[Funland] Cuộc chiến anh dũng của Hồng Quân Liên Xô

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Nga viễn chinh dở ẹt. Toàn thua
Đánh sân nhà bao giờ cũng dễ hơn sân khách nhiều cụ ạ
Nó viễn chinh dở ẹt thì làm thế nào mà từ một vùng bé tí ở Moscow mà thành nước lớn nhất thế giới vậy cụ?

kienvinh

Xe lăn
Vn đánh thuê cho bọn nó thôi, tự đánh tuổi gì. Đến viên đạn làm còn chưa nên hồn.
VN chiến tranh liên miên, nhẽ công nghiệp chiến tranh phải xuất sắc mới phải. Rồi có cái gọi là "spill effect", làm mấy cái dân dụng như xe hơi, tầu điện quá đơn giản.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
VN chiến tranh liên miên, nhẽ công nghiệp chiến tranh phải xuất sắc mới phải. Rồi có cái gọi là "spill effect", làm mấy cái dân dụng như xe hơi, tầu điện quá đơn giản.
Bất cứ nước nào cũng cần một khoảng thời gian đủ dài để xây dựng công nghiệp cơ bản. VN ko hề có giai đoạn đó thì công nghiệp chiến tranh xuất sắc kiểu gì cụ?

Giờ cụ thử kể cho em nghe nước nào đi từ phong kiến lên hình thái hiện đại mà ko có 1 khoảng thời gian 40-50 năm xây dựng công nghiệp cơ bản, phải đánh nhau liên miên mà vẫn có công nghiệp chiến tranh tốt? Một nước thôi cũng đc!

Còn nói về thời phong kiến thì tầm thời Hồ, nước mình cũng có súng bắn rất tốt, thuộc loại mạnh lúc đó. Đây là bài luận của 1 nghiên cứu sinh ở ĐH Quốc gia Singapore mà em có đọc đc.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Bàn về lịch sử thôi các cụ ạ, đừng phán xét những con người của lịch sử cho đỡ phải cãi nhau.
Napoleon hay Churchill, Roosevelt, Stalin hay Putin, Mao chổi xể... như nhau hết cả ý mà.
À em bổ sung thêm vào danh sách cả Hitler, Mussolini, bố con Bush, vợ chồng Bill nữa :)

Họ đều có lí khi làm những việc đó, vì nó tốt cho gia đình, quốc gia, đế chế mà họ phụng sự và theo đuổi, tất nhiên có người đc lợi thì sẽ có người là nạn nhân

goodbyept

[Tịch thu bằng lái]
Nó viễn chinh dở ẹt thì làm thế nào mà từ một vùng bé tí ở Moscow mà thành nước lớn nhất thế giới vậy cụ?
TQ cũng to oành ra đấy cụ. Em thấy chả ai bảo Hán tộc giỏi viễn chinh cả
Tằm thực và đồng hóa vùng ráp gianh nó khác xa viễn chinh chứ.
Viễn chinh khó là do vấn đề tổ chức hậu cần

Alexandre Ciskob

Xe điện
Giờ cụ thử kể cho em nghe nước nào đi từ phong kiến lên hình thái hiện đại mà ko có 1 khoảng thời gian 40-50 năm xây dựng công nghiệp cơ bản, phải đánh nhau liên miên mà vẫn có công nghiệp chiến tranh tốt? Một nước thôi cũng đc!
Theo em thì Hàn Quốc có 1 vài điểm khá giống VN mình.
Trước đây cũng là nước phong kiến, cũng bị các triều đại Hán tộc chèn ép mạnh, cung phụng đủ kiểu chả khác VN.
Đến những năm WW2 thì cũng vẫn giống nhau vì cùng bị Nhật đô hộ chiếm đóng, đến năm 1953 mới hơi khác VN 1 chút, coi như họ được hoà bình trước mình 22 năm (1953 và 1975), đến giờ thì em thấy công nghiệp nặng của Hàn khá mạnh, 1 số mảng lên đến top đầu thế giưới rồi (đóng tàu, cn máy thuỷ).
Nếu làm tốt như họ, thì VN hiện giờ phải tương đương Hàn QUốc năm 1998 rồi, nhưng hình như mình vẫn chưa bằng nó

cocsku

Xe cút kít
Nước ta chiến tranh liên miên, nhưng trình độ pt xã hội chưa đạt đến mức có thể nuôi dưỡng được các cuộc chiến tranh đó. Hết ct ta lại trở về với thực tại, trình độ xã hội, dân trí quá thấp lại bị lệch lạc, thù hận do chiến tranh kéo dài.

QueViet

Xe tăng
Các cụ nghĩ bên chiến thắng là hay trả thù bậy bạ với phụ nữ là hoàn toàn không đúng với các nc XHCN trươc đây. Tại sao em nói vậy, vì các nước này trong chiến tranh có tinh thần và lý tưởng "Rất cao đẹp" luôn luôn nghĩ về người yêu, người vợ, bu,,, ở nhà nên không có việc hãm hiếp đại trà phụ nữ nc thua trận hoặc đang đánh nhau. Nói lính LX hiếp pn Đức là không đúng. Ví dụ lính TQ Mao cũng không để lại tai tiếng, VN giải phóng SG cũng không có tai tiếng, VN vào CPC cũng vậy. Các cụ có bao giờ nghe chuyện CCB về kể vào GPSG tao tẩn mấy con không?. Lĩnh Mỹ thì khác vào SG thì con lai đầy, trực thăng chở gái ra chiến trường, chuyên gia Thụy điển ở Bãi Bằng chở gái bằng xe máy loạn phố HN nhưng chuyên gia LX và các nc XHCN trước đây sang VN thì hầu như ko có chuyện trai gái. Tất nhiên nhỏ lẻ cũng có người lính bên chiến thắng làm bậy nhưng bị phát hiện là ra tòa án binh ngay, riêng VN ở chiến trường K cũng bắn vài chiến sĩ rồi. Yêu lấy làm vợ thì ko nói trong th này.
Chuyện trai gái, làm tiền kiếm ăn , cưỡng bức trong chiến tranh mà bác tin rằng lính phe XHCN được giáo dục tốt không có chuyện ấy đâu thì không đúng: đối với các nước Âu châu thời 1945 bác có nắm được chứng cứ không ? còn trong chiến tranh biên giới phía Bắc 1979, tội của lính TQ đối với VN thì truyền thông đã đưa đủ cả nên bác xem lại ý của mình nhé

poiuy

Xe ba gác
Theo em thì Hàn Quốc có 1 vài điểm khá giống VN mình.
Trước đây cũng là nước phong kiến, cũng bị các triều đại Hán tộc chèn ép mạnh, cung phụng đủ kiểu chả khác VN.
Đến những năm WW2 thì cũng vẫn giống nhau vì cùng bị Nhật đô hộ chiếm đóng, đến năm 1953 mới hơi khác VN 1 chút, coi như họ được hoà bình trước mình 22 năm (1953 và 1975), đến giờ thì em thấy công nghiệp nặng của Hàn khá mạnh, 1 số mảng lên đến top đầu thế giưới rồi (đóng tàu, cn máy thuỷ).
Nếu làm tốt như họ, thì VN hiện giờ phải tương đương Hàn QUốc năm 1998 rồi, nhưng hình như mình vẫn chưa bằng nó
Không phải tự ti nhưng rõ ràng người VN rất ít người có năng khiếu làm ăn kinh tế ở tầm làm ăn lớn. Có lẽ do văn hóa lúa nước quá lâu đời nên thế. Ngay cả thời trước 1975, kinh tế TBCN ở miền Nam có phát triển nhưng phần lớn vẫn là tư bản Hoa kiều.

XSim

Xe container
Chỉ chiến tranh không thì chưa đủ để công nghiệp quốc phòng phát triển. Cả thế giới thời phong kiến đánh nhau liên miên mà công nghệ có phát triển mấy đâu cụ.

Ngay như VN hiện tại, muốn phát triển công nghiệp quốc phòng thì phải có đầu tư trước, tức là phải tăng chi quốc phòng cụ ạ :D

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện trai gái, làm tiền kiếm ăn , cưỡng bức trong chiến tranh mà bác tin rằng lính phe XHCN được giáo dục tốt không có chuyện ấy đâu thì không đúng: đối với các nước Âu châu thời 1945 bác có nắm được chứng cứ không ? còn trong chiến tranh biên giới phía Bắc 1979, tội của lính TQ đối với VN thì truyền thông đã đưa đủ cả nên bác xem lại ý của mình nhé
Lính TQ thì nó không chỉ hiếp, mà chính sách của nó là SÁT PHU, rồi mới HIẾP PHỤ!

XPQ

Xe cút kít
Hít còn định bắt Liên Xô đầu hàng trong 2 tháng kể từ ngày 22/6/1941 cụ ạ. Mấy thằng Mẽo với Anh còn dụ đoán LX đầu hàng sau 2 tuần kể từ khi Tập đoàn quân Tây của Pavlop bị xoá sổ ( ngày 28/6/1941).
Ngày 16/11/1941 Hít còn định biến Mát cơ va thành cái hồ và vĩnh viễn chôn vui bọn đỏ.
Nhiều kịch bản lắm. Nhưng tóm lại em đánh giá ko có Mẽo, Anh và Nhật đánh Viễn Đông của Liên Xô... Liên Xô vẫn ko thua trận.

Nhiều nghiên cứu về sau suốt mấy chục năm hậu chiến đưa ra ý kiến mà em đọc được, đó là giai đoạn 1941 sau tiêu diệt phương diện quân Tây Nam của Hồng Quân, các tướng lĩnh Đức muốn giữ áp lực vừa phải để kìm chân Hồng quân ở hướng Tây Bắc và trung tâm, đồng thời tập trung binh lực bổ sung mới phát tiênr hướng chiến lược Tây Nam mặt trận Xô Đức đến tận dãy U ran, kệ cho Liên Xô giữ mặt Mút Cu. Lúc đó binh lực Xô Viết từ hướng Đông Bắc và Mút Cu không thể điều động được xuống mà phương diện quân Viễn Đông gần như mới có bộ khung, lợi thế chiến trường nghiêng hẳn về phía Đức.

Tuy nhiên cụ Le nhất định muốn vào viếng cụ Sáu ở Hồng trường. Binh lực Đức bị phân tán ở cả hai hướng và các thất bại quyết định ở gần Mút cu làm phá sản chiến dịch Bác ba rô sa đã đành. Nó còn chi phối tất cả các dự tính chiến lược của tổng hành dinh cuốc xã tứ lúc bấy. Sau thất bại tạm thời ở Mút cu, cuộc đại chiến Xô Đức đã chuyển hướng, lợi thế mạnh, nhanh, bất ngờ và tập trung cao độ của Cuốc xã đã hết.
Cho nên, nếu cụ Le và cụ Lin đều &¿± biết gì về quân sự ngoài cái gậy thống chế chính trị, cụ Lin học hỏi nhanh và càng ngày càng đồng cảm với tướng soái thì cụ Le đã &§₫ biết lại còn khệnh, dẫn cả dàn tướng soái lừng danh nước Phổ ra tòa Nu rem béc.

XSim

Xe container
Không phải tự ti nhưng rõ ràng người VN rất ít người có năng khiếu làm ăn kinh tế ở tầm làm ăn lớn. Có lẽ do văn hóa lúa nước quá lâu đời nên thế. Ngay cả thời trước 1975, kinh tế TBCN ở miền Nam có phát triển nhưng phần lớn vẫn là tư bản Hoa kiều.
Cái ý này của cụ chắc không đúng, chưa có nhiều chẳng qua chưa tích lũy tư bản đủ nhiều thôi. Thời nay VN có vài chục công ty lớn cỡ Vinamilk, Vin, etc. còn gì cụ. Nếu theo cụ phải to hơn nữa mới là lớn thì cụ cứ chờ thêm vài năm nữa, thế nào cũng có vài cty tầm chục tỉ USD. To nữa thì khó vì thị trường VN quy mô chỉ vậy thôi, muốn thế phải mở ra thị trường quốc tế, lúc đó còn phải xem có sản phẩm nào có lợi thế chứ không chỉ là kỹ năng quản trị doanh nghiệp.

XSim

Xe container
Nhiều nghiên cứu về sau suốt mấy chục năm hậu chiến đưa ra ý kiến mà em đọc được, đó là giai đoạn 1941 sau tiêu diệt phương diện quân Tây Nam của Hồng Quân, các tướng lĩnh Đức muốn giữ áp lực vừa phải để kìm chân Hồng quân ở hướng Tây Bắc và trung tâm, đồng thời tập trung binh lực bổ sung mới phát tiênr hướng chiến lược Tây Nam mặt trận Xô Đức đến tận dãy U ran, kệ cho Liên Xô giữ mặt Mút Cu. Lúc đó binh lực Xô Viết từ hướng Đông Bắc và Mút Cu không thể điều động được xuống mà phương diện quân Viễn Đông gần như mới có bộ khung, lợi thế chiến trường nghiêng hẳn về phía Đức.

Tuy nhiên cụ Le nhất định muốn vào viếng cụ Sáu ở Hồng trường. Binh lực Đức bị phân tán ở cả hai hướng và các thất bại quyết định ở gần Mút cu làm phá sản chiến dịch Bác ba rô sa đã đành. Nó còn chi phối tất cả các dự tính chiến lược của tổng hành dinh cuốc xã tứ lúc bấy. Sau thất bại tạm thời ở Mút cu, cuộc đại chiến Xô Đức đã chuyển hướng, lợi thế mạnh, nhanh, bất ngờ và tập trung cao độ của Cuốc xã đã hết.
Cho nên, nếu cụ Le và cụ Lin đều &¿± biết gì về quân sự ngoài cái gậy thống chế chính trị, cụ Lin học hỏi nhanh và càng ngày càng đồng cảm với tướng soái thì cụ Le đã &§₫ biết lại còn khệnh, dẫn cả dàn tướng soái lừng danh nước Phổ ra tòa Nu rem béc.
Kiểu nhận định này xem tham khảo thôi cụ, tư duy của hội tướng lĩnh vẫn là bọn thực thi còn tư duy của Le với Lin là tầm lãnh đạo nó tính rộng hơn nhiều. Như cụ https://en.wikipedia.org/wiki/Carl_von_Clausewitz đã nói là chiến tranh chỉ là mở rộng của chính trị thì cuộc chiến không phải chỉ để đánh nhau mà là phục vụ mục tiêu chính trị của lãnh đạo. Các cụ cứ chê anh Le anh Lin không biết gì về quân sự, chứ không có hai anh ấy thì đội nhà cũng không đạt đến tầm cỡ đã có được đâu. Ví như không có anh Le thì đám tướng Đức có giỏi cũng chưa chắc chinh phạt cả châu Âu được đâu, ngược lại không có Stalin sắt đá thì LX có lẽ đã sụp đổ trước Đức rồi.

kienvinh

Xe lăn
Ví dụ ngay nước Nga, nghèo đói lạc hậu nhưng nhờ có chiến tranh mà kỹ thuật chế tạo phát triển vượt bậc.

Tất nhiên là cũng bởi vì họ không thể dựa vào vũ khí của ngoại bang cấp cho. Phải tự lực!

Bất cứ nước nào cũng cần một khoảng thời gian đủ dài để xây dựng công nghiệp cơ bản. VN ko hề có giai đoạn đó thì công nghiệp chiến tranh xuất sắc kiểu gì cụ?

Còn nói về thời phong kiến thì tầm thời Hồ, nước mình cũng có súng bắn rất tốt, thuộc loại mạnh lúc đó. Đây là bài luận của 1 nghiên cứu sinh ở ĐH Quốc gia Singapore mà em có đọc đc.

poiuy

Xe ba gác
Cái ý này của cụ chắc không đúng, chưa có nhiều chẳng qua chưa tích lũy tư bản đủ nhiều thôi. Thời nay VN có vài chục công ty lớn cỡ Vinamilk, Vin, etc. còn gì cụ. Nếu theo cụ phải to hơn nữa mới là lớn thì cụ cứ chờ thêm vài năm nữa, thế nào cũng có vài cty tầm chục tỉ USD. To nữa thì khó vì thị trường VN quy mô chỉ vậy thôi, muốn thế phải mở ra thị trường quốc tế, lúc đó còn phải xem có sản phẩm nào có lợi thế chứ không chỉ là kỹ năng quản trị doanh nghiệp.
Em có bảo là không có đâu mà là ít thôi. Tư duy kinh tế thì ít thấy đột phá cái mới, đa phần là thấy người ta làm gì mình làm nấy, không hướng tới làm ăn lớn, mở công ty, xây dựng thương hiệu... hoăc gây dựng được 1 thời gian rồi bán cho người khác ôm tiền về nghỉ sớm.

XSim

Xe container
Em có bảo là không có đâu mà là ít thôi. Tư duy kinh tế thì ít thấy đột phá cái mới, đa phần là thấy người ta làm gì mình làm nấy, không hướng tới làm ăn lớn, mở công ty, xây dựng thương hiệu... hoăc gây dựng được 1 thời gian rồi bán cho người khác ôm tiền về nghỉ sớm.
Về số lượng mà nói đã lớn thì làm sao có nhiều được phỏng cụ. Hiện giờ phần lớn các ngành chủ đạo đều có doanh nghiệp lớn dẫn dắt rồi còn gì cụ.

Những yếu tố như sáng tạo, không nghĩ lớn, etc. thì cụ nói sách vở quá. Em nghĩ tất cả do hoàn cảnh cơ chế chưa thuận lợi thôi, sau này khi đất nước đủ phát triển thì cũng sẽ có đủ các doanh nghiệp như cụ thấy ở phương Tây.

XSim

Xe container
Ví dụ ngay nước Nga, nghèo đói lạc hậu nhưng nhờ có chiến tranh mà kỹ thuật chế tạo phát triển vượt bậc.

Tất nhiên là cũng bởi vì họ không thể dựa vào vũ khí của ngoại bang cấp cho. Phải tự lực!
Nga hay LX cũng phải có quá trình công nghiệp hóa mạnh mẽ và duy ý chí của Stalin giai đoạn trước đó thì mới có nền tảng công nghiệp để sản xuất vũ khí đấy cụ. Tự dưng đang làm lúa không làm vũ khí ngay được đâu.

kienvinh

Xe lăn
Chỉ chiến tranh không thì chưa đủ để công nghiệp quốc phòng phát triển. Cả thế giới thời phong kiến đánh nhau liên miên mà công nghệ có phát triển mấy đâu cụ.

Ngay như VN hiện tại, muốn phát triển công nghiệp quốc phòng thì phải có đầu tư trước, tức là phải tăng chi quốc phòng cụ ạ :D
Công nghệ không thể phát triển ngoài khuôn khổ trình độ khoa học và sự hiểu biết nói chung của con người về tự nhiên. Nói ví dụ cuối thế kỷ 18 (177x) người ta mới tìm ra nguyên tố oxy có trong không khí, trước đó người ta nghĩ không khí là một nguyên tố (đất, nước, lửa, không khí..) thế thì có tầu con thoi chạy bằng hydro và oxy thế nào được phỏng các bác?

Nhưng cùng với giới hạn khoa học tại một thời điểm thì các bên tham chiến chạy đua phát triển công nghệ để tạo ra vũ khí hiệu quả hơn đối phương hoặc ít nhất là bắt kịp, cạnh tranh được với đối phương. Trong WW1, Anh quốc có xe tăng trước, Đức sau đó mới làm xe tăng. Nga chưa có xe tăng, nhưng sau đó Liên Xô đã chế tạo được xe tăng để dùng trong WW2. Đấy, oánh nhau nó phải tự lực như thế.

Btw, tăng Đức Panzerkampfwagen tốt nhất, xịn sò nhất nhưng chế tạo quá kỳ công. Tăng Liên xô nhanh nhiều tốt rẻ tạo nên chiến thắng cho bên đỏ.

kienvinh

Xe lăn
Nga hay LX cũng phải có quá trình công nghiệp hóa mạnh mẽ và duy ý chí của Stalin giai đoạn trước đó thì mới có nền tảng công nghiệp để sản xuất vũ khí đấy cụ. Tự dưng đang làm lúa không làm vũ khí ngay được đâu.
Ông này tư duy kiểu khó lắm không làm được đâu, chán! Tìm lý do biện hộ cho kết quả thi đua kém cỏi của xã nhà.