[Funland] Cuộc chiến anh dũng của Hồng Quân Liên Xô

Friedrich II

Xe tải
Tại chân đồi Mamaev nợi đạt bức tượng Mẹ-Tổ quốc em nghe Tây đồn là cứ đàu xuống đất bất kỳ chỗ nào cũng chạm vào sắt thép phế liệu chiến tranh :P :P :P
Sư đoàn cận vệ số 13 của Romanstev cụ ạ, chỉ còn 320 người sống sót

Friedrich II

Xe tải
Chắc em nhớ theo sách lịch sử lớp 12 về quân số của Đức (SGK bơm vá kinh quá). Em mới check lại thì đúng là Đức ngoài chiến dịch Râu Hung thì tất cả đều thua kém Hồng quân về mặt quân số cả.

Đợt đó đánh rát, Chính phủ Liên Xô đều té về phía Đông cả. Em nhớ lúc đó cả Tổng tham mưu trưởng cũng rút, để lại cho anh phó, mới cấp Thiếu tướng là Vasilevski điều binh khiển tướng. Sau vụ này, Va thăng tiến ầm ầm, 13 tháng sau đã leo từ Thiếu tướng lên Nguyên soái.
Trung tướng cụ ạ

Friedrich II

Xe tải
Nếu như cụ nói thì phải đợi sau ngày 13/04/1945 LX mới được phép tuyên chiến thì mới ko vi phạm hiệp ước chứ. Vì đến lúc đó hiệp ước mới hết hiệu lực. Đằng này tuyên chiến từ 8/8/1945 thì rõ là vi phạm :)
Cụ nhầm, LX đã gửi công hàm là ko gia hạn

Hổ vồ

[Tịch thu bằng lái]
Chuikov là tư lệnh tập đoàn quân phòng thủ Stalingrad, tập đoàn quân 62
Cụ Chui cốp này cũng dạng tài năng. Dẫn một tập đoàn quân đánh khắp Nam Âu, lang thang từ nước này qua nước khác rồi cuối cùng hội quân tại Berlin đúng thời gian quy định.

One-77

Xe cút kít
Cụ Chui cốp này cũng dạng tài năng. Dẫn một tập đoàn quân đánh khắp Nam Âu, lang thang từ nước này qua nước khác rồi cuối cùng hội quân tại Berlin đúng thời gian quy định.
Vâng, tướng trận đúng nghĩa. Có cái là sau Chiến tranh thì quay sang bè phái, nhiều lần phê phán Zukov. Nhiều tướng lãnh, nguyên soái Liên Xô sau chiến tranh đã quay sang đả kích Zukov sau này tới những năm 1960s sau khi Zukov về hưu đều tới thăm và xin lỗi. Trong đó có cụ Chuikov, và đặc biệt là cụ Timosenco. Cụ Timosenco nếu không được Zukov bênh vực thì đã bị cụ Stalin xử giống cụ Pavlop từ năm 1941.

Hatha Yoga

Xe tăng
Nếu tính theo tỉ lệ số ngày thì đúng là Stalingrad nướng người ghê nhất lịch sử rồi. Cơ mà với em thì chết đói hay chết vì đạn cũng như nhau cả. Leningrad có tới 5,5 triệu người thương vong. Thật khủng khiếp!

Quá khủng khiếp ý chứ! Em nghe cụ nhà em kể lại mà đã thấy khiếp rồi! Thế nên từ đó, em thông cảm với những người đào ngũ. Thực sự ko phải ai cũng đủ gan đối mặt với cái chết như vậy.
Ý của cụ ấy là vào lúc LX nó cần nhất thì ko ai viện trợ nó. đến khi nó đã tự lực được rồi và đang phản công thì mới viện trợ.

Thì trước lúc Đức chiếm Tiệp Khắc. Liên Xô đang bận đề nghị với Anh - Pháp thành lập liên minh để ngăn Đức -> kết quả hiệp ước munich ra đời.
Khi Đức chiếm tiệp thì Liên Xô cũng chỉ tỏ ra quan ngại -> kết quả là Ba Lan té nước theo mưa, Anh thì ủng hộ bằng cách chuyển tiền của Tiệp sang cho Đức luôn.

lúc này thì nếu chống Đức thì Liên Xô sẽ phải chống lại cả châu âu luôn (bao gồm Anh, Pháp, Đức - Nếu là Cụ thì có dại đưa đầu ra để dồn dame cả châu âu như thế không) cho nên Liên Xô mới phải đi đàm phán với Đức. -> hiệp ước không xâm phạm lẫn nhau ra đời.

Nếu tính ra thì có trách là tại Liên Xô nó tuân thủ hiệp ước quá thôi. Chứ lươn một chút thì
Các bác có thể xem 18 tập phim tài liệu về Chiến tranh vệ quốc của LX, mỗi tập nói về 1 cuộc chiến khác nhau, bắt đầu từ Kế hoạch Barbarossa đến Berlin.
Sẽ có cái nhìn tổng quan hơn về WW2.
TRaanh Stalingrat ngang trận Verdun Fap thời war 1.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Hồi cuối tháng 8/1941, khi Hitler họp nội các, có viên ********* một bộ nào đó có nêu vấn đề sản xuất đồ mùa Đông cho lính Đức trên chiến trường Xô -Đức. Anh Hit còn gạt đi bảo ko cần. Chiến tranh sẽ kết thúc trước khi mùa Đông nước Nga kéo đến. Hậu quả là lính Đức chỉ có trang bị mùa hè để chống lại cái lạnh nước Nga.
Không chỉ lính chết rét mà xe không nổ được máy mới nguy.
Em đọc một lần ở đâu đó rằng Stalin bị bất ngờ khi Đức tấn công vì:
-không nghĩ Hitler và các tướng Đức lại dấn thân vào 2 chiến trườngở 2 phía Đông-Tây
-tình báo LX ở Đức liên tục thu thập các loại dầu nhớt Đức gửi về LX, LX phân tích các mẫuđó thì thấy chưa có loại nào chịu được nhiệt độ âm 20 cả, nghĩa là xe pháo của Đức sẽ không thể vận hành trong mùa Đông Nga, từ đó suy ra là Đức chưa thể đánh LX.
Nhưng Đức vẫn đánh.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nga công nghiệp hoá từ thời Pie đệ nhất và đã nhập khẩu công nghệ khoan dầu từ Đức, công nghệ vũ khí từ các nước châu Âu khác nên mới có súng trường Mosint-Nagant, xưởng Tula, các quân cảng .... Xít ta lin chỉ làm được một việc là bê máy chạy rõ xa và lắp lại rõ nhanh để chống Đức.
Tuy nhiên điều đó dẫn đến hệ luỵ là các trung tâm công nghiệp lại không tối ưu khoảng cách đến mỏ, dẫn đến tính giá vận chuyển sai, sai cái này thì tính sai béng thặng dư dù mạng đường sắt Nga rõ nhiều và dài. Điểm yếu này bộc lộ khi anh Chốp làm cải cách là lương thực thiếu tứ tung ngay dù trước đó chả có dấu hiệu gì.
Cụ nhầm.
Trước chiến tranh thì LX rất tích cực công nghiệp hóa, và học ngay từ người Đức rất nhiều, các nhà chế tạo máy bay Nga giao lưu học hỏi người Đức suốt những năm 193x.

rachfan

Xe container
-không nghĩ Hitler và các tướng Đức lại dấn thân vào 2 chiến trườngở 2 phía Đông-Tây
-tình báo LX ở Đức liên tục thu thập các loại dầu nhớt Đức gửi về LX, LX phân tích các mẫuđó thì thấy chưa có loại nào chịu được nhiệt độ âm 20 cả, nghĩa là xe pháo của Đức sẽ không thể vận hành trong mùa Đông Nga, từ đó suy ra là Đức chưa thể đánh LX.
Nhưng Đức vẫn đánh.
Cái này mới à nha.
Cụ có nhớ cụ đọc được tin này ở đâu không?

Hatha Yoga

Xe tăng
Trận Verdun chắc là chết nhanh hơn vì lính bị lùa vào súng máy hay bãi pháo. Chết nhanh quá nên không "ác liệt" bằng!
Biển người phỏng cụ, quá dã man.

Trận Stalingrat tranh nhau từng m đất, từng căn nhà.

One-77

Xe cút kít
Nhưng Đức vẫn đánh.
Bọn nó buộc phải để các phương tiện cơ giới nổ máy suốt ngày đêm cụ ạ :)

mitdac1819

Xe điện
Mấy cái này đọc wiki tiếng Việt hay hơn. Trận Smolensk dĩ nhiên LX thất bại nhưng rút được đa số lực lượng khỏi vòng vây và gây thiệt hại rất lớn cho Đức khiến việc Đức tấn công Moskva chậm lại.

Trận Moscow chậm là do a Le chuyển quân về giải quyết pgq Tây Nam ở Kiev, đây là trận thua lớn nhất của hồng quân, do a Xít không cho rút về bên kia sông, nên 600000 quân Xô Viết bị bắt làm tù binh, đầu năm 42, cũng do a Xít tưởng 1 đập ăn quan, giải phóng Khackov lần 1, bị anh Le cho ăn đủ, LX không sụp là nhờ hồng quân chiến đấu đến cùng, và Stalingrad không thất thủ, và do a Le quá tham, không tập trung binh lực mà lại chia quân 2 đường, nên không đủ sức dứt điểm Stalingrad

mitdac1819

Xe điện
Vâng, tướng trận đúng nghĩa. Có cái là sau Chiến tranh thì quay sang bè phái, nhiều lần phê phán Zukov. Nhiều tướng lãnh, nguyên soái Liên Xô sau chiến tranh đã quay sang đả kích Zukov sau này tới những năm 1960s sau khi Zukov về hưu đều tới thăm và xin lỗi. Trong đó có cụ Chuikov, và đặc biệt là cụ Timosenco. Cụ Timosenco nếu không được Zukov bênh vực thì đã bị cụ Stalin xử giống cụ Pavlop từ năm 1941.
Kụ nhầm nhé, ông Konev chứ không phải Timoshenco. Nói chung mâu thuẫn đều là do trận Beclin thôi, ô Chuikov và Konev không được nhận hào quang ấy, nên mâu thuẫn với Zukov

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Konev mới là người đả kích zukov kinh nhất.
Kụ nhầm nhé, ông Konev chứ không phải Timoshenco. Nói chung mâu thuẫn đều là do trận Beclin thôi, ô Chuikov và Konev không được nhận hào quang ấy, nên mâu thuẫn với Zukov
Cụ đúng rồi, Konev đc Zhukov cứu về sau lại phê phán đả kích Zhukov nhiều nhất

One-77

Xe cút kít
Vâng, Konev hay Timosenko em ko nhớ rõ, một trong hai ông đó và Chuikov có mâu thuẫn , đả kích Zukov, Konev còn ngồi ghế Chánh án toà án binh để xử vụ Zukov bị tố cáo biển thủ chiến lợi phẩm của Đức nữa.

Anhnv3

Xe buýt
Nước Nga năm nào cũng duyệt binh thì phải. Ăn mày dĩ vãng.
Ko có đám ăn mày dĩ vãng đấy giờ đây cụ ko ngồi đây chém gió đc đâu. Nếu cụ rút súng lục băns vào lịch sử...