[Funland] Cuộc chiến anh dũng của Hồng Quân Liên Xô

kientrunganh

Xe buýt
Hiện tại phũ phàng thì phải nâng cao quá khứ để bù đắp thôi. Có điều cứ sống mãi với quá khứ thì cũng khó mà tiến lên được.
Thế à, thế sao tt tây lông ngày đêm phải tuyên truyền cướp công thằng a Le của quán dân Lx thế. Chắc sau vụ covid lộ ra hiện tại phụ phàng quá à

Spike

Xe tăng
Hitler dự kiến đánh trong 6-8 tuần thôi cụ, nên trễ 2 tháng cũng ko sao. Sau Hồng quân trụ vững quá nên phải kéo dài kế hoạch sang tháng 11 nhưng vẫn ko lại.

Đức tung 5,5 triệu quân, hơn gấp đôi Hồng quân lúc đó và là lực lượng viễn chinh mạnh nhất lịch sử để đánh nhanh mà cụ.
Trễ 8 tuần là do điên lên đi dạy cho Nam Tư một bài học và sau đó thì các tướng lĩnh của Hitler như Halder - Tham mưu trưởng của Lục quân đã nhận định. 2 tháng chậm là dính ngay vào mùa đông LX nên không thể tiến được.

One-77

Xe cút kít
Không phải thế đâu cụ ợ.

Ngay năm 1939 LX và Nhật đã đánh nhau kịch liệt ở Khalkhin-Gol nên nếu không có tin của Sorge thì Stalin bạo tay mấy cũng không dám rút quân từ Viễn đông về.

Nói chung, không có một mẩu tin nào chỉ có vài dòng mà thay đổi hẳn chiến cuộc như tin của Sorge.
Nếu cụ đọc Hồi ký của Zuvkov, cuốn “nhớ lại và suy ngẫm” và tìm hiểu hai trận chiến cụ nêu trên sẽ thấy trang bị HQ ở Viễn Đông rất lạc hậu, Đạo quân đó quả thực có rút bớt về mặt trận Xô-Đức (rút khoảng 40/tổng số 80 sư đoàn) nhưng chỉ rút về để nướng ở cuộc phòng thủ Smolensk và phòng thủ Moskva thôi cụ ạ. Không có nhiều tác dụng đâu.
Bản tin của Sorge tác dụng lớn nhất là trấn an được SKAVTA để mọi nguồn nhân lực (tướng lĩnh) chỉ tập trung cho mặt trận Xô -Đức thôi

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ toàn nhắc đến Pie chứ thật ra Stalin cũng chính là 1 thiên tài kinh tế đấy. Thời Stalin LX có nhà máy ô tô lớn nhất thế giới do chuyên gia Ford giúp xây dựng, nói chung là huy động tinh hoa thế giới về giúp. Có luôn nhà máy xe tăng lớn nhất thế giới (Nhà máy xe lửa Ural) mà bây giờ vẫn lớn nhất thế giới, sản xuất xe tăng bằng toàn bộ các phần còn lại của thế giới cộng lại.

Pie thì cũng tốt nhưng thời Pie chưa vươn lên top thế giới được.

Nói về việc di tản nhà máy, bê thì dễ thôi nhưng mỏ than, mỏ sắt làm sao bê đi được? Nhưng Stalin tính trước hết rồi, mở mang công nghiệp vùng Ural, tìm các mỏ mới, lập nên những thành phố công nghiệp huyền thoại: Sverdlov, giờ gọi là Yekaterinburg (được coi là thủ đô thứ 3 của nước Nga); Stalingrad, Chelyabinsk (thành phố xe tăng)
Ăn nhau là cái máy tàu thuỷ thì chả thấy làm, xe tăng phải kèm máy kéo mới bền, cái này nhớ đâu bên Kharkov (Ukr) mới siêu.

redflame

Xe tăng
55-45 là tỷ lệ ở thời điểm nào
1941-1943 đúng là nước Nga cần mặt trận thứ 2 để chia sẻ thật. Vì đuối sức qua một loạt trận đánh đẫm máu.
Từ 1943 trở đi thì khác nhé, mở cũng đc, ko mở cũng đc
Ông cứ bi bô rồ này rồ nọ, tôi hỏi sao bọn kia ko mở mặt trận thứ 2 năm 1941-42???
Nếu không mở mấy ông Ivan lại chén cả châu Âu à. Sau trận Kursk là các cậu Trục khó trở lại lợi hại rồi. Nhưng công bằng mà nói thì có MT thứ 2 Nga cũng dễ thở hơn nhiều

Hatha Yoga

Xe tăng
1941-1943 đúng là nước Nga cần mặt trận thứ 2 để chia sẻ thật. Vì đuối sức qua một loạt trận đánh đẫm máu.
Ông cứ bi bô rồ này rồ nọ, tôi hỏi sao bọn kia ko mở mặt trận thứ 2 năm 1941-42???
Bọn Anh - Fap đánh trên sân nhà Fap còn thua sml, trận Dunkirk hơn 30 vạn quân đm suýt bị Đức nghiền thành cám, phải điều cả tàu buôn, tàu cá đến cứu qua eo Dover. Thủ trên sân nhà đã nát như cám rồi còn đòi đổ bộ thì làm bia tập bắn cho Đức thôi, trận D-day đánh với lính già yếu và lính hạng 2 của Đức còn há mồm mới lên bãi biển được.

Phục Quy

Xe tăng
Lúc đấy muốn mở thì mở ở đâu nổi hả cụ ? Pháp , Bỉ , Hà Lan những vị trí đắc địa có thể đổ quân được đã bị chiếm . Anh lúc đấy không có Mỹ bơm vũ khí , hàng hóa thì sức mình cũng chẳng lo nổi chứ lo cho ai nữa , Pháp thì coi như đã phế rồi .
Năm 1942 thì Đồng Minh cũng đã đổ bộ lên bãi biển Dieppe của Pháp và bị tổn thất nặng phải rút lui .
Cái Dday cũng phải chuẩn bị vài năm và đợi Đức suy sụp mới mở được đấy

Hatha Yoga

Xe tăng
Nếu không mở mấy ông Ivan lại chén cả châu Âu à. Sau trận Kursk là các cậu Trục khó trở lại lợi hại rồi. Nhưng công bằng mà nói thì có MT thứ 2 Nga cũng dễ thở hơn nhiều
Lúc đó LX đà thắng trẻ che rồi, không mở cũng kéo dài thêm vài năm và LX die thêm vài triệu mạng nữa thôi. Mở trước lúc quân Đức đến cửa ngõ Moscova và trong lúc Stalingarat bị bao vây thì mới là mở.

Đá sỏi

Xe buýt
Cái này chưa hẳn đúng.
Von Manstain là danh tướng bậc nhất của Đức tại mặt trận Xô-Đức hoàn tòn nhất trí với kế hoạch Blau (là kế hoạch của chiến cuộc Xuân - Hè 1942).
Cái sai lớn nhất ở đây ko phải là độ húng của anh Hít mà là Bộ Tổng tham mưu Đức đánh giá sai về khả năng hồi phục của Hồng quân sau trận Moskva (tuy trận này HQ thắng nhưng thiệt hại gấp nhiều lần Đức kể cả về quân số lẫn trang thiết bị).
Em chém thôi, đúng sai gì :P
Trong WW2, Von Manstein tuy giỏi nhưng vẫn thuộc dạng tướng cấp thấp, không thể có cái nhìn bao quát toàn diện. Có hai lý do:
Một là văn hóa chiến trận của bọn phương Tây coi việc chiếm được thủ đô là toàn thắng nên việc anh Hít dốc lực vào Mát là có thể hiểu được và châm chước cho anh.
Hai là, cái này không thể tha thứ cho anh Hít bởi anh quá thuộc bài của Clausewitz khi xem "Chiến tranh là sự tiếp nối chính trị bằng một phương tiện khác', thế nên các chiến dịch bên cạnh các mục tiêu quân sự còn có các mục tiêu chính trị. Bởi vậy nên khi cụ xem lại WW2, cụ sẽ thấy người Đức có rất nhiều điều phi lý, không phù hợp về mặt quân sự nhưng yếu tố chính trị là cực quan trọng, trận Stalingrat là một ví dụ sinh động.

Hatha Yoga

Xe tăng
Lúc đấy muốn mở thì mở ở đâu nổi hả cụ ? Pháp , Bỉ , Hà Lan những vị trí đắc địa có thể đổ quân được đã bị chiếm . Anh lúc đấy không có Mỹ bơm vũ khí , hàng hóa thì sức mình cũng chẳng lo nổi chứ lo cho ai nữa , Pháp thì coi như đã phế rồi .
Năm 1942 thì Đồng Minh cũng đã đổ bộ lên bãi biển Dieppe của Pháp và bị tổn thất nặng phải rút lui .
Cái Dday cũng phải chuẩn bị vài năm và đợi Đức suy sụp mới mở được đấy
Chuẩn cụ, chuẩn bị vài năm giời và nghi binh các kiểu, Đức tàn hơi rồi mà còn khó như thế, đổ năm 41 thì chuẩn tự sát.

mitdac1819

Xe điện
Đến năm 43, tại hội nghị teheran, Stalin vẫn kêu gọi đồng minh mở mặt trận thứ 2 ở Tây âu, và đi đến thống nhất mặt trận thứ 2 vào tháng 5 năm 44. Năm 43, đồng minh đã đổ bộ lên Italia và gần như loại bỏ được đồng minh này của Đức, cùng năm này lực lượng Đức và đồng minh ở châu Phi đầu hàng, trên biển và trên không, các lực lượng không hải quân của Đức bị bóp ghẹt bởi đồng minh, chính vì lý do đó mà trong ngày D-day gần như không thấy hải quân và không quân Đức can thiệp gì vào quá trình đổ bộ. Cuồng quá sẽ khiến lý trí trở nên mù quáng, phủ nhận hoàn toàn như truyền thông Phương Tây thì lố bịch, nhưng nhận cả về mình như Lx thì cũng buồn cười. Năm 40, khi Pháp sụp đổ, Mỹ chưa tham chiến, dù gần như chỉ còn 1 mình, Đức tỏ ý muốn đàm phán hòa bình, nhưng nước Anh vẫn quyết chiến. Năm 40, nếu Anh đồng ý hoà với Đức, thì kết cục cuộc chiến chưa biết thế nào đâu cụ nhé

Đá sỏi

Xe buýt
Bàn về thế chiến 2, mọi người cứ bảo anh Hít là thằng đầu têu. Nhưng nhìn nhận toàn diện, thì thật ra thằng đầu têu WW2 là thủ tướng Anh Chamberlain. Thằng cha này là người của đảng Bảo thủ nhưng *** có khí chất của người bảo thủ chút nào. Hiệp định Munich là vết nhơ đen tối của nước Anh mà các đời thủ tướng Anh sau này đều xấu hổ khi nhắc tới

vừa đi vừa láii

Xe container
Trong WW2, Von Manstein tuy giỏi nhưng vẫn thuộc dạng tướng cấp thấp, không thể có cái nhìn bao quát toàn diện. Có hai lý do:
Một là văn hóa chiến trận của bọn phương Tây coi việc chiếm được thủ đô là toàn thắng nên việc anh Hít dốc lực vào Mát là có thể hiểu được và châm chước cho anh.
Hai là, cái này không thể tha thứ cho anh Hít bởi anh quá thuộc bài của Clausewitz khi xem "Chiến tranh là sự tiếp nối chính trị bằng một phương tiện khác', thế nên các chiến dịch bên cạnh các mục tiêu quân sự còn có các mục tiêu chính trị. Bởi vậy nên khi cụ xem lại WW2, cụ sẽ thấy người Đức có rất nhiều điều phi lý, không phù hợp về mặt quân sự nhưng yếu tố chính trị là cực quan trọng, trận Stalingrat là một ví dụ sinh động.
Cụ nói người Đức có nhiều điều phi lý ??? Lần đầu tiên em được nghe như vậy: Thế người nào chuẩn chỉ hơn người Đức vậy cụ ? :))

Trận Stalingrad cụ bảo là không phù hợp về mặt quân sự ? Cụ khai sáng thêm cho em với. Thanks cụ ;))

One-77

Xe cút kít
Cụ có biết cha đẻ của kế hoạch đánh chiếm Hà Lan, Bỉ, Pháp là ai ko? Cụ có biết vị trí chiến lược của Stalingrad như nào ko?
Cụ nói rằng Von Manstain là tướng lĩnh cấp thấp và ko nhìn được bao quát toàn diện là ko đúng đâu, và cụ bảo Đức dồn sức chiếm Stalingrad là phục vụ mục tiêu chính trị cũng không đúng nốt ( mặc dù Hít có muốn chiếm TP mang tên Stalin để làm nhụt ý chí nguqoqif Nga thật).
Em không hề thấy người Đức có bất cứ điều phi lý nào trong suốt cuộc chiến trừ các mệnh lệnh cấm rút lui của Hítler, đặc biệt lệnh cấm Paulus rút khỏi Stalingrad

Đá sỏi

Xe buýt
Cụ nói người Đức có nhiều điều phi lý ??? Lần đầu tiên em được nghe như vậy: Thế người nào chuẩn chỉ hơn người Đức vậy cụ ? :))

Trận Stalingrad cụ bảo là không phù hợp về mặt quân sự ? Cụ khai sáng thêm cho em với. Thanks cụ ;))
Cụ lại mở đường cho em chém rồi..hehe.. tks cụ.
Cụ cho rằng người Đức thuần lý tính sao? Lý tính chỉ là để chém gió thôi, chứ khi hành động thì người ta tuân theo thực tiễn. Trong binh thư từ bao đời nay luôn, trang đầu tiên luôn nhắc về tính hay thay đổi, diễn tiến bất thường ngoài dự liệu của kế hoạch tác chiến. Cái đó là do người ta không bao giờ có thể ước tính và phán đoán đúng hành động của đối phương.
Sự phi lý của anh Hít là: Đức - trước trận Moscow - vang danh thiên hạ về oánh nhanh thắng nhanh với tank là mũi nhọn. Nhưng kể từ sau trận Mos, các kế hoạch tác chiến dạng đó không còn phù hợp nữa, ngay cả khi người Đức vẫn có vài trận thắng lớn đầu 42. Thời tiết và quan trọng hơn là người Nga đã nghĩ ra được cách khắc chế tăng Đức và sử dụng T34-76 quá hay khi Flak 88 bắn không xuể :P và các loại tank Mark và Panther đời đầu quá mong manh trước pháo 76. Sau 42, người Đức có thay đổi nhưng không kịp rồi bới xe tăng có thể đẻ nhanh được, chứ người thì không.

Trận Staningrat không phù hợp về mặt quân sự ở chỗ, người Đức bị sa vào đô thị chiến trong khi họ có thể đi vòng qua. Cái này các anh Đức phải học Xuân Lộc chiến của các bác nhà em

Đá sỏi

Xe buýt
Cụ có biết cha đẻ của kế hoạch đánh chiếm Hà Lan, Bỉ, Pháp là ai ko? Cụ có biết vị trí chiến lược của Stalingrad như nào ko?
Cụ nói rằng Von Manstain là tướng lĩnh cấp thấp và ko nhìn được bao quát toàn diện là ko đúng đâu, và cụ bảo Đức dồn sức chiếm Stalingrad là phục vụ mục tiêu chính trị cũng không đúng nốt ( mặc dù Hít có muốn chiếm TP mang tên Stalin để làm nhụt ý chí nguqoqif Nga thật).
Em không hề thấy người Đức có bất cứ điều phi lý nào trong suốt cuộc chiến trừ các mệnh lệnh cấm rút lui của Hítler, đặc biệt lệnh cấm Paulus rút khỏi Stalingrad
Cụ không biết mối liên kết chặt chẽ giữa chính trị và quân sự rồi. Em nói cụ nghe, lệnh cho Paulus không được rút lui là một mệnh lệnh sáng suốt về chính trị đấy cụ ạ. Phải có lệnh như thế nên quân anh Xít phải mất 4 năm mới lấy lại được phần lãnh thổ Liên Xô bị anh Hít nuốt trong 150 ngày.
Còn von Manstein thì cụ xem lại các thống chế và tướng lĩnh Đức nhé. Em ngại gõ.

One-77

Xe cút kít
Cụ không biết mối liên kết chặt chẽ giữa chính trị và quân sự rồi. Em nói cụ nghe, lệnh cho Paulus không được rút lui là một mệnh lệnh sáng suốt về chính trị đấy cụ ạ. Phải có lệnh như thế nên quân anh Xít phải mất 4 năm mới lấy lại được phần lãnh thổ Liên Xô bị anh Hít nuốt trong 150 ngày.
Còn von Manstein thì cụ xem lại các thống chế và tướng lĩnh Đức nhé. Em ngại gõ.
Vâng. Cụ nói vậy là em hiểu ạ.
Và những người có đọc và nghiên cứu về WW2 cũng hiểu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Đá sỏi

Xe buýt
Nói riêng về trận Staningrat.
Thất bại của anh Hít ở Staningrat là thất bại về mặt chiến lược quân sự. Sau 41, nếu anh Hít lập phòng tuyến trên các vùng đất chiếm được. Dồn quân về cánh Nam thì kavka ở trong tay của ảnh nhưng thực tế là số lượng quân ở cánh này không đủ lớn, lại sa vào đo tjhij chiến thì bao nhiêu quân cho đủ. ngay cả khi với số quân đó, anh Hit chiếm được Staningrat thì ảnh cũng chẳng chạm được vào vùng kavka, Không vào được Kavka thì chiếm Staningrat làm cái quạt

Đá sỏi

Xe buýt
Vâng. Cụ nói vậy là em hiểu ạ.
Và những người có đọc và nghiên cứu về WW2 cũng hiểu ạ.
Whoa... em không biết cụ và những người có đọc và tìm hiểu về WW2 hiểu lời em nói theo cách nào (tiêu cực or tích cực) nhưng khi tìm hiểu về nó, em thích hiểu theo cách của em hơn. Dưới trướng anh Hít, có một nhân vật đại tài mà nếu không có ông ta, anh Hít thua từ trong trứng nước. Cụ có biết là ai không?

vừa đi vừa láii

Xe container
Whoa... em không biết cụ và những người có đọc và tìm hiểu về WW2 hiểu lời em nói theo cách nào (tiêu cực or tích cực) nhưng khi tìm hiểu về nó, em thích hiểu theo cách của em hơn. Dưới trướng anh Hít, có một nhân vật đại tài mà nếu không có ông ta, anh Hít thua từ trong trứng nước. Cụ có biết là ai không?
Chắc là anh Đá Sỏi quá =))