghe các phát ngôn trên tàu vì có cả TA. Em đi thì để chắc ăn, em chìa đt cho nhân viên ga tàu hỏi lại cho chắc. Lên tàu thì hỏi ngay người bản địa ngồi gần mình xem cái ga mình đến là ga nào thì nhờ họ nhắc mình. Nói chung cứ ggmap và nhanh mồm nhanh miệng hỏi là đi đc hết. Mà em ko biết tiếng Nhất, khá dốt TA nhé, bập bẹ đc mấy câu hỏi đường hỏi giá thôi í, bù lại em cực kỳ nhanh nhẹn cái khoản hỏi han, ko giấu dốt. Em tự đi 9 ngày ko nhầm đường nhầm tàu gì luôn.
Đúng quá bác ơi, vì em vẫn được mọi người bảo “đường ở mồm” :)))) không biết cứ hỏi là kiểu gì cũng ra hết

Trytodobest

Xe đạp
Tài năng thì em không bàn nữa vì các CM đều nhắc tới cả rồi.
Em thấy mợ thớt thật thẳng thắn, tự tin và dũng cảm nữa.
Mợ ấy mang tên thật, ảnh chính chủ công khai trên này chắc chắn là hơn em, mấy năm với OF rồi mà vẫn giấu nick như mèo giấu...
Em nghĩ mấy còm kia chắc chắn không làm mợ ấy lung lay đâu bác.
Cũng cảm ơn Mợ thớt cho mọi người thêm một góc nhìn về Nhật, phong cảnh và con người. Với người chưa được sang Nhật như mình thì những đánh giá, hình ảnh được đăng tải cho mình thêm 1 góc nhìn khác về Nhật. Chúc mợ thớt phát huy tính năng động tích cực của mình trong cuộc sống, đạt thành công, tự tin trên con đường của mình.

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Cũng cảm ơn Mợ thớt cho mọi người thêm một góc nhìn về Nhật, phong cảnh và con người. Với người chưa được sang Nhật như mình thì những đánh giá, hình ảnh được đăng tải cho mình thêm 1 góc nhìn khác về Nhật. Chúc mợ thớt phát huy tính năng động tích cực của mình trong cuộc sống, đạt thành công, tự tin trên con đường của mình.
Em mời rượu bác buổi sáng ạ 😀

Hooks

Xe tăng
Cha mẹ bé Nhật Linh mở nhà hàng Việt ở Nhật. Có vẻ anh chị đã vượt qua được nỗi đau, tìm được niềm vui sống mới.

Chúc anh chị thành công trong lĩnh vực mới!!!

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Sang tuần bác sẽ tư vấn cho một chủ đề, có thể nó không nằm trong chủ đề mà cháu có dự định mở. Nhưng bác tin với những gì cháu đang làm, cháu thừa khả năng làm tốt. Đảm bảo chủ đề này sẽ cực hốt. Cơ hội vượt lên trên là hoàn toàn có thể ;))
Em thấy có thớt về Công, Dung rồi thì chắc thớt tới sẽ là Ngôn chủ đề về thơ phú mà lão thichduthu2011 đang mong chờ để trổ tài :))

Em thấy có thớt về Công, Dung rồi thì chắc thớt tới sẽ là Ngôn chủ đề về thơ phú mà lão thichduthu2011 đang mong chờ để trổ tài :))
Sư cũng mon men vụ thơ thẩn ở thớt khác của cháu thớt rồi. Nhưng chắc vừa qua chiến tranh, người còn đang xây sát cũng như nhuệ khí tụt nên chưa hào hứng lắm :)

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Sư cũng mon men vụ thơ thẩn ở thớt khác của cháu thớt rồi. Nhưng chắc vừa qua chiến tranh, người còn đang xây sát cũng như nhuệ khí tụt nên chưa hào hứng lắm :)
Em nghĩ chắc lão sư đang ở giai đoạn tích lũy chờ bùng nổ:))