[Funland] Cuộc sống 3 năm bên Nhật có gì vui? (kèm ảnh)

DonaldTrump79

Xe tăng
Vẫn có Onshen tắm chung cho cả Nam và Nữ nhưng khi đó sẽ cho phép quấn khăn hay mặc đồ tắm xuống ngâm chứ không bắt buộc phải khoả thân như Onshen bình thường.
Cụ tra cụm từ 混浴温泉 ra cả list khắp nc Nhật đều có.
Chắc là vậy cụ nhỉ, em thì chưa đi thử bao giờ :D
Còn trc chỗ em ở nhiều khu tắm nóng Onshen lắm mà giá lại cũng bình dân, vé vào 900yen tắm thoải mái nên tháng em đi đôi lần :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy lạ là nhiều ng ko biết giỏi hơn ai, hiểu biết hơn ai, nhưng văn hoá còm, văn hoá ứng xử quá chán. Để mà so với chủ thớt mới hơn 20 tuổi, thì các bác đó KÉM! Có bác xổ cả phụ khoa chất thải trong còm, thì là QUÁ KÉM!
Em gọi các cụ đó là "già không nên nết, lớn không nên thân, góp ý thì dzỗi" =))

Hanoi1919

Xe tăng
Chắc là vậy cụ nhỉ, em thì chưa đi thử bao giờ :D
Còn trc chỗ em ở nhiều khu tắm nóng Onshen lắm mà giá lại cũng bình dân, vé vào 900yen tắm thoải mái nên tháng em đi đôi lần :D
Ngâm 5’ thì nó oặt ẹo như cái dây chun chứ có nhìn thấy gì nữa đâu? Em định thử như phim mà đành chịu. =))

Hanoi1919

Xe tăng
Với 1 người chỉ sống ở Nhật 3 năm và thời gian đi làm nhiều, thì em công nhận là không thể hiểu hết được tường tận mọi thứ tại Nhật,

Ít ra phải ở từ 10 năm trở nên mới có thể hiểu được gần như là lượng lớn về các thông tin cả tốt lẫn xấu của Nhật. Thậm chí là cũng chẳng hiểu hết được nếu bị hạn chế về khả năng ngôn ngữ. Chưa kể là các mối quan hệ cũng có phần quan trọng trong đó, quan hệ với tầng lớp cao thì nhìn được nhiều thứ dưới thấp, không những thế còn biết được những điều người thường chẳng ai biết.
Ví dụ như một lao động trong nhà xưởng và một người làm trong đại sứ quán Việt Nam tại Nhật thì sau 3 năm chắc chắn sự hiểu biết của 2 người sẽ hoàn toàn khác nhau. Người tầm nào thì chia sẻ trải nghiệm và hiểu biết của tầm đó.

Nên những trải nghiệm của em bên đó, nếu so với những người khác cũng chỉ là 1 phần nhỏ, chưa kể xã hội thay đổi liên tục, có thể thời điểm em ở đó là như thế nhưng sau nửa năm nó lại khác đi rất nhiều, hoặc là tốt hơn hoặc là xấu đi.
Thực ra thì OF là nơi ngoạ hổ tàng long, rất nhiều người sống, học tập và làm việc tại Nhật lâu năm nhưng hiểu biết, kinh nghiệm về Nhật thì rất vô cùng, không ai giống ai và không ai có thể hiểu hết đc. Mợ cứ chia sẻ góc nhìn của mình về công việc, cuộc sống cũng như trải nghiệm của mợ. Nhiều thứ khá hữu ích cho những người quan tâm đến những chi tiết đơn giản như vậy. Về mấy cụ khó tính kia thì kệ các cụ ấy vì diễn đàn nó khác với trang cá nhân, nhiều ý kiến trái chiều, nhận xét nọ kia cũng là việc hết sức bình thường.

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Nào, cố lên cháu. Bài viết và mã thì nó sẽ tăng không giảm, để bằng hay vượt bác thì phải chịu khó viết và tương tác rất nhiều cũng như đòi hòi thời gian cực lâu nữa. Mà để được như thế thì khi đọc bài viết khiếm nhã thì cứ bỏ qua, và trả lời họ bằng sự im lặng ;) Cứ tự tin như những gì đang có, đang làm, bác tin là vẫn rất nhiều người đang ủng hộ cháu đó ;))
À còn đua cái được rót nhiều trong 1 tuần thì hôm nay và mai phải dốc sức ra viết bài, up ảnh để nhận nhiều vodka đi. Vì đến hết ngày chủ nhật là lại bắt đầu vòng quay mới đấy
Ây da, vậy tối cháu phải lên bài nội dung mới thôi. :))) may quá vẫn còn chủ đề để chia sẻ, hihi

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Cơn gió nào đưa em đến với OF vậy?
Em nhớ là năm 2017 em đã từng vào OF 1 lần, nhưng là khi chưa có tài khoản, vào đọc thông tin tìm mua xe máy.
Đợt này có vài thứ cần tham khảo trên OF nên lại mò vào và thấy có mục cafe otofun, thấy vui vui nên cũng vào giao lưu ạ

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Các anh Ọp còn đơn côi, đề nghị "hai hàng dọc tập hợp!" Tôi sẽ điểm danh, ghi tên và gửi lại cho mợ chủ duyệt. :))
Em làm sao đủ thẩm quyền để DUYỆT ọp phơ nào bác ơi, :))))
Các bác cứ giao lưu vui vẻ, quý mến em là em mừng lắm rồi ạ

Chĩm111

Xe điện
Nào, cố lên cháu. Bài viết và mã thì nó sẽ tăng không giảm, để bằng hay vượt bác thì phải chịu khó viết và tương tác rất nhiều cũng như đòi hòi thời gian cực lâu nữa. Mà để được như thế thì khi đọc bài viết khiếm nhã thì cứ bỏ qua, và trả lời họ bằng sự im lặng ;) Cứ tự tin như những gì đang có, đang làm, bác tin là vẫn rất nhiều người đang ủng hộ cháu đó ;))
À còn đua cái được rót nhiều trong 1 tuần thì hôm nay và mai phải dốc sức ra viết bài, up ảnh để nhận nhiều vodka đi. Vì đến hết ngày chủ nhật là lại bắt đầu vòng quay mới đấy
Thôi xong, cụ Chã tự xưng Bác - Cháu thì coi như đã chính thức ra khỏi sân bóng.
Chúc mừng các cụ đơn thân còn lại, một đối thủ lớn đã tự xin rút vì lý do... hình như là sức khỏe ý ạ! :))

maihuu

Xe tải
Nhiều loại cá biển xương dăm cũng nhiều mà bác. Thật ra nói người Nhật không ăn cá sông cũng hoàn toàn không chính xác, hồi tôi bên đó có nghe người Nhật ăn con cá gì sống ở sông, kênh, rạch trong thành phố mà bé tí ti, phải sản xuất cả lưỡi câu và cần câu riêng cho nó. Nếu nói về ô nhiễm thì kênh rạch thành phố có khi còn bẩn hơn cả sông

Tôi nghĩ. họ ít ăn cá nước ngọt đơn giản vì có lẽ họ ...không có thói quen ăn

Vì nhiều xương dăm dễ hóc mợ à.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nhân tiện có thớt khen nhật theo các cụ có nên mở thớt nói về phần chìm của tảng băng nổi không nhỉ?tóm lại nếu xét 1 cách tổng quan thì e thấy bọn nhật lùn cũng chẳng tốt đẹp gì với Việt Nam ta cả nhưng vì tính cách giả tạo họ lại làm ra vẻ những người tốt đang giúp đỡ Việt Nam.e cũng có trải nghiệm gần bằng mợ chủ.nhưng thấy mợ khá may mắn khi làm việc cùng những người tốt chứ trải nghiệm của e và những người e biết thì k như tô vẽ

baolac

Xe buýt
Nhân tiện có thớt khen nhật theo các cụ có nên mở thớt nói về phần chìm của tảng băng nổi không nhỉ?tóm lại nếu xét 1 cách tổng quan thì e thấy bọn nhật lùn cũng chẳng tốt đẹp gì với Việt Nam ta cả nhưng vì tính cách giả tạo họ lại làm ra vẻ những người tốt đang giúp đỡ Việt Nam.e cũng có trải nghiệm gần bằng mợ chủ.nhưng thấy mợ khá may mắn khi làm việc cùng những người tốt chứ trải nghiệm của e và những người e biết thì k như tô vẽ
Phần nhiều cũng do ăn ở thôi!

Imex

Xe tải
Tiếp theo phần 1:

Năm nào công ty cũng đi du lịch, em chia sẻ cho các bác ảnh du lịch năm thứ 1 tại công ty nha, lần đó bọn em được cho đi ra gần đảo AWAJI chơi.
View attachment 6069792
Tập thể các OBACHAN công ty em :)))

View attachment 6069793
Bạn nữ bằng tuổi làm cùng công ty

Hôm đó được tham gia Workshop làm cục hương thơm từ các loài hoa được trồng trên đảo, cũng khá thú vị ạ
View attachment 6069794
Và đây là thành phẩm của em

View attachment 6069795
View attachment 6069796
View attachment 6069797
Mấy món ngon ngon hôm đó

Về ẩm thực Nhật Bản thì em chẳng chê cái gì, hay do em phàm ăn, cái gì cũng chén, mỗi đậu hũ thối là em chưa dám ăn thôi.

Năm đầu tiên thì em chỉ loanh quanh gần nhà và đi du lịch công ty, còn lại là làm và học, sang Nhật vào ngày 1/11/2015 thì đến 7/2016 em thi đỗ N2 và tự thưởng cho mình một cái đồng hồ, tính tới thời điểm đó thì đó là món đồ giá trị đầu tiên mà em mua cho bản thân.
View attachment 6069798
Nó đây, lúc đó mua nó rơi vào tầm 2tr5

Đến năm thứ 2 thì công việc bắt đầu nhiều hơn và phải tăng ca nhiều, do đã quen việc và làm được quản lý, nhưng cuối tuần thi thoảng vẫn đi chơi, nhưng lần này thì đi xa hơn, không đi loanh quanh ở gần nhà nữa mà bắt đầu lên tàu và đi đến các vùng khác.
Tới công viên ở gần gần tỉnh em ở, tại NISHIWAKI, tỉnh này được gọi là cái rốn của Nhật Bản vì nó nằm ở vị trí giống như cái rốn trên bản đồ.

View attachment 6069800
Ảnh em chụp ở đó, vì là cái rốn nên mặc áo hở rốn luôn

View attachment 6069801

Tiếp theo, vẫn là em nhưng ở một số công viên khác
View attachment 6069803
View attachment 6069804
View attachment 6069805

Đến tết năm thứ 2 thì bắt đầu đi OSAKA và NARA

View attachment 6069864
Osaka về đêm, đây là cây cầu Ebitsu trên sông Dotonbori
Một trào lưu đón tết ở khu vực này là vào đêm 30, khi nhiệt độ Osaka lúc đó đang rất thấp, rét căm căm, nhưng già trẻ, gái trai, cả người nước ngoài lẫn người Nhật rủ nhau ra đây lột đồ và lao xuống sông đón năm mới :)))

View attachment 6069865
Một tuyến đường trên Osaka

View attachment 6069810
Năm thứ 3 thì em có đi KOBE và thành cổ HIMEJI

View attachment 6069812

Sống ở Nhật chỉ có điều là xa gia đình thôi, còn khí hậu cũng ổn, sạch và văn minh, 3 năm sang đó làm việc và trải nhiệm cũng tích luỹ được nhiều thứ, ăn nhiều thứ mới lạ, đi nhiều chốn đẹp, và gặp nhiều người bạn tốt. Ở bên đó mỗi dịp lễ tết hay sinh nhật, mấy chị em làm cùng nhau nấu nướng bày biện rồi ăn uống, cũng ấm áp lắm.
Em thì có tính mục tiêu cao, và luôn đặt ra những phần thưởng xứng đáng để tự khen thưởng bản thân và nỗ lực. Ngoài những đồ đạc bình thường, thì năm đầu tiên em tự thưởng cho mình 1 chiếc đồng hồ, năm thứ 2 là năm 2017, đúng vào cuối năm là khi iPhone 7 Plus mới ra, em cũng đã tự thưởng cho mình 1 chiếc. Đến năm thứ 3, để phục vụ cho sở thích và công việc sau khi về nước thì em có sắm thêm cho mình một máy tính và 1 ipad.

View attachment 6069816

Tuy nhiên, có 1 mục tiêu tiên quyết sau 3 năm nhưng em lại không làm được, đó là lấy được N1 trước khi về nước. Tiếc là kỳ thi năm 2018 em đã thiếu 3 điểm và trượt.

View attachment 6069817
Đây là chiếc xe em đã vẽ trước khi đi Nhật

View attachment 6069818
Và đây là chiếc xe em đã có khi trở về

Nếu cho em được chọn lại, em vẫn đi Nhật, vẫn nỗ lực và đặt mục tiêu như thế, chỉ khác là em dồn thêm nhiều sức mạnh và năng lượng hơn nữa thôi. Nhật Bản đã cho em nhiều thứ, và em cũng đã phải nỗ lực rất nhiều để có được chúng.
Mợ tài hoa và có cuộc sống phong phú quá!

Hanoi1919

Xe tăng
Nhiều loại cá biển xương dăm cũng nhiều mà bác. Thật ra nói người Nhật không ăn cá sông cũng hoàn toàn không chính xác, hồi tôi bên đó có nghe người Nhật ăn con cá gì sống ở sông, kênh, rạch trong thành phố mà bé tí ti, phải sản xuất cả lưỡi câu và cần câu riêng cho nó. Nếu nói về ô nhiễm thì kênh rạch thành phố có khi còn bẩn hơn cả sông

Tôi nghĩ. họ ít ăn cá nước ngọt đơn giản vì có lẽ họ ...không có thói quen ăn
Ẩm thực thì nó có thể theo truyền thống, cũng có thể thay đổi vì điều kiện kinh tế tốt hơn. Hiện nay người Nhật vẫn ăn cá nc ngọt nhưng chủ yếu là loại trên sông suối thượng nguồn.
Trời lạnh như hôm nay mà có 1 mình Sake và vài con cá suối nướng rồi ngồi nhâm nhi thì còn ngon
hơn là bò Kobe, cua Hokkaido hay Sashimi cá Ngừ vây xanh cụ ạ

DonaldTrump79

Xe tăng
Ngâm 5’ thì nó oặt ẹo như cái dây chun chứ có nhìn thấy gì nữa đâu? Em định thử như phim mà đành chịu. =))
Thế thì Onsen chỗ cụ không ổn rồi, chỗ em lúc mới ngâm thì nó nở ra sau đó ngâm lâu thì nó mới sun lại cụ ah :))

endz

Xe buýt
Thôi xong, cụ Chã tự xưng Bác - Cháu thì coi như đã chính thức ra khỏi sân bóng.
Chúc mừng các cụ đơn thân còn lại, một đối thủ lớn đã tự xin rút vì lý do... hình như là sức khỏe ý ạ! :))
Thế là cụ hơi nhầm òy. Rất nhiều nàng cứng vía đã bị úp sọt vì kiểu bỗng dưng chú cháu thế này ;))
Á à.. lại dám chê mình ranh con à. Bắt đầu vùng vẫy mà ko biết là bẫy thì càng giãy càng dính :))
Zưng mà cứ zai tài gái sắc là e ưng :D