[Funland] Cùng trao đổi, Một ngàn lẻ một câu hỏi về bảo hiểm ôtô

Trạng thái
Thớt đang đóng

bachvietqn

Xe hơi
Chào các cụ là chuyên gia tư vấn bảo hiểm ạ.
E có việc muốn hỏi các cụ : Tình hình là nhà e mua bảo hiểm của Bảo Việt, gói 2 năm. Bảo hiểm vật chất xe là Toàn bộ trị giá là 13.709.520 đ.
Sau hơn 1 năm sử dụng thì hiện tải xe e thân vỏ con ngon, duy nhất có 4 cái la răng do hay chạm vào vỉa hè, cạnh tường lên now bị sướt, con vênh, cho lên máy làm lốp thì đảo như rang cơm. Vậy e hỏi các cụ là e có được bảo hiểm 5 cái la răng kô ạ ? Bảo hiểm thì bảo hiểm thế nào ạ? Thủ tục ra làm sao ? Mong các cụ biết tư vấn e , để e dọn xe đi tết ạ. Thanks các cụ.

cat8x

Xe đạp
E có việc muốn hỏi các cụ : Tình hình là nhà e mua bảo hiểm của Bảo Việt, gói 2 năm. Bảo hiểm vật chất xe là Toàn bộ trị giá là 13.709.520 đ.
Sau hơn 1 năm sử dụng thì hiện tải xe e thân vỏ con ngon, duy nhất có 4 cái la răng do hay chạm vào vỉa hè, cạnh tường lên now bị sướt, con vênh, cho lên máy làm lốp thì đảo như rang cơm. Vậy e hỏi các cụ là e có được bảo hiểm 5 cái la răng kô ạ ? Bảo hiểm thì bảo hiểm thế nào ạ? Thủ tục ra làm sao ? Mong các cụ biết tư vấn e , để e dọn xe đi tết ạ. Thanks các cụ.
Em tuy không làm bên Bảo Việt nhưng em có quen biết bên đó, em vừa hỏi cho cụ thì được nhân viên bên đó trả lời như sau:
- Trường hợp này của cụ có được bảo hiểm
- Thủ tục đi làm bảo hiểm: trước hết cụ xem trên hợp đồng xem cụ mua của Bảo Việt Hà Nội hay là chi nhánh nào, ở trên đó có số hotline, cụ gọi lên số đó và báo tổn thất, sau đó bên đó sẽ yêu cầu một là cụ đem xe đến để họ giám định hai là họ sẽ hẹn địa điểm để giám định. sau khi giám định xong, họ sẽ cho cụ đi làm bảo hiểm, nếu cụ muốn vào garage khác gare họ chỉ định thì sẽ phải thanh toán trước sau đó lấy tiền sau, còn nếu vào garage họ chỉ định thì sẽ được bảo lãnh thanh toán.
Kinh nghiệm của em là gần tết rồi các cụ báo càng sớm càng tốt, vì nếu các cụ báo sát tết, kể cả các bên bảo hiểm có cho đi làm nhưng nhiều garage vì nhiều khách hàng người ta hay từ chối nhận khách đó (Đối với trường hợp nặng).
Theo em, đối với trường hợp này cụ cứ đi vào garage được bảo lãnh thanh toán cho lành, vì thường em thấy nhiều khách hàng của em kêu ca nếu trả tiền trước mà sau này đi lấy được tiền thì cũng tốn nhiều time.

quyennc

Xe tăng
em ko rõ mợ Cat8x hỏi ai nhưng nếu cụ khai nguyên văn như trên thì chắc chắn ko được bồi thường nhé, vì về nguyên tắc mọi bồi thường phải có nguyên nhân cụ thể và hợp lý khi lập hồ sơ
nếu là cụ thì em sẽ khai thành thành 2 vụ
1 là lao lên vỉa hè, đạp ga mạnh dẫn đến 2 bánh trước đập vào thành và dẫn đến cong vênh
2 là làm kiểu ji đó tuơng tự nhưng là lùi mông lên trước,
như vậy hồ sơ sẽ kín kẽ hơn cụ nhé
nếu khai như vậy thì khả năng được bồi thường cao hơn chứ khai như cụ là dễ bị quy vào hao mòn tự nhiên cụ nhé

cat8x

Xe đạp
em ko rõ mợ Cat8x hỏi ai nhưng nếu cụ khai nguyên văn như trên thì chắc chắn ko được bồi thường nhé, vì về nguyên tắc mọi bồi thường phải có nguyên nhân cụ thể và hợp lý khi lập hồ sơ
nếu là cụ thì em sẽ khai thành thành 2 vụ
1 là lao lên vỉa hè, đạp ga mạnh dẫn đến 2 bánh trước đập vào thành và dẫn đến cong vênh
2 là làm kiểu ji đó tuơng tự nhưng là lùi mông lên trước,
như vậy hồ sơ sẽ kín kẽ hơn cụ nhé
nếu khai như vậy thì khả năng được bồi thường cao hơn chứ khai như cụ là dễ bị quy vào hao mòn tự nhiên cụ nhé
Dạ, em cũng không làm bên đó nên cũng không biết được cách khai cụ thể nó thế nào, em cũng hỏi bạn em làm trực tiếp bên Bảo Việt và họ hướng dẫn như vậy thì em up lên để các cụ tham khảo thôi, còn vào sự việc ra sao thì em cũng không phỏng đoán được. Có thể đúng như cụ nói vì các bên bảo hiểm trong nước thường hay đưa ra lý do này kia để từ chối bồi thường hoặc chế tài. Trước khi hỏi vụ này em cũng tham khảo phòng bồi thường bên em xem cái đó có thuộc về hao mòn tự nhiên không và khách hàng đi sửa thì có được bồi thường không, và bên em trả lời là có bồi thường còn nếu là lốp xe thì sẽ là hao mòn tự nhiên xong rùi em mới hỏi bên Bảo Việt.

Với bên cụ nếu khai như trên thì không được bồi thường và quy vào hao mòn tự nhiên, nhưng nếu khai như vậy ở bên em thì sẽ vẫn được bồi thường vì có chi tiết là va vào vỉa hè, vì trong điều khoản hợp đồng bên em cũng ghi khá rõ ràng điều khoản loại trừ , khách hàng sẽ được giải quyết theo điều khoản hợp đồng, còn đối với bảo hiểm khác thường hay có chế tài ngoài hợp đồng ah.

bachvietqn

Xe hơi
Vâng, Thanks các cụ. Sáng e gọi số hotline cho bên Bảo Việt rồi ạ. Gặp ngay 1 cô, nói dễ nghe, giải thích dễ hiểu lắm ạ. Đại khái là e vác xe lên chi nhánh để bên bảo hiểm họ làm giám định ạ. Vì e tham gia gói bảo hiểm vật chất toàn bộ. Nên ngoài những thứ hao mòn ra là e được bảo hiểm hết toàn bộ xe ạ. Kể cả trường hợp bị mất trộm larang, vặt gương, cháy nổ, nói chung là tuốt tuồn tuột ạ. Thanks các cụ ạ.
Tiện e cũng hỏi luôn là : Có thông tin rằng, để cho nó nhanh và gọn. Thì khi làm tờ khai bảo hiểm, nên bồi dưỡng cho họ 500.000 đ -1.000.000 đ. Các cụ có gặp trường hợp nào như vậy chưa ạ ? Vì lần đâu đi làm bảo hiểm, nên cũng bỡ ngỡ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

cat8x

Xe đạp
Vâng, Thanks các cụ. Sáng e gọi số hotline cho bên Bảo Việt rồi ạ. Gặp ngay 1 cô, nói dễ nghe, giải thích dễ hiểu lắm ạ. Đại khái là e vác xe lên chi nhánh để bên bảo hiểm họ làm giám định ạ. Vì e tham gia gói bảo hiểm vật chất toàn bộ. Nên ngoài những thứ hao mòn ra là e được bảo hiểm hết toàn bộ xe ạ. Kể cả trường hợp bị mất trộm larang, vặt gương, cháy nổ, nói chung là tuốt tuồn tuột ạ. Thanks các cụ ạ.
Tiện e cũng hỏi luôn là : Có thông tin rằng, để cho nó nhanh và gọn. Thì khi làm tờ khai bảo hiểm, nên bồi dưỡng cho họ 500.000 đ -1.000.000 đ. Các cụ có gặp trường hợp nào như vậy chưa ạ ? Vì lần đâu đi làm bảo hiểm, nên cũng bỡ ngỡ ạ.
Thường Bảo hiểm trong nước là phải như vậy cụ ah, em cũng nghe nhiều, vì Bảo hiểm trong nước vẫn thường nặng về quan hệ cụ ah, nếu cụ có quan hệ với Giám Đốc Chi nhánh hoặc với trưởng phòng hoặc nhân viên giám định thì khi giải quyết bồi thường khá OK, còn nếu không quen thì phải bo thì mới nhanh được. Nhưng đấy là nghe nói, còn biết đâu bây giờ họ khác cụ ah. Khi đầy đủ hồ sơ và cho xe vào làm , cụ thấy lâu giải quyết là biết ngay ấy mà.

bachvietqn

Xe hơi
Thường Bảo hiểm trong nước là phải như vậy cụ ah, em cũng nghe nhiều, vì Bảo hiểm trong nước vẫn thường nặng về quan hệ cụ ah, nếu cụ có quan hệ với Giám Đốc Chi nhánh hoặc với trưởng phòng hoặc nhân viên giám định thì khi giải quyết bồi thường khá OK, còn nếu không quen thì phải bo thì mới nhanh được. Nhưng đấy là nghe nói, còn biết đâu bây giờ họ khác cụ ah. Khi đầy đủ hồ sơ và cho xe vào làm , cụ thấy lâu giải quyết là biết ngay ấy mà.
Vâng, e cũng chuẩn bị tinh thân rồi. E có ra gara hỏi về la răng xe của e. Thấy họ báo giá : 2,8t/c. Vậy 4c hết hơn 10t rồi. Như vậy quá cả tiền bảo hiểm mình nộp. Không viết có vấn đề j ko ạ ? Mà ko biết họ có bảo hiểm cho ko cụ nhỉ ?

Marula

Xe tải
bác cho em hỏi chút ạ, em lần đầu mua xe, mới lấy Ford 4 chỗ về chạy được 2 tuần luc de xe vao có bị đụng vào trúng cửa nên bị trầy va móp ở đầu và bên hông, lúc mua xe trên hãng cũng mua cho em bảo hiểm 2 chiều cua Pijico, không biết em có được trả tiền sơn lại xe không và khi đem xe lên hãng sơn có cần gọi điện thoại trước và để xe lại không? lần đầu có xe nên hơi gà mong bác chiỉ giáo ^^
Bên em làm bồi thường nếu các vụ sửa nhẹ nhàng thì không cần phải giám định tại hiện trường.

Marula

Xe tải
Vâng, e cũng chuẩn bị tinh thân rồi. E có ra gara hỏi về la răng xe của e. Thấy họ báo giá : 2,8t/c. Vậy 4c hết hơn 10t rồi. Như vậy quá cả tiền bảo hiểm mình nộp. Không viết có vấn đề j ko ạ ? Mà ko biết họ có bảo hiểm cho ko cụ nhỉ ?
Em thấy ca này hơi khó. Cụ nên làm từng bên một. Chứ bụp cả 5 cái chung vào một lần bồi thường thì làm khó anh em làm bồi thường quá, phải vắt trán lên nghĩ thay cụ. Xung quanh xe thế này kiểu gì cũng bị chia thành mấy vụ. Mà mấy vụ thì sẽ có chế tài. Nhiều khi lên đến 20% số tiền bồi thường. Bình thường không cần đưa gì cho nhân viên bồi thường đâu các cụ ạ, trừ khi cụ muốn động viên họ vì họ nhiệt tình thôi.

bachvietqn

Xe hơi
Em thấy ca này hơi khó. Cụ nên làm từng bên một. Chứ bụp cả 5 cái chung vào một lần bồi thường thì làm khó anh em làm bồi thường quá, phải vắt trán lên nghĩ thay cụ. Xung quanh xe thế này kiểu gì cũng bị chia thành mấy vụ. Mà mấy vụ thì sẽ có chế tài. Nhiều khi lên đến 20% số tiền bồi thường. Bình thường không cần đưa gì cho nhân viên bồi thường đâu các cụ ạ, trừ khi cụ muốn động viên họ vì họ nhiệt tình thôi.
Vâng, e nghĩ cách làm như thế này có khi lại hay. Mà cũng ko gây phiền hà j nhiều . Chứ ụp 1 phát 5 quả thì e rằng họ phải bịa khá nhiều tình tiết ạ. Thanks u nhé.

cat8x

Xe đạp
Thường khi đi sửa xe các hãng bảo hiểm có 2 hướng để giải quyết:
- Nếu tổn thất liên quan đến sự an toàn: sẽ cho thay thế mới
- Tổn thất liên quan đến thẩm mỹ, không ảnh hưởng đến vấn đề an toàn: Cho khắc phục nếu chỉ bị nhẹ.

Các bên khác nếu cụ tách ra thành nhiều vụ thì có thể tốt, nhưng nếu là bên em vì là công ty nước ngoài, tất cả các vụ bồi thường đều được xử lý theo hệ thống và có quy trình, nên bên em không khuyến khích tách ra làm nhiều vụ, vì với bên Liberty, tổn thất trị giá 500K thì quy trình xử lý cũng như vụ 20tr cụ ạ. Và việc tổn thất là việc không lường trước được khi khách hàng tham gia bảo hiểm (khách hàng mua bảo hiểm để đề phòng tổn thất và chia sẻ rủi ro nếu không may chứ ai muốn lấy tiền của bảo hiểm), nên kể cả giá trị tổn thất gấp nhiều lần phí bảo hiểm và không thuộc điều khoản loại trừ trong điều khoản hợp đồng thì vẫn bảo hiểm bình thường, đặc biệt không bao giờ bị giám định làm khó, phải bo tiền... vì bên em bảo lãnh thanh toán cho khách hàng khi vào các garage chính hãng và đạt chuẩn của Liberty trên toàn quốc.. Khi khách hàng có tổn thất chỉ việc làm 3 bước: báo hotline- mang xe vào garage chính hãng nơi gần nhất và sau đó lấy xe về.

Marula

Xe tải
Vâng, e nghĩ cách làm như thế này có khi lại hay. Mà cũng ko gây phiền hà j nhiều . Chứ ụp 1 phát 5 quả thì e rằng họ phải bịa khá nhiều tình tiết ạ. Thanks u nhé.
Bác cứ thực tế một vài lần thì lần sau sẽ biết mình phải làm gì thôi.

Bảo hiểm có nguyên tắc của nó. Ai nắm được thì sẽ làm việc với nhau rất dễ :)

bachvietqn

Xe hơi
Thường khi đi sửa xe các hãng bảo hiểm có 2 hướng để giải quyết:
- Nếu tổn thất liên quan đến sự an toàn: sẽ cho thay thế mới
- Tổn thất liên quan đến thẩm mỹ, không ảnh hưởng đến vấn đề an toàn: Cho khắc phục nếu chỉ bị nhẹ.

Các bên khác nếu cụ tách ra thành nhiều vụ thì có thể tốt, nhưng nếu là bên em vì là công ty nước ngoài, tất cả các vụ bồi thường đều được xử lý theo hệ thống và có quy trình, nên bên em không khuyến khích tách ra làm nhiều vụ, vì với bên Liberty, tổn thất trị giá 500K thì quy trình xử lý cũng như vụ 20tr cụ ạ. Và việc tổn thất là việc không lường trước được khi khách hàng tham gia bảo hiểm (khách hàng mua bảo hiểm để đề phòng tổn thất và chia sẻ rủi ro nếu không may chứ ai muốn lấy tiền của bảo hiểm), nên kể cả giá trị tổn thất gấp nhiều lần phí bảo hiểm và không thuộc điều khoản loại trừ trong điều khoản hợp đồng thì vẫn bảo hiểm bình thường, đặc biệt không bao giờ bị giám định làm khó, phải bo tiền... vì bên em bảo lãnh thanh toán cho khách hàng khi vào các garage chính hãng và đạt chuẩn của Liberty trên toàn quốc.. Khi khách hàng có tổn thất chỉ việc làm 3 bước: báo hotline- mang xe vào garage chính hãng nơi gần nhất và sau đó lấy xe về.
Đúng như cụ nói thì lần sau mua bảo hiểm e sẽ suy nghĩ lại, chứ lúc chuẩn bị mua thì họ tư vấn hay lắm, now mua rồi, có vẻ ko nhiệt tình lắm. Bảo e mang xe sang, lại còn bồi thêm câu, mang sang sớm, ko sang năm mới là bị để lại sau. Chết dở, tết nhất đến nơi, chạy tít mù lại thế nữa làm sao làm được. Thôi đành đến đâu thì đến vậy.
Có cụ nào làm Bảo Việt ở đây ko ạ ???

Marula

Xe tải
Đúng như cụ nói thì lần sau mua bảo hiểm e sẽ suy nghĩ lại, chứ lúc chuẩn bị mua thì họ tư vấn hay lắm, now mua rồi, có vẻ ko nhiệt tình lắm. Bảo e mang xe sang, lại còn bồi thêm câu, mang sang sớm, ko sang năm mới là bị để lại sau. Chết dở, tết nhất đến nơi, chạy tít mù lại thế nữa làm sao làm được. Thôi đành đến đâu thì đến vậy.
Gần tết gara nào cũng đông nên nó khổ thế đấy cụ ơi. Cụ đi sửa sớm 1 tháng thì phải chen chúc, mà xe cũng được làm cẩn thận hơn.

Còn cái vụ quảng cáo, em cho rằng BV hay hãng khác, hãng nào cũng nói hay cả. Sales mà. Đến lúc làm bồi thường thì họ đều phải tuân thủ nguyên tắc mà làm. Vấn đề là ở cụ, cụ khai cho khéo thì hãng đương nhiên phải bồi cho cụ. Dù xe bị nặng đến mấy họ vẫn phải làm cho cụ như thường. Cụ không phải bỏ bất kỳ một chi phí gì cả.

bachvietqn

Xe hơi
Vâng, thanks u nhiều. E cũng hi vọng được như thế ạ.

cat8x

Xe đạp
xe của cụ tn rồi? cụ mua Bảo Việt Tổng hay Bảo Việt HN?, em có quen bên Bảo Việt Hà Nội, cụ xem lại và cho em biết số hợp đồng, em thử hỏi đứa bạn xem có hỗ trợ được gì cho cụ không.

bachvietqn

Xe hơi
Cụ ơi tình hình thế nào rồi, update đi. Em lót dép ngồi hóng.
Úi, e chưa đi giám định được ạ, vì đợt này cuối năm nên đang tranh thủ chạy. Tiện đây các cụ cho e hỏi, ví dụ xe bị vặt mất gương thì có được bảo hiểm ko ạ ? Hay là phải mua gương mới ạ ? E cảm ơn.

quyennc

Xe tăng
Úi, e chưa đi giám định được ạ, vì đợt này cuối năm nên đang tranh thủ chạy. Tiện đây các cụ cho e hỏi, ví dụ xe bị vặt mất gương thì có được bảo hiểm ko ạ ? Hay là phải mua gương mới ạ ? E cảm ơn.
xe bị vặt mất gương sẽ được bồi thường nếu cụ tham gia bảo hiểm mất cắp bộ phận,
lưu ý: tùy từng công ty mà số lần bồi thường trong 1 năm và mức miễn thường cho từng vụ sẽ khác nhau cụ nhé

hoangbaolong

Xe buýt
Daạ bẩm cụ trường hợp của cụ em nói thế này cho dễ hiẻu:
Xe nào đi 2 năm larang cũng xước và đưa lên máy đều hơi méo cả (do leo vỉa hè) vì thế nếu bảo hiểm thay cho cả 5 cái thì mấy mà họ vỡ nợ (nếu bác mua bh chọn hãng thì 5 cái la răng của bác cỡ 50tr ạ)
vì thế trường hợp của cụ anh nào giám định làm 1 cái còn được chứ thay cả 5 cái bác cho em xin cái tên nhé lần sau bác khỏi gặp luôn

Trạng thái
Thớt đang đóng