[Funland] Cuộc sống “chạy ăn từng bữa” thổi bùng làn sóng biểu tình tại Pháp

meotamthe

Xe cút kít
Cụ nhầm rồi. XH như nào nó quá bao la. 70 t ng chỉ vài trăm ngàn ng xuống đường phản đôus. Tức ko đại diện như số đông. Khi nào cả triệu ng xuống đường. Thì đó mới là đại diện cho số đông người. Cụ đã từng sang chơi. Mà cụ nghĩ bên này nấu ăn ngày 3 bữa thì thật là buồn cười. Nó có thể đúng với ng thất nghiệp. Chứ gần như ko bh đúng với ng đi làm. Gặm bánh mỳ thôi chứ time đâu mà nấu với chả ăn. Đi làm nghỉ 3 lần 2 lần 15" 1 lần 30" gặm bm cho nhanh. Hoặc xuống cantin mua đồ ăn. Mà mua ở cantin là hàng phục vụ nhân viên rất rẻ. Mà đến 98% là như vậy rồi chứ ko phải là cá biệt Và gần như ko có chuyện 5h sáng đi 8h tối về. Nếu có thì đó là do họ chọn. Ông bà có thể chuyển đến nơi gần ông bà lv. Lương thấp mà đòi có nhà riêng là chuyện ko tưởng. Mướn phòng đi. Chuyện mướn phòng rất phổ biến trong XH phương tây. Chứ ko phải quá xa lạ.
Em cũng chỉ có thể giải thích đến đây thôi. Hiếu hay ko là do nhận thức và hoản cảnh sống hiện tại trong XH

Em có thời gian đi làm tác phong kiểu này, chỉ có 1 bữa nấu ở nhà là bữa tối thôi, sáng bánh trưa cơm đều tại trận và ăn nhanh còn nghỉ hoặc làm, tối về dư thời gian mới nấu nướng được, nhưng sau này khoản dọn dẹp oải quá nên em ăn ngoài suốt :D

safenoodles

Xe cút kít
€3000 ròng một tháng đủ cho 1 gia đình 4 ng sống thoải mái ở các nơi ngoài Paris.
Tiền nhà tầm 600-800, bills tầm 500 max, ăn uống tầm 500, còn lại các cfi linh tinh khác.
Vấn đề là dân ở đáy xã hội, đi làm vất nhưng phúc lợi không cao, trong khi Chính phủ mang tiền đi nuôi & trợ cấp đám Hồi mọi du thủ du thực. Dân nó bức xúc là phải.
Nếu nhà nào thuê dịch vụ an ninh nữa thì không đủ đâu cụ.