[Funland] Cuộc sống 3 năm bên Nhật có gì vui? (kèm ảnh)

L.C.D

Xe container
Em rót nhiều rượu quá nên không rót được cho mợ nữa, nhưng em thấy vui vì trong OF có rất nhiều bác thú vị ạ.

Em cũng không dám tự nhận mình hiểu biết nhiều, nhưng trong em luôn tâm niệm 1 điều: Học làm giàu nhưng song song với đó là phải học làm người.
Em có được những kiến thức đó cũng bởi một phần em ham đọc sách và thích tìm hiểu, đặc biệt là từ các bậc tiền bối đi trước, họ dày dặn kinh nghiệm và hiểu sự đời. Trong việc học, thứ duy nhất mà em không thể đẩy nhanh được trong quá trình học hỏi đó là SỰ TỪNG TRẢI.

Nếu chịu khó quan sát, tận dụng thời gian để tư duy, đặt câu hỏi và tìm ra câu trả lời, theo vào đó là đọc nhiều sách báo thì em tin là ai cũng trau dồi được cách suy nghĩ, lập luận rõ ràng và có văn phong sâu sắc.

Chúc mợ vui vẻ với ké hoạch chu du sắp tới ạ ^^
Hè 2019 em cho 2 cu nhà em đi Nhật nhưng chỉ đi vùng Kansai, do đích đến chủ yếu là Universal studio. 3 mẹ con em đi lang thang với vốn tiếng Nhật zero, vốn TA phọt phẹt nhưng em tự tin vào khả năng ứng biến linh hoạt của em nên em chả lo sợ gì. Chuyến đi thành công với chi phí rẻ hơn tour do em tự book mọi thứ, sang đó di chuyển bằng bus và tàu điện. Hết covid em sẽ đi tiếp vùng khác. Em luôn thích đi chơi ở Nhật vì phong cảnh đẹp, con người tử tế, mọi tiện tích đều vì con người và đặc biệt là đồ ăn siêu ngon.
2 con em ở Công viên Hiroshima và ở khu thành Okayama.

endz

Xe buýt
Bác Túng của mợ có con trai lớn hơn mợ vài tuổi nên xưng bác với mợ cũng hợp lý!
Ối.. nếu thế thì em thất lễ rồi. E xin lỗi ạ.
Tại e cứ tưởng bác í mới khoảng tầm 2 lần đôi mươi :)

Hanoi1919

Xe tăng
Con em 98 thì là chú thôi anh nhỉ :)
Đề nghị các cụ giữ gìn bản sắc văn hoá truyền thống của OF là gọi nhau bằng cụ mợ bất kể tuổi tác. Không nên vì gái trẻ, gái xinh mà thay đổi rồi dẫn đến mất đoàn kết như vậy. :D

thngaylangthang

Xe ngựa
Đề nghị các cụ giữ gìn bản sắc văn hoá truyền thống của OF là gọi nhau bằng cụ mợ bất kể tuổi tác. Không nên vì gái trẻ, gái xinh mà thay đổi rồi dẫn đến mất đoàn kết như vậy. :D
Là tại các cụ ấy ... thôi :D

Nắng nhạt

Xe điện
Đọc topic thì em thấy rằng, mợ chủ là người điềm tĩnh hiếm có ở lứa tuổi này, rất tự tin và quan trọng nhất là sống và làm việc có mục đích rất rõ ràng, luôn cố gắng đạt được cái đích mợ ấy đặt ra. Bởi vậy mợ ấy ứng xử trc những lời ong ve trái chiều rất đơn giản, hoà nhã, ko cay cú khi bị giễu cợt cạnh khoé.
Để làm đc như thế, em tin ngoài sự khôn khéo vốn có, mợ chủ thớt cũng phải nỗ lực tự trau dồi bản thân. Em là nữ và tới giờ hơn 40 rồi, cs có thể nói là khá ổn, nhưng em vẫn luôn trong hành trình học hỏi để trưởng thành hơn. Vào đây em nhìn thấy những hướng đi tốt cho con cháu nhà mình, nhìn thấy những điểm đến thú vị mà em sẽ đưa vào kế hoạch ăn chơi của em. Học cái hay trong đời, bất luận là học từ ng lớn hơn hay nhỏ hơn mình, đều là điều tốt, phỏng ạ.
Em thấy lạ là nhiều ng ko biết giỏi hơn ai, hiểu biết hơn ai, nhưng văn hoá còm, văn hoá ứng xử quá chán. Để mà so với chủ thớt mới hơn 20 tuổi, thì các bác đó KÉM! Có bác xổ cả phụ khoa chất thải trong còm, thì là QUÁ KÉM!
Các cụ ấy thấy mợ chủ trẻ tuổi không học đại học mà tự tin năng động có cuộc sống tốt trong khi con các cụ ấy học hành đầy đủ lại không được như vậy sinh lòng đố kỵ ghen ghét chăng?

duytrong

Xe lăn
em theo diện lao động 3 năm, sang đấy tranh thủ 3 năm học tiếng, trải nghiệm với học hỏi cái hay của người Nhật rồi về Việt Nam phát triển thôi bác ạ.
Diện của em chỉ ở được 3 năm, sau đó hết hạn thì được gia hạn thêm 2 năm, nhưng em không muốn lãng phí 2 năm đấy làm lao động cho họ nữa. 3 năm kiếm cơm bên đó thấy cũng đủ rồi nên em về, chứ không phải là em về kiếm chồng :))))
Kiếm chồng thì cũng có gì là không tốt đâu em.

Quỳnh hp

Xe tăng
Hồi trước tôi có thời gian làm việc ngắn ở nhà máy của hãng MHI ở Takasago, gần TP Himeiji. Cũng đến thăm lâu đài cổ Himeiji vài lần, trên đường lên lâu đài, mấy bạn Nhật đi cùng có chỉ cho xem cái giếng cổ linh thiêng dưới chân đồi, có nghi thức là du khách ném đồng xu 10JPY (hay 100 JPY) kèm theo vỗ tay 3 lần và cầu ước may mắn! Không biết cụ Quỳnh HP và mợ chủ thớt có biết cái giếng này không?
Dạ thành phố cụ đến là cùng tỉnh với Himeji,từ chỗ e ở đến chỗ cụ làm việc đạp xe đạp cũng đến đc ạ,cái giếng cổ này này nó nằm ngay trong thành cổ ạ,lần đầu tiên đến thành cổ e cũng ném tiền xu xuống đấy ạ. Tháng này là mùa hoa anh đào lên tuần nào em cũng lên đây chơi để ngắm hoa anh đào,có cái trung tâm thương mại trc cổng thành từ phía ga tàu đi lên là có quán phở việt của vợ cô chú ng Nha trang bán ạ

FRA

Xe tải
Hè 2019 em cho 2 cu nhà em đi Nhật nhưng chỉ đi vùng Kansai, do đích đến chủ yếu là Universal studio. 3 mẹ con em đi lang thang với vốn tiếng Nhật zero, vốn TA phọt phẹt nhưng em tự tin vào khả năng ứng biến linh hoạt của em nên em chả lo sợ gì. Chuyến đi thành công với chi phí rẻ hơn tour do em tự book mọi thứ, sang đó di chuyển bằng bus và tàu điện. Hết covid em sẽ đi tiếp vùng khác. Em luôn thích đi chơi ở Nhật vì phong cảnh đẹp, con người tử tế, mọi tiện tích đều vì con người và đặc biệt là đồ ăn siêu ngon.
2 con em ở Công viên Hiroshima và ở khu thành Okayama.
Mợ có nụ cười thật là hiền - Khi nào định Tây du chỉ với mấy mẹ con để thành công hơn nữa thì kín đáo inbox. Bác sẽ đóng vai Taxi kiêm Tour Guide cho đỡ vất vả nhé >:D<:-bd

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Chú là chắc,Còn khác thì phải phải xem phụ huynh mợ Hạnh nhiêu tuổi đã

Lão ý 3 cái bẻ gãy sừng trâu rồi cụ, dù rằng giờ vẫn ơ lon
Bố mẹ em bằng tuổi nhau, sinh năm 65 bác nhé :)))
Bác ấy có F1 98 thì em nghĩ là bác ấy tầm 48-50.

Vậy là bác Tien Tung cũng tầm 36 chứ mấy, thế thì gọi chú xưng cháu thôi bác Tien Tung nhể 😆😆😆

Quỳnh hp

Xe tăng
Hồi trước tôi có thời gian làm việc ngắn ở nhà máy của hãng MHI ở Takasago, gần TP Himeiji. Cũng đến thăm lâu đài cổ Himeiji vài lần, trên đường lên lâu đài, mấy bạn Nhật đi cùng có chỉ cho xem cái giếng cổ linh thiêng dưới chân đồi, có nghi thức là du khách ném đồng xu 10JPY (hay 100 JPY) kèm theo vỗ tay 3 lần và cầu ước may mắn! Không biết cụ Quỳnh HP và mợ chủ thớt có biết cái giếng này không?
Trc e ở Aboshiku hơn năm sau lên Tokyo gần sáu tháng rồi về Ota gần sáu tháng sau về Nagoia 3 tháng
Cho lên toàn bộ thành phố Himeji là em thông thuộc ạ

L.C.D

Xe container
Các cụ ấy thấy mợ chủ trẻ tuổi không học đại học mà tự tin năng động có cuộc sống tốt trong khi con các cụ ấy học hành đầy đủ lại không được như vậy sinh lòng đố kỵ ghen ghét chăng?
Nhiều người xấu tính mợ ạ, ko muốn ai hơn mình, mà kẻ hơn đó lại trẻ hơn xinh hơn thì đích thị là tội đáng muôn chết.
Cá nhân em thì ko tốt đẹp gì lắm, thời trai trẻ còn đành hanh đỏ mỏ thì em cũng có nhiều lúc xấu tính, nhưng em biết xấu hổ nên ko nói ra miệng qua những lời xấu xí. Thay vào đó, em âm thầm cố gắng để đạt đc những gì mình muốn, để khỏi phải đi ghen tức đố kỵ với người khác. Rồi theo tuổi tác, theo sự trải nghiệm trong cuộc đời, qua những con người tử tế (rất nhiều) em đã đc gặp, qua những may mắn cuộc đời ban cho em, thì em biết nghĩ, biết hành xử nhân văn hơn, bao dung hơn. Em tin rằng cuộc sống là vòng tròn kì diệu, khi chúng ta biết thay đổi để bản thân tốt lên, thì những điều tốt đẹp cũng tự khắc đến với mình.

Vậy là bác Tien Tung cũng tầm 36 chứ mấy, thế thì gọi chú xưng cháu thôi bác Tien Tung nhể 😆😆😆
Ờ, giờ cháu thử tính mức thấp nhất xem sao, như ảnh dưới của bạn F1, ảnh cách đây 7 năm. Ngày bạn ý tốt nghiệp trường đại học bách khoa.

L.C.D

Xe container
Mợ có nụ cười thật là hiền - Khi nào định Tây du chỉ với mấy mẹ con để thành công hơn nữa thì kín đáo inbox. Bác sẽ đóng vai Taxi kiêm Tour Guide cho đỡ vất vả nhé >:D<:-bd
Ơ ơ bác xem nụ cười của em ở đâu mà biết là em (suýt) hiền :P
Hết dịch covid em định đi mạn Tokyo bác ạ. Nhưng em chỉ tranh thủ đi dịp hè vì em muốn đưa 2 thằng nhóc đi cùng. Nếu lúc đó bác vưỡn ở bển thì em nhờ bác hỗ trợ 3 mẹ con em bác nhé.

vieteuro

Xe container
E về với team của Phan Việt Anh đi

Quỳnh hp

Xe tăng
Sống 10 năm, định cư hay dân bản địa cũng chưa chắc hiểu được về xã hội Nhật bản, nếu không để ý.

Khi bạn sống ở Nhật hay bất kỳ đâu, bạn ko quan tâm đến chính trị, ko "đau đáu nỗi đau xã hội" như người Việt ta, thì Nhật bản là nơi đáng sống. Đất nước sạch sẽ, phong cảnh đẹp trên cả nước, người dân hiền hòa, ít soi mói, ko mấy khi bị làm phiền, thành phố sạch sẽ...

Người Nhật đa phần ít quan tâm đến chính trị, xã hội. Công việc áp lực cao, làm 10-12 tiếng/ ngày, nên thời gian rảnh họ dành để chơi game, đọc sách hay xem các chương trình giải trí. Bạn thường xuyên bắt gặp cảnh cắm đầu chơi game hay đọc sách trên các phương tiện giao thông công cộng, giờ giải lao... Chương trình Entertaiments ở Nhật vô cùng đa dạng và hay, xem để giải trí rất tuyệt. Họ chọn thời gian rất chuẩn để phát các chương trình giải trí, các bộ phim mang tính giáo dục cho những người nội trợ... nên hầu hết quên đi thực tế cuộc sống ở Nhật.

Còn những người Việt luôn "đau đáu nỗi đau nước nhà", đọc tin trên đài báo... rồi chê bai VN ý mà, nếu xem báo chí Nhật chắc sẽ thất vọng lắm với một quốc gia phát triển như vậy. Việc mua phiếu bầu, việc Doanh nghiệp lobby quan chức để kiếm lợi... là có kha khá đấy. Điển hình như vụ DN may mặc lobby với quan chức, hiệu trưởng các trường, bán đồng phục học sinh giá cao gấp 3 của Uniqilo mà chất lượng bằng 1/2. Hay như vụ Bộ trưởng mua phiếu bầu cho vợ vào Nghị viện.

Ngay như lạm dụng TDHĐ có vẻ như thành hệ thống, nhưng bao nhiêu năm vẫn ko giải quyết được. Trong 5 năm mà phát hiện tới hơn 1000 vụ giáo viên lạm dụng học sinh. Mà tởm nhất là những vụ lạm dụng trẻ em mẫu giáo kéo dài hàng năm trời mới phát hiện ra.

...

Thế nên sống ở đâu mà thấy vui vẻ, phù hợp là được, đi "sâu" quá rồi lại bi quan. Sống như mợ chủ mới là đáng sống, học cái hay của xứ người, áp dụng vào cuộc sống của chính mình. Mợ sẽ thành công trong cuộc sống!

--------------------------

Một phần nhỏ tin tức hàng ngày trên Yahoo

Cái e khâm phục nhất là sự giáo dục của ng Nhật ạ,theo e nghĩ nước Nhật phát triển đc là nhờ giáo dục ạ

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Ờ, giờ cháu thử tính mức thấp nhất xem sao, như ảnh dưới của bạn F1, ảnh cách đây 7 năm. Ngày bạn ý tốt nghiệp trường đại học bách khoa.

Hôm nọ bác ý inbox hỏi em, bác ấy nói F1 nhà bác ấy chuẩn bị vào đại học cơ mà nhỉ 😀

thngaylangthang

Xe ngựa
Chú là chắc,Còn khác thì phải phải xem phụ huynh mợ Hạnh nhiêu tuổi đã

Lão ý 3 cái bẻ gãy sừng trâu rồi cụ, dù rằng giờ vẫn ơ lon
Em thì chắc chắn là chú rồi, còn lão ý cũng chú thôi anh ơi :)