[Funland] Cuộc chiến với bệnh Gout

phammut

Xe tăng
Ớ, cái tus này lâu lắm rồi mà vẫn rôm quá. Báo cáo với các cụ em là chủ của tus này, và đã 5.5 năm trôi qua em vẫn miệt mài như vậy, chưa để đau lại 1 lần nào, bây giờ ăn uống thoải mái hơn rất nhiều rồi
Cám ơn bác lập tus và kiểm soát được bệnh, truyền cảm hứng cho anh em hội Gouter tuân theo phác đồ điều trị!

phammut

Xe tăng
Tầm này năm ngoái em xét nghiệm máu chỉ số Axit Uric 670, em uống Allopurinol 2 tháng nó xuống 470 sau đó uống tiếp 1 tháng nữa. Từ tháng 4 đến nay em không uống gì, cũng không xét nghiệm, đầu tháng 11 vừa xét nghiệm thì chỉ số là 755, cũng may là chưa bị đau khớp hay gout gì. Em lại mua Allopurinol uống được 10 ngày thì nó bị ngứa phát ban thế là dừng thuốc. Em đã đọc các loại thuốc tây, các loại thực phẩm chức năng nhưng thấy oải quá, thuốc tây thì tác dụng phụ, hại gan, thận, TPCN thì tốn tiền và quảng cáo láo là chính. Mỡ máu cũng cao toàn trên 6 phẩy, sỏi thận trái 7 ly, bia rượu thì thỉnh thoảng có vụ việc mới dùng tẹt ga. Cũng may là sáng em vẫn thể dục đều chạy và đi bộ 4 -5 km. Tóm lại, phải kéo thắt lưng, buộc miệng, tập và uống nước và loại gì đó chưa xác định chờ bác sĩ tư vấn.
Tình hình thế nào rôi bác!

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Bẩm các cụ. Em gần đây thi thoảng lúc uống rượu bia, ăn nhiều đạm thì thấy nhức mỏi khớp, còn lại thì thấy sk bình thường. Em đi làm xét nghiệm thì Axit Uric là 548, cũng vượt ngưỡng kha khá nhưng lúc bình thường Ko thấy bị đau gì, xin phép ra nhập thớt để học hỏi kinh nghiệm ạ!

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Bác sỹ thì kê của em 1 vỉ Colchicin uống 10 ngày sau đó thì uống Alopurinol 300mg trong 1 tháng. Hiện thì e chưa thấy đau hay gì nên sau khi đọc một lượt các comment trong thớt này đang tính điều chỉnh chế độ ăn trước xem sao thì có OK không các bác nhỉ. Hoặc nếu uống thì uống cả 2 hay chỉ cần uống Alopurinol thôi vì có colchicine nhiều tác dụng phụ quá và cháu cũng chưa bị đau gì

BlueBubble

Xe tải
Bác sỹ thì kê của em 1 vỉ Colchicin uống 10 ngày sau đó thì uống Alopurinol 300mg trong 1 tháng. Hiện thì e chưa thấy đau hay gì nên sau khi đọc một lượt các comment trong thớt này đang tính điều chỉnh chế độ ăn trước xem sao thì có OK không các bác nhỉ. Hoặc nếu uống thì uống cả 2 hay chỉ cần uống Alopurinol thôi vì có colchicine nhiều tác dụng phụ quá và cháu cũng chưa bị đau gì
Colchicine cụ uống khi gout cấp thôi, hiện như cụ thì chỉ cần uống Allopurinol 1 tháng rồi đi kiểm tra lại aixit uric xem thế nào rồi điều chỉnh chế độ ăn uống

ambdiep

Xe buýt
Bác chưa đau sao lại uống Colchicine nhỉ?
- Uống Alopurinol 100-200 là đủ rồi (zyluric)
- Kiêng.
Đừng để nó đau, đã đau là mệt đấy ah :(

phammut

Xe tăng
MÌnh nghĩ chưa đau thì ko cần Col, vì Col chỉ dùng cho đau cấp! cò BS kê mình 2 tháng Col 1mg liền cơ kèm Febu 80mg, sau đó 1 tháng Col 1/2mg và Febu 40mg, hiện đang uống tiếp 2 tháng cắt Col và Febu 40mg

Chỉnh sửa cuối:

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Bác chưa đau sao lại uống Colchicine nhỉ?
- Uống Alopurinol 100-200 là đủ rồi (zyluric)
- Kiêng.
Đừng để nó đau, đã đau là mệt đấy ah :(
Em ra hỏi mua thuốc thì cái Alopurinol thấy có 11k/vỉ hàng Nội. Loại này có OK không bác nhỉ, có cần tìm loại hàng ngoại hay loại nào tốt hơn Ko ạ!

ambdiep

Xe buýt
Em ra hỏi mua thuốc thì cái Alopurinol thấy có 11k/vỉ hàng Nội. Loại này có OK không bác nhỉ, có cần tìm loại hàng ngoại hay loại nào tốt hơn Ko ạ!
cụ nên nhìn liều 300, 200 hay 100 đã ah. Em nghĩ Alopurinol thì nội hay ngoại đều ok :D , có tiền xài hàng ngoại cho an tâm :D