[Funland] Cuộc sống “chạy ăn từng bữa” thổi bùng làn sóng biểu tình tại Pháp

DE-VN

Xe tăng
:)) cụ nói vậy là sai rồi, em qua bên này còn nghèo hơn cả thể loại nghèo, đáy của đáy XH. em phải đi ra ruộng bò hái dâu, hái táo hái lê, đi rải rơm luống dâu, mưa to gió bão ầm ầm, ngoài ruộng chỉ cốt kiếm thêm vài đồng mua bánh mỳ. 1 ngày em chỉ ngủ đc có 3 tiếng thôi. phải cố gắng mà vươn lên chứ ko dám bán than đâu. sau đó vào hãng lạnh teo vòi luôn làm mấy năm. rồi chuyển vc từ từ đến bh thì ổn định cv 40h/ tuần với mức lương trung bình. mấy chục năm mới gọi là tạm đủ ăn đủ mặc như người ta chứ sung sướng gì đâu.
cụ cũng ở eu mà suy nghĩ như vậy là chưa đúng rồi. em khẳng định với cụ 2vc cầm tay 3k eu với 1 con sống tuy ko dư dả nhưng chắc chắn đủ tiêu, vì họ nhận đc trợ cấp an sinh xh vài khoản nữa, nếu ko có vài khoản này thì tất nhiên làm sao đủ sống đc chứ. chưa nói đầu năm khai thuế họ sẽ nhận lại ko dưới 2000 đâu, đủ cả nhà đi du lịch 2 lần trong nc rồi, liệu cơm gắp mắm thôi.
chứ các thành phần lười lao động ham ăn ngon mặc đẹp đi du lịch 2,3 lần 1 năm thì đói chắc luôn với mức lương tối thiểu, hoặc giả đi làm 1 time rồi sau đó chầy bửa để chủ nó đuổi rồi ngửa tay nhận XH thì rất sai trái.
với em chỉ là bất đắc dĩ nếu mình rơi vào trường hợp bệnh đau tàn tật ko lết nổi nữa mới dám ngửa tay xin XH, chứ còn đi được thì còn cày, có như vậy mới xây dựng đc 1 xh tốt, hướng tới tương lai về sau,
chứ cứ chăm chăm nhìn vài đồng XH, nó cho đó nhưng nói thật nhục lắm, điều đó đối với em là cấm kỵ
Ai sang đây không bằng cấp thì cũng phải mất thời gian đầu vất vả như cụ hết .
Chỉ cần hai vợ chồng với 1 con , thu nhập ròng khoảng 2000 €/tháng là nó cắt hết trợ giúp an sinh xã hội rồi ( ngoại trừ tiền trẻ con 194 €/ tháng ) , chứ cướp đâu ra 3000 ròng mà nó còn trợ cấp hả cụ , ngoại trừ cụ thuê nhà hơn 1000/tháng .
Với 2000€/tháng , nếu tiền nhà khoảng 600 . Nếu ăn , uống hợp lý , thì vẫn nuôi được xe và vẫn đảm bảo tích đủ tiền cho một chuyến du lịch mỗi năm ra nước ngoài hoặc về VN .

Mộng Di

Xe máy
Giao thông công cộng thì thua hết XHCN ngày xưa, Đức thì cũng hơn Pháp, Đức không có siêu đô thị như Paris hay London nên hạ tầng không bị quá tải. Đức cụ không thấy phân biệt thành thị với nông thôn, nhưng Pháp thì có. Dân Pháp lười, vào ks ở Pháp phòng tiêu chuẩn cái gì cũng cảm giác chật, mình đã không to cao như tây mà cảm giác đã bí rồi, gái Pháp thì ngon
Gái Pháp ngon mà có cảm giác chật không cụ?

pisces_hn

Xe container
Chỉ cần hai vợ chồng với 1 con , thu nhập ròng khoảng 2000 €/tháng là nó cắt hết trợ giúp an sinh xã hội rồi ( ngoại trừ tiền trẻ con 194 €/ tháng ) , chứ cướp đâu ra 3000 ròng mà nó còn trợ cấp hả cụ , ngoại trừ cụ thuê nhà hơn 1000/tháng .
Với 2000€/tháng , nếu tiền nhà khoảng 600 . Nếu ăn , uống hợp lý , thì vẫn nuôi được xe và vẫn đảm bảo tích đủ tiền cho một chuyến du lịch mỗi năm ra nước ngoài hoặc về VN .
tháng 2 vợ chồng 2000 Eu mà nuôi oto với mỗi năm du lịch 1 lần hoặc về VN thì rẻ hơn ở Hà Nội cụ nhỉ.

kimma

Xe điện
bên em vẫn có, nếu tổng thu nhập dưới 34k/ năm truớc thuế, họ vẫn nhận đc thêm vài khoản . nhưng tièn con thì hẻo lắm 80eu thôi . thuế má nó phức tạp với rất nhiều trường hợp khác nhau, mấy cụ trên kêu ko đủ nhai, em sợ luôn. còn 600 bây giờ thuê đâu nổi cái nhà 2 phòng ngủ ớ TP lớn đâu. TP nhỏ thì cái nhà cũng cũ rích rồi. cách đây hơn chục năm mình em đi làm 33k/năm trc thuế, vợ ở nhà ,nó trợ cấp 300 còn 390 tự trả. BH y tế cho 200, rồi trợ cấp 2 khoản cái miẹ gì cũng đc thêm hơn 100 gì đó. đầu năm khai thuế nhận lại đâu 3k gì đó. dân ăn XH bên em đc 960/ tháng , rồi đc làm cảrd đi bơi, xông hơi, tập gym, miễn phí....
nhưng tính đi tính lại các khoản thì thực ra các nc nó cũng gần như nhau, hơn kém ko đáng kể.

DE-VN

Xe tăng
tháng 2 vợ chồng 2000 Eu mà nuôi oto với mỗi năm du lịch 1 lần hoặc về VN thì rẻ hơn ở Hà Nội cụ nhỉ.
Vì thực phẩm bên này khá rẻ so với lương . Đã thế các siêu thị lại thi nhau khuyến mại hàng tuần để hút khách, đồ ăn , đồ uống thi nhau hạ nửa giá luôn . Nếu cụ không thường xuyên đi ăn ngoài mà tự nấu thì cực rẻ . Bên này thực ra hầu như chng có gia đình nào nấu ăn ba bữa , mà chỉ nấu một bữa . Do vợ , chồng , con cái giờ học , làm thường lệch nhau . Nên chỉ nấu một bữa chính , bữa còn lại mang đồ ăn đi vào chỗ làm , hoặc ăn ở căng tin chỗ làm ( không đắt ) . Bảo hiểm ô tô thì cũng vô số hãng , nên biết chọn thì cũng khá rẻ , thêm nữa nếu cụ lái càng thâm niên ( không tai nạn ) , thì nó cứ tự động tụt xuống . Đi làm hàng ngày nếu tiết kiệm tiền xăng , thì mua vé tháng . Nếu chạy ô tô thì thưòng người ta thuê nhà hoặc kiếm hãng làm gần nhà , nên xăng cũng không là vấn đề lớn . Như em chạy gần 2 chục năm , giờ chỉ đóng khoảng 500 € tiền bảo hiểm xe / năm . Như cụ kimma bên dưới còn có 29€/ tháng . Y tế không mất tiền khám , chữa . Chỉ mất chút xíu tiền phụ vào tiền thuốc . Chồng đi làm thì cả nhà ăn theo bảo hiểm y tế ( khám , chữa như nhau ) . Cưới , hỏi , ma chay ...hoạ hoằn năm một đôi lần . Điện , nước khoảng trên 100/ tháng . Đấy chi tiêu nó là vậy . Cụ có thể tính ra .

bên em vẫn có, nếu tổng thu nhập dưới 34k/ năm truớc thuế, họ vẫn nhận đc thêm vài khoản . nhưng tièn con thì hẻo lắm 80eu thôi . thuế má nó phức tạp với rất nhiều trường hợp khác nhau, mấy cụ trên kêu ko đủ nhai, em sợ luôn. còn 600 bây giờ thuê đâu nổi cái nhà 2 phòng ngủ ớ TP lớn đâu. TP nhỏ thì cái nhà cũng cũ rích rồi. cách đây hơn chục năm mình em đi làm 33k/năm trc thuế, vợ ở nhà ,nó trợ cấp 300 còn 390 tự trả. BH y tế cho 200, rồi trợ cấp 2 khoản cái miẹ gì cũng đc thêm hơn 100 gì đó. đầu năm khai thuế nhận lại đâu 3k gì đó. dân ăn XH bên em đc 960/ tháng , rồi đc làm cảrd đi bơi, xông hơi, tập gym, miễn phí....
nhưng tính đi tính lại các khoản thì thực ra các nc nó cũng gần như nhau, hơn kém ko đáng kể.
Chính xác , thuế má rất phức tạp . Có tới 6 loại thuế thu nhập luôn . Nhưng khá linh hoạt áp cho từng trường hợp dựa trên tiêu chí nhân đạo và an sinh xã hội . 600 không thuê nổi 2 phòng ngủ trong trung tâm phố , nhưng ngoại ô là có thể . Nhà cũ nhưng cụ có thể sống tốt . Vì pháp luật nó cấm cho thuê nhà nếu không đảm bảo vệ sinh và an toàn . Cụ thuê nhà thì cụ có quyền cải tạo , làm sạch bên trong như khách sạn mà . Nếu chịu bỏ công sức ra là ngon ngay vì bên này sẵn vật liệu cũng như máy móc .

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
:)) cụ nói vậy là sai rồi, em qua bên này còn nghèo hơn cả thể loại nghèo, đáy của đáy XH. em phải đi ra ruộng bò hái dâu, hái táo hái lê, đi rải rơm luống dâu, mưa to gió bão ầm ầm, ngoài ruộng chỉ cốt kiếm thêm vài đồng mua bánh mỳ. 1 ngày em chỉ ngủ đc có 3 tiếng thôi. phải cố gắng mà vươn lên chứ ko dám bán than đâu. sau đó vào hãng lạnh teo vòi luôn làm mấy năm. rồi chuyển vc từ từ đến bh thì ổn định cv 40h/ tuần với mức lương trung bình. mấy chục năm mới gọi là tạm đủ ăn đủ mặc như người ta chứ sung sướng gì đâu.
cụ cũng ở eu mà suy nghĩ như vậy là chưa đúng rồi. em khẳng định với cụ 2vc cầm tay 3k eu với 1 con sống tuy ko dư dả nhưng chắc chắn đủ tiêu, vì họ nhận đc trợ cấp an sinh xh vài khoản nữa, nếu ko có vài khoản này thì tất nhiên làm sao đủ sống đc chứ. chưa nói đầu năm khai thuế họ sẽ nhận lại ko dưới 2000 đâu, đủ cả nhà đi du lịch 2 lần trong nc rồi, liệu cơm gắp mắm thôi.
chứ các thành phần lười lao động ham ăn ngon mặc đẹp đi du lịch 2,3 lần 1 năm thì đói chắc luôn với mức lương tối thiểu, hoặc giả đi làm 1 time rồi sau đó chầy bửa để chủ nó đuổi rồi ngửa tay nhận XH thì rất sai trái.
với em chỉ là bất đắc dĩ nếu mình rơi vào trường hợp bệnh đau tàn tật ko lết nổi nữa mới dám ngửa tay xin XH, chứ còn đi được thì còn cày, có như vậy mới xây dựng đc 1 xh tốt, hướng tới tương lai về sau,
chứ cứ chăm chăm nhìn vài đồng XH, nó cho đó nhưng nói thật nhục lắm, điều đó đối với em là cấm kỵ
Em thấy cụ rất buồn cười!
Cụ cứ quy chuẩn cách sống, cách tiêu dùng của người Việt di cư chấp nhận sống khổ với người Pháp gộc với lối sống hưởng thụ là sao??
Cụ nên biết biểu tềnh lần này là do tầng lớp hưu trí và những người đang đi làm gốc da trắng chứ bọn rệp và đen chỉ ăn hôi thôi.
Nếu sống theo kiểu cụ thì còn gì gọi là mức sống châu Âu nữa.
Mà nếu toàn dân Pháp sống theo kiểu sáng rang cơm nguội ăn sáng, nấu sẵn cơm cho vào cặp lồng để ăn trưa, tối về 7 h nấu cơm 9 giờ tối ăn thì mấy cái dịch vụ ăn uống nó chết chắc.

darthvader

Xe điện
Em thấy dự báo đảng cực hữu của Pháp sẽ thắng cử và tư tưởng cực hữu sẽ thống trị châu Âu 1 thời gian ...

smartdragon

Xe buýt
Quan điểm của em là nên tống cổ hết lũ nhập cư ăn bám. Không còn da vàng mũi tẹt, không hồi giáo, không da đen..chỉ còn anh em pháp lợn + 3 đời đã ở pháp hihi

mmxhung

Xe điện
Bọn losers xứ giãy chết cũng đông gớm, bọn này chỉ ăn hại chứ éo có ích lợi gì cho quốc gia, giờ có chiến sự cứ cho chúng đi hiến máu cho trong sạch xã hội.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của em là nên tống cổ hết lũ nhập cư ăn bám. Không còn da vàng mũi tẹt, không hồi giáo, không da đen..chỉ còn anh em pháp lợn + 3 đời đã ở pháp hihi
Vậy cụ gia nhập hội áo vàng được rồi đó, hội này nó cũng đòi tống khứ những cái cụ vừa kể đó.

nvtung1

Xe tăng
Em đồng quan điểm với Cụ. Nó hiện tại là xu hướng toàn cầu và Châu Âu không phải ngoại lệ. Ở Đức, hiện tại đảng cực hữu AFD có vị trí số 2 nếu bầu cử vào thời điểm hiện tại. Với những gì vừa diễn ra ở Pháp thì e thấy nó chỉ là vấn đề thời gian để một đảng/ đường lối cực hữu chiếm lĩnh.

Câu chuyện của Pháp có vẻ cũng đang diễn theo hướng của Mỹ nhỉ?
Em thấy dự báo đảng cực hữu của Pháp sẽ thắng cử và tư tưởng cực hữu sẽ thống trị châu Âu 1 thời gian ...

wave-tau

Xe container
Nhà nào mà 350€/tháng ở Pháp vậy cụ? Lại gần Paris nữa?!

Chỗ của cụ ở là chỗ nào?! Cụ nói luôn để tiện so sánh!

Mà so sánh kiểu sống người Việt với dân Châu Âu gộc khó lắm. Không khác gì công nhân ngoại tỉnh lên Hà Nội 2 vợ chồng sống khỏe trong khi dân Hn 1 tháng 15tr kêu thiếu.

Tùy mức chi tiêu thôi nhưng nói chung muốn sống ngon thì 2vc 1 đứa con loanh quanh gần Paris em nghĩ 3k cũng tháng đủ tháng thiếu.

Xe cộ Châu Âu mua thì rẻ nhưng thuế má rồi bảo hiểm đắt bỏ m***. Em mua con Audi A4 cũ mà nó chém em hơn 1k bảo hiểm 1 năm nay đây này (Bằng em mới lấy).
Mấy đội trẻ bên em đếk chịu làm việc vì kêu lương ít không đủ ...hút thuốc lá, bọn này thường lười lao động nhưng toàn chửi dân ngoại quốc cướp việc, 1 ngày chúng nó hút vài bao thuốc thì tiền đâu cho lại, eu đánh thuế rượu với thuốc lá rất cao.
Người dân bt chịu khó đọc quảng cáo siêu thị chúng nó đưa đến tận nhà , bỏ 1 ngày đi mua cho cả tuần là được rẻ hơn khối (ít nhất 40%).
Đồ ăn theo dạng menu (nấu theo ngày) các nơi khá rẻ, bên em thậm chí trường học người dân bt có thể đặt đồ ăn từ nhà ăn với giá bèo bọt luôn (gần như không tính lãi).
Đội lười lao động mà lưu manh hơn là làm loạn ngay chứ có gì, mọi ở đông âu chỉ dám đi ăn cắp vặt chứ láo phát Phú lít áo đen vây quanh ngay.
Nói chung với bọn ngu không nên nhân đạo, luật eu và sự nhân đạo đã vuợt quá xa hiểu biết của đa số người dân. :))

Cụ chịu khó đi đứng từ tốn, dần dần nó sẽ hạ chứ húng vài lần nó cứ đánh vào tài chính là méo mồm. :DMà đáng ra cụ mới chạy nên mua xe dạng như škoda hay vw thôi, bảo hiểm sẽ rẻ hơn, chạy vững vài năm mới sắm thương hiệu sang.

thamvuky

Xe tăng
Theo em nghĩ nghèo ở đây là so với mức sống và thu nhập ở Pháp, chứ so với VN thì hơi khập khiểng.
Cụ phải lấy thu nhập so với mức chi tiêu . Lương ko đủ chi tiêu thì nhục hết. Ko thuê nổi nhà , ốm đau ko dám vào viện . Chi phí gấp 4-5 lần Vn , nhưng lương chỉ gấp đôi 3 lần thì chả nghèo. Nhiều nước ở lục địa già có vẻ ngủ quên trên chiếng thắng hơi lâu. Thất nghiệp đầy rẫy những vẫn thói quen muốn hưởng thụ . Chả bù cho Nhật , cày như trâu điên.

ZARG

Xe container
Mấy đội trẻ bên em đếk chịu làm việc vì kêu lương ít không đủ ...hút thuốc lá, bọn này thường lười lao động nhưng toàn chửi dân ngoại quốc cướp việc, 1 ngày chúng nó hút vài bao thuốc thì tiền đâu cho lại, eu đánh thuế rượu với thuốc lá rất cao.
Người dân bt chịu khó đọc quảng cáo siêu thị chúng nó đưa đến tận nhà , bỏ 1 ngày đi mua cho cả tuần là được rẻ hơn khối (ít nhất 40%).
Đồ ăn theo dạng menu (nấu theo ngày) các nơi khá rẻ, bên em thậm chí trường học người dân bt có thể đặt đồ ăn từ nhà ăn với giá bèo bọt luôn (gần như không tính lãi).
Đội lười lao động mà lưu manh hơn là làm loạn ngay chứ có gì, mọi ở đông âu chỉ dám đi ăn cắp vặt chứ láo phát Phú lít áo đen vây quanh ngay.
Nói chung với bọn ngu không nên nhân đạo, luật eu và sự nhân đạo đã vuợt quá xa hiểu biết của đa số người dân. :))

Cụ chịu khó đi đứng từ tốn, dần dần nó sẽ hạ chứ húng vài lần nó cứ đánh vào tài chính là méo mồm. :DMà đáng ra cụ mới chạy nên mua xe dạng như škoda hay vw thôi, bảo hiểm sẽ rẻ hơn, chạy vững vài năm mới sắm thương hiệu sang.
Dân Việt mà cụ. Phải chơi xe thương hiệu mạnh dù xe cỏ ha ha.

sthd

Xe lăn
Bẩm cụ nhà thuê 1000€/tháng ở Paris có khi không bằng 5tr ở HN ạ
như em đang có căn hộ ngay trung tâm HN, cách Nhà hát Lớn có 500-700m gì đó, gần vườn hoa, trường , chợ , khu giải trí, thể thao vv đủ hết. Căn hộ 50m2 2 pn 1wc, sửa sang lịch sự rồi ,thiếu mỗi thang máy thôi, vậy mà giá thuê có 4tr/tháng đó cụ
Căn này mà ở Paris, diện tích, vị trí như thế có khi phải 1200Euro trở lên
Ở Paris 1 phòng studio chật như lỗ mũi, ở chỗ cũng tiện đi lại , gần trung tâm vừa phải, mà có bạn offer em giá 800e/tháng chưa kể điện nước đấy cụ (em hỏi hộ người bạn định cho con sang PHáp du học) .

Cảm giác 20 năm đổ lại đây Pháp nó chẳng phát triển cái gì, chỉ bẩn hơn hôi hơn đông đúc rệp và đen hơn thôi. Mọi thứ đều xuống cấp từ hạ tầng chât lượng cuộc sống, xã hội đến chât lượng con người! không thấy xây mới hay cải tạo cho tốt hơn
Hình như mấy chục năm rồi ở Paris không còn phát triển khu nhà ở / khu đô thị mới nào, không có toà chung cư mới nào được xây dựng. Chắc do chi phí nhân công quá đắt đỏ. Trong khi VN mấy chục năm qua phát triển vượt bậc nhất là về mảng BDS phát triển đến mức tăng trưởng nóng nguy cơ vỡ mấy lần vì xây dựng lắm nhà ở quá! đủ mọi thể loại

25-30 năm trước đây VN còn đói nghèo bế tắc, 3-4 thế hệ cả chục người còn phải ở chung trong 1 căn hộ tập thể 30m2, thì sang được nước PHáp đúng là thiên đường, là giấc mơ. 30 năm trôi qua nước Pháp dậm chân tại chỗ mọi thứ đều xuống cấp, trong khi VN phát triển vượt bậc, giờ căn hộ 30m2 chỉ dành cho vợ chồng nghèo mới lập nghiệp tách ở riêng thôi.

Những năm 85-86 nhà em cũng suýt định cư diện bảo lãnh bên Pháp, may mà không thành công, nên mới được đi cùng và cũng có hưởng thụ hành trình phát triển vượt bậc của VN. Chứ mà hồi đấy được sang định cư Pháp thì giờ cũng sông mòn trong 1 căn hộ chật chội như lỗ mũi ... hihi...
công nhận vn hoành. cứ nghe Hongkong với Sing hoành tráng, nhà ở cả gia đình toàn 50m2
chung cư PHáp thì em vào rồi, chả hơn tập thể trung tự mấy. trong khi dân hn giờ gia đình 4 người ở chung cư 90m2 là thấy khổ sở lắm rồi

Havo

Xe Cứu Trợ
Bẩm cụ nhà thuê 1000€/tháng ở Paris có khi không bằng 5tr ở HN ạ
như em đang có căn hộ ngay trung tâm HN, cách Nhà hát Lớn có 500-700m gì đó, gần vườn hoa, trường , chợ , khu giải trí, thể thao vv đủ hết. Căn hộ 50m2 2 pn 1wc, sửa sang lịch sự rồi ,thiếu mỗi thang máy thôi, vậy mà giá thuê có 4tr/tháng đó cụ
Đoạn này có gì đó sai sai ;) HN này chắc HN2 à cụ :)) hay là HN những năm 2000 :D
Ở Cầu Giấy đã khó tìm giá đó đừng nói gần phố cổ. Trừ khi cụ thuê của người quen hay giá ưu đãi.

kimma

Xe điện
Em thấy cụ rất buồn cười!
Cụ cứ quy chuẩn cách sống, cách tiêu dùng của người Việt di cư chấp nhận sống khổ với người Pháp gộc với lối sống hưởng thụ là sao??
Cụ nên biết biểu tềnh lần này là do tầng lớp hưu trí và những người đang đi làm gốc da trắng chứ bọn rệp và đen chỉ ăn hôi thôi.
Nếu sống theo kiểu cụ thì còn gì gọi là mức sống châu Âu nữa.
Mà nếu toàn dân Pháp sống theo kiểu sáng rang cơm nguội ăn sáng, nấu sẵn cơm cho vào cặp lồng để ăn trưa, tối về 7 h nấu cơm 9 giờ tối ăn thì mấy cái dịch vụ ăn uống nó chết chắc.
:)). Cụ lại ko đc kỹ bài em rồi. Đó là em kể mấy chục năm trc em đã từng nghèo dưới mức nghèo. Đấy của đấy XH. Nhưng phải chịu khó chịu cực mà vươn lên. Thế cụ cứ nghĩ ng phương tây họ tiêu pha thoải mái lắm sao ? Vậy cụ lầm to rồi. Họ tính toán cho tiêu rất kỹ. Hơn rất nhiều ng VN mình nhiều. Tiết kiệm hơn ng VN nhiều. Em nói có lẽ cụ ko tin. Với mức thu nhập tối thiểu bên eu này. Ng dân hoàn toàn có thể ăn tôm hùm 2 lần 1 tháng. Nếu tự chế biến. Đi chợ rình ng ta hạ giá 1 tặng 1 là chuyện thường ngày. Các siêu thị cạnh tranh với nhau ghê gớm nên ng ta biết chi ly tính toán. Ko bh bị đói. Mà còn đc ăn ngon. Những trường hợp như báo đưa tin chỉ là 1 trong những số chi tiêu mất kiểm soát. Như cầu cá nhân cao hinw những gì mình có thể kiếm ra. Đó là như cầu cá nhân. CP ko cần có trách nhiệm phải lo.
CP lo cho ng dân là như nào. Có nhà. Ko bị đói đc chữa bệnh.. còn như cầu cá nhân như xe . Bia rượu thuốc lá. Đi nghỉ .... ông bà tự phải lo. Những cái em kể trên CP đã làm tròn làm đủ. Với mức lương tối thiểu mà đòi đi ăn hàng ăn quán vài lần trong tháng . Đó là dành cho những kẻ lười, ngu và vô trách nhiệm với XH.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
công nhận vn hoành. cứ nghe Hongkong với Sing hoành tráng, nhà ở cả gia đình toàn 50m2
chung cư PHáp thì em vào rồi, chả hơn tập thể trung tự mấy. trong khi dân hn giờ gia đình 4 người ở chung cư 90m2 là thấy khổ sở lắm rồi
Chưa đến chu kỳ thôi, vưỡn đang trong gđ tích tụ thì cụ nào vợt được là thấy ngon, đến cần đại tu sửa chữa hạ tầng chung cư lúc đấy mới mệt ạ.