[Funland] Cuộc đời sang trang mới.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cho em hỏi "nồi vung" ý cụ là sao ạ?
Ý cụ chê em như nào để em cải thiện. Chứ chuyện nhà em đưa lên đây là ý muốn góp ý của các cụ mợ lắm rồi.
Em nói thật là mợ hãy chuẩn bị sẵn 1 phương án khác. Không có trong ý muốn của mợ hiện nay. Và chắc không phải là sự muốn trong ý nghĩ của mợ.
- Níu kéo. Không phải là không thể thử. Nhưng không phải cứ thực hiện lấy được. Cái gì cũng có giới hạn. Có giới hạn cần phải vượt qua. Có giới hạn thì không nên. Và có giới hạn không thể vượt qua được.
--> Một phương án chuẩn bị sẵn (dù không hề muốn) cũng vẫn sẽ là điều nên làm. Chỉ vài ba, hay dăm tháng sau.... tình trạng như mợ, em có hiểu. Và cũng không phải không từng gặp, không phải không từng biết.
Khó mà nói rõ ra được. Vì cuộc sống riêng của người khác. Ta không tiện can thiệp vô. Và lúc này em thấy chế độ inbox riêng đang vô hiệu hóa. Nên chỉ nói được thế này...

LaziCat

Xe lăn
Em xin lỗi, mợ cũng rất ngu cơ. Tài sản chung hình thành trong hôn nhân thì chia đôi, nợ nếu cả hai cùng làm chung cũng chia đôi, nếu nợ chỉ do thằng ck làm nên thì tự đi mà trả.
Khi thấy gia đình lục đục thì ít nhất mợ nên nghĩ phải giữ cái đất và nhà để cho con. Chẳng may thằng ck của mợ nó có con khác và làm ăn thất bại thì mợ và các con cũng trắng tay à.
Mợ nuôi con nên không giữ cho mình thì ít nhất phải giữ cho con.
Đàn ông kiểu gì cũng nói được nhỉ? Trong hoàn cảnh này em nghĩ mợ ấy có muốn giữ cũng chả được. Chia đôi lấy nửa cũng không phải là dễ. Nếu chồng mợ ấy cũng được như cụ, để lại hết tài sản cho vợ thì mợ ấy cần gì lên đây than thở! Cho nên trước khi mắng người khác ngu cũng chưa chắc làm họ khôn hơn đâu nha, ở trong chăn mới biết chăn có giận!

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em nói thật là mợ hãy chuẩn bị sẵn 1 phương án khác. Không có trong ý muốn của mợ hiện nay. Và chắc không phải là sự muốn trong ý nghĩ của mợ.
- Níu kéo. Không phải là không thể thử. Nhưng không phải cứ thực hiện lấy được. Cái gì cũng có giới hạn. Có giới hạn cần phải vượt qua. Có giới hạn thì không nên. Và có giới hạn không thể vượt qua được.
--> Một phương án chuẩn bị sẵn (dù không hề muốn) cũng vẫn sẽ là điều nên làm. Chỉ vài ba, hay dăm tháng sau.... tình trạng như mợ, em có hiểu. Và cũng không phải không từng gặp, không phải không từng biết.
Khó mà nói rõ ra được. Vì cuộc sống riêng của người khác. Ta không tiện can thiệp vô. Và lúc này em thấy chế độ inbox riêng đang vô hiệu hóa. Nên chỉ nói được thế này...
Cụ đang khuyên gđ người khác ... tan nát với định kiến ông ck bất tài căn cứ vào việc đưa 4-5tr/ tháng mà không cần đọc nội dung tiếp theo là nhà cửa có công của ông ấy đấy (mợ kia còn xác nhận là trước kia có công to hơn do đó ông ấy chưa hẳn bất tài bản chất :)) )

NguyenAnhPhan

Xe container
Em xin lỗi, mợ cũng rất ngu cơ. Tài sản chung hình thành trong hôn nhân thì chia đôi, nợ nếu cả hai cùng làm chung cũng chia đôi, nếu nợ chỉ do thằng ck làm nên thì tự đi mà trả.
Khi thấy gia đình lục đục thì ít nhất mợ nên nghĩ phải giữ cái đất và nhà để cho con. Chẳng may thằng ck của mợ nó có con khác và làm ăn thất bại thì mợ và các con cũng trắng tay à.
Mợ nuôi con nên không giữ cho mình thì ít nhất phải giữ cho con.
Ấy mới có chuyện như hôm nay. Và chuyện của mợ ấy em biết (hay các cụ biết khi mợ ấy lập thớt này) đã hơi bị trễ rồi. Biết sớm, thì đã có cách tối ưu hơn.
--> Nói thật, em đã từng tư vấn cho vài trường hợp thế này. Và thậm chí nặng hơn. Đi xa hơn, căng thẳng, trì trệ hơn. Em không tiện nói ra mức độ đó ở đây.
** Quá khổ cho những người phụ nữnhuw vậy. Song vẫn có người còn cho rằng người phụ nữ phải thế này, thế kia nữa...vv...không hiểu mấy người đó nghĩ kiểu gì nhỉ ? Họ chém gió cho vui thôi à ?

Giodong2

Xe buýt
Chỗ inbox setting chỗ nào ạ?
Em đang tìm mở. Ko rõ cài đặt chỗ nào mà bị vô hiệu hoá nữa.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ đang khuyên gđ người khác ... tan nát với định kiến ông ck bất tài căn cứ vào việc đưa 4-5tr/ tháng mà không cần đọc nội dung tiếp theo là nhà cửa có công của ông ấy đấy (mợ kia còn xác nhận là trước kia có công to hơn do đó ông ấy chưa hẳn bất tài bản chất :)) )
Bản chất hay không nó cũng khác nhau từng giai đoạn trong cuộc đời mỗi con người. Hôm qua anh tốt : Công nhận qua anh tốt. Nay anh xấu: Chấp nhận thực tế nay anh xấu.
Mai anh đểu: Vậy ngày mai thấy anh xấu thì là anh xấu. Khách quan có sao công nhận vậy.
- Cụ có thể đọc thêm phần sau của còm đó. Và tính tới đoạn sau của câu chuyện đến giờ.
- Có mấy câu thế này, hay hay không tùy người nghĩ:
"Người ta có 3 điều không chán:
1.
2.
3. Nhìn một người đang sung sướng".

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Bản chất hay không nó cũng khác nhau từng giai đoạn trong cuộc đời mỗi con người. Hôm qua anh tốt : Công nhận qua anh tốt. Nay anh xấu: Chấp nhận thực tế nay anh xấu.
Mai anh đểu: Vậy ngày mai thấy anh xấu thì là anh xấu. Khách quan có sao công nhận vậy.
- Cụ có thể đọc thêm phần sau của còm đó. Và tính tới đoạn sau của câu chuyện đến giờ.
- Có mấy câu thế này, hay hay không tùy người nghĩ:
"Người ta có 3 điều không chán:
1.
2.
3. Nhìn một người đang sung sướng".
Cụ đang phân tích rất rạch ròi theo kiểu mua bán nhưng nhân danh tình người. Chẳng có vc đúng nghĩa nào khi ck làm ăn tốt thì ở còn khi ck làm ăn không tốt thì tính đường rút lui tốt nhất cho bản thân cả :))

Ánh Trần Fr

Xe tăng
Giodong2 :
Đầu tiên, tôi xin góp ý trước với mợ trên cơ sở các còm nhé.
Ở còm này:
Em gần giống vợ cụ. K phải vì k có nhu cầu mà chán k thèm nhu cầu. Em cần 1 người hiểu mình đồng hành cùng mình hơn. Và em ước giá mà ly hôn được chia tài sản con cái & phụ cấp như cụ. Nhà em mà ly hôn chia con xong chắc chồng đưa chưa đến 2tr. Em cũng gần bờ vực.
Mợ là 1 pn có xu hướng tự thân muốn làm "số 1", bướng bỉnh >> dễ gây căng thẳng, mâu thuẫn trong gđ & gây "mất hứng" cho qh vợ chồng. Nói chung, anh xã nhà mợ chắc đã dần biết tính mợ cho nên vừa "mất hứng yêu vợ" vừa phải gồng lên theo >>> tính gia trưởng tăng. Với lại, 2 vc mợ chắc là ở HN do vậy áp lực khác của cuộc sống không ít sinh ra 1 người chồng/cha cáu bẳn chỉ lo 1,2 việc chính là tính toán làm ăn đã hết sức rồi (hoặc cụ ấy phân công lao động theo quan niệm cũ là vợ kiếm tiền ít thôi - tập trung lo nhà cửa, con cái, nội ngoại...)
Lời khuyên: mợ thử tự nguyện nhũn nhặn, mềm mại nhận làm "số 2". Ví von đơn giản: coi lão ấy là cây cột trụ, mợ làm dây leo đùa gió nở hoa quanh cái cột trụ xem sao.
Thêm nữa, mợ cần tránh không để xảy ra tình trạng: "K phải vì k có nhu cầu mà chán k thèm nhu cầu". Chồng cũng như vợ đều có nhu cầu là rất tốt. Lên giường là bỏ hết tất cả bực bội về nhau, nếu thích xxx thì cứ tự nhiên mà hưởng thụ. Qua đó, vc dễ thương yêu, gần gũi, hiểu & quan tâm đến nhau. Hiểu rồi thì 2 bên tự biết điều chỉnh/thay đổi bản thân phù hợp

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ đang phân tích rất rạch ròi theo kiểu mua bán nhưng nhân danh tình người. Chẳng có vc đúng nghĩa nào khi ck làm ăn tốt thì ở còn khi ck làm ăn không tốt thì tính đường rút lui tốt nhất cho bản thân cả :))
Chắc cụ đang bỏ qua đoạn đối thoại của bợ chồng mợ ấy. Và trước đó, xa xa chút (mợ ấy đã nói từ đầu thread đến giờ)...
- Em thấy đúng với câu mà em trích dẫn khi nãy :
".......
3. Nhìn người ta sung sướng".
Người xưa nói "Kính nhi viễn chi"...
'-> Viễn Chi gì thì lại biết quá rõ cụ ạ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhiều người nói hay thật. Cách nghĩ chùy phải biết.
- Người ta hay thật hay không, lại không hẳn người ta đã biết ra làm vậy.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Chắc cụ đang bỏ qua đoạn đối thoại của bợ chồng mợ ấy. Và trước đó, xa xa chút (mợ ấy đã nói từ đầu thread đến giờ)...
- Em thấy đúng với câu mà em trích dẫn khi nãy :
".......
3. Nhìn người ta sung sướng".
Người xưa nói "Kính nhi viễn chi"...
'-> Viễn Chi gì thì lại biết quá rõ cụ ạ.
Em đã trả lời và hiển nhiên có đọc. Bỏ qua việc chỉ là 1 phía nhưng dù 1 phía vẫn không có đoạn nào cho thấy cụ kia bất tài, nếu làm ăn sẽ chắc chắn thất bại? Kinh tế gđ không tốt như xưa thì 1 là chấp nhận 2 là thay đổi nhưng mợ vk không muốn cả 2 thì nếu cụ là ck cụ gq ntn tốt hơn? Cụ thể cụ nhé, đừng lòng vòng :))

Giodong2

Xe buýt
Từ đầu chia sẻ đến giờ em chưa bao giờ nói chồng bất tài.
Ông cũng cố gắng trong khả năng đi làm thuê của mình. Gia đình vẫn êm ấm.
Em chật vật trong công việc, gia đình, tiết kiệm đóng góp, chăm sóc lo toan con cái...
Giai đoạn sau này em bỏ việc bương bả ra ngoài làm. Tạo thêm khá vốn, gom hết vào tài sản chung.
Và giờ em sạch tay ko còn gì của riêng mình. Gia đình em vẫn tự gánh.
Còn về chồng ra làm em có can ngăn vì giai đoạn này kinh tế khá nhạy cảm. Nên xảy ra xung đột liên miên & tâm trạng chồng như trên.

Chuyện của em là vậy.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Em có thằng bạn, vợ chống oánh cãi chửi nhau rồi bỏ nhau, cu bạn xách *** vào Nam sống. Hôm trước tết thấy ra thăm con ở ông bà ngoại xong hẹn em uống bia. Đang uống thì thấy đt thoại cu cậu có tin nhắn nguyên văn luôn: " Hai đứa vừa nhắn em anh ko ăn cơm trưa với chúng nó lại đi uống bia? em lại rảnh rồi, em ra ks tối qua chờ nhé."
buồn cười vãi cả đái.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Từ đầu chia sẻ đến giờ em chưa bao giờ nói chồng bất tài.
Ông cũng cố gắng trong khả năng đi làm thuê của mình. Gia đình vẫn êm ấm.
Em chật vật trong công việc, gia đình, tiết kiệm đóng góp, chăm sóc lo toan con cái...
Giai đoạn sau này em bỏ việc bương bả ra ngoài làm. Tạo thêm khá vốn, gom hết vào tài sản chung.
Và giờ em sạch tay ko còn gì của riêng mình. Gia đình em vẫn tự gánh.
Còn về chồng ra làm em có can ngăn vì giai đoạn này kinh tế khá nhạy cảm. Nên xảy ra xung đột liên miên & tâm trạng chồng như trên.

Chuyện của em là vậy.
Kinh tế khó khăn thì xung đột là không tránh khỏi nhưng như mợ nói thì chỉ là bộc phát chứ không phải quá trình do đó em nghĩ vc mợ sẽ vượt qua. Như còm ở trên mợ đã quyết định liều cùng ck 1 lần thì hãy cố mà tin tưởng vào ck 1 lần nữa, trên đời không có gì tự có do đó ck mợ đã cùng mợ làm được thì chắc chắn cũng đã suy nghĩ rất kỹ mới quyết định chấp nhận đánh đổi để thay đổi.

Parejo_10

Xe điện
Thớt cụ chủ thì ít cụ nào vào tư vấn. Thế nhưng có 1 mợ vào chia sẻ cái y như rằng :D
....

NguyenAnhPhan

Xe container
Em đã trả lời và hiển nhiên có đọc. Bỏ qua việc chỉ là 1 phía nhưng dù 1 phía vẫn không có đoạn nào cho thấy cụ kia bất tài, nếu làm ăn sẽ chắc chắn thất bại? Kinh tế gđ không tốt như xưa thì 1 là chấp nhận 2 là thay đổi nhưng mợ vk không muốn cả 2 thì nếu cụ là ck cụ gq ntn tốt hơn? Cụ thể cụ nhé, đừng lòng vòng :))
Em không có ý định lòng vòng với cụ. Vì em không thấy cần phải làm thế. Đàn ông làm sai : Chấp nhận biết sai. Và tự sửa. Được nhắc nhở còn tỏ vẻ thì không có gì nói thêm.
- Mấy lời nhận xét trên của cụ, thì có lẽ cụ đọc lại cả Thread cũng có khi.
- Em đọc nhiều còm của cụ, trong nhiều Thread, về nhiều đề tài...và em hiểu lí do. Cho nên em kính nhi viễn chi (không có ngoặc kép).
--> Vấn đề không chỉ 2 mặt. Và bỏ 1 phía thì coi như...
** Cụ hiểu. Em cũng dư hiểu. Mọi người tất nhiên không yên tâm rồi.
Đúng là "Nhìn người ta sung sướng" là có thật.