[Funland] Cuộc nổi dậy dân chủ ở Gwangju tại Hàn Quốc tháng 5 năm 1980

Gcar

Xe container
Em thấy cụ có vẻ yêu nước Mỹ quá mức. Tướng mà ko bật đèn xanh thì quân nào dám động đậy, nhất là quân ngụy dưới quyền một đống quân Mỹ, dám ho he quân Mỹ nó san bằng cả doanh trại luôn ý chứ.

Lý luận của cụ chỉ là bao che lấp liếm cho nước Mỹ trong việc can dự vào vụ thảm sát thôi. Tay tư lệnh Mỹ là con dê thế tội
đúng rồi, tay tướng đó phải hỏi ý kiến tổng thống Mỹ rồi mới thả quân ra giết chóc.

Menlor

Xe tải
Vì hiện tại chế độ chính trị ở TQ đại lục vẫn là chế độ độc tài đàn áp nhân dân về mặt tinh thần nên cần dùng sự kiện Thiên An Môn để nhắc nhở người đại lục là đã từng có một thời kỳ khủng khiếp như thế và giới thanh niên cũng như trí thức TQ đã từng anh hùng như thế.

Còn ở Hàn Quốc thì cách mạng dân chủ đã thành công, người dân đã có tiếng nói và quyền quyết định chính trị. Sự hy sinh của giới trẻ Hàn Quốc khi trước đã sinh ra quả ngọt. Cứ theo đó mà tiến thôi.

Ít khi thấy toàn quốc kháng chiến cùng một lược. Thường là một thành phố hoặc tỉnh nào đó khơi mào trước rồi mới lan rộng ra.
Thảo nào nước Mỹ thích đi làm dân chủ ở các quốc gia khác. Sau khi dân chủ xong thì mọi tội lỗi của nước mỹ đều được xóa sổ

Menlor

Xe tải
Lại nói Nhật, Hàn cuốc được như giờ một phần là nhờ cái ô an ninh của Mỹ và túi tiền tạ tội của người Nhật đấy. Nếu không thì dân Hàn vất vả còn lâu chứ làm gì ra sẵn của mà tô son trát phấn.
Quan hệ cuốc tế nhiều tầng nhiều lớp, chúng mình xem TV đen trắng lại được cô giáo dạy từ xưa thành thử thật thà nhưng mà dốt. Cứ thích anh nào y rằng anh ý đi bán báo mà ghét anh nào y rằng anh ý nó giàu sụ lên. =))=))=))=))
Hóa ra Hàn được như ngày hôm nay là công của Mỹ, Nhật . không phải công của dân chủ.

Vậy thì mấy ông dân Hàn chết trong cuộc nổi dậy oan quá nhỉ, cứ đòi Mỹ với Nhật nuôi, tội gì phải cách mạng dân chủ =))=))=))

Mũi tên bạc

Xe container
Bên này em nghe nói trước đến giờ dân chủ lắm cơ mà nhỉ? Chắc toàn nghe những cụ ở bên kia Thái BÌnh Dương

Menlor

Xe tải

Menlor

Xe tải
Lại nói Nhật, Hàn cuốc được như giờ một phần là nhờ cái ô an ninh của Mỹ và túi tiền tạ tội của người Nhật đấy. Nếu không thì dân Hàn vất vả còn lâu chứ làm gì ra sẵn của mà tô son trát phấn.
Quan hệ cuốc tế nhiều tầng nhiều lớp, chúng mình xem TV đen trắng lại được cô giáo dạy từ xưa thành thử thật thà nhưng mà dốt. Cứ thích anh nào y rằng anh ý đi bán báo mà ghét anh nào y rằng anh ý nó giàu sụ lên. =))=))=))=))
Dân chủ cũng phức tộp nhỉ

cái trước thì cho điều trần rồi thôi, cái sau thì phải đòi bằng được vì do quan hệ cuốc tế nhiều tầng lớp.

Nhổ ra rồi nuốt lại nhanh thế thì nhân dân chúng em biết đường nào mà lần. =))=))=))

Marie Lee

Xe buýt
Hàn có bộ phim A Taxi Driver rất hay mô tả lại toàn cảnh cuộc nổi dậy ở Gwangju. Cụ nào quan tâm có thể tìm xem.
Em đã xem phim này rồi, phim rất là xúc động. Nói chung là các film về chiến tranh luôn làm người xem day dứt.

Khổ thân bọn Nhật, tạ tội mãi mà ko xong với Hàn chí phèo

Chẳng bù cho Mỹ điều trần cái là hết tội =))=))=))

XPQ

Xe cút kít
Hóa ra Hàn được như ngày hôm nay là công của Mỹ, Nhật . không phải công của dân chủ.

Vậy thì mấy ông dân Hàn chết trong cuộc nổi dậy oan quá nhỉ, cứ đòi Mỹ với Nhật nuôi, tội gì phải cách mạng dân chủ =))=))=))

Tư duy của bác trúc trắc phết! Mí lại ngay đọc còm của em mà bác chỉ lọc ra những chữ nào hợp ý bác để bác lý luận thì thực em oánh giá chả sai. Bảo làm sao!

Em khuyên bác kiếm cái mũ hay cái gì na ná cái nắp mà đậy vào. Tư duy của bác, mùi lắm!

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Hay thật ;)) một đống người chết nhưng kết tội năm 96 tha năm 97 ;)) nhân đạo quá
Hàn Quốc chuyện Tổng thống đi tù không hiếm, và có lẽ ở đó những người làm Tổng thống phải đi tù nhiều nhất trên Thế giới này...
Và nền tư pháp Hàn thì nổi tiếng về nghiêm khắc rồi.
Nên họ được thả năm 97 chắc cũng k phải liên quan vì họ đã từng là TT.

Menlor

Xe tải
Tư duy của bác trúc trắc phết! Mí lại ngay đọc còm của em mà bác chỉ lọc ra những chữ nào hợp ý bác để bác lý luận thì thực em oánh giá chả sai. Bảo làm sao!

Em khuyên bác kiếm cái mũ hay cái gì na ná cái nắp mà đậy vào. Tư duy của bác, mùi lắm!
So với cụ thì tư duy của em vẫn logic và thơm tho chán. Cụ có tình yêu nước nước Mỹ nồng đậm đến mức nấu với cả tấn cám nó vẫn nồng nặc =))=))=))

Menlor

Xe tải
LÃo tổng ở bển giờ lú lắm rồi ;)) cụ hỏi chuyện xa thế ai mà nhớ
Tổng thống còn thế, thảo nào bây giờ đám đệ nói tiếng Việt của mẽo còn bốc mùi nặng nề ;))

RongPhuongBac

Xe điện
Ấy da. Em trước xem 1 phim gì về Zombie Hàn. Trong đó Tổng thống Hàn còn nghe lời tham mưu của Tướng Tư Lệnh Mỹ. Gần cuối phim tổng thống Hàn mới bật tướng Mỹ ;))

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Cia này phải nhờ cụ Ngao5 thống kê và trình bày mới hiểu đc , chứ cụ chủ đưa thông tin lửng lơ , phí 1 topic hay

Gianthuong123

Xe tải
Hàn Quốc chuyện Tổng thống đi tù không hiếm, và có lẽ ở đó những người làm Tổng thống phải đi tù nhiều nhất trên Thế giới này...
Và nền tư pháp Hàn thì nổi tiếng về nghiêm khắc rồi.
Nên họ được thả năm 97 chắc cũng k phải liên quan vì họ đã từng là TT.
Thôi cụ tư pháp Hàn nghiêm khắc, cụ nhìn nó luận tội tổng thống nên nghĩ nó nghiêm khắc phải ko , chắc cụ chưa thấy dân Hàn chửi ngành tư pháp mình như chó .

HuyArt

Xe lăn
Ngày xưa, đọc được chữ in trên báo lần đầu tiên(rất nhỏ, khó đọc) chính là đọc về cuộc đàn áp dân chủ này, vì để tố cáo chế độ tư bản nên lời lẽ đanh thép lắm

Gianthuong123

Xe tải
Thì chính vì nó nghiêm nên nếu còn sai sót bị dân chửi thẳng mặt mà phải chấp nhận, điều đó ít ra cũng hơn chính chúng ta rồi
Thôi cụ vì nó phát triển nhanh nên xã hội và tư pháp nó ko theo kịp nhiều lỗ hổng , còn cụ nói nó nghiêm hình như cụ nhầm .
Còn vụ dân chửi vì sai sót , cụ nghĩ dân mình chửi ít à , kể cả chả hiểu luật chửi theo cảm tính dân mình đầy ra đó .

XPQ

Xe cút kít
So với cụ thì tư duy của em vẫn logic và thơm tho chán. Cụ có tình yêu nước nước Mỹ nồng đậm đến mức nấu với cả tấn cám nó vẫn nồng nặc =))=))=))

Tốt mà! Em mang tiếng bọ hung, rất khoái bác.

HuyArt

Xe lăn
Tấm ảnh này đang được truyền thông phương Tây lấy để nói quân đội Myanma thảm sát dân Miến. Vãi cho truyền thông Tây lông, tởm lợm hết chỗ nói.
Chắc + sản troll bọn truyền thông me tây đấy, kekeke
Lấy cái ảnh đàn áp ở Hàn Quốc năm 1980 đưa tin Myanma đàn áp dân chủ, sau đó tụt quần phản dame :D
Chứ tuyền thông tây lông làm gì đến mức ngu cầu kỳ như thế hả cụ?